ขอความเห็นครับ

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
n-n@คนบ้าคลั่ง_ศาสนภัณฑ์@n-n

อังคาร เม.ย. 03, 2012 12:09 pm

ระหว่างแสวงบุญที่ยุโรปกับ อิสราเอลไปที่ไหนดีกว่ากันครับขอคำแนะนำครับ อยากไปสัก 1 เดือน มีงบทั้งหมด ไม่เกิน 2.5 แสนอ่ะครับ(รวมค่าที่พัก+กิน+ไกด์+เที่ยว) ใครพอแนะนำได้บ้างอ่ะครับ
peopletribune

อังคาร เม.ย. 03, 2012 12:51 pm

n-n@คนบ้าคลั่ง_ศาสนภัณฑ์@n-n เขียน:ระหว่างแสวงบุญที่ยุโรปกับ อิสราเอลไปที่ไหนดีกว่ากันครับขอคำแนะนำครับ อยากไปสัก 1 เดือน มีงบทั้งหมด ไม่เกิน 2.5 แสนอ่ะครับ(รวมค่าที่พัก+กิน+ไกด์+เที่ยว) ใครพอแนะนำได้บ้างอ่ะครับ
สวัสดีครับคุณ@คนบ้าคลั่ง_ศาสนภัณฑ์@

รูปภาพ

คำถามนี้เป็นลางเนื้อชอบรางยา ครับ อิสราเอลเหมือน สุโขทัย ถ้าไม่มีอิสราเอล ก็ไม่มีคริสต์
รวมถึงอีกหลายศาสนาด้วย...เช่นเดียวกับ หากไม่มีสุโขทัย ก็ไม่มีอยุธยา ธนบุรี รัตนโกสินทร์

ยุโรป เปรียมเสมือน อยุธยา-รัตนโกสินทร์ เพราะไม่ได้เป็นต้นกำเนิดของศาสนา แต่เป็นสถาน
ที่ ๆ ศาสนาเจริญรุ่งเรืองที่สุด และเป็นศูนย์กลางทางศาสนา เช่น นครรัฐวาติกัน

เปรียบได้กับศาสนาพุทธ หากต้องการไปในสถานที่กำเนิดของศาสนาต้องไปสังเวชนียสถาน
4 ตำบล คือ ลุมพินีวัน(สถานที่ประสูติ),พุทธคยา(สถานที่ตรัสรู้),สารนาถ(สถานที่แสดง
ปฐมเทศนา) และกุสินารา(สถานที่ ๆ ตถาคตเสด็จปรินิพพาน) แต่สถานที่รุ่งเรืองที่สุดของ
พุทธศาสนากลับไม่ใช่อินเดีย กลับเป็น พม่า,ลาว และไทย หรือศรีลังกา ประเทศเรารับพุทธ
ศาสนามาสมัยพระเจ้าอู่ทอง ก่อตั้งกรุงศรีอยุธยา เชิญพระมาจากลังกาฯ เรียกลังกาวงศ์ ต่่อมา
ศาสนาพุทธแทบเสื่อมสลายไปจากศรีลังกา เจ้านายลังกาฯ ต้องเชิญพระจากไทยไปเผยแพร่
ศาสนา ยังอยู่จนถึงทุกวันนี้เรียก "สยามวงศ์"

รูปภาพ
เช่น สมัยพระเยซูถูกจับตรึงกางเขน เราจะเห็นทหารใส่หมวกเหมือนไม้กวาดอยู่บนหัว นั่นแหละ
เป็นทหารโรมัน(แสดงว่าตอนนั้นโรมันยังไม่ได้นับถือคริสต์) จนศาสนาคริสต์มารุ่งเรืองในสมัย
จักรวรรดิไบแซนไทน์ ที่มีเมืองหลวง ชื่อ กรุงคอนสแตนติโนเปิล แต่แปลกที่ตอนหลังกรุง
กรุงคอนสแตนติโนเปิล กลับเป็นความรุ่งเรือง ของศาสนาอิสลาม และเปลี่ยนชื่อเป็นอิสตันบูล
เมืองใหญ่ที่สุดของประเทศตุรกีในปัจจุบัน...

เหล่านี้ล้วนแล้วต้องอ่านประวัติศาสตร์ และอ่านประวัติศาสนาอื่น ประกอบทั้งสิ้น มิเช่นนั้น
สิ่งที่จะเกิดขึ้น คือ เดินทางไปทั่วโลก มีรูปมากมาย แต่ขาดภูมิปัญญา จับต้นชนปลายไม่ถูก
เอาราชวงศ์ชิง(จีน) ปนราชวงศ์หลี(ฌวน)..หรือจับแพะ ชนแกะ เลือดสาดไปหมดครับ

อย่างที่เรียน...การเดินทางเป็นแบบรางเนื้อ ชอบรางยา ทุกที่มีจุดเด่นและประวัิติศาสตร์
รวมถึงศิลปวัฒนธรรม รวมถึงประเพณี วิถีชีวิต และการปกครองที่ต่างกัน สำคัญว่าเดินทาง
อย่างไร....ที่หัวใจ จะมอบไว้แด่พระองค์ นั้นคือสิ่งที่สำคัญ จะทำให้เราเดินทาง
ตามเส้นทางพระหรรษทาน ซึ่งก็คือเส้นทางสู่ กัลวาลิโอ นั่นเอง....

:s024:
โดย : ฟรังซิสโก ณัฐวุฒิ เดินทางทุกที่ ที่มีพระองค์
แก้ไขล่าสุดโดย peopletribune เมื่อ พุธ เม.ย. 04, 2012 12:39 am, แก้ไขไปแล้ว 4 ครั้ง.
เมจิ

อังคาร เม.ย. 03, 2012 12:54 pm

อยากไปกัลวาลิโอบ้างจัง :s008:
ภาพประจำตัวสมาชิก
Cherval

อังคาร เม.ย. 03, 2012 12:58 pm

n-n@คนบ้าคลั่ง_ศาสนภัณฑ์@n-n เขียน:ระหว่างแสวงบุญที่ยุโรปกับ อิสราเอลไปที่ไหนดีกว่ากันครับขอคำแนะนำครับ อยากไปสัก 1 เดือน มีงบทั้งหมด ไม่เกิน 2.5 แสนอ่ะครับ(รวมค่าที่พัก+กิน+ไกด์+เที่ยว) ใครพอแนะนำได้บ้างอ่ะครับ
ถ้าไปยุโรป แนะนำทำ วีซ่าเชงเก้น
วีซ่าเดียวไปได้เกือบทั่วยุโรปตามลิสต์
สมมุติอยู่ฝรั่งเศสอยากไปสเปนก้ไปได้
และยังสามารถเดินทางเข้าประเทศอื่นๆ
ตามลิสท์ข้างล่างนี้ได้ทุกประเทศ

ประเทศเบลเยียม
ประเทศฝรั่งเศส
ประเทศอิตาลี
ประเทศลักเซมเบิร์ก
ประเทศเนเธอร์แลนด์
ประเทศเดนมาร์ก
ประเทศกรีซ
ประเทศโปรตุเกส
ประเทศสเปน
ประเทศเยอรมนี
ประเทศออสเตรีย
ประเทศฟินแลนด์
ประเทศสวิตเซอร์แลนด์
ประเทศสวีเดน
ประเทศนอร์เวย์
ประเทศไอซ์แลนด์
ประเทศมอลตา
สาธารณรัฐเช็ก
ประเทศเอสโตเนีย
ประเทศฮังการี
ประเทศโปแลนด์
ประเทศสโลวาเกีย
ประเทศสโลวีเนีย
ประเทศลัตเวีย
ประเทศลิทัวเนีย
ประเทศโมนาโก
(และมีแนวโน้มว่าจะเพิ่มขึ้นในอนาคต)

การขอวีซ่าเชงเก้นนั้น ให้ขอวีซ่าจากสถานทูตของประเทศที่จะไปพักอยู่นานที่สุด เช่น มีแผนการว่า จะไปเยอรมัน 5 วัน เบลเยี่ยม 4 วัน เนเธอร์แลนด์ 7 วัน ... ในกรณีนี้ต้องไปขอจากสถานทูตเนเธอร์แลนด์ หรือถ้าจะอยู่แต่ละประเทศนานเท่ากัน ก็ให้ขอวีซ่าจากสถานทูตที่จะเดินทางถึงประเทศนั้นเป็นที่แรก

รายละเอียดเพิ่มเติม >http://www.schengenvisa.cc/ <

----------------------------------------------------

ถ้าจะไปอิสราเอล ก้ไปได้แค่นั้น หากอยากไปโซนอื่นๆต่อ ต้องขอวีซ่าประเทศอื่นอีก

แต่ว่าถ้าไปยุโรป จะได้ไปหลายประเทศโดยใช้แค่วีซ่าเดียว และเสียค่ารถไฟ
นิดหน่อย ยุโรปขึ้นชื่อเรื่องรถไฟมาก) และถ้าไปยุโรป จะได้ไปแสวงบุญ
หลายประเทศเหมือนกันครับ ที่แม่พระประจักษ์มา แต่มันค่อนข้างแพงหน่อยครับ

อังคาร เม.ย. 03, 2012 1:07 pm

Cherval เขียน: ถ้าไปยุโรป แนะนำทำ วีซ่าเชงเก้น
วีซ่าเดียวไปได้เกือบทั่วยุโรปตามลิสต์
สมมุติอยู่ฝรั่งเศสอยากไปสเปนก้ไปได้
และยังสามารถเดินทางเข้าประเทศอื่นๆ
ตามลิสท์ข้างล่างนี้ได้ทุกประเทศ
รูปภาพ
ไปยุโรป ต้องขอวีซ่าเชงเก้น อยู่แล้วครับ กลุ่มประเทศเชงเก้น เป็นการรวมตัวกันแบบ
อาเซียนไม่ว่าเดินทางไปประเทศไหน ต้องขอวีซ่า เชงเก้น อยู่แล้ว ไม่มีวีซ่าแยก...ครับ

คือ ขอครั้งเดียวเที่ยวได้30 ประเทศรวมทั้งประเทศในสหภาพยุโรป อีก 2-3 ประเทศ
นอร์เวย์ และสวิตฯ และไอซ์แลนด์ แต่ไม่รวม UK หรือ สหราชอาณาจักร(อังกฤษ)

ต่อไปอาเซียนเปิด ประชาคมใน 2015 บ้านเรา 10 ประเทศก็จะใช้ระบบนี้ครับ

http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%84% ... 1%E0%B8%99
แก้ไขล่าสุดโดย peopletribune เมื่อ อังคาร เม.ย. 03, 2012 1:08 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
เมจิ

อังคาร เม.ย. 03, 2012 1:08 pm

Cherval เขียน:
ถ้าไปยุโรป แนะนำทำ วีซ่าเชงเก้น

ประเทศเบลเยียม
ประเทศฝรั่งเศส
ประเทศอิตาลี
ประเทศลักเซมเบิร์ก
ประเทศเนเธอร์แลนด์
ประเทศเดนมาร์ก
ประเทศกรีซ
ประเทศโปรตุเกส
ประเทศสเปน
ประเทศเยอรมนี
ประเทศออสเตรีย
ประเทศฟินแลนด์
ประเทศสวิตเซอร์แลนด์
ประเทศสวีเดน
ประเทศนอร์เวย์
ประเทศไอซ์แลนด์
ประเทศมอลตา
สาธารณรัฐเช็ก
ประเทศเอสโตเนีย
ประเทศฮังการี
ประเทศโปแลนด์
ประเทศสโลวาเกีย
ประเทศสโลวีเนีย
ประเทศลัตเวีย
ประเทศลิทัวเนีย
ประเทศโมนาโก
(และมีแนวโน้มว่าจะเพิ่มขึ้นในอนาคต)

การขอวีซ่าเชงเก้นนั้น ให้ขอวีซ่าจากสถานทูตของประเทศที่จะไปพักอยู่นานที่สุด เช่น มีแผนการว่า จะไปเยอรมัน 5 วัน เบลเยี่ยม 4 วัน เนเธอร์แลนด์ 7 วัน ... ในกรณีนี้ต้องไปขอจากสถานทูตเนเธอร์แลนด์ หรือถ้าจะอยู่แต่ละประเทศนานเท่ากัน ก็ให้ขอวีซ่าจากสถานทูตที่จะเดินทางถึงประเทศนั้นเป็นที่แรก

รายละเอียดเพิ่มเติม >http://www.schengenvisa.cc/ <

----------------------------------------------------

ถ้าจะไปอิสราเอล ก้ไปได้แค่นั้น หากอยากไปโซนอื่นๆต่อ ต้องขอวีซ่าประเทศอื่นอีก

แต่ว่าถ้าไปยุโรป จะได้ไปหลายประเทศโดยใช้แค่วีซ่าเดียว และเสียค่ารถไฟ
นิดหน่อย ยุโรปขึ้นชื่อเรื่องรถไฟมาก) และถ้าไปยุโรป จะได้ไปแสวงบุญ
หลายประเทศเหมือนกันครับ ที่แม่พระประจักษ์มา แต่มันค่อนข้างแพงหน่อยครับ
อ้าวเหมือวีซ่าเมจิเลยพึ่งไปทำมาคุ้มหน่อยไปได้หลายประเทศ :s021: เเต่ตังไม่อำนวยสักเท่าไหร เเละอยากถามว่ามีทัวร์ไหนที่พาไปเเสวงบุญที่อิสาราเอลเหมือคุณบ้าคลั้งพระศาสตสณภันฑ์บ้างง่าค่าเอาเเบบไม่เกิน3เเสนนะรวมทุกอย่างอ่าค่ะ ::017::
†ลูกแกะพระเจ้า...

อังคาร เม.ย. 03, 2012 8:08 pm

peopletribune เขียน:อิสตันบูล เมืองหลวงของตุรกีในปัจจุบัน...
โดย : ฟรังซิสโก ณัฐวุฒิ เดินทางทุกที่ ที่มีพระองค์
อิสตันบูล ไม่ใช่เมืองหลวงของตุรกี นะครับ เมืองหลวงของตุรกีคือ อังการา
ส่วนอิสตันบูลเป็นเมืองใหญ่ที่สุดในตุรกี

พุธ เม.ย. 04, 2012 12:38 am

†ลูกแกะพระเจ้า... เขียน:
peopletribune เขียน:อิสตันบูล เมืองหลวงของตุรกีในปัจจุบัน...
อิสตันบูล ไม่ใช่เมืองหลวงของตุรกี นะครับ เมืองหลวงของตุรกีคือ อังการา
ส่วนอิสตันบูลเป็นเมืองใหญ่ที่สุดในตุรกี
ขออภัยท่านผู้อ่านด้วยครับ ผมจำผิด...และขออนุญาตกลับไปแก้ไขกระทู้เพื่อความถูกต้อง
ด้วยครับ

ขอบคุณ คุณ†ลูกแกะพระเจ้า...ด้วยครับที่กรุณาแจ้งให้ทราบ :s007:
nuttawatone

พฤหัสฯ. เม.ย. 26, 2012 11:25 am

:s015:
ภาพประจำตัวสมาชิก
COLUMBUS

เสาร์ เม.ย. 28, 2012 9:29 am

ผมแนะนำให้ไปอิสราเอลนะครับเกิดมาเป็นลูกพระเจ้าแล้วหากมีโอกาสควรไปนมัสการสถานที่ศักดิ์สิทธิ์บนแผ่นดินแห่งพันธะสัญญาสักครั้งก็คงจะดีมากๆ :s007:
ตอบกลับโพส