สวัสดีครับ ผมสมาชิคใหม่ มีเรื่องอยากแบ่งปันครับผม

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
Angel

พุธ พ.ค. 02, 2012 2:07 am

ผมชื่อ เจ็ท นะครับ เป็น คริสตังยืน

อยากแบ่งปันไว้ สำหรับคนที่ กำลังจะเป็น คริสต์ชนรุ่นใหม่นะครับ

เรื่องของเรื่องมีอยู่ว่า ผมได้รับศีลล้างบาป จากวัดแม่พระกุหลาบทิพย์ เมื่อ 3 ปีก่อน ซึ่งในตอนนั้น ความรัก และ ศรัทธาในตัว พระผู้เป็นเจ้าของผมมีอยู่มาก จนกระทั่งวันนึง คงเป้นเพราะ พระเป็นเจ้าต้องการลองใจผม เลยทำให้สิ่งที่ผมปรารถนา ไม่ประสบความสำเร็จ ผมจึง ทิ้งพระเป็นเจ้านับตั้งแต่นั้น ....

จากนั้นเหตุการ์ณ ก้เปลี่ยนไป ผมไม่ไปวัด ไม่รักพระเจ้าเหมือนเช่นเคย จนกระทั่งวันนึง พี่ของผมที่รู้จักกัน เค้าเป็นร่างทรง เค้าเห็นผมอยากลอง อยากรู้อยากเห็นเรื่องพวกนี้ เค้าเลยสอน วิชา คาถา อาคมต่างๆให้ผม ตัวผมในตอนนั้นซึ่งผมไม่รู้ตัวเลยว่า กำลังตกเป็นเครื่องมือของ " ปิศาจ " เลยตกลงยอมรับ วิชา อาคม รวมถึง การนับถือสิ่งอื่นซึ่งไม่ใช่พระเป็นเจ้า นั่นคือ พวกเทพขึ้น

หลังจากนั้นไม่นาน พี่ผมที่รู้จักที่สอนพวกวิชาต่างๆให้ผม เค้าได้ ทำการ เปิดร่าง ( ตามความเชื่อของพวกร่างทรงในไทย จะต้องทำการเปิดร่้างก่อน เพื่อให้จิตวิญญาณอืิ่นๆ เค้ามาแทรกสิงอยู่ได้ ) ครั้งแรกที่ผม ได้รับการเปิดร่าง ผมมีความรู้สึกเหมือนกับว่า สติผมกำลังจะหายไป มือไม้ขยับได้เอง น่าเริ่มบูดเบี้ยว แล้วก็มีการพูดภาษาแปลกๆ ออกมาจาก ปากของผมเอง ป.ล. ไม่ใช่การสะกดจิตแน่ครับ เพราะว่า ผมถอดเสื้อ หันหลังให้พี่ผม ซึ่งตอนนั้น พี่ผมโดนสิ่งอื่น เรียกทางการว่า ทรงเจ้าอยู่ ทำให้ผมไม่สามารถที่จะสบตา หรือ เค้าจะสะกดจิตผมได้แน่ๆ

ชีวิตผมก็เริ่มติดอยู่ใน บาปจองหอง ผมเชื่อในตอนนั้นว่า เรามีความสามารถ มีเทพประทับได้ เราเก่ง เราสามารถล่วงรู้เหตุการณ์ล่วงน่า รวมถึง ทำนายว่าใครเกิดวันไรได้อย่างแม่นยำ จากวันเป็นเดือน จากเดือนเป็นปี ผมก็ไม่ได้ติดต่อกับพี่ผม ซึ่งเป็นร่างทรงอีก แล้วด้วยความที่ว่า จะประการใดก้แล้วแต่ ผมได้ไปคลุกคลีอยู่กับ เหล่าร่างทรง หลายๆท่าน ได้เห็นการแสดงอภินิหาร เอาใบมีดโกนเฉือนลิ้น ลิ้นไม่ขาด ต่อน่าต่อตา ลุยไฟ ถือเทียนร้อนๆได้ ซึ่งผมในตอนนั้น มองว่าเป็นอะไรที่แปลก น่าเชื่อมาก น่าสนใจมาก ผมมัวเมาไปกับการชุมนุมของเหล่าปิศาจโดยที่ตัวเองไม่รู้ตัวเลยแม้แต่น้อย

พอผมรู้สึกตัวเองอีกที ช่วงเวลาผ่านไปเกือบ 2 ปีแล้ว ที่ผมได้ทิ้งพระเป็นเจ้า ผมเริ่มฉุกคิดถึงข้อความจริง ต่างๆนานา ว่า การทรงเจ้าโดยส่วนมาก อ้างถึง เทพเจ้าของศาสนาฮินดู อ้างถึงบรรดา ฤาษีต่างๆ แล้วเวลาก่อนเชิญเทพเจ้าประทับทรง ทำไมผมถึงต้องมีอาการเหมือนจะอาเจียน บางคนร้องให้ บางคนเวียนศรีษะ ซึ่งถ้าเป็นเทพจริงๆ ทำไม ถึงต้องทรมาน มนุษย์ละ ผมเลยตัดสินใจ ค้นคว้า เกี่ยวกับหลัก เทววิทยา ในข้อมูลที่ผมได้รับนั้นคือ เทพเจ้าของชาวฮินดู นำเข้าจากชนเผ่าอารยัน ซึ่งยึดคลุมพื้นที่ ไม่มีข้อมูล หรือศาสดา แต่เป้นความเชื่อ ท้องถิ่นที่เรียกกันว่า "ผีประจำเผ่า" ในการเอา เทพตามคติของเผ่านั้น เผ่านี้ มาประสานประยุกต์จนกลืนเป็นเทพองค์เดียวกัน รวมถึง ฮินดู แท้ๆ จะเชื่อในหลัก ปรมาตมัน เป็นหลักสูงสุดในการกลับไปเป็น หนึ่งเดียวกับผู้สร้าง ซึ่ง ฮินดู ได้มองว่า พระพุทธเจ้านั้น เป็นรองจาก เทพเจ้า ของตน แล้วอีกอย่าง หลักของพุทธ คือ การแสวงหาหนทางดับทุกข์ หรือนิพพาน

ผมจึงเริ่มคิดทีละเล็ก ทีละน้อย เกี่ยวกับ หลักของพวกที่อ้างว่า ทรงเทพเจ้านั้น ว่าทำไม ต้องสวดมนต์ไหว้พระ ก่อน ทั้งที่ความเป็นจริง เทพเจ้า ถ้าของฮินดู จริงๆ จะถือว่า เทพสุงกว่า แล้ว ไม่เคยมีประวัติ หรือ บันทึกใดจากชาวฮินดู ว่า เทพเจ้าสามารถประทับทรงคนได้จริงๆ ผมจึงหาข้อมูลต่างๆเกี่ยวกับ วัดฮินดูในไทย จนพบหลายข้อความที่ระบุว่า " เทวสถานนี้ ไม่ต้อนรับคนทรงเจ้า ใครทรงเจ้า จะโดนหิ้วออกไปนอกเทวสถาน " จนค้นถึงต้นตอว่า คนไทย รับเอาความเชื่อเกี่ยวกับการทรงเจ้าเข้าผี มีมานานแล้วก่อนฮินดูจะเข้ามาในประเทศ จนผสานเป็น ลัทธิพุทธ-ฮินดู ไปเลย

สิ่งที่ทำให้ผมกลับใจในวันนี้ เนื่องจากว่า ผมลองมองย้อนไป อดีต 2 ปีัก่อนที่ทิ้งพระเจ้ามา ตัวผมแทบจะไม่ได้รับความสุข ในชีวิตเลย อารมณ์ผมกลายเป็นคนอารมณ์ฉุนเฉียว ขี้โมโห ทนไรไม่ไหวก็ด่า ลืมหลักธรรมที่พระเจ้า บัญญัติไว้ให้คน รักกัน จนสิ้น ผมกลับใจได้ ไม่ทราบด้วยเหตุผลใดก็แล้วแต่ แต่สิ่งนึงที่ผมคอยสอนตัวเองเสมอคือ >> ถ้าปิศาจ มีจริง เพราะผมเคยเผชิญ พระเป้นเจ้า ก้ย่อมมีจริง แล้วทำไม เราถึงไม่เลือกที่จะ รักและขอคืนดี พระองค์ ?? <<

ผมอยากให้ คริสต์ชน ทั้งหลายยึดมั่นในความเชื่อ ในความรักของพระเป็นเจ้า ผมมั่นใจแล้วว่าตอนนี้ คนที่รักผมที่สุด ก็คือพระเป้นเจ้า แม่พระ ของเรา ปัญหาหรืออุปสรรคต่างๆ หาก มันไม่เป้นไปตามที่เราหวัง ขอให้เราคิดเถอะว่า นี่คือการลองใจเรา จากพระเจ้า เราทุกคนเป็นลูกพระ พระเป็นเจ้า รักเรา จึงอยากมอบสิ่งที่ดีที่สุดให้แก่เรา แล้วเราล่ะ จะมอบสิ่งที่ดีที่สุดอันใดให้พระองค์

ป.ล. หากข้อความของผม ได้สามารถช่วยให้ คนที่ศรัทธากำลังสั่นคลอน กลับมา เข้มแข็งเหมือนเดิม จะเป้นสิ่งที่ผมรู้สึกดีมาก อย่างน้อยแค่สิ่งเล็กๆ ที่ผมอยากแบ่งปันในครั้งนี้ อาจทำให้ ผุ้คนมองว่าผม ไร้สาระ ก็ตามแต่ แต่ถ้าหากช่วยให้ เราเหล่าลูกแกะ เชื่อมั่นในพระเป็นเจ้ายิ่งขึ้น ผมก็ยอมครับ
win_comeback

พุธ พ.ค. 02, 2012 3:22 am

ถ้าทางพุทธหรือฮินดูถ้าไหว้ดีดีก็ไม่น่าเป็นไรส่วนเรื่องมนต์ดำเกี่ยวกับการเลี้ยงผีน่าจะไปไกลล่ะริผู้รู้มาช่วยดีกว่า
ถ้าอยากกลับมาหาพระเจ้าจริงก็สวดสายประคำพระเมตตาแล้วก็ไปปรึกษากับคุณพ่อแล้วก็สารภาพบาป สุดท้ายก็ขอให้โชคดีล่ะกันคับ ขอพระจิตเจ้าทรงนำ
Zion
~@
ติดต่อ:

พุธ พ.ค. 02, 2012 6:56 am

ขอบคุณสำหรับคำพยานครับ

ผมถือว่าคุณกล้าหาญมาก
ที่ได้ยอมเปิดเผย บาดแผลบาป ที่พระเจ้าทรงรักษาให้คุณ :s015:

อยู่ในคอกแกะของพระเจ้านะครับ แล้วพระเจ้าจะดูแลคุณ^^
Cherval

พุธ พ.ค. 02, 2012 10:37 am

สุดยอดเรื่องราวการแบ่งปันครับ
rosa-lee

พุธ พ.ค. 02, 2012 10:55 am

ขอบคุณพระเจ้า.... พระเจ้ารักและให้อภัยเสมอ
ขอให้อยู่ในสันติสุขของพระองค์ตลอดไป
ขอพระเจ้าอวยพร ลูกแกะน้อย Angel ของพระองค์เสมอไปค่ะ...
... :s007: ...
Angel

พุธ พ.ค. 02, 2012 2:37 pm

ขอบคุณมากครับ ^^
~@Little lamb@~
Defender of lawS
ติดต่อ:

ศุกร์ พ.ค. 04, 2012 12:19 am

ขอบคุณที่แบ่งปันค่ะ
และขออนุญาตเอาไปแบ่งปันต่อ
Angel

ศุกร์ พ.ค. 04, 2012 2:02 am

ยินดีอย่างยิ่งคราฟ :s015:
Holy

ศุกร์ พ.ค. 04, 2012 4:27 am

สุจิตต์ วงษ์เทศ ศิลปินแห่งชาติสาขาวรรณศิลป์ และนักประวัติศาสตร์ได้อ่านปาฐกถาหัวข้อ "อำนาจ" ของ ผี, พราหมณ์, พุทธ" ในสังคมไทย

ตอบกลับโพส