ผมทำอย่างนี้ขัดต่อน้ำพระทัยของพระเป็นเจ้าหรือเปล่า

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
tony-jim

ศุกร์ พ.ค. 18, 2012 9:52 pm

เรื่องมีอยู่ว่า ภรรยาของผมเธอเป็นคริสเตียน (โปรแตสแตนท์) ความตั้งใจดีของเธอก็คือพยายามประกาศข่าวประเสริฐของพระเป็นเจ้าโดยการแจกใบปลิว เอกสาร สิ่งพิมพ์ เกี่ยวกับเรื่องของพระเป็นเจ้า แก่คนทั่วๆไป ไปที่ไหนทำอะไรเจอคนล่ะแม่แจกดะเลย จนบางครั้งผมเองก็รู้สึกตะขิดตะขวงใจมาก บางที่เธอก็ชอบชวนคนที่เธอแจกให้คุยเกี่ยวกับเรื่องพระเจ้า ประมาณว่าให้กลับใจมาเชื่อพระเจ้า แล้วจะได้ขึ้นสวรรค์ แน่ล่ะ ฟังดูแล้วเหมือนกับว่า อืม... ก็ดีนี่ไม่เห็นจะมีอะไรเลย แต่... ผมไม่ค่อยเห็นด้วยกับวิธีการของเธอซักเท่าไหร่ คือเหมือนกับแบบว่าพกใบปลิวที่จะแจกอยู่ตลอดเวลาเมื่อจะต้องออกไปนอกบ้าน ไม่ว่าจะไปกินข้าวนอกบ้าน ไปเที่ยวพักผ่อน เดินซื้อของในห้างฯลฯ และเธอก็เดินลุยแจกใครต่อใครไปทั่ว มีบ้างที่บางคนก็ไม่รับ มีบ้างที่พอได้อ่านดูแล้วก็วางทิ้งไปแบบว่าไม่สนใจเลย ผมจะทำยังไงดี ผมเคยเถียงกับเธออยู่บ่อยครั้งกับเรื่องนี้ ผมมีความคิดไปว่าเหมือนเธอแจกเพื่อที่เธอจะได้พูดได้ว่า ฉันได้ประกาศเรื่องพระเจ้าแก่คนทั่วไปแล้ว ฉันรับใช้พระเป็นเจ้าแล้ว และก็ยังย้อนมาว่าผมว่า ไม่ประกาศไม่กล้าแจกเพราะอายคน ไม่รับใช้พระเป็นเจ้า ผมอาจจะยอมรับนะว่าจะให้ผมไปเดินแจกใบปลิวใบประกาศให้ใครต่อใคร ผมไม่กล้าหรอก และผมก็คิดว่าวิธีการของเธอมันเหมือนกับตีหัวเข้าบ้าน เหมือนกับแบบว่าฉันแจกแล้วใครอ่านใครเชื่อและทำตามก็รอด ใครไม่เชื่อก็ช่าง แต่ฉันได้ประกาศแล้ว มันจะเป็นไปได้เลยเหรอ ไม่ง่ายไปหน่อยหรือ นี่ผมคิดเอานะ และก็อีกเรื่องที่เธอพูดเกี่ยวกับการที่จะให้คนมาเชื่อ คือเธอจะพูดว่าต้องเลิกนับถือศาสนาเดิม เพราะสิ่งเหล่านั้นไม่ใช่พระเจ้าและไม่ทำให้เรารอดและขึ้นสวรรค์ได้ คือจริงๆแล้วเธอพูดอะไรมากกว่านี้มาก ซึ่งบางครั้งเธอเองก็พูดซะตรงเกินไปจนอาจทำให้คนที่กำลังฟังอยู่นั้นเกิดการต่อต้านอยู่ในใจก็ได้ ผมเองคงจะเล่าให้ฟังได้ไม่หมด เอาเป็นว่าเวลาไปไหนกับเธอผมต้องเจอเรื่องนี้ทุกที เฮ้อ... ผมไม่อยากขัดแย้งกับเธอเลยครับ แต่ก็ไม่รู้จะทำไงดี
ภาพประจำตัวสมาชิก
Zion
~@
ติดต่อ:

ศุกร์ พ.ค. 18, 2012 10:14 pm

ถ้าไม่อยาก ก็ปล่อยให้เธอประกาศข่าวดีไปครับ

แต่ช่วยเตือนเธอ เรื่อง "การประกาศข่าวดีอย่าง อ่อนโยนด้วยครับ"
เพราะ เกิดมันแรง "ตีหัวเข้าบ้าน" อย่างที่คุณว่าจริงๆ

มันก็อาจ "ตีหัวแตก"

ซึ่งผมคิดว่า คงไม่มีใครจะร่วมบ้านกับคนที่ตีหัวเขาแตกหรอกครับ ::010::
Holy
Defender of lawS
Defender of lawS

เสาร์ พ.ค. 19, 2012 1:07 am

ผมพอเข้าใจว่าเธอจะพูดทำนองไหนบ้าง

แต่ผมคิดว่าแทนที่จะขัดแย้งกัน เราน่าจะลองทำวิธีที่ที่เราคิดว่าดีกว่าในแบบของเราให้เธอดู เพื่อจะได้ไม่โดนกล่าวหาว่าไม่กล้าประกาศ คือกล้าประกาศแค่วิธีไม่เหมือนกัน
Cherval

เสาร์ พ.ค. 19, 2012 2:00 pm

บางครั้งต้องนึกถึงใจเขาใจเราบ้างนะครับ

พี่ผมน่ะ ก็ชอบพกใบปลิวเรื่องพระแบบนี้เหมือนกัน แต่เขาไม่แจกดะครับ
เขาไปที่ไหน ถ้ามีคนสนใจ พี่เขาจะ ชวนคุยไปซักพีก
พอเขาเริ่มเคลิ้ม ก็แจกใบปลิวเลย
COLUMBUS

อังคาร พ.ค. 22, 2012 12:44 pm

ผมมีความเห็นว่าภรรยาของคุณควรจัดสรรเวลาในการประกาศข่าวประเสริฐให้เป็นเวลานะเช่นหากวันนี้จะไปห้างก็ไม่ควรพกเอาใบประกาศไปด้วยเพราะคนที่เขามาเดินเที่ยวในห้างคงต้องการมาเดินเลือกดูของมากกว่าฟังผู้ประกาศ ลองแนะนำให้เธอเขียนตารางเวลากับสถานที่ที่ต้องไปประกาศสิครับ เช่นวันเสาร์นี้ตลอดวันจะไปประกาศที่ไหนบ้างช่วงเช้าประกาศตามห้องสมุด สวนสาธารณะอะไรประมาณนี้แหละครับ ขอพระเจ้าทรงประทานพระพรนะครับ ::001:: ::001:: ::001:: ::001:: ::001::
nada

อาทิตย์ มิ.ย. 10, 2012 1:41 am

เหตุเพราะความเชื่อที่ต่างกันค่ะ พี่เคยเป็นโปรแตสแตนท์มาก่อน
การที่ภรรยาคุณเป็นแบบนั้น เกิดจากคำสอนของโบสถ์ค่ะ (ไม่แน่ใจว่าอยู่โบสถ์ไหน ถ้ายิ่งเป็นโบสถ์แพนทาคอสด้วยล่ะก็ หนักหน่อยค่ะ จะมีอาการแปลก ๆ หลายอย่างแตกต่างกันไป ) ซึ่งทำให้เกิดการร้อนรนของจิตวิญญาณค่ะ
ขอย้ำ เกิดจากการร้อนรนของจิตวิญญาณ ภายในค่ะ ซึ่งคนที่เป็นโปรแตนแตนท์นั้น จะมีการร้อนรนทางจิตวิญาณเป็นอย่างมาก โดยเฉพาะถ้ายิ่งเป็นโบสถ์แบบที่เขียนไว้ข้างต้น

พี่ถึงได้เลือกที่จะเป็นคาทอลิกมากกว่า เพราะดูเป็นการปรกติและสามารถใช้ชีวิตแบบมนุษย์ปรกติได้มากกว่าค่ะ เข้าใจความรู้สึกคุณค่ะ ไม่อยากให้โกรธภรรยาค่ะ เพราะมันเกิดจากจิตวิญญาณภายในที่ร้อนรนอยากทำอย่างนั้นเองค่ะ ภาวนาเผื่อเธอเยอะ ๆ นะคะ และลองให้มาศึกษาแนวทางของคาทอลิกบ่อยๆ เข้าค่ะ ถ้าภรรยาคุณได้มาเรียนคำสอนที่ถูกต้อง จิตวิญญาณก็จะได้พักสงบในพระเจ้าอย่างแท้จริงค่ะ ภาวนาเผื่อนะคะ พระเจ้าอวยพรค่ะ :)
แก้ไขล่าสุดโดย nada เมื่อ พุธ มิ.ย. 13, 2012 4:59 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Holy Bible

อาทิตย์ มิ.ย. 10, 2012 6:10 pm

nada เขียน:เหตุเพราะความเชื่อที่ต่างกันค่ะ พี่เคยเป็นโปรแตสแตนท์มาก
การที่ภรรยาคุณเป็นแบบนั้น เกิดจากคำสอนของโบสถ์ค่ะ (ไม่แน่ใจว่าอยู่โบสถ์ไหน ถ้ายิ่งเป็นโบสถ์แพนทาคอสด้วยล่ะก็ หนักหน่อยค่ะ จะมีอาการแปลก ๆ หลายอย่างแตกต่างกันไป ) ซึ่งทำให้เกิดการร้อนรนของจิตวิญญาณค่ะ
ขอย้ำ เกิดจากการร้อนรนของจิตวิญญาณ ภายในค่ะ ซึ่งคนที่เป็นโปรแตนแตนท์นั้น จะมีการร้อนรนทางจิตวิญาณเป็นอย่างมาก โดยเฉพาะถ้ายิ่งเป็นโบสถ์แบบที่เขียนไว้ข้างต้น

พี่ถึงได้เลือกที่จะเป็นคาทอลิกมากกว่า เพราะดูเป็นการปรกติและสามารถใช้ชีวิตแบบมนุษย์ปรกติได้มากกว่าค่ะ เข้าใจความรู้สึกคุณค่ะ ไม่อยากให้โกรธภรรยาค่ะ เพราะมันเกิดจากจิตวิญญาณภายในที่ร้อนรนอยากทำอย่างนั้นเองค่ะ ภาวนาเผื่อเธอเยอะ ๆ นะคะ และลองให้มาศึกษาแนวทางของคาทอลิกบ่อยๆ เข้าค่ะ ถ้าภรรยาคุณได้มาเรียนคำสอนที่ถูกต้อง จิตวิญญาณก็จะได้พักสงบในพระเจ้าอย่างแท้จริงค่ะ ภาวนาเผื่อนะคะ พระเจ้าอวยพรค่ะ :)
ผมสงสัยว่าการร้อนรนทางจิตวิญญาณเกิดจากพระเป็นเจ้าหรือป่าว แต่ผมคิดว่าน่าจะเป็นการทำงานของพระจิตเจ้าในรูปแบบหนึ่งนะครับ ซึ่งคงไม่ใช่เรื่องผิด(หรือป่าว)?
nada

อาทิตย์ มิ.ย. 10, 2012 10:53 pm

:s005:
แก้ไขล่าสุดโดย nada เมื่อ จันทร์ มิ.ย. 11, 2012 9:48 pm, แก้ไขไปแล้ว 2 ครั้ง.
Holy Bible

จันทร์ มิ.ย. 11, 2012 9:13 pm

nada เขียน:อืมม เรื่องนี้คุยกันยาวค่ะ บอกได้มั้ยคะ ว่าโบสถ์อะไร หลังไมค์ดีกว่าค่ะ
ผมเชื่อในพระศาสนจักรคาทอลิกครับ(ยังไม่ได้รับศีลล้างบาป) ผมว่าอธิบายให้เข้าใจกันในนี้น่าจะดีกว่านะครับ คนอื่นเค้าจะได้เข้าใจด้วยว่าอะไรเป็นยังไง อย่างที่กล่าวไปน่ะครับ ผมเคยได้ยินว่าการที่เรากระตือรือร้นที่จะประกาศพระวาจานั้นมาจากการทำงานของพระจิตเจ้า ผมว่าถ้ามาจากพระเจ้าเราก็ไม่ควรจะขัดขวาง ผมคิดว่าพระจิตเจ้าทรงกระตุ้นให้จิตใจของคริสตชนเกิดความกระหายที่จะประกาศพระวาจา แต่จะประกาศพระวาจาอย่างไรนั้นก็ขึ้นอยู่กับประสบการณ์และความรู้ความสามารถของตัวบุคคลนั้นๆ
Holy Bible

อังคาร มิ.ย. 12, 2012 6:44 am

ผมก็มีหลักในการประกาศพระวาจาของผมโดยยึดหลักนี้

แสงสว่างส่องโลก มธ. 5:14-16
"ท่านทั้งหลายเป็นแสงสว่างส่องโลก เมืองที่ตั้งอยู่บนภูเขาจะไม่ถูกปิดบัง ไม่มีใครจุดตะเกียงแล้วเอามาวางไว้ใต้ถังแต่ย่อมวางไว้บนเชิงตะเกียง จะได้ส่องสว่างทุกคนในบ้าน ในทำนองเดียวกัน แสงสว่างของท่านต้องส่องแสงต่อหน้ามนุษย์ เพื่อคนทั้งหลายจะได้เห็นกิจการดีของท่าน และสรรเสริญพระบิดาของท่านผู้สถิตในสวรรค์"

อย่าเหยีดหยามสิ่งศักดิ์สิทธิ์ มธ. 7:6
"อย่าให้ของศักดิ์สิทธิ์แก่สุนัข อย่าโยนไข่มุกให้สุกรเพราะมันจะเหยียบย่ำทำให้เสียของ และหันมากัดท่านอีกด้วย"
ตอบกลับโพส