รักร่วมเพศ

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
thewillofgod

พุธ ก.พ. 01, 2012 3:18 pm

ผมอ่านเจอเกี่ยวกับเรื่องรักร่วมเพศเป็นสิ่งผิดบาป ผมเองก็คงไม่สามารถแก้ไขอะไรได้ ถามว่าผมอยากมีชีวิตแบบรักร่วมเพศหรือไม่ คำถามนี้ใคร ๆ ก็ตอบได้ว่าอยากมีความรู้สึกเหมือนคนอื่น ๆ เขา ถ้ารักร่วมเพศเป็นโรคที่รักษาหายได้ ผมว่าป่านนี้ผมคงไปรับการบำบัดรักษาเรียบร้อยแล้ว จะทำยังไงล่ะครับถ้าผมจะนับถือคริสต์ แต่ไม่สามารถทำตามข้อบัญญัติได้ หรือผมต้องฝืนทำหรือเปล่าครับ ใครว่าง ๆ รบกวนช่วยอธิบายให้ผมฟังหน่อย ผมไม่ได้คัดค้านหรอกครับถ้าพระเจ้าบอกว่าสิ่งที่ผมเป็นมันผิดบาป แต่ผมเองก็ไม่ได้อยากเกิดมาเพื่อที่จะเป็นรักร่วมเพศเหมือนกันครับ :s008: :s008: :s008:
ภาพประจำตัวสมาชิก
~~~พระเจ้าทรงคุ้มครอง~~~

พุธ ก.พ. 01, 2012 3:34 pm

ผิดหรือป่าว..ผมก็ไม่รู้เหมือนกันคับ

แต่จะเข้ามาบอกว่าเป็นเหมือนกัน ==?

ไม่มีใครอยากเกิดมาเป็นแบบนี้หรอกคับ..รอผู้รู้มาตอบเหมือนกัน :s015:

พุธ ก.พ. 01, 2012 3:46 pm

:s008: :s008: :s008: หรือว่าพวกรักร่วมเพศไม่มีสิทธิ์เข้าถึงพระเจ้า :s008: :s008: :s008:
billa-bong
~@

พุธ ก.พ. 01, 2012 5:04 pm

ความรักกันไม่บาปนะครับ แต่ว่าการมีเพศสัมพันธ์ เป็นบาปครับ ซึ่งไม่ว่าจะเป็น ชายชาย, หญิงหญิง หรือ หญิงชาย คือหากใครก็ตามที่มีเพศสัมพันธ์นอกสมรสนั้น ไม่ว่าจะเพศไหนก็บาปทั้งนั้นครับ เพราะพระเจ้าได้ตั้งศิลสมรส ด้วยความศักดิ์สิทธิ์ คือ ชายและหญิงจะไม่เป็นสองคนอีกต่อไป เค้าทั้งสองจะเป็นคนเดียวกัน การมีเพศสัมพันธ์ก็เป็นไปในแง่มุมของการสืบพันธ์ ไม่ใช่ให้เป็นแค่ระบายความใคร่ ของธรรมชาติฝ่ายต่ำ เพราะฉนั้น การที่เรารักใครสักคนนึง ไม่ว่าเค้าจะเป็นใคร เพศไหน ไม่ได้บาป แต่บาปอยู่ที่การมีเพศสัมพันธ์ เพราะพระเจ้าสร้างเรามาด้วยความศักดิ์สิทธิ์ และร่างกาย เป็นวิหารของพระเจ้า

บทอ่านจากจดหมายนักบุญเปาโลอัครสาวกถึงชาวโครินธ์ ฉบับที่หนึ่ง 1 คร 6:13-15,17-20

พี่น้อง “อาหารมีไว้สำหรับท้อง ท้องมีไว้สำหรับอาหาร” แต่ข้าพเจ้าขอบอกว่า “พระเจ้าจะทรงทำลายทั้งสองอย่าง” ร่างกายมิได้มีไว้สำหรับการล่วงประเวณี แต่มีไว้สำหรับองค์พระผู้เป็นเจ้า และองค์พระผู้เป็นเจ้ามีไว้สำหรับร่างกาย พระเจ้าผู้ทรงปลุกองค์พระผู้เป็นเจ้าให้ทรงกลับคืนพระชนมชีพจะทรงปลุกเราให้กลับคืนชีพด้วยพระอานุภาพของพระองค์เช่นเดียวกัน ท่านไม่รู้หรือว่า ร่างกายของท่านเป็นส่วนประกอบของพระวรกายของพระคริสตเจ้า แล้วข้าพเจ้าจะเอาส่วนประกอบพระวรกายของพระคริสตเจ้านี้ไปร่วมกับร่างกายของหญิงโสเภณีหรือ? เป็นไปไม่ได้!
แต่ผู้ที่สนิทสัมพันธ์กับองค์พระผู้เป็นเจ้า ก็เป็นจิตใจเดียวกันกับพระองค์ จงหลีกหนีการล่วงประเวณี บาปทั้งหลายนั้นมนุษย์ทำนอกร่างกาย แต่ผู้ที่ล่วงประเวณีทำบาปต่อร่างกายของตนเอง ท่านไม่รู้หรือว่า ร่างกายของท่านเป็นพระวิหารของพระจิตเจ้าผู้สถิตอยู่ในท่าน? ท่านได้รับพระจิตนี้จากพระเจ้า ท่านจึงไม่เป็นเจ้าของของตนเอง พระเจ้าทรงซื้อท่านไว้ด้วยราคาแพง ดังนั้น ท่านจงใช้ร่างกายของท่านถวายพระเกียรติแด่พระเจ้าเถิด

ขอพระเจ้าอวยพรนะครับ มาพยายามด้วยกันนะครับ สู้ๆๆ
†ลูกแกะพระเจ้า...

พุธ ก.พ. 01, 2012 6:25 pm

ประเด็นนี้ผมเคยได้ลองพูดคุยกับพี่น้องในบอร์ดนี้เมื่อนานมาแล้ว และก็ได้รับการให้กำลังใจและการหนุนใจอย่างดีจากพี่น้อง ตามที่คุณ billa-bong พูดมานั้น ผมคิดว่าชัดเจนดี และในความคิดของผมเองซึ่งก็ไม่ใช่ผู้รู้หรือผู้เชี่ยวชาญอะไรก็คิดในทำนองเดียวกัน

ความรักในสายตาของพระเจ้านั้นเป็นสิ่งสวยงาม ไม่ว่าจะเกิดกับใคร หรือในรูปแบบใด แต่สิ่งที่เรากระทำนั้นถือว่าเป็นการสนองตอบความรักที่พระองค์มีต่อเราหรือเปล่า นั่นคือเรื่องที่เราต้องเอากลับมาคิด การที่เราเกิดมาเป็นเช่นนี้ไม่ใช่ความผิดของเราหรือของใคร แต่ผมคิดว่าเป็นแผนการของพระเจ้ามากกว่า ผมภูมิใจที่ได้เกิดมา และภูมิใจในสิ่งที่เป็นอยู่ไม่ว่าจะด้านใดๆ ก็ตาม เพราะผมคิดว่านี่คือของประทานจากพระเจ้า และทุกอย่างที่พระองค์มอบให้ล้วนเป็นสิ่งที่ดีที่สุดสำหรับเรา และเพราะมีคนอย่างเรา โลกนี้จึงมีโอกาสที่จะเรียนรู้และยอมรับในความเป็นมนุษย์ของเรามากขึ้น และนำไปสู่การเพิ่มพูนความรักที่มีต่อเพื่อนมนุษย์และต่อพระเจ้ามากขึ้นเช่นกัน

แต่ถึงกระนั้น มนุษย์ก็ยังคงเป็นคนบาป และความต้องการฝ่ายโลกก็เป็นสิ่งยั่วยวนที่ยากจะต้านทานของมนุษย์ทุกคน แม้พระเจ้าจะสร้างเราให้สามารถคิดตามอำเภอใจได้ แต่การสนองตอบความต้องการฝ่ายโลกในหลายเรื่องก็เป็นสิ่งผิด การจะปลงใจในบาปเป็นเรื่องง่ายสำหรับมนุษย์ผู้เป็นคนบาปและอ่อนแอ ดังนั้น เมื่อเรารู้หนทางที่จะไม่นำไปสู่บาปแล้ว เราก็ควรเดินเข้าหาหนทางนั้น หนทางที่จะทำให้เราใกล้ชิดกับพระเจ้า ต่อสู้กับสิ่งที่ถือว่าไม่ดี หากเราต้องการที่จะอยู่กับพระองค์ ต้องการที่จะใกล้ชิดสนิทกับพระองค์ เราต้องไตร่ตรองถึงสิ่งที่เรากำลังจะกระทำ หากนั่นเป็นการกระทำที่ผิดต่อพระเจ้า ผิดต่อหนทางของพระองค์ ผิดต่อพี่น้อง และผิดต่อตัวเราเอง ก็ขออย่าได้ปลงใจไปกับมัน และเราต้องหมั่นอธิษฐานภาวนาเพื่อพระเจ้าจะได้เสริมกำลังเราให้สามารถละจากบาปได้ และจะได้ใกล้ชิดกับพระองค์ยิ่งขึ้น

อย่าลืมว่าทุกสิ่งที่พระเจ้าประทานให้เป็นสิ่งที่ดีที่สุดสำหรับเรา เราเลือกเกิดไม่ได้ แต่เราเลือกที่จะเป็นได้ อย่าให้ความอ่อนแอของเรามาฉุดเราให้ตกสู้ห้วงแห่งบาป แต่จงถวายชีวิตและจิตใจของเราให้พระเจ้านำทาง อย่ากล่าวโทษตัวเอง แต่เราต้องยอมรับและภูมิใจในสิ่งที่ตัวเองเป็น แม้เราจะมีข้อบกพร่องแต่เราก็ยังมีข้อดีอีกมาก ดังนั้น ใช้ข้อดีของเราให้เป็นประโยชน์ รักพระเจ้ามากๆ รักเพื่อนมนุษย์มากๆ รักตัวเองมากๆ และที่สำคัญอย่าลืมว่าพระเจ้ารักเรามากและพร้อมที่จะให้อภัยเราเสมอ

พุธ ก.พ. 01, 2012 9:50 pm

ขอขอบพระคุณทุกท่านมากนะครับผมเข้าใจล่ะ ยังไงหากมีอะไรแนะนำรบกวนด้วยนะครับ
sdjakapong

พุธ ก.พ. 01, 2012 10:16 pm

ขอสรุปง่ายๆเลยนะครับ ในมุมมองคาทอลิก การรักคนอื่นนั้น ไม่ว่าจะรักชายหรือรักหญิงไม่บาปครับ แต่ถ้าไปมีเพศสัมพันธ์กับชายด้วยกัน หรือไปมีเพศสัมพันธ์กับหญิงอย่างไม่ถูกต้อง เป็นบาปครับ อย่านำความรักซึ่งเป็นสิ่งดีเป็นข้ออ้างในการทำบาปก็พอครับ
Zion
~@
ติดต่อ:

พุธ ก.พ. 01, 2012 10:47 pm

ท่าทางยังไม่ได้อ่านบทความของเว็บเราสินะครับ :s023:
โฮโมเซ็กช่วลกับคำสอนของพระศาสนจักรคาทอลิก
http://www.belongtothetruth.com/Holy/homo01.htm

ขอพระเจ้าอวยพร :s012:

พฤหัสฯ. ก.พ. 02, 2012 6:07 am

ถ้าเราแยกความรักออกจากความรู้สึกทางเพศ ตรงนี้ความรักคือสิ่งงดงาม ในชีวิตจริงๆจะมีใครไหมครับที่อยู่กับคนที่คุณรักแล้วไม่มีกิจกรรมทางเพศ หรือทางออกก็คือการมีแฟน อยู่กับแฟนแต่ไม่มีเซ็กส์ (ผมว่าคนที่เป็นแฟนคงจะไม่เข้าใจหรือไม่ก็รู้สึกแปลกๆ) อีกทางก็อยู่คนเดียวไปเลย แต่การอยู่คนเดียวจะไม่ทำให้เราต้องช่วยตัวเองเหรอครับเพราะไปอ่านเจอว่าการช่วยตัวเองก็เป็นบาป ที่ผมรบกวนถามเพียงเพื่ออยากเป็นคริสตชนที่ดีเท่านั้น
Zion
~@
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ก.พ. 02, 2012 11:20 am

thewillofgod เขียน: ในชีวิตจริงๆจะมีใครไหมครับที่อยู่กับคนที่คุณรักแล้วไม่มีกิจกรรมทางเพศ
หรือทางออกก็คือการมีแฟน อยู่กับแฟนแต่ไม่มีเซ็กส์ (ผมว่าคนที่เป็นแฟนคงจะไม่เข้าใจหรือไม่ก็รู้สึกแปลกๆ) อีกทางก็อยู่คนเดียวไปเลย แต่การอยู่คนเดียวจะไม่ทำให้เราต้องช่วยตัวเองเหรอครับเพราะไปอ่านเจอว่าการช่วยตัวเองก็เป็นบาป
ที่ผมรบกวนถามเพียงเพื่ออยากเป็นคริสตชนที่ดีเท่านั้น
ดีใจที่คุณถาม
และยินดีที่จะตอบครับ :s002:

-เรื่องคนรักกันแล้วไม่มีเซ็กส์ มีในชีวิตจริงมั้ย
ผมก็ไม่ทราบหรอกนะครับ

แต่การมีเซกส์ แม้แต่ของชายจริงหญิงแท้โดยคุมกำเนิด
ถือเป็นบาปที่ต้องสารภาพ ครับ

เราต้องเข้าใจก่อนนะครับว่า
ธรรมชาติ กับ เจตนาการใช้ธรรมชาติ เป็นคนละเรื่องกัน ครับ

เป็นธรรมชาติของเพศชายทุกคนนับแต่อดัม
ที่จะต้องหลั่งอสุจิ (เพื่อเป็นดั่งพระพรของพระเจ้า จงแพร่พันธุ์จนครองแผ่นดิน)

แต่เป็นเจตนาบาป ถ้าคุณจะเลือกไปหลั่งแบบใดๆก็ตามที่ผิดพระประสงค์ของพระเจ้า ::009::
ตามหลักวิทยาศาสตร์ ถ้าคุณไม่มีเจตนาหลั่งอสุจิ
ที่สุดก็จะ "ฝันเปียก"
ซึ่งตามคริสตศาสนธรรม ฝันเปียกไม่บาปครับ :s007: (เพราะไม่มีเจตนา)

เรื่องพลังอารมณ์ของวัยรุ่น ก้พยายามปลดปล่อยกับอย่างอื่น
เช่นกีฬา กิจกรรมมหาลัยอะไรเงี้ยอ่าครับ :s004:

เมื่อทำบาปไปแล้ว ก็ขอให้สารภาพกับพระองค์ระครับ
พระองค์ให้อภัยทุกคนที่สำนึกผิดเข้ามาหาพระองค์ครับ :s015:
แก้ไขล่าสุดโดย Zion เมื่อ พฤหัสฯ. ก.พ. 02, 2012 10:23 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
garuda

พฤหัสฯ. ก.พ. 02, 2012 9:28 pm

T_T) ตัวผมเองก็แอบชอบเพื่อนในห้องเหมือนกัน แต่มักจะไปสวดให้พระคุ้มครองเขามากกว่า คำแรกที่มักพูดออกมาหลังสวดเสร็จคือขอให้พระอภัยบาปให้ เพราะเราชอบผู้ชายด้วยกันเอง แล้วจึงภวนาต่อไป
Holy
Defender of lawS

เสาร์ ก.พ. 04, 2012 6:52 am

เรื่องการช่วยตัวเองก็เป็นสิ่งที่เกิดขึ้นได้กับทุกคนที่ยังโสดครับ ไม่ว่าคุณจะชอบเพศเดียวกันหรือต่างเพศ

จริงๆบรรดาพระสงฆ์นักบวชคาทอลิกก็คือผู้ที่ไม่แต่งงานนะครับ ส่วนพวกท่านจะมีทางออกอย่างไรในเรื่องนี้นั้นก็อาจจำเพาะเจาะจงไปในแต่ละคน

เพราะพระเจ้าทรงทราบว่ามนุษย์เป็นคนบาป และไม่สามารถรอดด้วยกำลังตนเองได้ พระเยซูคริสต์จึงเสด็จมาไถ่บาปเรา และประทานของขวัญที่งดงามคือศีลอภัยบาปคือศีลแห่งการกลับคืนดี

ดังนั้น หากเกิดล้มลงในบาป จงอย่ากลัวการลงโทษ หรือกลัวผลของบาป แต่จงเข้ามาพึ่งพระกรุณา และพระเมตตาของพระเจ้าด้วยว่า คนบาปคือคนที่สมควรได้รับความช่วยเหลือจากพระเยซูมากกว่าคนอื่น

มองไปที่ความรักของพระองค์ก่อนหวาดกลัวพระยุติธรรมของพระองค์ครับ ผู้ที่ถูกเรียกให้สละชีวิตการแต่งงานเพื่อเดินในทางพระเจ้า คือผู้ที่ถูกเรียกมาอย่างพิเศษ ขอให้ภูมิใจว่า พระเยซูจะเป็นคู่วิญญาณของคุณแต่เพียงผู้เดียวโดยไม่ทรงยอมให้ใครมาแย่งคุณไปได้

จงอย่ากลัวความผิดจนไม่กล้ารัก เพราะรักแล้ว คนรักจะพร้อมอภัยความผิดเสมอ พระองค์รักคุณไม่ใช่เพราะคุณต้องสะอาดก่อน แต่รักมาตั้งแต่ยังไม่สะอาดแล้ว

ขอพระเจ้าประทานพละกำลังครับ

อาทิตย์ ก.พ. 05, 2012 10:04 am

Holy เขียน: จงอย่ากลัวความผิดจนไม่กล้ารัก เพราะรักแล้ว คนรักจะพร้อมอภัยความผิดเสมอ พระองค์รักคุณไม่ใช่เพราะคุณต้องสะอาดก่อน แต่รักมาตั้งแต่ยังไม่สะอาดแล้ว

ขอพระเจ้าประทานพละกำลังครับ

ชอบมากครับ ตรงใจเลย :s015: :s013:
tuztiz

จันทร์ ก.พ. 06, 2012 12:32 pm

จงอย่ากลัวความผิดจนไม่กล้ารัก เพราะรักแล้ว คนรักจะพร้อมอภัยความผิดเสมอ พระองค์รักคุณไม่ใช่เพราะคุณต้องสะอาดก่อน แต่รักมาตั้งแต่ยังไม่สะอาดแล้ว
โดนใจสุดๆ เลยค่ะ :s002:
salvation7
ติดต่อ:

จันทร์ ก.พ. 13, 2012 4:28 pm

Holy เขียน:จงอย่ากลัวความผิดจนไม่กล้ารัก เพราะรักแล้ว คนรักจะพร้อมอภัยความผิดเสมอ พระองค์รักคุณไม่ใช่เพราะคุณต้องสะอาดก่อน แต่รักมาตั้งแต่ยังไม่สะอาดแล้ว
เสริมอีกนิด
ความผิด ทุกคนมีสิทธในการทำผิด พระองค์พร้อมที่จะให้อภัยเสมอ : xemo026 : เพราะพระองค์ คือ องค์ความรักแต่พระองค์ไม่ชอบสิ่งชั่ว... -->จิตซาตาน
ขึ้นอยู่กับเราว่า ทำผิดแล้ว สำนึกในสิ่งที่ตนได้กระทำหรือไม่ หรือเริงร่า...
อย่าคิดเพียงว่าคนที่เรารักให้อภัยเราเสมอ กลายเป็นสิ่งตายใจ เพราะการปฏิบัติเช่นนี้ เป็นกับดับสำหรับปิศาจ จอมเจ้าเลห์ ที่ให้สิทธิอำนาจในการตัดสินใจ ว่าเราจะเลือกตามมัน หรือเลือกที่จะฟังเสียงพระเจ้า...
yack

พุธ ก.พ. 15, 2012 9:39 pm

เรา เชื่อนะ ว่าสุดท้าย จริง ๆ เเล้ว เรา ก็ ต่างกับคนอื่น ๆ เพียงเเค่ " รสนิยมทางเพศเท่านั้น "
เรื่อง อื่น ๆ เรา ก็ เหมือน คนทั่ว ๆไป ทำบาปได้ เเละฝันอยากจะเป็นคนดี
เเต่รู้ มั้ย เรา ยิ่งเป็นเเบบนี้ เรา ยิ่งรักพระมากขึ้น เเละ เรา เชื่อว่า พระ เสริมเเละเป็นกำลังใจให้เราเสมอ เชื่อเถอะ

ปล นาย ช่วย พวก ที่เป็น เหมือน พวก เรา ได้นะ
โดยการภาวนา เผื่อ บรรดารักร่วมเพศให้พบคำตอบที่เเท้จริง ของชีวิต เพื่อเขาจะได้ไม่ต้อง เเสวงหาความว่างเปล่า

สู้ ๆ นะ เราเป็นกำลังใจให้
syaoran
ติดต่อ:

เสาร์ ก.พ. 18, 2012 1:19 pm

โลกใบนี้มีสองด้าน คือ แสงสว่างกับความมืด ต้องการสื่อให้รู้ว่าชาย หญิงมีการล่วงล้ำฝักใฝ่ด้านนี้เยอะขึ้นมากทุกที
เราควรผลักดันขับไล่เค้าไปก็จริงตามพระคัมภีร์ ตัดพวกเค้าออกไป เลย และหันมาสวดให้เค้าเหล่านั้น
แต่อันที่จริง เราทุกคนช่วยพวกเค้าให้กลับมาสู่โลกแห่งความรักในพระเป็นเจ้าได้หลายคน หลายกลุ่ม และทำให้เค้ากลับใจได้
น่าจะดีกว่าให้คนเหล่านั้นได้ตกลงไปในเพลิงมิรู้ดับ

ที่สำคัญ ถ้าเราทุกคนช่วยกันภาวนา ปาฎิหารย์แห่งรักในพระเจ้าบังเกิดขึ้นมาสู่โลก เราจะได้ลูกแกะที่หายไป กลับมา
และที่จริงมันก็ไม่เหมาะสม หมินเหม่นมากอันนี้ยอมรับและสำนึกผิดอยู่ด้วย แถมแอนนี่ก็ทักท้วง แต่เพื่อ คนเหล่านั้นแล้ว เราต้องรู้ว่า ยุคนี้เป็นช่วงรอยต่อกลียุค พวกเราจะปล่อยให้คนกลุ่มนี้เข้าไปนรกหรือคะ พระองค์คงไม่อยากให้มนุษย์ทุกคนพินาศหรอกคะ เพราะว่า พระองค์รักทุกคน

rome
3:23 เหตุว่าทุกคนทำบาป และเสื่อมจากสง่าราศีของพระเจ้า
3:24 แต่พระเจ้าทรงพระกรุณาให้เราเป็นผู้ชอบธรรม โดยไม่คิดมูลค่า โดยที่พระเยซูคริสต์ทรงไถ่เราให้พ้นบาปแล้ว

แต่มนุษย์ก็ยังมีบาปอยู่สร้างบาปขึ้นมา นรกขยายใหญ่โตดั่งวงกตเดดาลัส ในด้านศาสนาคริสต์ คาทอลิกช่วยทุกคนได้หมดทุกชาติ

ในทางพุทธที่มีผู้นับถือนั้น ทุกคนมีกรรมเป็นของตน ตนต้องรับผลกรรมนั้นเอง แต่สำหรับนรกภูมิแล้ว คนทุกชาติตายไปแล้วไปที่นี่นะคะ คนดีจะไปอีกเส้นเลยมีรุกขเทวดาพาไปสวรรค์ (วัลฮารา ) ส่วนคนชั่วมียมทูตพาไป แถมมีโซ่ล่ามด้วยล่ะ ล่ามที่คอ เหล่าพระโพธิสัตว์ นักบุญ9ล9 ช่วยเหลือดวงวิญญาณที่น่าสงสารเหล่านี้มาเนิ่นนาน

นรกถือกำเนิดขึ้นมาในยุคกลาง ช่วงที่ผู้คนบนโลกประหารกัน
ล่าอาณานิคม จับมาเป็นทาส ไม่มีปราณีทั้งที่เป็นมนุษย์เหมือนกันทุกคนเป็นจึงคนบาป

***3:9 ถ้าเช่นนั้นจะเป็นอย่างไร พวกเราจะได้เปรียบกว่าพวกเขาหรือ เปล่าเลย เพราะเราได้ชี้แจงให้เห็นแล้วว่า ทั้งพวกยิวและพวกต่างชาติต่างก็อยู่ใต้อำนาจของบาปทุกคน ***
3:10 ตามที่มีเขียนไว้แล้วว่า `ไม่มีผู้ใดเป็นคนชอบธรรมสักคนเดียว ไม่มีเลย
3:11 ไม่มีคนที่เข้าใจ ไม่มีคนที่แสวงหาพระเจ้า
3:12 เขาทุกคนหลงทางไปหมด เขาทั้งปวงเป็นคนไร้ค่าเหมือนกันทั้งสิ้น ไม่มีสักคนเดียวที่ทำดี ไม่มีเลย
3:13 ลำคอของเขาคือหลุมฝังศพที่เปิดอยู่ เขาใช้ลิ้นของเขาในการล่อลวง ภายใต้ริมฝีปากของเขามีพิษของงูร้าย
3:14 ปากของเขาเต็มด้วยคำแช่งด่าและคำขมขื่น
3:15 เท้าของเขาว่องไวในการทำให้นองเลือด
3:16 ในทางเดินของเขามีความพินาศและความทุกข์
3:17 และเขาไม่รู้จักทางแห่งสันติสุข
3:18 ในแววตาของเขาไม่มีความเกรงกลัวพระเจ้า'
3:19 บัดนี้ เรารู้แล้วว่าพระราชบัญญัติทุกข้อที่ได้กล่าวนั้น ก็ได้กล่าวแก่คนเหล่านั้นที่อยู่ใต้พระราชบัญญัติเพื่อปิดปากทุกคน และเพื่อให้มนุษย์ทุกคนในโลกมีความผิดจำเพาะพระพักตร์พระเจ้า
3:20 เพราะฉะนั้นจึงไม่มีเนื้อหนังคนหนึ่งคนใดเป็นผู้ชอบธรรมในสายพระเนตรของพระเจ้าได้โดยการประพฤติตามพระราชบัญญัติ เพราะว่าโดยพระราชบัญญัตินั้นเราจึงรู้จักบาปได้

เหล่านักการเมือง ผู้นำ พระ ดารา พวกรักร่วมเพศที่มีบาปนั้นไปนรกทุกวินาที ทุกวัน เหล่าคริสต์ชนที่หัวรุนแรงในอดีตและปัจจุบัน ไม่ใช่แค่คริสตชน ศาสนาอื่นด้วยเยอะมากๆๆๆๆๆๆ

เราทุกคนต้องมีคนแบบนี้อยู่ในสังคม เพื่อน หรือ ใครสักคนที่มีอาการอย่างนี้ มองในแง่ดีคือ แม้รักนั้นจะเบี่ยงเบน แต่ถ้าเค้าเป็นคนดีล่ะ ไม่เสียดายหรือ ถ้าทำให้ตื่นขึ้นมาได้เร็วๆ
ที่สำคัญ แม้ความรักจะสวยงาม

โลกที่มีความรักดีกว่าโลกที่ไม่มีความรัก โลกที่ไม่มีความรักนั้นน่ากลัวโหดร้ายมากกว่าอีก

ความรักเป็นกิเลสตัวสุดท้ายของคน

ความรักทำให้มนุษย์เกิดขึ้นมา แม้โลกที่มีความรักจะมีสงครามเกิดขึ้นมา
แต่พอเลิกการประหารชีวิต หยุดทำลายจะมีช่วงเอื้อเฟื้อ เมตตา ลืมความโหดร้ายไป จะมีความเมตตา ความรักที่แท้จริงกลับมาอีกครั้งซึ่งนั่นคือ โลกใหม่ที่กำลังจะเกิดขึ้น

โลกของ รักของมนุษย์เดินดินเดินไม่เคยตรงกันหรอกคะ มีแค่ไม่กี่คนเอง แล้วเราจะเอาตัวเองให้รอดฝ่ายเดียว ทิ้งให้คนผิดประเพณี 9ล9 ให้เค้าเผชิญรับผลของตัวเอง
มันเป็นเรื่องที่รับไม่ค่อยได้เลย และในคนเหล่านั้นก็ขอร้องให้ช่วยเหลือพวกที่หลงผิดเช่นตน อย่าทิ้งเค้าไป อย่างน้อยช่วยลูกหลานเหลนโหลนเชื้อสายของเอวา อีฟตนด้วยเถิด

ที่นรกภูมิมีบุคคลแบบนี้มากมายเหลือเกิน

วันแห่งความรัก 14 ก.พ. ที่เป็นวันแห่งความรักจริงๆได้ถูกทำให้เสียหายมากแล้ว เราเรียกคืนมาได้ด้วยการทำพลีกรรมสวดขอให้ชนเหล่านั้นได้กลับมาสู่โลกแห่งความรักในพระเป็นเจ้าได้หลายคน หลายกลุ่ม และทำให้เค้ากลับใจได้น่าจะดีกว่าให้คนเหล่านั้นได้ตกลงไปในเพลิงมิรู้ดับ เจอโทษหลายชั้นอีก มันมิใช่แค่เพลิงอย่างเดียว สวรรค์ นรก มีแค่ที่เดียวเท่านั้น พระเป็นเจ้า ก็มีเพียงหนึ่งเดียว ตถาคต ศาสดาเอกแต่ละศาสนาเป็น ผู้นำทาง พระองค์เป็นคนเดียวกัน ร่างฝ่ายจิตดวงเดียวกัน

เปลือกโลกนี้กำลังเสื่อมลงทุกเวลาแล้ว อีกไม่ช้าจะเจอภัยอย่างรุนแรงน้อยใหญ่ คนที่มีศีลธรรมจะรอด คนบางกลุ่มที่หายจะออกมาเมื่อถึงเวลาสมควร พระองค์จะเสด็จกลับมาเหล่านักบุญพระโพธิสัตว์จะมาพร้อมพระองค์ ดูแล และบำเพ็ญเพียรในยุคใหม่ (ธาตุที่ 5) และจากไป แม้จะมีคนรอดน้อยแต่เรายังช่วยได้โดยการภาวนา ปาฎิหารย์แห่งรักในพระเจ้าบังเกิดขึ้นมาสู่โลกฝ่ายจิต ทีนี้เราจะได้พลเมืองเหล่าลูกแกะที่หายไป กลับมาอยู่ในอ้อมอก อ้อมกอดเเห่งรัก มารร้ายจะต้องไปรับผลต่างหากมิใช่มนุษย์

อธิษฐาน เข้าเฝ้าพระเจ้าเป็นประจำทุกวัน (ยอห์น 15:7)
อ่าน พระคัมภีร์ทุกวัน (กิจการ 17:11); เริ่มด้วยพระธรรมยอห์น
อ่อนน้อม เชื่อฟังพระเจ้าทุกลมหายใจ (ยอห์น 14:21)
ออกไป ประกาศและเป็นพยานเรื่องราวของพระเยซูคริสต์ ด้วยชีวิตและวาจา (มัทธิว 4:19; ยอห์น 15:8)
อ้างเอา พระเจ้าเป็นที่พึ่งในทุกด้านของชีวิต (1 เปโตร 5:7)
เอาพระวิญญาณบริสุทธิ์ เป็นผู้นำ และควบคุมชีวิตของท่าน (กาละเทีย 5:16,17; กิจการ 1:8)

คำอธิษฐานต้อนรับพระเยซู
Who is Jesus of Nazareth? Is Jesus Christ Lord, Liar or Lunatic?
Is Jesus God? Is Jesus the Savior?

ถ้าหากท่านพร้อมที่จะอธิษฐานตามข้อความเหล่านี้ ข้าพเจ้ายินดีอธิษฐานร่วมกับท่านเดี๋ยวนี้
"องค์พระเยซูคริสต์เจ้า ข้าพเจ้าต้องการพระองค์ ข้าพเจ้าขอเปิดประตูใจของข้าพเจ้า ต้อนรับเอาพระองค์มาเป็นพระผู้ช่วยให้รอด และเป็นองค์พระผู้เป็นเจ้าของข้าพเจ้า ข้าพเจ้ายอมรับกับพระองค์ว่าข้าพเจ้าเป็นคนบาป และขอสารภาพความผิดบาปทั้งสิ้นของข้าพเจ้า ขอบพระคุณพระองค์ที่ได้ทรงโปรดอภัยโทษบาปผิดให้ข้าพเจ้าแล้ว และได้โปรดประทานชีวิตนิรันดร์ให้แก่ข้าพเจ้า ขอได้โปรดครอบครองชีวิตของข้าพเจ้า และกระทำให้ชีวิตของข้าพเจ้าเป็นไปตามแนวทางของพระองค์เถิด อธิษฐานทูลขอในนามของพระเยซูคริสต์เจ้า อาเมน"
ถ้าท่านได้อธิษฐานเช่นนี้กับพระเจ้าอย่างจริงใจแล้ว พระเยซูคริสต์เจ้าทรงตรัสว่า ท่านได้รับการช่วยเหลือจากพระองค์แล้ว พระองค์ตรัสว่า

"คือว่าถ้าท่านจะรับด้วยปากของท่านว่า พระเยซูทรงเป็นองค์พระผู้เป็นเจ้า และเชื่อในจิตใจว่า พระเจ้าได้ทรงชุบพระองค์ให้ขึ้นมาจากความตาย ท่านจะรอด" (โรม 10:9)
และ สิ่งเหล่านี้ได้บังเกิดแก่ท่านแล้ว ตามพระสัญญาจากพระวจนะของพระเจ้า

พระเยซูคริสต์ได้เข้ามาในชีวิตของท่านแล้ว
"นี่แน่ะ เรายืนเคาะอยู่ที่ประตู ถ้าผู้ใดได้ยินเสียงของเราและเปิดประตู เราจะเข้าไปหาผู้นั้นและจะรับประทานอาหารร่วมกับเขา และเขาจะรับประทานอาหารร่วมกับเรา" (วิวรณ์ 3:20)

"พระเจ้าทรงชอบพระทัยที่จะสำแดงให้ธรรมิกชนเหล่านั้นรู้ว่า ในหมู่คนต่างชาตินั้นอะไรเป็นความมั่งคั่งแห่งข้อล้ำลึกนี้ คือที่พระคริสต์ทรงสถิตในท่านอันเป็นที่หวังแห่งศักดิ์ศรี" (โคโลสี 1:27)

ความผิดบาปของท่านได้รับการอภัยแล้ว
"ในพระเยซูนั้น เราได้รับการไถ่บาปโดยพระโลหิตของพระองค์ คือได้รับการอภัยโทษบาป ของเราโดยพระกรุณาอันอุดมของพระองค์" (เอเฟซัส 1:7)

ท่านได้รับสิทธิให้เป็นพระบุตรของพระเจ้าแล้ว
"แต่ส่วนบรรดาผู้ที่ต้อนรับพระองค์ ผู้ที่เชื่อในพระนามของพระองค์ พระองค์ก็ทรงประทานสิทธิให้เป็นบุตรของพระเจ้า" (ยอห์น 1:12)

ท่านเป็นคนที่ถูกสร้างขึ้นใหม่แล้ว
"เหตุฉะนั้นถ้าผู้ใดอยู่ในพระคริสต์ ผู้นั้นก็เป็นคนที่ถูกสร้างใหม่แล้ว สิ่งสารพัดที่เก่าๆก็ล่วงไป นี่แน่ะกลายเป็นสิ่งใหม่ทั้งนั้น" (2โครินธ์ 5:17)

ท่านได้มีชีวิตนิรันดร์แล้ว
"เราบอกความจริงแก่ท่านทั้งหลายว่า ถ้าผู้ใดฟังคำของเราและวางใจในพระองค์ผู้ทรงใช้เรามา ผู้นั้นก็มีชีวิตนิรันดร์ และไม่ถูกพิพากษา แต่ได้ผ่านพ้นความตายไปสู่ชีวิตแล้ว" (ยอห์น 5:24)

ท่านกำลังเข้าสู่ชีวิตใหม่ที่ครบบริบูรณ์ตามแผนการของพระเจ้าแล้ว
"ขโมยนั้นย่อมมาเพื่อจะลักและฆ่าและทำลายเสีย เราได้มาเพื่อเขาทั้งหลายจะได้ชีวิต และจะได้อย่างครบบริบูรณ์" (ยอห์น 10:10)

ท่านได้รับสันติสุขจากพระเจ้าแล้ว
"เรามอบสันติสุขไว้ให้แก่ท่านทั้งหลาย สันติสุขของเราที่ให้แก่ท่านนั้น เราให้ท่านไม่เหมือนโลกให้ อย่าให้ใจของท่านวิตก และอย่ากลัวเลย" (ยอห์น 14:27)
rosa-lee

อังคาร ก.พ. 21, 2012 10:52 am

พระเยซูเจ้าถูกทรมานถูกทำร้ายแสนสาหัส เพราะมารับ....บาปที่มนุษย์ทำ
พระเยซูเจ้าถูกตบหน้าถูกถ่มน้ำลายรด พระองค์มารับบาปการ โกหก การใช้ปากพูดทำร้ายกันและอื่นๆ
พระเยซูเจ้าถูกสวมมงกุฏหนามพระองค์มารับบาป การหยิ่งผยอง จองหอง ความคิดที่ไม่ดีต่างๆของมนุษย์
พระเยซูเจ้าถูกตอกตะปูที่มือทั้ง2ข้างพระองค์มารับบาปที่มือมนุษย์ใช้ ทำร้ายกัน ฆ่ากัน
ใช้ขโมยและอี่นๆ
พระเยซูเจ้าถูกตอกตะปูที่เท้าทั้ง2ข้างพระองค์มารับบาปที่ใช้เท้าพาเราเดินออกห่างจากพระเจ้า
เช่นไม่ไปวัด หรือไปในที่มีอบายมุขต่างๆ
พระเยซูเจ้าถูกเฆียนถูกตีถูกทำร้ายร่างกายเจ็บปวดแสนสาหัส ทั่วสรรพางค์กาย ซ้ำแล้วซ้ำเล่า
พระองค์ ต้องมารับบาปเนื้อหนังที่มนุษย์ทุกยุคทุกสมัยได้กระทำ
..ขอพระเจ้าโปรดประทานความเข้มแข็ง อดทน ความเสียสละ ให้กับพวกลูกๆที่อ่อนแอด้วยเทอญ.
.... :s005: :s005: :s005: ...
ตอบกลับโพส