ขอบคุณพระเจ้าและขอปรึกษาพี่น้อง

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
Immanuel (MichaelPaul)
~@

พุธ ก.พ. 15, 2012 5:01 pm

สวัสดีครับพี่น้อง ไม่ได้เข้ามาในบอร์ดนานมาก (บางทีก็เข้ามาแต่ไม่ได้โพสต์อะไร)
อยากขอคำปรึกษาพี่น้องหน่อยครับ
เดิมทีนั้นผมภาวนาขอพระเจ้าให้ได้เป็นข้าราชการมานานมาก (เห็นได้จากขอคำอธิษฐานเกี่ยวกับการสอบเยอะมาก) แต่พระองค์ก็ไม่ได้ตอบผม จนกระทั่ง
ปัจจุบันนี้ผมทำงานอยู่บริษัท CP All (เพิ่งพ้นโปรฯเมื่อเดือนมกราคมที่ผ่านมา) ซึ่งหน่วยงานที่ผมอยู่นั้นเป็นหน่วยงานเล็ก ๆที่จะมีโอกาสโตขึ้นในอนาคต (ซึ่งหมายความว่าผมก็จะมีโอกาสโตเป็นหัวหน้าได้เช่นกัน)
แต่เมื่อสักครู่ที่ผ่านมา มีโทรศัพท์มาจากกรม ฯ (ไม่ขอเอ่ยชื่อกรม) ที่ผมเคยไปสอบไว้แล้วขึ้นบัญชี โทรมาให้ไปรายงานตัวกับเขา (น่าจะเป็นการรายงานตัวเพื่อบรรจุแต่งตั้งเข้าทำงาน)
บอกตรง ๆ ว่าผมงงมาก ๆ ผมไม่รู้ว่าจะเอาอย่างไรดี เพราะใจหนึ่งก็ยังอยากอยู่ CP ALL อีกใจก็อยากไปทำงานราชการ (แต่ก็นะต้องไปเริ่มนับ 1 ใหม่) และมีความกังวลมากมาย ทั้งสถานการณ์เศรษฐกิจในปัจจุบันที่กลัวว่าอนาคตจะเป็นเหมือนกรีซที่ปลดข้าราชการ+ตัดสวัสดิการต่าง ๆ ออก และกังวลว่างานใหม่ผมจะทำได้หรือไม่
อยากจะขอคำปรึกษาเพื่อน ๆ ครับว่าผมควรจะทำอย่างไรดี ไปดีหรือไม่ จะถามพระองค์ยังไงดีว่าพระองค์จะให้ลูกไปทางไหน (ทั้ง 2 ทางดีพอ ๆ กัน)
ผมเคยทูลบอกพระองค์ว่าชีวิตลูกเป็นของพระองค์ ขอพระองค์นำทางชีวิตของลูก แต่ผมเจอแบบนี้ไปก็งงเหมือนกัน ไปไม่ถูก (ถามเพื่อน+แฟนก็บอกว่าให้ไปราชการ)

สุดท้ายนี้ ขอบพระคุณพระเจ้าที่สดับฟังคำวอนขอของคนบาปเช่นลูก
peopletribune

พุธ ก.พ. 15, 2012 5:24 pm

สวัสดีครับ คุณImmanuel (MichaelPaul)

คำถามที่คุณถามมานั้น ประดุจหนึ่งว่า ถามว่า ไก่เกิดก่อนไข่ หรือ ไข่เกิดก่อนไก่
งานราชการก็อย่างหนึ่ง งานเอกชนก็อย่างหนึ่ง ผมตอบคร่าว ๆ ในเชิงหลักตรรกะ
นะครับ

- งานเอกชน โดยเฉพาะที่คุณคุณImmanuel (MichaelPaul) สังกัดอยู่นั้นเป็นบริษัท
ใหญ่ แต่ใช่ว่าบริษัทใหญ่ที่กล่าวมาจะมีความมั่นคงก็หาไม่ ในโลกทุนนิยมแล้ว ใน
ปัจจุบันมีการแข่งขันภายในองค์กรสูงมาก การเจริญก้าวหน้าในหน้าที่การงาน นอกจาก
จะเก่งงานแล้วยังต้องเก่งคน(บริหารเป็น) อีกด้วย ปัจจุบันองค์กรใหญ่ ๆ มีระบบการ
ควบคุมการทำงานหรือการวัดผลแบบ KPI (key performance indicator) กันหมดแล้ว

การแข่งขันการเรื่องผลงานค่อนข้างรุนแรง ผนวกกับประชาคมอาเซียนกำลังเปิดใน
อีก 3 ปีข้างหน้า บริษัทที่คุณทำงานอยู่ ถือเป็นบริษัทไทยก็จริง แต่เป็นบริษัทที่มีการ
ลงทุนทั่วโลก เรียก Multi company ซึ่งไม่ต่างอะไรกับบริษัทใหญ่ ๆข้ามชาติ
สัญชาติต่างประเทศ เพราะมีระบบการบริหารจัดการที่ Copy กันมาหมด นั่นหมายถึง
อีก 3 ปี จะมีการแข่งขันด้านแรงงานข้ามชาติเยอะมาก

ภาคเอกชนดีตรงที่รายได้และผลตอบแทนสูงกว่า(แม้รัฐบาลจะมีการปรับเงินเดือน
ราชการก็ตามที) ผนวกกับหากทำไป 3-5 ปี แล้วคิดว่าตัวเองไม่เหมาะ หรือต้องการ
เปลี่ยนงาน ต้องการ Up ค่าตัวก็สามารถทำได้ง่ายกว่าระบบราชการ

- งานราชการ ดูเหมือนจะมีความมั่นคงมากกว่า แต่ต้องเข้าใจว่าระบบราชการในประเทศ
ไทย ส่วนใหญ่ในหน่วยงานเป็นระบบอุปถัมป์(Patronage system) และระบบราชการ
จะปรับตัว หรือ Active น้อยกว่าเอกชน สังเกตุง่าย ๆ จากเพื่อน ๆ เราที่เรียนจบมาด้วยกัน
หากคนหนึ่งไปอยู่ภาครัฐ อีกคนอยู่ภาคเอกชน 5-10 ปี แล้วมาคุยกันอีกครั้ง จะรู้สึกว่า
แนวความคิด หรือ วัฒนธรรมการทำงาน ย่อมต่างกัน (Working Culture) รวมถึงเมื่อ
เจริญเติบโตทางราชการต้องยอมรับว่าบ้านเรา ระบบราชการประจำ ค่อนข้างที่จะผูกติด
กับระบบการเมือง ค่อนข้างมาก จะสังเกตุได้ว่าระดับ หัวหน้าหน่วยราชการ ผู้ว่า,ผู้่ว่าการ
ผอ. หรือ อธิบดี มักมีการปรับเปลี่ยน เมื่อเกิดการเปลี่ยนแปลงด้านการเมือง เนื่องจาก
ระบบราชการบ้านเรา ยังไม่แข็งแกร่งแบบต่างประเทศ แต่งานราชการค่อนข้างมีความ
มั่นคงสูงกว่า เพราะราชการจะเอาผู้ใดออก ค่อนข้างมีกฎระเบียบชัดเจนว่าต้องมีความ
ผิด หรือผิดวินัยร้ายแรง ซึ่งต่างจากภาคเอกชน แค่ชั่วไม่มีดีไม่ปรากฎ ก็สามารถให้
ออกได้ตามกฎหมาย พรบ.แรงงาน คือ ยอมจ่าย 6 เดือน

ที่ผมกล่าวมาทั้งหมด เป็นเรื่องของข้อมูล จากประสบการณ์ตนเอง ที่คลุกคลีกับทั้ง
ภาครัฐและเอกชน รวมถึงบริษัทใหญ่ ๆ ทั้งของไทย และข้ามชาติ แต่เรื่องของการ
ตัดสินใจใด ๆ ย่อมต้องเกิดจากตัวคุณImmanuel (MichaelPaul) เอง โดยการจัดสรร
ตามพระหรรษทาน ของพระเป็นเจ้า ที่จะจัดสรรให้เรา และเมื่อเราไปอยู่ตรงไหนแล้ว
ให้ทำตัวเป็นคริสตชนที่ดี ไม่ทิ้งพระ และดำเนินชีวิตภายใต้คำสั่งสอน และพระธรรม
พระคัมภีร์แล้ว ก็เชื่อว่าทุกคนก็จะประสบความสำเร็จเมื่ออยู่ในโลก และรอวันที่จะ
พบพระองค์ในพระราชัยสวรรค์

พระเจ้าอวยพรครับ
:s021:
โดย : ฟรังซิสโกณัฐวุฒิ เดินทางทุกที่ ที่มีพระองค์
billa-bong
~@

พุธ ก.พ. 15, 2012 5:32 pm

ผมว่าถ้าเราอยู่ในทางของพระ ไม่ว่าจะเลือกทางไหนก็ยังอยู่ในแผนการของพระองค์แน่นอน แต่ถ้าเป็นผม ผมจะเลือกเอาที่ผมคิดว่าทำได้ดี และได้อยู่ในทางของพระมากขึ้น เช่น ถ้ารับราชการ ยังไงก็น่าจะได้หยุดวันอาทิด และก็ได้ไปวัดบ่อยขึ้น ผมจะเลือกแบบนี้ครับ ส่วนเรื่อง สวัสดิการ มันไม่มีอะไรแน่นอนหรอกครับ

ขอพระเจ้าอวยพรครับ ขอบคุณครับ
peopletribune

พุธ ก.พ. 15, 2012 5:34 pm

billa-bong เขียน:ยังไงก็น่าจะได้หยุดวันอาทิด และก็ได้ไปวัดบ่อยขึ้น ผมจะเลือกแบบนี้ครับ
โห...กด Link 100 ครั้งเลยครับ แนวคิดได้หยุดวันอาทิตย์เพื่อไปโบสถ์เนี้ย :s007:
s.gabriel

พุธ ก.พ. 15, 2012 6:08 pm

ราชการค่อนข้างจะยั่งยืนกว่าครับ ถึงจะเงินเดือนน้อยหน่อยแต่ในระยะยาวขึ้นแล้วค่อนข้างมั่นคงและถาวร เอกชนเกิดวันดีคืนดีบริษัทเกิดล้มขึ้นมาและบวกกับอายุตัวเราที่เยอะขึ้นก็จะหางานทำลำบากครับอย่างที่พี่ข้างบนบอก เสาร์อาทิตย์มีวันหยุดไปหาพระได้ อยากไปฉลองวัดก็มีเวลาไป ทำงานราชการมีเวลาให้ครอบครัวเยอะด้วย 3-4โมงเย็นก็เลิกงานแล้ว มีลูกก็เบิกค่าเล่าเรียนได้เจ็บป่วยก็เบิกได้ เกษียรก็มีเงินก้อนเอาไว้ใช้ตอนแก่อีกครับ
Batholomew
~@

พุธ ก.พ. 15, 2012 6:27 pm

ผมว่า ต้องย้อนกลับมาความตั้งใจแรก ที่ยังไม่ได้ทำงานที่ CP All
ว่าทำไมถึงอยากทำงานข้าราชการ พยายามนึกให้ออกว่า ทำไม ณ เวลานั้น ถึงอยากเป็นข้าราชการ
และเปรียบเทียบกับปัจจุบัน ในเรื่องของความก้าวหน้า เรื่องความมั่นคง เรื่องความสำเร็จครับ
Immanuel (MichaelPaul)
~@

พุธ ก.พ. 15, 2012 11:21 pm

ขอบคุณทุกคนมาก ๆ ครับ ตอนนี้ตัดสินใจได้แล้วว่าคงไปงานราชการ แต่ก็อยากทำงานตรงนี้ให้เรียบร้อย ส่งมอบงานให้เรียบร้อยก่อน เพราะหัวหน้าและนาย ที่นี่ก็ดีกับผมเหมือนกัน เลยอยากให้งานที่นี่ไปได้ดีน่ะครับ
Zion
~@
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ก.พ. 16, 2012 7:43 am

เวลาเราอธิษฐาน พระเจ้าจะตอบเราเสมอครับ
แต่เป็นมากกว่า 2อย่างแค่
1. "ใช่"
2. "ไม่"
แต่ยังมีคำตอบที่ 3 คือ

3. "ยังไม่ถึงเวลา"

ซึ่ง(เป็นคำตอบเดียวกับที่พระเยซูตอบแม่พระ ตอนหมายอัศจรรย์แรกที่เมืองคานา)

ผมเชิ้อว่าพระเจ้าได้จัดเตรียมพี่ ผ่าน Cp all และประสบการณ์อื่นๆ ที่ผ่านมา
Immanuel (MichaelPaul) เขียน:ขอบคุณทุกคนมาก ๆ ครับ ตอนนี้ตัดสินใจได้แล้วว่าคงไปงานราชการ แต่ก็อยากทำงานตรงนี้ให้เรียบร้อย ส่งมอบงานให้เรียบร้อยก่อน เพราะหัวหน้าและนาย ที่นี่ก็ดีกับผมเหมือนกัน เลยอยากให้งานที่นี่ไปได้ดีน่ะครับ
จะภาวนาเผื่อเรื่องนี้ด้วยนะครับ
tuztiz

พฤหัสฯ. ก.พ. 16, 2012 12:51 pm

ขอกด Like ให้กับคุณ peopletribune และคุณ Zion :s023:

ขอให้พระเจ้าอวยพรนะคะ :s002:
salvation7
Defender of lawS
Defender of lawS
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ก.พ. 16, 2012 4:02 pm

มาช้าไปหน่อยสักแล้ว....
เห็นด้วย...กับคุณ S.gabriel
s.gabriel เขียน:ราชการค่อนข้างจะยั่งยืนกว่าครับ ถึงจะเงินเดือนน้อยหน่อยแต่ในระยะยาวขึ้นแล้วค่อนข้างมั่นคงและถาวร เอกชนเกิดวันดีคืนดีบริษัทเกิดล้มขึ้นมาและบวกกับอายุตัวเราที่เยอะขึ้นก็จะหางานทำลำบากครับอย่างที่พี่ข้างบนบอก เสาร์อาทิตย์มีวันหยุดไปหาพระได้ อยากไปฉลองวัดก็มีเวลาไป ทำงานราชการมีเวลาให้ครอบครัวเยอะด้วย 3-4โมงเย็นก็เลิกงานแล้ว มีลูกก็เบิกค่าเล่าเรียนได้เจ็บป่วยก็เบิกได้ เกษียรก็มีเงินก้อนเอาไว้ใช้ตอนแก่อีกครับ
เพราะหลายคนก็เคยบอกเหมือนกัน ถ้าทำบริษัทใหญ่ที่มีชื่อ ก็มีโอกาสโต .... แต่ถ้าบริษัทเล็กๆๆๆ วันหนึ่งล้ม หรือกำลังปิดกิจการ เตรียมตัวตกงาน ต่อไป.... หรือ วางแผนตัวเองในอนาคตให้ดี...

สำหรับราชการต้องดูด้วยว่ามั่นคงรออยู่ เพราะมีบำนาญเลี้ยงตอนอายุมาก สวัสดิการดี...
ตอบกลับโพส