ลำบากใจตอนถูกขอคำปรึกษาุเรื่องไสยเวท

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
littleseal

ศุกร์ ม.ค. 27, 2012 11:11 pm

ช่วงนี้คนรอบข้าง (หลายคน) มาปรึกษาแนวนี้

เจอผีมาถามกับเราว่าที่เห็นคือผีใช่มั้ย จะทำยังไง ทำบุญใส่บาตรแล้ว
ทำสังฆทานแล้ว ไปดูหมอมา หมอว่าแบบนู้นแบบนี้ ล่าสุดอยากเลี้ยงกุมารทอง

::024:: บางคนบอกว่าเป็นคริสต์ เขาจะเข้าใจแยกตัวออกไป

แต่บางคนกลับบอกว่าเราทายแม่น (ไม่เคยไปดูหมอให้นะคะ) อยากให้ทายให้อีก
(เอ้า...) บอกว่าทำตามที่เราบอกชีวิตดีขึ้น (เช่น สวดภาวนาให้คนอื่นบ้าง
ให้ยกโทษคนที่เราเกลียด ก็บอกตามที่พระเยซูสอนทั้งนั้น) ทุกศาสนาก็สอนนะ

หรือบางคนเคยเล่าขำ ๆ ว่าฝันเห็นเค้าด้วย แบบนี้ ๆ (เล่าความฝันไป)
เค้าดันเอาไปปรึกษาคนอื่นจริง ๆ จัง ๆ แล้วยืนยันว่าเป็นลางเตือนให้รู้ตัวอย่างนู้น
อย่างนี้อย่างนั้น เสียเงินทองทำบุญต่อชีวิต (เราได้แต่อึ้ง...)

แต่พอบอกงั้นเชื่อพระเจ้าสิ ... พวกเขาก็เปลี่ยนเรื่องพูด สักพักก็จะกลับมาลากเรา
เข้ากลุ่มเรื่องลึกลับอีก (ปล่อยฉันไป)

::034::

ล่าสุดอีกรายมาปรึกษาจะเลี้ยงกุมารทองรักยม เอ้า...มาปรึกษาฉันทำไม
ได้คำตอบ "ก็พี่มีเซ้นส์" ปรึ๊ด... (ฉันไม่มีซ่งมีเซ้นส์อะไรทั้งนั้น)

ใช้มาหมดทุกวิธีแล้วตั้งแต่พูดตรง ๆ หนีดื้อ ๆ แพร่ธรรมให้รู้จักพระเจ้าเลย
แต่ก็ไม่วายจะต้องมีอะไรแบบนี้มาปรึกษาอีก ::008::
ฟังบ่อย ๆ แล้วบาปโมโหจะขึ้น ตอนแรกฟังจะคิดในใจ "พระขาช่วยเขาด้วย
พระขาเมตตาเขาด้วย" หลัง ๆ จะเป็น "พระขาเอาเขาไปห่าง ๆ หนูที" ::010::

ปล.เล่าชวนคุยขำ ๆ (แอบบ่นระบายความในใจ แหะ ๆ) อย่าเครียดตามแมวน้ำ
แมวน้ำเครียดคนเดียวพอ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Holy
Defender of lawS

เสาร์ ม.ค. 28, 2012 12:38 am

ผมขอบคุณพระเจ้าสำหรับเรื่องนี้ แมวน้ำจะสามารถพัฒนาตัวเองในวิธีแพร่ธรรมต่อคนที่นับถือผี เชื่อว่ามีผี แต่ไม่ยอมนับถือพระ หรือเชื่อว่ามีพระ
Zion
~@
ติดต่อ:

เสาร์ ม.ค. 28, 2012 2:47 am

ดีแล้วครับที่คุณแมวน้ำกังวล

คริสตชนบางคน บางครั้ง พอได้รับคำชมแนวนี้ก็เหลิง :s024:
คิดว่าตัวเองเป็นผู้วิเศษ ไม่ต้องพึ่งพระเจ้า (บ้าไปแล้ว) ::010::

หน้าที่ของเราบอกว่าความเชื่อที่ถูกต้อง
(คือ การเชื่อฟังพระเจ้า องค์ความดีครบบริบูรณ์)

ส่วนคนที่เข้ามาถามเรา
จะเชื่อหรือไม่ก็เป็นสิทธิเสรีภาพที่พระเจ้ามอบให้เขาเลือกเองครับ :s002:
littleseal

เสาร์ ม.ค. 28, 2012 9:34 pm

ก็พยายามจะทำตัวให้เป็นประโยชน์ด้วยการแทรก ๆ คำสอน
แทรก ๆ ความเชื่อให้เขารู้จักพระเจ้ามาขึ้น เห็นแล้วเหนื่อยใจแทน
เพราะพออยู่กับกลุ่มและครอบครัวที่เชื่อเรื่องเทพเจ้า ผีสางนางไม้
คนทรง ดูดวงต่อโชค อะไรแบบนี้ตลอด เหมือนเขาจะยิ่งห่างจากพระ
ไปทุกทีดึงไม่กลับแล้ว

ล่าสุดเมื่อเย็นก็โทรมาเล่าอีกแล้ว ::006:: สรุปที่หมอดูก็พูดเหมือน
แมวน้ำพูดไม่ผิดประมาณ คือ ทำดี รักษาศีล ทำบุญ

คิดไปคิดมาเป็นคริสต์ดีสุด ๆ ไม่ต้องกระเสือกกระสน
ไปดูชะตาล่วงหน้า ไม่ต้องวิ่งหอบข้าวของไปไหว้ศาลเจ้าต่าง ๆ
ไม่ต้องเสียเงินทองซื้อของมาเพื่อเผาหรือทิ้งให้บูดเน่า

แค่รักพระเยอะ ๆ ทำตามพระวาจา ทุกอย่างถวายยกให้พระทั้งหมด
ชีวิตก็ไม่ต้องการอะไรพวกนั้นแล้ว ง่ายกว่าตั้งเยอะ
อยากให้เขาเข้าใจสิ่งที่เราอยากจะบอกเขามาก
†ลูกแกะพระเจ้า...

เสาร์ ม.ค. 28, 2012 11:00 pm

เห็นชื่อกระทู้แล้วชะงัก เพราะมันช่างใกล้เคียงกับเรื่องของผม กดเข้ามาอ่านแล้วก็ขอบ่น+ขอคำปรึกษาเรื่องที่เกี่ยวกับอะไรทำนองนี้เหมือนกัน แต่กรณีของผมแม้จะเกี่ยวกับสิ่งที่พี่น้องต่างศาสนาเชื่อกัน แต่กลับไม่ใช่พี่น้องต่างศาสนาที่เป็นประเด็น ตรงกันข้าม กลับเป็นพี่น้องคริสตชนเราเอง

ช่วงคริสต์มาสที่ผ่านมาผมได้มีโอกาสไปร่วมร้องเพลงอวยพรคริสต์มาสตามบ้านกับกลุ่มเยาวชนของอีกวัดในเขตรับผิดชอบของพวกเขาเป็นครั้งแรก แม้จะไม่ได้เป็นสัตบุรุษวัดนี้แต่ก็คุ้นเคยกันดีกับคุณพ่อ สัตบุรุษวัดหลายคน และกลุ่มเยาวชน ทุกคนต่างดูเป็นคนที่มีความเชื่อมั่นคงและร้อนรนรักในพระ แต่เมื่อผมมีโอกาสได้ไปเยือนถึงที่บ้านของพวกเขาเพื่อร้องเพลงอวยพร ผมก็เป็นอันต้องสะดุด บ้านหลังหนึ่งที่ผมไปเป็นร้านขายของชำ หน้าบ้านมีผ้ายันต์แปะอยู่ ประตูห้อยเครื่องราง ในบ้านมีหิ้งพระซึ่งมีทั้งรูปพระ แม่พระ นักบุญ และพระของศาสนาอื่น ถ้ามองแค่จากหน้าบ้านและไม่รู้ว่าพวกเขาเป็นคาทอลิก ผมอาจจะคิดว่าพวกเขาเป็นคนต่างศาสนาแล้วก็ได้ ผมหันไปถามพี่กลุ่มเยาวชนด้วยความสงสัย+อยากรู้ว่า บ้านนี้เป็นคาทอลิกทั้งบ้านหรือเปล่า หรือมีศาสนาอื่นด้วย เพราะเห็นบ้านนี้ก็ไปวัดประจำ พี่เขาเป็นคนท้องที่ ผมเลยคิดว่าเขาน่าจะรู้อะไรบ้าง คำตอบที่ได้กลับมาคือ เขาเป็นคาทอลิกทั้งบ้าน ได้ยินแค่นั้นผมก็นิ่งเงียบ และเก็บเอาไว้ในใจ

ผ่านไปหลายบ้าน เจอทำนองเดียวกันก็หลายหลัง แม้จะไม่มีอะไรเยอะแยะมากมายเหมือนร้านชำนั่น แต่ก็ทำผมต้องสะดุดซ้ำซ้อนไปเหมือนกัน จนในที่สุดก็มาถึงบ้านหลังสุดท้าย เจ้าของบ้านผมรู้จักดี เขาเป็นอาจารย์สอนในมหาวิทยาลัย ไปวัดประจำ บางทีก็เห็นไปมิสซาเย็นที่วัดของผมด้วย เขาขอให้เราไปบ้านของเขาเป็นหลังสุดท้าย เพราะเขาได้เตรียมอาหารและมีเกมให้เล่นกัน เป็นเหมือนคริสต์มาสปาร์ตี้ขนาดย่อมๆ พอพวกเราไปถึง บรรยากาศทั้งภายนอกและภายในบ้านดีมาก ตั้งแต่หน้าบ้านเข้าไปรับรู้ได้ถึงอะไรสักอย่างที่ทำให้คิดว่าเขาต้องเป็นคนที่มีความเชื่อมั่นคงดี รักพระมากแน่ๆ ตั้งแต่ดาวที่ประดับหน้าบ้าน รูปทูตสวรรค์เหนือประตู รูปพระ รูปปั้นพระ แม่พระ นักบุญ ที่ดูมีเยอะแยะเต็มไปหมด แต่เพราะการจัดวางให้ไม่ดูรกหูรกตาจึงทำให้รู้สึกว่ามันเข้ากับบ้านหลังนี้มาก

ร้องเพลงเสร็จ ก็มีเล่นเกม รับประทานอาหารกัน แต่ในระหว่างที่กำลังสนุกสนานกันอยู่นั้น ผมก็เหลือบไปเห็นอะไรบางอย่างอยู่บนหลังตู้ซึ่งตั้งใจให้เป็นตู้โชว์ ตอนแรกคิดว่าเป็นรูปปั้นแม่พระ แต่พอดูให้ดีๆ ก็ชัดเจนว่าเป็นนางกวัก มีธูปเทียน ดอกไม้สำหรับบูชาไว้เสร็จสรรพ อย่างที่บอกว่ารู้จักกับเจ้าของบ้านดี ก็เลยถามเขา(ด้วยน้ำเสียงแบบกลั้วหัวเราะ ไม่จริงจัง เพราะไม่อยากให้เขาคิดว่าเรากำลังจับผิดเขาอยู่)ออกไปเลยว่า นั่นนางกวักหรือเปล่า ทำไมถึงมีอยู่ที่นี่ด้วย เขาก็หันกลับมาตอบยิ้มๆ ว่า เพื่อนให้มา เขาบอกว่าเอามาบูชาบ้าง มันทำให้ชีวิตดีขึ้น อีกอย่างเราเป็นคนไทยก็น่าจะเชื่อๆ อะไรบ้าง ผมก็แบบว่า อึ้ง คือ ไม่คิดว่าจะได้ยินแบบนี้จากเขา ผมไม่ได้พูดไม่ได้ถามอะไรอีก ได้แต่เก็บไว้ในใจ

หลังจากนั้นผมก็ได้มีโอกาสไปร่วมมิสซาที่วัดนั้นอีก พร้อมกับพาเพื่อนที่อยากเปลี่ยนศาสนามาเรียนคำสอนที่นี่ เพราะใกล้บ้านเขา ในช่วงเรียนคำสอนผมอยู่เรียนด้วย กะว่าจะฟื้นฟูไปในตัว แต่ก็ต้องสะดุดกับสิ่งที่คุณพ่อสอนให้กับเพื่อน คุณพ่อสอนประมาณว่า พุทธกับคริสต์ก็ไม่ค่อยต่างกัน มีเรื่องเวรเรื่องกรรมเหมือนกัน คือ ทำอะไรก็ได้อย่างนั้น เรื่องไฟชำระก็เหมือนกับชาติภพของพุทธที่วิญญาณพวกนั้นก็รอเวลาไปเกิด ผมฟัง แต่ไม่ได้พูดอะไร คิดในใจอยู่คนเดียวว่า อาจเพราะพ่อต้องการให้เพื่อนเข้าใจอะไรง่ายๆ พอเรียนคำสอนเสร็จผมจึงพูดเรื่องที่ไปเจอตอนคริสต์มาสให้คุณพ่อฟัง แต่สิ่งที่คุณพ่อตอบกลับมาก็ทำเอาผมอึ้ง แต่ครั้งนี้หนักกว่าเดิม แบบว่า คาดไม่ถึง ไม่คิดว่า... เอ่อ.. คุณพ่อบอกว่า มันไม่ใช่เรื่องผิดหรอก อะไรดีเราก็นับถือได้ แล้วคุณพ่อก็พูดไปถึงเรื่องชาติภพ เรื่องเวรกรรม บอกว่าพ่อก็เชื่อเรื่องพวกนี้ เพราะมันก็เหมือนกันกับคำสอนของเรา (ตรงไหน?? ผมอยากรู้) เราทำอะไรเราก็ต้องได้อย่างนั้น พูกถึงเรื่องไฟชำระว่าก็เหมือนกับชาติภพ ว่าวิญญาณที่อยู่ในนั้นก็รอเวลาไปเกิด ซึ่งผมไม่เคยรู้ถึงทัศนะเรื่องนี้ของคุณพ่อเลย

ตอนนี้ผมแนะนำให้เพื่อนมาเรียนคำสอนที่วัดผมแทน เพราะคำสอนที่วัดผมจะจัดเป็นระบบ มีหลักสูตรตามวัย ช่วงนี้ผมก็ยังไปวัดนั้นอยู่บ้าง เวลาเทศน์สอนคุณพ่อท่านก็เทศน์ปกติ หนุนใจดีด้วย แต่ความรู้สึกเป็นห่วงต่อพี่น้องที่วัดนี้เริ่มมีเข้ามาในใจผม ผมไม่รู้จะไปปรึกษากับใคร เพราะขนาดคุณพ่อที่น่าจะแนะนำอะไรผมได้ก็ยังเป็นแบบนี้ ผมก็เลยได้แต่สวด เลยอยากจะขอความคิดเห็นและคำแนะนำจากพี่น้องด้วยครับ
littleseal

เสาร์ ม.ค. 28, 2012 11:55 pm

อ่านของคุณลูกแกะแล้วอึ้ง... ::006::

คุณพ่อยังไม่มั่นคงแล้วจะให้ลูกวัดเชื่อศรัทธาได้ยังไง

::039::
Cherval

อาทิตย์ ม.ค. 29, 2012 8:52 am

::006:: ::006:: ::006:: ::006:: ::006:: ::006::

ถ้าจะเชื่อแบบโฮะกันขนาดนี้หล่ะก็...
Batholomew
~@

อาทิตย์ ม.ค. 29, 2012 6:01 pm

สวดภาวนาเพื่อคนเหล่านั้นนะครับ
Holy

อาทิตย์ ม.ค. 29, 2012 7:49 pm

คริสตังจำนวนมากอ่อนเรียนคำสอน และขาดการอ่านพระคัมภีร์ เพราะมักนับถือแบบสืบต่อกันมาไม่ใช่จากการแพร่ธรรมแล้วเชื่อเอง ทำให้คิดว่าสิ่งใดถูกแบบตามใจตัวเอง ไม่ใช่ตามที่พระเยซูสอน

ซูแปร์ติซัง คือความอ่อนแอ และจุดอ่อนขนาดใหญ่ที่สุดอันหนึ่ง ของพระศาสนจักรในประเทศนี้
Holy

อาทิตย์ ม.ค. 29, 2012 8:26 pm

กจ 16:16-21
วันหนึ่ง ขณะที่เรากำลังเดินไปยังสถานที่อธิษฐานภาวนา ทาสหญิงคนหนึ่งมาพบเรา นางเป็นคนทรง ทำนายอนาคตได้ ทำให้นายของนางมีรายได้มากมายจากการทำนาย ทาสหญิงคนนี้ติดตามเปาโลและพวกเราพลางตะโกนว่า “คนเหล่านี้เป็นผู้รับใช้ของพระเจ้าผู้สูงสุด กำลังประกาศหนทางแห่งความรอดพ้นให้ท่านทั้งหลาย” นางทำเช่นนี้หลายวัน จนเปาโลรำคาญ จึงหันมาสั่งจิตที่เข้าทรงนั้นว่า “เดชะพระนามของพระเยซูคริสตเจ้า ข้าพเจ้าสั่งเจ้าให้ออกไปจากนาง” ทันใดนั้น จิตก็ออกไป
Zion
~@
ติดต่อ:

จันทร์ ม.ค. 30, 2012 6:54 am

Batholomew เขียน:สวดภาวนาเพื่อคนเหล่านั้นนะครับ
กด Like
Holy เขียน:คริสตังจำนวนมากอ่อนเรียนคำสอน และขาดการอ่านพระคัมภีร์ เพราะมักนับถือแบบสืบต่อกันมาไม่ใช่จากการแพร่ธรรมแล้วเชื่อเอง ทำให้คิดว่าสิ่งใดถูกแบบตามใจตัวเอง ไม่ใช่ตามที่พระเยซูสอน

ซูแปร์ติซัง คือความอ่อนแอ และจุดอ่อนขนาดใหญ่ที่สุดอันหนึ่ง ของพระศาสนจักรในประเทศนี้
กด Like
และเสริม

ยศเคยเจอน้าคนหนึ่ง สวดสายประคำ150เม็ด ก็เลยเข้าไปคุยเรื่องศรัทธา
คุยๆไปอยู่ๆน้าก็พูดมาว่า

"รู้รึเปล่า นอกจากสวดถวายแล้ว
น้ายังตั้งหิ้ง ถวายองุ่นให้แม่พระ ต้มไข่ถวายพระเยซูดูด้วยนะ" ::006::

ผมก็ "เฮ้ย พระศาสนจักรไม่ได้สอนกิจศรัทธาแบบนี้นะครับ"

น้าก็บอกว่า
"น้ารู้ แต่น้าลองแล้วกิจการขายของก็ดีนะ นี่น้าลองถวายตั้งหลายอย่าง
ถึงรู้นะนี่ว่าพระองค์ชอบอะไร ไม่ชอบอะไร"

.......
ยศก็เลยพยายามหลีกเลี่ยงไม่คุยเรื่องที่อาจมีโอกาสวกเข้าเรื่องแนวนี้กับแกอีก
แล้วพยายามสวดเผื่อแกครับ (ไม่รู้ว่าตอนนี้เป็นไงบ้างแล้ว...)
rosa-lee

จันทร์ ม.ค. 30, 2012 12:24 pm

คริสตชนบางคน อ่อนแอในความเชื่อ ขาดความวางใจ บางทีเคลิ้มไปกับพิธีของคนต่างศาสนา
หรือเขาแนะนำให้เอามาตั้ง ทำที่บ้านบังเอิญได้ดั่งใจ หรือถูกหวยหรือขายของดีในช่วงนั้น
ก็คิดว่ามาจากสิ่งที่ เขาทำ ก็เลยทำมาเรื่อยๆ ซึ่งมันเป็นที่สดุดต่อคริสตชนมากๆ และเป็นตัวอย่าง
ให้กับลูกหลานเขาเอง นับถือ2อย่างหรือถ้าเคลิ้มไปมากๆ อาจมีมาเพิ่มเรื่อยๆ ถ้าเขาได้ประโยชน์
...ผิดต่อ พระบัญญัติ 10 ประการ ข้อ1 อย่างเด่นชัด
...1 จงนมัสการ องค์พระผู้เป็นเจ้า พระเจ้าพระองค์เดียวของท่าน
พระเยซูเจ้าตรัส ..ไม่มีใครมีเจ้านาย2คน เขาจะรักนายคนหนึ่งและเกลียดนายอีกคนหนึ่ง.
...จะมีประโยชน์อะไรถ้าได้ทรัพย์สินทั้งโลกแต่ต้องเสียวิญญานไป
คริสตชนที่อ่อนแอในความเชื่อ ต้องสวดมากๆ อ่านพระวาจามากๆ ไปร่วมมิสซาบ่อยๆ
สวดพระเมตตา ขอความเชื่อ ความวางใจ จากพระมากๆ และยอมรับตามน้ำพระทัยถึงแม้น
จะลำบากบ้าง ก็อดทน พระองค์เตรียมสี่งดีๆให้กับเราทั้งในโลกนี้และโลกหน้า สิ่งที่ตาไม่เคยเห็น
หูไม่เคยได้ยิน จิตใจคาดไม่ถึง สำหรับลูกที่ซื่อสัตย์ของพระองค์
...อย่าลืมพระองค์สร้างทุกสิ่ง เป็นเจ้านายสูงสุดของทุกสิ่ง ประเสริฐสุดแล้ว.....
ถ้าพวกเราเจอคริสตชนที่อ่อนแอ ช่วยเตือนเขาด้วย ให้กำลังใจเขากลับมาหา
...พระเจ้าเที่ยงแท้นิรันดร..
ช่วยสวดให้เขามากๆ และพระสงฆ์ด้วย
... :s005: :s005: :s005: ..
billa-bong
~@

จันทร์ ม.ค. 30, 2012 3:42 pm

อ่านเรื่องของคุณแมวน้ำ แล้วมาเจอเรื่อง คุณลูกแกะพระเจ้า แล้ว ฮืม รู้สึกว่าคริสตชนจิงๆ มีกี่คนกันนะ คุณพ่อหลายคนก็สอนแบบประมานนั้น มันยิ่งทำให้เรารู้สึกว่า เหมือนคุณพ่อกลัวว่าจะแตกต่าง กลัวคนที่จะกลับใจ รับไม่ได้ แบบนั้น ว่าพระเจ้าเราก็เหมือนๆ กันกับศาสนาอื่นแหละ และมันยิ่งทำให้คริสตศาสนาคริสต์ แห้งแล้ง เป็นอะไรที่เหมือนๆ กับศาสนาอื่น ก็แค่ทำความดี จบ แต่จิงๆแล้ว ศาสนาคริสต์นั้นเป็นศาสนาที่มีความรัก และความสุข อย่างมาก กับการได้อยู่กับพระเจ้าอย่างแท้จิง ไม่ใช่แค่ทำความดีแล้วจบ เพราะพระองค์ทรงรักผู้ที่เป็นของพระองค์จากส่วนลึกของพระหฤทัยพระองค์

ขอพระเจ้าทรงเมตตาพวกลูกคนบาปด้วยเทอญ
ตอบกลับโพส