the devil ปีศาจ

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
win_comeback

ศุกร์ มี.ค. 02, 2012 11:18 pm

อยากรู้ว่ามีคนเห็นแต่พระเจ้าแล้วพวกปีศาจนี่มีใครเคยเห็นบ้างครับน่ากลัวมากไหม
เมื่อคืนผมฝันว่าผมเดินกับคนๆหนึ่งอยู่แล้วพอจะตื่นเขาเผยมาว่าเป็นผีแต่เขาไม่ได้เป็นผีแล้วเพราะผมผมเอาอะไรให้เขากินก็ไม่รู้แล้วเขาก็หายกลับเป็นมนุษย์เหมือนเดิมเขาดีใจมากยิ้มให้ผมด้วยผมฝันเห็นพวกมันบ่อยมากแต่ไม่เคยพบพระแม่มารีย์และพระเจ้าเลยสักครั้งมีอยู่ครั้งหนึ่งในห้องแคบๆน่ากลัวทึบๆมีเหล่าปีศาจมันวนเวียนไปหมดผมกลัวที่สุดๆแล้วผมก็เรียกพระเจ้าและแม่พระถัดจากนั้นก็เห็นแสงส่องลงมากลางห้องไม่เห็นใครอีกเช่นเคยผมถึงวิ่งเข้าไปและก็ตื่นอาจฟังดูเวอร์แต่ขอย้ำว่าจริงคับต้องเจอกับตัวเองและจะหนาวครับสุดท้ายไม่ว่ายังไงรักพระเจ้าให้มากๆครับ :s012:
ภาพประจำตัวสมาชิก
rosa-lee

เสาร์ มี.ค. 03, 2012 11:02 am

ไม่มีใครอยากเห็นผีหรือ ปิศาจ มันเป็นจิต น้องดูในหนัง น่ากลัวไหมละ... ::040:: ::040::

เสาร์ มี.ค. 03, 2012 1:46 pm

แต่ผมเห็นอ่ะ
rosa-lee

เสาร์ มี.ค. 03, 2012 3:53 pm

เป็นวิญญานมากกว่ามั้ง เขาอาจมาขอคำภาวนาจากเรา น้องสวดให้เขาหรือขอมิสซา
ให้พวกเขาก็ได้ เมื่อเขาหลุดพ้นแล้วเขาจะไม่ลืมเรา น้องเคยอ่านหนังสือวิญญานในไฟชำระ
หรือยัง ถ้ายังหรือสนใจพี่จะส่งมาให้อ่านให้ 1 เล่ม... :s001:

อาทิตย์ มี.ค. 04, 2012 12:25 am

แต่ก็แปลกนะคับ ผมเคยเกือบจะเห็นแม่พระกับพระเยซูหลายครั้งแล้ว แต่ไม่ใช่อะ นอกจากในฝันก่อนมาเรียนคำสอนวันเดียวเท่านั้นอ่ะนอกนั้นเจอแต่ผีๆ ชินล่ะครับ แต่สถานที่ที่ผมเห็นบ่อยที่สุดคือ โรงพยาบาลครับมันเกี่ยวอะไรกับผมก็ไม่รู้อยากรู้จริงๆ ฝันกลัวหลายเรื่องครับ ผมใครเจอน่ะสยองแน่ๆครับ พระเจ้าอวยพร
Valkyrie Zero Number

อาทิตย์ มี.ค. 04, 2012 10:40 am

เรื่องนี้เราว่าถามผู้เชี่ยวชาญดีกว่านะ

แต่ปีศาจนี่น่ากลัวจริง ๆ และจะน่ากลัวที่สุดเวลามันสิงเราหรือดลใจให้ทำบาป
s.gabriel

อาทิตย์ มี.ค. 04, 2012 2:07 pm

ปีศาจไม่เห็นก็ดีอยู่แล้วครับ เวลาเราดูหนังผีเจอฉากน่ากลัวๆบางครั้งเรายังแอบปิดตาไม่ดู แต่ที่ดูกันเพราะชอบความตื่นเต้นกันทั้งนั้นครับ ถามว่าชีวิตจริงคงไม่มีใครอยากเจอผีหรือปีศาจหรอกครับ
peopletribune

อาทิตย์ มี.ค. 04, 2012 2:23 pm

win_comeback เขียน:อยากรู้ว่ามีคนเห็นแต่พระเจ้าแล้วพวกปีศาจนี่มีใครเคยเห็นบ้างครับน่ากลัวมากไหม
เมื่อคืนผมฝันว่าผมเดินกับคนๆหนึ่งอยู่แล้วพอจะตื่นเขาเผยมาว่าเป็นผีแต่เขาไม่ได้เป็นผีแล้วเพราะผมผมเอาอะไรให้เขากินก็ไม่รู้แล้วเขาก็หายกลับเป็นมนุษย์เหมือนเดิมเขาดีใจมากยิ้มให้ผมด้วยผมฝันเห็นพวกมันบ่อยมากแต่ไม่เคยพบพระแม่มารีย์และพระเจ้าเลยสักครั้งมีอยู่ครั้งหนึ่งในห้องแคบๆน่ากลัวทึบๆมีเหล่าปีศาจมันวนเวียนไปหมดผมกลัวที่สุดๆแล้วผมก็เรียกพระเจ้าและแม่พระถัดจากนั้นก็เห็นแสงส่องลงมากลางห้องไม่เห็นใครอีกเช่นเคยผมถึงวิ่งเข้าไปและก็ตื่นอาจฟังดูเวอร์แต่ขอย้ำว่าจริงคับต้องเจอกับตัวเองและจะหนาวครับสุดท้ายไม่ว่ายังไงรักพระเจ้าให้มากๆครับ :s012:
สวัสดีครับ คุณwin_comeback

รูปภาพ

จริง ๆ ผมไม่ค่อยอยากเข้ามาตอบกระทู้เช่นนี้ คือ เป็นกระทู้ด้านความเชื่อ ด้านเหนือธรรมชาติ
ผมว่า มันจะเป็นแนวคิดที่เป็นมุมมองที่ต่างกันออกไป แต่ผมขอกล่าวโดยหลักการรวม ๆ ของ
ศาสนา ซึ่งผมไม่รู้ว่าคุณwin_comeback เป็นคาทอลิก หรือเปล่า ผมขออนุญาตตอบ
ในหลักขอคาทอลิกนะครับ

ในด้านความเชื่อที่เป็น เทวนิยม เช่น ศาสนาที่มีพระเจ้า เช่น ยิว,อิสลาม,ฮินดู และคริสต์
หรือวัชรยาน(ซึ่งมีหลักเทวนิยมเหมือนกัน) ที่ผมเรียนบ่อย ๆ ว่า่ มันจะมีเรื่องตามหลักการณ์
กับ เรื่องเหนือนธรรมชาติ แต่ที่สำคัญผมอยากให้ศึกษาในเรื่องของพระคัมภีร์ และพระธรรม
ให้มาก ๆ และหมั่นสวดภาวนา
ครับ

เรื่องสิ่งที่เราพบเห็นเรื่องเหนือธรรมชาติต่าง ๆ แม้แต่ขนาดการประจักษ์ของพระเยซูและแม่พระ
สำนักวาติกันเองยังต้องมีหน่วยงานที่มีความเชี่ยวชาญตรวจสอบในเรื่องดังกล่าว เพราะไม่งั้น
ก็จะมีผู้พบเจอการประจักษ์ตลอดทั่วโลก ทั้งจริง ทั้งเท็จ ทั้งอยากดัง...เจอทั้งผี เจอทั้งพระ
หนักเข้า ๆ มันจะเป็นรายการประเภท "คนอวดผี" ไปครับ ซึ่งสิ่งเหล่านี้ทางศาสนาล้วน เป็น
สุแปร์ติซัง ทั้งสิ้นทาง พุทธเอง ที่่สอนในเรื่องของหลักตรรกะก็มี เรื่องเหนือธรรมชาติ เรียก
ปาฎหาริย์ มี 3 แบบ

- อิทธิปาฏิหาริย์ (แสดงฤทธิ์ต่างๆ เช่น เหาะเหินเดินอากาศ หายตัว ร่างเดียวแปลงเป็นหลาย
ร่างได้ ฯลฯ)
- อาเทสนาปาฏิหาริย์ (ดักใจ ทายใจคนอื่นได้)
- อนุสาสนีปาฏิหาริย์ (การแสดงธรรมชี้คุณ ชี้โทษ และให้คนกลับตัวเป็นคนดี)

พระพุทธองค์ทรงมุ่งให้ใช้ "อนุสาสนีปาฏิหาริย์" มากที่สุด

เพราะหากเชื่อในส่วนที่เหนือธรรมชาติมากไป...มีแสงโน่นนี่นั่นบ่อย ๆ มันจะเป็นเส้นบาง ๆ
ระหว่าง ความเชื่อ กับ ซูแปรติซัง...ซึ่งต้องระวังให้จงหนัก ซึ่งเมื่่อเกิดเหตุการณ์เช่นนี้ขึ้น
อย่าพึงระลึกไปเอง หรือคิดไปเอง หรือปรึกษาคนที่ไม่มีความรู้ความเชียวชาญ มันจะทำให้
เ้้ข้ารก เข้าพง ควรปรึกษาบาทหลวง (เป็นแนวทางที่ดีที่สุด)

:s021:
โดย : ฟรังซิสโก ณัฐวุฒิ (เดินทางทุกที่ ที่มีพระองค์)
แก้ไขล่าสุดโดย peopletribune เมื่อ อังคาร มี.ค. 13, 2012 1:49 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.

จันทร์ มี.ค. 12, 2012 10:38 am

ขอถามอีกครั้งได้ไหม.....

ไม่มีทางที่มนุษย์เราจะสามารถเตะซาตานลงกับพื้นแล้วเอาดาบกดคอหอยมันแบบที่ท่านจอมทัพสวรรค์มิคาเอลเคยทำได้เลยหรือ

แล้วเวลาตัวเราหรือคนที่เรารักติดบ่วงของมัน หรือตกอยู่ในสภาพโดนมันระราน..... ไม่มีวิธีที่คนศรัทธาน้อยแต่เลือดร้อนแบบเราทำได้เลยรึไง
peopletribune

จันทร์ มี.ค. 12, 2012 3:47 pm

Valkyrie Zero Number เขียน:ขอถามอีกครั้งได้ไหม.....

ไม่มีทางที่มนุษย์เราจะสามารถเตะซาตานลงกับพื้นแล้วเอาดาบกดคอหอยมันแบบที่ท่านจอมทัพสวรรค์มิคาเอลเคยทำได้เลยหรือ

แล้วเวลาตัวเราหรือคนที่เรารักติดบ่วงของมัน หรือตกอยู่ในสภาพโดนมันระราน..... ไม่มีวิธีที่คนศรัทธาน้อยแต่เลือดร้อนแบบเราทำได้เลยรึไง
สวัสดีครับคุณValkyrie Zero Number

เอ...ไม่รู้ว่า คุณValkyrie Zero Numberอายุเท่าไหร่แล้ว แต่เบื้องต้นแนะนำให้ศึกษาพระคัมภีร์
เยอะ ๆ ทำจิตใจให้สงบ หมั่นแก้บาปรับศีล อยู่ในพระธรรมคำสั่งสอนของพระ มีจิตใจที่มั่นคงใน
พระและประพฤษติปฎิบัติตนเองในการดำรงชีวิต ตามแนวทางของคริสตชนที่ดี และอยู่ในน้ำพระทัย
ของพระองค์ตลอดเวลา...
:s015:

จันทร์ มี.ค. 12, 2012 9:24 pm

peopletribune เขียน:
Valkyrie Zero Number เขียน:ขอถามอีกครั้งได้ไหม.....

สวัสดีครับคุณValkyrie Zero Number

เอ...ไม่รู้ว่า คุณValkyrie Zero Numberอายุเท่าไหร่แล้ว แต่เบื้องต้นแนะนำให้ศึกษาพระคัมภีร์
เยอะ ๆ ทำจิตใจให้สงบ หมั่นแก้บาปรับศีล อยู่ในพระธรรมคำสั่งสอนของพระ มีจิตใจที่มั่นคงใน
พระและประพฤษติปฎิบัติตนเองในการดำรงชีวิต ตามแนวทางของคริสตชนที่ดี และอยู่ในน้ำพระทัย
ของพระองค์ตลอดเวลา...
:s015:
อายุเท่าไหร่ช่างหัวมันสิ เอาเป็นว่า แค่คิดอยากกระทืบมันเนี่ยผิดด้วยรึ ปีศาจพวกนั้นเป็นศัตรูของพวกเราไม่ใช่รึไงกัน

พูดมันง่ายนะ..... แต่เอาเถอะ เรามันอ่อนแอเกินไป
HOLY DANCE

พุธ เม.ย. 04, 2012 9:59 pm

การที่เราไม่ยอมทำตามเสียงเรียกของมัน ไม่ยอมทำบาปตามที่มันบอกให้เราทำ มันก็เป็นการฉีกหน้าปีศาจ เป็นการกระทำให้มันได้รับความอับอาย ทำให้พวกมันโกรธ ทำให้พวกมันถูกเตะจากเราอยู่แล้วนี่ครับ หรือไม่จริงจ้ะ?...ว่าแต่ คุณอายุเท่าไหร่ 555 :s013:
เมจิ

พฤหัสฯ. เม.ย. 05, 2012 8:29 am

::040:: ::040:: ::040:: ::040::

พฤหัสฯ. เม.ย. 05, 2012 2:25 pm

HOLY DANCE เขียน:การที่เราไม่ยอมทำตามเสียงเรียกของมัน ไม่ยอมทำบาปตามที่มันบอกให้เราทำ มันก็เป็นการฉีกหน้าปีศาจ เป็นการกระทำให้มันได้รับความอับอาย ทำให้พวกมันโกรธ ทำให้พวกมันถูกเตะจากเราอยู่แล้วนี่ครับ หรือไม่จริงจ้ะ?...ว่าแต่ คุณอายุเท่าไหร่ 555 :s013:
งั้นขอถามเพิ่มเติมอีกนิด แล้วจะแยกยังไง ว่าตอนไหนที่เราจะทำอะไร มันบอกให้ทำ หรือว่า เราทำด้วยเจตนารมณ์ของตัวเอง

(อันที่จริงก็อยากคิดว่าที่ทำอะไรต่าง ๆ ทุกวันนี้มันเป็นที่เจตนารมณ์ของตัวเอง แต่ก็อดคิดไม่ได้ว่าโดนมันเชิดอยู่ไม่รู้ตัวรึเปล่า)
In the name of father

เสาร์ เม.ย. 07, 2012 5:34 pm

Valkyrie Zero Number เขียน:
HOLY DANCE เขียน:การที่เราไม่ยอมทำตามเสียงเรียกของมัน ไม่ยอมทำบาปตามที่มันบอกให้เราทำ มันก็เป็นการฉีกหน้าปีศาจ เป็นการกระทำให้มันได้รับความอับอาย ทำให้พวกมันโกรธ ทำให้พวกมันถูกเตะจากเราอยู่แล้วนี่ครับ หรือไม่จริงจ้ะ?...ว่าแต่ คุณอายุเท่าไหร่ 555 :s013:
งั้นขอถามเพิ่มเติมอีกนิด แล้วจะแยกยังไง ว่าตอนไหนที่เราจะทำอะไร มันบอกให้ทำ หรือว่า เราทำด้วยเจตนารมณ์ของตัวเอง

(อันที่จริงก็อยากคิดว่าที่ทำอะไรต่าง ๆ ทุกวันนี้มันเป็นที่เจตนารมณ์ของตัวเอง แต่ก็อดคิดไม่ได้ว่าโดนมันเชิดอยู่ไม่รู้ตัวรึเปล่า)
ถ้าเราไม่แน่ใจเวลาทำสิ่งที่ก้ำกึ่ง สวดไว้ก่อนทำจะดีสุดครับ

ไม่ต้องถึงกับคุกเข่าภาวนาก็ได้นะครับ เอาแค่หลับตา มือทาบหน้าอก

"สิ่งที่ข้าจะกระทำ ข้ากระทำในนามของพระองค์ ขอทรงพิพากษาข้าหาการนี้ได้ดูหมิ่นนามของพระองค์ และขอพระคริสต์ทรงช่วยข้าให้เป็นที่พอพระทัยของพระองค์ อาเมน"

อย่างน้อยเราก็บริสุทธิ์ใจครับ และถ้าตั้งใจจะกระทำในนามของพระเจ้าแล้ว ก็ถือได้ว่าเราไม่ได้เพราะถูกปีศาจล่อลวง(ถ้าการกระทำมันจะผิดมหันต์ พระองค์ก็จะช่วยให้มันไม่เกิดขึ้นได้)
ตอบกลับโพส