สวัสดีครับ

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
ronaldo
ติดต่อ:

พุธ ก.พ. 29, 2012 7:33 pm

สวัสดีครับ ผมเพิ่งเป็นสมาชิกใหม่ครับ ผมมีคำถามอยากจะถามทุกคนครับ ข้องใจมาก
คือตอนนี้ผมอายุ 14 ปีจะ 15 แล้วนะครับ คือตอนนี้ผมเป็นพุทธนะครับ แต่ใจจริงๆ ของผมแล้ว
ผมอยากนับถือศาสนาคริสต์ครับ เพราะว่าเหตุผลก็คือผมน่ะ รู้สึกมานานมากแล้วครับ
ว่าผมอยากนับถือพระเยซูครับผม ตั้งแต่ที่ผมได้เข้าโบสถ์คริสต์ (ทุกปีในวันคริสต์มาส) ครับ
ทุกปีผมจะไปกับคนข้างๆ บ้านน่ะครับ ญาติคนข้างบ้านเป็นคริสต์ทั้งครอบครัวเลย
ผมก็สนิทกับน้องคนข้างบ้านและพ่อแม่ของเค้าก็ชวนผมไปโบสถ์คริสต์ทุกปีเลยในวันนั้น
หลายปีครับ ทำให้ผมรู้สึกว่า คำสอนที่พระเยซูท่านได้ให้กับมนุษย์ทุกๆ สิ่งดีที่สุดเลยครับ
ผมเข้าไปในโบสถ์ทุกปี และผมก็ยังได้ฟังคำสอนจากพ่อของน้องข้างบ้านด้วยน่ะครับ
เพราะพ่อของเค้าเป็นถึงอาจารย์ที่ปรินส์รอยแยลส์วิทยาลัย (เชียงใหม่) ด้วย ทุกอาทิตย์น่ะครับ
เค้าจะได้มาที่โบสถ์แถวบ้านผมทุกอาทิตย์เลย ทุกครั้งเค้าจะได้ขึ้นไปพูดเป็นประจำเลยครับ
ทำให้ผมเริ่มนับถือศาสนาคริสต์ครับตอนนั้น แต่ครอบครัวผมนับถือศาสนาพุทธกันทุกคนครับ
ไม่นานมานี้ผมถามแม่ว่า ผมจะนับถือศาสนาที่ผมอยากนับถือได้มั้ย แม่ผมก็ไม่ได้ว่าอะไรนะครับ
เพราะแม่ผมเห็นว่าผมโตพอที่สามารถจะคิดจะทำอะไรเองแล้ว ผมนับถือคำสอนพระเยซูจริงๆ
แม่ผมไม่ได้ว่าอะไรครับ แต่แม่ผมแค่บอกว่าอยากให้ผมสวดมนต์ (พุทธ) ทุกวันไปก่อน
และให้ผมขอพรจากพระสัมมาสัมพุทธเจ้าให้ผมได้ประสบความสำเร็จในชีวิต
แม่ผมยังบอกอีกว่า ลูกจะนับถือศาสนาอะไรก็ได้ตามที่ลูกนับถือ เพราะว่าไม่ว่าจะศาสนาใด
ก็สอนให้มนุษย์เป็นคนดีเหมือนๆ กัน แต่เพียงแค่บอกว่าในขณะที่ยังนับถือศาสนาพุทธอยู่
ก็ให้ผมสวดมนต์ทุกครั้งก่อนนอน พอผมประสบความสำเร็จในอนาคตแล้วค่อยนับถือคริสต์ได้
ทุกคนอย่าว่าผมเลยนะครับ เพราะผมนับถือคำสอนของพระเยซูมากจริงๆ ครับ
ผมถึงอยากจะปฏิบัติดีในคำสอนของพระองค์ และผมอยากจะถามผู้รู้หน่อยน่ะครับ
ว่าก่อนที่ผมจะนับถือศาสนาคริสต์น่ะ ผมต้องผ่านพิธีอะไรก่อนหรือเปล่า และต้องทำอะไรอีกครับ
ผมถึงจะได้คริสตชนเต็มตัวครับ ช่วยบอกหน่อยนะครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
sunofgod

พุธ ก.พ. 29, 2012 8:04 pm

ผมก็ไม่ใช่ผู้รู้นะครับผมอายุแค่13เองแต่ผมพอมีความรู้บ้าง เออคือว่าเมื่อเรามีความเชื่อต่อ
พระผู้เป็นเจ้า แล้วก็ต้องมีพิธีกรรมบ้าง จะต้องไปหาสถานที่เรียนคำสอนหรือเนื้อหา หลักความเชื่อ
ประวัติ พระคัมภีร์เกี่ยวกับความเป็นศาสนาคริสต์ หรือลองดูตามอินเตอร์เน็ตเป็นความรู้เบื้องต้นอาจจะเริ่มจากเว็บนี้ แต่ต้องไปหาที่เรียนเป็นโบสถ์เป็นโรงเรียน หากไม่รู้สถานที่ก็ลองคุยกับเพื่อนบ้าน และพี่อยู่ จังหวัดไหนเพื่อจะบอกสถานที่ได้บ้าง ครับช่วงเรียนใช้เวลานานสุดน่าจะ1ปีได้ เราจะได้
รับศีลตามคริสต์โดยเริ่มจาก ศีลล้างบาป ศีลมหาสนิท ศีลกำลังและอื่นๆอีก ขอให้พี่ทำตามความ
เชื่อเราเองและพยามเต็มที่ครับ ขอพระเจ้า พระเยซู แม่พระ นักบุญทั้งหลาย ทรงคุ้มครอง :s012:
ronaldo
ติดต่อ:

พุธ ก.พ. 29, 2012 8:10 pm

sunofgod เขียน:ผมก็ไม่ใช่ผู้รู้นะครับผมอายุแค่13เองแต่ผมพอมีความรู้บ้าง เออคือว่าเมื่อเรามีความเชื่อต่อ
พระผู้เป็นเจ้า แล้วก็ต้องมีพิธีกรรมบ้าง จะต้องไปหาสถานที่เรียนคำสอนหรือเนื้อหา หลักความเชื่อ
ประวัติ พระคัมภีร์เกี่ยวกับความเป็นศาสนาคริสต์ หรือลองดูตามอินเตอร์เน็ตเป็นความรู้เบื้องต้นอาจจะเริ่มจากเว็บนี้ แต่ต้องไปหาที่เรียนเป็นโบสถ์เป็นโรงเรียน หากไม่รู้สถานที่ก็ลองคุยกับเพื่อนบ้าน และพี่อยู่ จังหวัดไหนเพื่อจะบอกสถานที่ได้บ้าง ครับช่วงเรียนใช้เวลานานสุดน่าจะ1ปีได้ เราจะได้
รับศีลตามคริสต์โดยเริ่มจาก ศีลล้างบาป ศีลมหาสนิท ศีลกำลังและอื่นๆอีก ขอให้พี่ทำตามความ
เชื่อเราเองและพยามเต็มที่ครับ ขอพระเจ้า พระเยซู แม่พระ นักบุญทั้งหลาย ทรงคุ้มครอง :s012:
ขอบคุณที่ให้คำแนะนำดีดีนะครับ พี่อยู่เชียงใหม่น่ะ
sunofgod

พุธ ก.พ. 29, 2012 8:46 pm

ยินดีครับ :s012: ลองไปโบสถ์แถวบ้านพี่เลยและบอกพ่อเจ้าวัดว่าต้องการล้างบาป ซิครับ
s.gabriel

พุธ ก.พ. 29, 2012 11:20 pm

ตามที่น้องเค้าบอกใช่แล้วครับ อยากเป็นคริสต์ก็ไปหาคุณพ่อเจ้าวัดที่ใกล้บ้านน้องที่สุดครับ
แล้วคุยกับคุณพ่อเจ้าวัดว่าเรามีความต้องการอยากเป็นคาทอลิค แล้วคุณพ่อเจ้าวัดก็จะแนะนำและบอกคุณว่าต้องทำอย่างไรบ้าง หลักๆก็เรียนคำสอน พอมีความรู้ ความเชื่อแล้ว
คุณพ่อก็จะล้างบาปให้คุณ แล้วก็จะรับศีลอื่นต่อไปตามเวลาอันสมควรครับ
แล้วน้องอยู่จังหวัดอาไรครับ ลืมถาม จะได้แนะนำวัดใกล้ๆครับ
เพราะพี่น้องในเว็บนิวมานามีอยู่เกือบทุกจังหวัดครับ แบบว่าว่าครอบคลุมทุกภาคครับ :s013:
เผื่ออยู่ใกล้ๆ จะได้ให้พี่ๆในนี้ได้ไปพูดคุยแนะนำและพาน้องไปวัดก็ได้ครับ
ยินดีต้อนรับลูกแกะใหม่ครับ :s012:
†ลูกแกะพระเจ้า...

พฤหัสฯ. มี.ค. 01, 2012 1:45 pm

ถ้าเป็นอาจารย์ที่ปรินส์รอยแยลส์น่าจะเป็นคริสเตียนนะครับ(แต่ก็มีความเป็นไปได้ว่าจะเป็นคาทอลิก) แล้วโบสถ์ที่คุณไปเป็นโบสถ์โปรเตสแตนต์หรือคาทอลิกครับ? เพราะหากพูดถึงเรื่องพิธีกรรมรวมทั้งข้อความเชื่อบางอย่าง ทั้งสองนิกายก็จะมีความแตกต่างกันอยู่ ต้องถามตัวเองก่อนว่าเชื่อแบบไหน? และหากตัดสินใจได้แล้วว่าจะรับเชื่อจริงก็ต้องเริ่มที่เรียนคำสอนเลยครับ โดยผมคิดว่าวิธีที่ง่ายที่สุดสำหรับคุณในที่นี้คือการไปบอกกับเพื่อนบ้านของคุณที่เป็นคริสตชน บอกถึงความเชื่อและบอกว่าอยากเรียนคำสอน หรือไม่ก็ไปที่โบสถ์ที่คุณไป และบอกถึงความต้องการของคุณกับพวกเขาครับ

ขอพระเจ้าอวยพรและนำทางคุณครับ :s012:
peopletribune

พฤหัสฯ. มี.ค. 01, 2012 6:14 pm

สวัสดีครับ คุณronaldo

ผมเข้าใจว่าคุณronaldo น่าจะหมายถึงคริสตศาสนา นิกายโรมันคาทอลิก นะครับ เพราะใน
ศาสนาคริสต์เองก็มีหลายนิกาย เช่น เดียวกับศาสนาพุทธ มีหลายนิกาย เช่น เถรวาท,มหายาน
และวัชรยาน คริสต์ในประเทศไทยก็มีหลายนิกาย แต่นิกายคาทอลิกจะมีผู้นับถือมากที่สุด

:s004:
การจะเข้าเป็นคาทอลิกให้ถึงพร้อม(หมายถึงเข้าแบบทั้งกาย ใจ และจิตวิญญาณ) ผมแยก
เป็น คือ ทางพิธีกรรม ทางจิตวิญญาณ และด้านการศึกษาทางศาสนา

รูปภาพ
- ทางจิตวิญญาณ คือ ความเชื่อ หมั่นสวดภาวนา

รูปภาพ
- ทางพิธีกรรม คือ การไปโบสถ์วันอาทิตย์ การแก้บาป รับศีล ในคาทอลิก เรามีศีลศักดิ์สิทธิ์
ทั้งสิ้น 7 ศีล แต่จะมี 6 ศีลที่คริสตชนจะสามารถรับได้ คือ ศีลล้างบาป,การรับศีลมหาสนิท
ครั้งแรก(เรียกศีลน้อย) ,ศีลกำลัง ,ศีลมหาสนิทอย่างสง่า(เรียกศีลสง่า) ศีลสมรส และศีล
เจิมคนป่วย(เรียกศีลครั้งสุดท้าย) อีกหนึ่งศีลเป็นของพระสงฆ์(บาทหลวง)ซึ่งทางคาทอลิก
หากจะบวชเป็นพระสงฆ์(บาทหลวง) ต้องเตรียมตัวตั้งแต่ ม.1

ทางพิธีกรรมเชื่อว่าการเป็นคริสตชนที่สมบูรณ์ ต้องผ่านการรับศีลล้างบาป และศีลมหาสนิท

รูปภาพ
- ทางการศึกษา คาทอลิกจะศึกษาศาสนาผ่านคัมภีร์ ที่เรามักได้ยินเรียกเสมอว่า ไบเบิ้ล
และนอกจากนั้นเรายังศึกษาในส่วนของ พระธรรมเก่า หรือเรียก พระคัมภีร์ภาคพันธสัญญา
เดิม อาจจะมีข้อแตกต่างนิดหน่อยกับกับพระไตรปิฏก แยกเป็น 3 หมวด คือ พระวินัย,พระสูตร
และพระอภิธรรม

ทางคาทอลิกจะเป็นการเขียนโดยอัครสาวกของพระเยซูเจ้า เช่น นักบุญมัทธิว,มาระโก,ลูกา
ยอห์น
หนังสือกิจการอัครสาวก วิวรณ์ (ซึ่งเหล่านี้อาจจะยาวไปที่ผมจะนำมากล่าวถึง ณ ที่นี้)

รูปภาพ
ในเบื้องต้น หากคุณronaldo มีความเชื่อแล้วหากอยู่ที่เชียงใหม่ ลองติดต่อไปที่

รายละเอียดลองติดต่อที่สังฆมณฑลเชียงใหม่ นะครับ
kang_narongchai@hotmail.com (คุณพ่อณรงค์ชัย หมั่นศึกษา)

kichinto@msn.com และ catholic_cmd@hotmail.com

5/3 ซ.12 ถ.เจริญประเทศ ต.ช้างคลาน อ.เมือง จ.เชียงใหม่ 50100
เบอร์โทรศัพท์ : (053) 821 063 ถึง 5

เว็บไซด์
http://www.cmdiocese.org/th/_

หรือ จะติดต่อตามที่ newmana เค้ามีกระทู้ไว้ก็ได้นะครับ
viewtopic.php?f=1&t=7350

หรือ อาจจะลองขอไบเบิ้ล(ภาคพระธรรมใหม่) ไปอ่านก่อน โดยไม่มีค่าใช้จ่าย
viewtopic.php?f=2&t=21

:s024:
โดย : ฟรังซิสโก ณัฐวุฒิ(เดินทางทุกที่ ที่มีพระองค์)
แก้ไขล่าสุดโดย peopletribune เมื่อ พฤหัสฯ. มี.ค. 01, 2012 7:02 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ronaldo
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. มี.ค. 01, 2012 6:57 pm

ขอบคุณทุกท่านมากครับ ที่แนะนำครับ
peopletribune

พฤหัสฯ. มี.ค. 01, 2012 7:03 pm

ronaldo เขียน:ขอบคุณทุกท่านมากครับ ที่แนะนำครับ
ด้วยความยินดีครับ!
~@Little lamb@~
Defender of lawS
Defender of lawS
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. มี.ค. 01, 2012 11:14 pm

โดยส่วนตัวแล้ว พี่ไม่สนใจว่าน้องจะเข้าสายไหนนะคะ
ไม่ว่าจะเป็นโปรฯ หรือ คาทอลิก เพราะเงื่อนไขการเป็นคริสตชน
แค่เชื่อในพระเจ้า เชื่อว่าพระเยซูเป็นพระผู้ไถ่ ก็ถือว่าครบแล้ว

พี่แนะนำว่าให้น้องเริ่มไปเรียนคำสอน(คาทอลิก) หรือ รวี(โปรฯ) ก็ได้ ตามสะดวก
แล้วก็พิจารณาจิตใจ ความมั่นคง หนักแน่นในการที่จะเลือกของเราด้วย
เพราะการเข้าเป็นคริสต์นั้น เป็นแล้ว ถอยหลังกลับไม่ได้
ต่อให้เข้าพิธี แล้วน้องเกิดเปลี่ยนใจตอนหลัง วิญญาณของน้องก็เป็นคริสต์ไปแล้ว
ไม่มีลาออก ไม่มียกเลิกนะคะ เป็นแล้วเป็นเลย ถาวร

ดังนั้นระหว่างนี้ ก็ขอให้พิจารณาตัวเองดี ๆ
ถ้าแม่หวังอยากจะให้บวชให้ ก็ต้องพิจารณาดูว่า
เราสามารถทนรอไปจนถึงบวชให้แม่ได้หรือเปล่า เพราะถ้าเข้าคริสต์แล้ว
บวชไม่ได้แล้วนะคะ ดังนั้น ขอให้พิจารณาจิตใจของเราให้ดี ๆ
ว่าเรารักพระเจ้า รักพระเยซูมากจนถึงขั้นสามารถงดเว้น
ตัดการกระทำหลาย ๆ อย่างในชีวิตได้หรือเปล่า

แนะนำอ่านประสบการณ์ของพี่ ๆ ที่มีความเชื่อและอยากเปลี่ยนศาสนาตั้งแต่เด็กที่นี่ค่ะ

หนทางแห่งไม้กางเขน(แบ่งปันประสมการณ์แห่งความเชื่อ)

แบ่งปันประสบการณ์การกลับใจ
เลย์
ติดต่อ:

เสาร์ มี.ค. 03, 2012 7:51 pm

ขอพระองค์ทรงนำทางให้น้องครับ .. ::014::
ronaldo
ติดต่อ:

อาทิตย์ มี.ค. 04, 2012 11:19 am

ขอบคุณทุกท่านมากจริงๆ ครับ :s007:
tuztiz

อังคาร มี.ค. 06, 2012 2:21 pm

จะสวดให้นะคะ :s002:

มาที่นี่แล้ว รู้สึกดีใจ ที่ได้เห็นว่า

มีคนอยากเข้ามาเป็นคริสตชน ร่วมกันกับเรา :s015:
ตอบกลับโพส