การล้างโดยพระจิตเจ้ามีผลกับการรับศีลหรือไม่?

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
sadman

ศุกร์ มี.ค. 23, 2012 3:20 pm

เคยได้ยินคุณพ่อท่านหนึ่งพูดมาครับเรื่องนี้ ท่านบอกประมาณว่า "เมื่อเราเชื่อในพระเยซูเจ้าแล้ว เราก็จะได้รับการล้างโดยพระจิตเจ้าในทันที" ผมเลยสงสัยว่าหากเราได้รับการล้างจากพระจิตแล้วเราสามารถเข้ารับศีลมหาสนิทได้เหมือนกับการกับคนที่ได้รับศีลล้างบาป(ซึ่งเป็นพิธีกรรม)ที่คุณพ่อล้างให้หรือเปล่าครับ ถ้าในกรณีที่คนนั้นเป็นคนที่แก่มากและก็ป่วยด้วย แต่มีความเชื่อในพระเยซูเจ้าจะได้รับการล้างโดยปริยายจากพระจิตไหมครับ?

ขอบคุณครับ
peopletribune

เสาร์ มี.ค. 24, 2012 9:59 am

sadman เขียน:เคยได้ยินคุณพ่อท่านหนึ่งพูดมาครับเรื่องนี้ ท่านบอกประมาณว่า "เมื่อเราเชื่อในพระเยซูเจ้าแล้ว เราก็จะได้รับการล้างโดยพระจิตเจ้าในทันที" ผมเลยสงสัยว่าหากเราได้รับการล้างจากพระจิตแล้วเราสามารถเข้ารับศีลมหาสนิทได้เหมือนกับการกับคนที่ได้รับศีลล้างบาป(ซึ่งเป็นพิธีกรรม)ที่คุณพ่อล้างให้หรือเปล่าครับ ถ้าในกรณีที่คนนั้นเป็นคนที่แก่มากและก็ป่วยด้วย แต่มีความเชื่อในพระเยซูเจ้าจะได้รับการล้างโดยปริยายจากพระจิตไหมครับ?

ขอบคุณครับ
สวัสดีครับ คุณ Sadman

คำกล่าว : "เมื่อเราเชื่อในพระเยซูเจ้าแล้ว เราก็จะได้รับการล้างโดยพระจิตเจ้าในทันที"
ที่คุณพ่อท่านว่า ถูกต้องแล้วครับ เพราะศาสนเราเชื่อมั่นในพระตรีเอกนุภาพ คือ พระบิดา
พระบุตร และพระจิต

คำถามมีอยู่ว่าใครหล่ะจะสามารถมีความเชื่อมั่นในตนเองอย่าง 100% ว่าเราได้รับพระเยซูเจ้า
แล้ว การรับพระเยซูไม่ใช่แต่เพียงเอ่ยด้วยปาก เราต้องใช้ชีวิตทั้งชีวิตดำเนินชีวิตตาม
พระหรรษทาน ต้องแบกกางเขนแสนหนักตามเส้นทางของพระองค์ การมอบความรัก และการ
ให้อภัยผู้อื่น...ซึ่งในการดำเนินชีวิตประจำวัน คงยากที่จะมีมนุษย์คนใดสามารถที่จะปฏิบัติได้
แม่แต่บาทหลวงเอง ทางคาทอลิกเราจึงมีนักบวชอีกประเภทเรียก ชีลับ ซึ่งตามชุดความคิดนี้
ชีลับ จะเข้าถึงแนวทางการดำเนินชีวิตที่บริสุทธิ์ปราศจากมลทิน และทุ่มเทชีวิตในการสวด
ภาวนา และถวายกิจกรรมต่าง ๆ เพื่อ พระ และศาสนจักร

ด้วยเหตุนี้ศาสนาจึงมี ศาสนกุศโลบายผ่านการแก้บาป เพื่อให้คริสตชนทบทวนการกระทำและ
เป็นทุกข์ถึงบาป และสำนึกในบาปที่ตนเองทำไป และตั้งปณิธานว่าจะไม่ประพฤติ ปฏิบัติในบาป
ที่ผ่านมาอีก...คนต่างศาสนิก มักจะสอบถามคริสตชนเสมอ เรื่อง การแก้บาปว่า...คนคริสต์
(คาทอลิก) ทำบาปแล้วสามารถแก้บาปให้หลุดได้ เหมือนแก้กรรมเลยหรืออย่างนี้ถ้าคนคาทอลิก
อธิบายไม่ดี จะทำให้ศาสนาผิดเพี้ยน และทำให้คนต่างศาสนนิกเข้าใจศาสนาเราอย่างผิด ๆ

ทางพุทธมีคำ ๆ นึงเรียกว่า "การอวดอุตริมนุสธรรม" :
คือ การอวดอ้างตัวว่าวิเศษ เหนือมนุษย์ธรรมดา หรือ อวดว่าตนบรรลุธรรมชั้นสูง อย่างนี้เค้า
เรียก "การอวดอุตริมนุสธรรม"

ทางคาทอลิกเราถึงมีบัญญัติ 10 ประการ ในข้อ 3 อย่าออกนามพระเจ้าโดยไม่สมเหตุ

ศาสนาเป็นเรื่องของความเชื่อ และต้องศึกษาเชิงเหตุ เชิงผล และต้องเข้าให้ถึงความลุ่มลึก
สุขุมคัมภีรภาพ ซึ่งมิฉะนั้นการศึกษาศาสนา จะเป็นเส้นบาง ๆ ที่นำพาท่านไปสู่ความอหังกา
ทางพุทธเรียก มีอัตตา (หรือมีตัวตน) ท่านพุทธทาสภิขุ ท่านเทศน์ไว้ดีมาก ว่าหากเปรียบ
พระเยซูตามหลักพุทธ การตรึงการเขนของพระเยซู กางเขน คือ ตัว I (ฉัน หรือ ตัวตน)
เมื่อพระองค์ทรงยอมพลีกายไถ่บาปมนุษย์โดยการตรึงกางเขน ซึ่งมีขีดกลางที่ตัว I (คือ
การไม่มีตัวตน หรือ อนัตตา ซึ่งคือหลักธรรมสูงสุดของศาสนาพุทธ อนิจัง ทุกขัง อนัตตา)

:s021:
โดย : ฟรังซิสโกณัฐวุฒิ เดินทางทุกที่ ที่มีพระองค์
ภาพประจำตัวสมาชิก
Zion
~@
ติดต่อ:

เสาร์ มี.ค. 24, 2012 6:39 pm

sadman เขียน:เคยได้ยินคุณพ่อท่านหนึ่งพูดมาครับเรื่องนี้ ท่านบอกประมาณว่า "เมื่อเราเชื่อในพระเยซูเจ้าแล้ว เราก็จะได้รับการล้างโดยพระจิตเจ้าในทันที" ผมเลยสงสัยว่าหากเราได้รับการล้างจากพระจิตแล้วเราสามารถเข้ารับศีลมหาสนิทได้เหมือนกับการกับคนที่ได้รับศีลล้างบาป(ซึ่งเป็นพิธีกรรม)ที่คุณพ่อล้างให้หรือเปล่าครับ ถ้าในกรณีที่คนนั้นเป็นคนที่แก่มากและก็ป่วยด้วย แต่มีความเชื่อในพระเยซูเจ้าจะได้รับการล้างโดยปริยายจากพระจิตไหมครับ?

ขอบคุณครับ
ก่อนที่จะตอบคำถามของน้อง
ขอเล่า เหตุการณ์ของคุณพ่อปิโอ ผู้เป็นนักบุญหน่อยนะครับ

รูปภาพ

ในประวัติของคุณพ่อ คุณพ่อได้มอบศีลมหาสนิทกับพี่น้องโปรเตสเตนต์ด้วย

แต่ทั้งนี้เราต้องคิดถึง บริบทที่ว่า "คุณพ่อได้รับของประทาน(Charisma)จากพระเจ้า
เป็นต้น รอยแผลศักดิ์สิทธิ์ และ การหยั่งรู้บาปของผู้มาสารภาพบาป"

นั่นย่อมแปลว่า คุณพ่อหยั่งรู้จิตใจว่า มนุษย์คนใดเหมาะสมที่รับศีลมหาสนิท
นี่เป็นเรื่องของธรรมล้ำลึก (Mystery) ของพระศาสนจักรที่เกินความเข้าใจสามัญของมนุษย์
(Hidden Church)

กลับมาที่คำถามของน้องนั้น เป็นคำถามที่ถามต่อ
พระศาสนจักรที่ปรากฎ/ (Standing Church)
ซึ่งยอมรับ ศีลล้างบาปอย่างเป็นทางการโดยศาสนบริกร/บาทหลวง เท่านั้นครับ

ในกรณีที่ผู้ต่างความเชื่อ(รวมถึงกรณีที่ชรา/เจ็บป่วยที่น้องถามในปลีกย่อยด้วย)
มีความปรารถนาอยากใกล้ชิดพระเจ้า ผ่านทางศีลมหาสนิท

ก็เป็นความจำเป็นอย่างยิ่ง
ที่ศาสนบริกร จะต้องโปรดศีลล้างบาปที่พระศาสนจักรรับรอง

อันเป็น1ใน 7ท่อธารศีลศักดิ์สิทธิ์ ของพระศาสนจักร ก่อนประทานศีลมหาสนิทให้ ครับ :s002:
เมจิ

พุธ มี.ค. 28, 2012 3:50 pm

สรุปคือต้องล้างปาบก่อนใช่ไหมค่ะ :s015: เมจิเห็นคนฯหนึ่งเค้ายังไม่ได้เป็นคริสต์เเต่เค้าไม่รู้ว่าสงวนให้เเต่คาทอลิกดันไปรับสะงั้นไอเราก็ห้ามไม่ทันอีกอยากรู้ว่ามันผิดรึปล่าวค่ะ. ส่วนเมจิก็จะได้ล้างบาปเเล้วเเหละค่ะเวลาไปโบสถ์พอถึงช่วงที่เดินไปเค้าเเถวรับศีลเมจิจะคอยสวดภาวานาว่า พระเยซูลูกรอวันที่จะเป็นหนึ่งเดียวกับพระองค์ตามเเบบฉบับ นักบุญ อีเมลด้า :s015: พออายุ15ก็จะไปเป็นชีลับคณะกาสลิสคาปูชิน ::022:: ความฝันอันสูงสุดฯฯฯฯฯฯฯ ::055:: ส่วนเเม่เเม่บอกว่าถ้าจะไปเป็นซิสเตอร์จะไม่ให้สมบัติสักชิ้น เมจิบอกว่า หนูไม่เอาหรอกสมบัต หนูเเค่อยากติดตามพระองค์ไป :s015: ครั้งหนึ่งอาจเจอพระวาจาพระองค์ตรัสว่า จงตามเรามาเถิด. คำนั้นพออ่านเเล้วรู้สึกถึงกระเเสเรียกเลยค่มมันเป็นความหมายที่พิเศสมากค่ะ :s015: ออกสรุปคำถามบ่นซะยาวเลยเรา :s023: คนที่ยังไม่เป็นคริสตเเต่ดันไปรับศีลโดยไม่รู้จะเป็นความผิดไหมค่ะ :s015:
sadman

ศุกร์ มี.ค. 30, 2012 7:36 pm

คุณเมจินี่ตั้งใจจริงแน่วแน่มากๆเลยครับ สำหรับผมเรื่องการเป็นนักบวชคิดว่าอยากทำหน้าที่ทางโลกที่พระกำหนดมาให้ดีซะก่อน ขอพระอวยพรครับ
เมจิ

ศุกร์ มี.ค. 30, 2012 8:19 pm

sadman เขียน:คุณเมจินี่ตั้งใจจริงแน่วแน่มากๆเลยครับ สำหรับผมเรื่องการเป็นนักบวชคิดว่าอยากทำหน้าที่ทางโลกที่พระกำหนดมาให้ดีซะก่อน ขอพระอวยพรครับ
. เรื่องนั้นเเน่นอนอยู่เเล้วค่ะ :s024: ตั้งใจอย่างเเน่วเเน่เเท้จริงไม่ขอเปลื่ยนใจ ตอนนี้หน้าที่ฯตองทำให้ดีที่สุดคือเรียนค่ะ :s015: จากนั้นก็ทำตามฝัน ซิสเตอร์ฯฯฯฯฯ ::055:: ตอนนี้รอเเทบไม่ไหวค่ะ อยากเป็นซิสเตอร์เร็วฯ มีความฝันอีกอย่างคือ พอเป็นซิสเตอร์เเล้วก็ไปประกาศความรักของพระเยซูบนเขา บนดอย :s015: เเละอยากเป็นนักบุญด้วย :s015: ความฝันฯ :s021: ที่อยากไปอยู่บนเขาบนดอยก็เพราะเปิดเพลงหนึ่งชื่อบนหนทางเเห่งรักค่ะ :s015: มีซิสเตอร์1คน คุณพ่อ1คนถึงจะน้อยเเต่อบอุ่นมากค่ะ :s015: :s002: :s002: พระเยซูเจ้าค่าลูกรักพระองค์อย่างสุดใจ :s002: :s002:
s.gabriel

อังคาร เม.ย. 03, 2012 10:01 pm

ขอให้ความฝันและความมุ่งมั่นของน้องเมจิเป็นจริงครับ
เมจิ

พุธ เม.ย. 04, 2012 7:59 am

s.gabriel เขียน:ขอให้ความฝันและความมุ่งมั่นของน้องเมจิเป็นจริงครับ
. ขอบคุณค่ะเมจิจะเป็นซิสเตอร์ให้ได้ค่ะ ::003::
rosa-lee

พุธ เม.ย. 04, 2012 11:01 am

ขอพระอวยพรน้องเมจิมากๆค่ะ และยืนหยัดมั่นคงต่อพระองค์เสมอ... :s007:
เมจิ

พุธ เม.ย. 04, 2012 6:00 pm

rosa-lee เขียน:ขอพระอวยพรน้องเมจิมากๆค่ะ และยืนหยัดมั่นคงต่อพระองค์เสมอ... :s007:
ขอพระอวยพรพี่โรซาลี่เเละครอบครัวเช่นกันนะค่ะ :s015:
Immanuel (MichaelPaul)
~@

พุธ เม.ย. 11, 2012 9:34 am

"คนที่ไม่ได้เป็๋นคริสต์ ออกไปรับศีลมหาสนิทผิดไหม"
ถ้ามองในมุมของชาวคาทอลิก เราก็ชัดเจนว่า "ผิด" ครับ
แต่!!!! ถ้าคนที่ออกไปรับไม่ได้รู้ หรือไม่ได้ตั้งใจจะทุราจาร ก็ไม่ผิด (ตรงนี้เราไม่รู้ได้ว่าเขาไม่รู้จริงหรือไม่)
พระเจ้าอาจจะมีแผนการสำหรับเขาเพราะผมเองนั้น ก่อนจะมาเป็นคริสต์ ผมไปโบสถ์พระมหาไถ่ ตอนนั้นเป็นภาคภาษาอังกฤษ ผมก็ออกไปรับศีลมหาสนิทโดยไม่รู้เหมือนกัน - -"
ตอบกลับโพส