ไร้ทางออก T-T

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
nanatsu

อาทิตย์ พ.ค. 20, 2012 9:46 pm

สวัสดีค่ะ ขอแนะนำตัวนะคะ ชือ แนน อายุ 25 ปีค่ะ
ตอนนี้อยู่ในช่วงเรียนคำสอนที่ วัดพระมหาไถ่ ค่ะ
ที่บ้านเป็นครอบครัวพุทธค่ะ ทุกคนก็รู้ค่ะว่าเราไปโบสถ์และกำลังจะเปลี่ยนเป็นศาสนาคริสต์ค่ะ

เรื่องมีอยู่ 2 เรื่องค่ะ
เรื่องที่หนึ่ง... การออกรถ
คือเรากำลังจะออกรถใหม่ค่ะ
ทางบ้านก็จัดการกันเองเลยว่าจะไปให้พระเจิมวัดนั้น วันนี้ บลา บลา บลา..
เราไม่อยากทำเลยค่ะ แต่ไม่รู้จะทำอย่างไรดี เพราะถ้าบอกไป ต้องโดนว่าหูชาแน่นอนค่ะ ประมาณว่า "อะไรจะขนาดนั้น!?!?!?!?!"

เราควรจะทำอย่างไรดีคะ เพราะพูดแล้วโดนแน่นอน และก็เปลี่ยนความคิดของคนที่บ้านไม่ได้ด้วยค่ะ
T-T :s008:

แล้วปกติ คาทอลิก มีการเจิมรถกันหรือไม่คะ (อันนี้ไม่ทราบจริงๆค่ะ ต้องขออภัยด้วยค่ะ)

เรื่องทีี่สอง... ช่วงเวลาเรียนคำสอนและมิสซา
ตอนนี้เราทำงานหนักมากค่ะ บางทีเสาร์อาทิตย์ก็ต้องทำงาน และเมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมาเราไม่ได้ไปเรียนคำสอนค่ะ เนื่องจากไม่สบาย (เราขาดมาแล้วสองอาทิตย์ค่ะ) จริงๆ เราก็ขาดเรียนบ่อยอยู่ เพราะบางทีก็ต้องทำงาน เสาร์-อาทิตย์ ค่ะ
และตอนนี้ก็ไม่ค่อยได้อ่านหนังสือเรียนคำสอน หรืออ่านพระคัมภีร์เลยค่ะ กลับบ้านมืด เหนื่อยมาก ก็ไม่ได้อ่านทุกทีไป ตอนนี้พยายามสวดมนต์อยู่ค่ะ เวลาเดินทางหรือก่อนนอนค่ะ แต่ก็ทำได้น้อยมาก

ตอนเย็นวันไหนถ้าหากว่ามีเวลาก็จะไปมิสซาตอนเย็นที่วัดพระมหาไถ่ค่ะ จะพยายามให้ได้ 1 ครั้งใน 1 สัปดาห์ค่ะ แต่ก็น้อยเหลือเกิน T-T

เรารู้สึกผิดกับพระองค์มากเลยค่ะ เราไม่รู้ว่าจะทำอย่างไรดี
ขนาดตอนนี้ยังไม่ได้เป็นคริสตศาสนิกชนเต็มตัวยังไม่มีเวลาให้พระองค์เลย แล้วต่อไปจะเป็นอย่างไร
ตอนนี้กำลังพยายามจัดสรรเวลาให้ลงตัวอยู่ค่ะ แต่มันท้อเหลือเกินค่ะ

อยากมาขอคำปรึกษา และ ขอกำลังใจจาก เพื่อนๆ พี่ๆ ค่ะ
ขอบคุณมากค่ะ
Immanuel (MichaelPaul)
~@

จันทร์ พ.ค. 21, 2012 10:50 am

เรื่องเจิมรถหรือฤกษ์ออกรถใหม่ ผมเองก็กำลังจะออกเหมือนกัน ซึ่งผมก็ได้ประกาศกับที่บ้านแล้วว่าไม่สนใจฤกษ์ ไม่สนใจการเจิมรถใด ๆ ทั้งนั้น (ที่บ้านเป็นพุทธเช่นกัน)
เรื่องเจิมของทางคาทอลิกไม่ทราบเหมือนกันครับ เคยเห็นแต่มีคนเอารถมาให้คุณพ่ออวยพรให้ (น่าจะใช่นะเห็นเอารถมาจอดหน้าบ้านพ่อเปิดกระโปรงรถให้พ่อยืนสวดหน้ารถอ่ะ)
กรอกสมบูรณ์

จันทร์ พ.ค. 21, 2012 11:00 pm

Immanuel (MichaelPaul) เขียน:เรื่องเจิมของทางคาทอลิกไม่ทราบเหมือนกันครับ เคยเห็นแต่มีคนเอารถมาให้คุณพ่ออวยพรให้ (น่าจะใช่นะเห็นเอารถมาจอดหน้าบ้านพ่อเปิดกระโปรงรถให้พ่อยืนสวดหน้ารถอ่ะ)
:s027: ใช่เลยค่ะ จะเรียกว่า "เสกรถ" หรือนำรถไปให้ "คุณพ่ออวยพร" ก็ได้ค่ะ
คุณพ่อจะมีบทสวดภาวนาเพื่อ เสก หรือ อวยพร ยานพาหนะและผู้ขับขี่ค่ะ ที่เปิดฝากระโปรงรถตอนทำพิธี ก็เพื่อให้คุณพ่อพรมน้ำเสกเครื่องยนต์ด้วยหน่ะค่ะ จะเปิดฝากระโปรงรถหรือไม่เปิดก็ได้ค่ะ บางคันก็เปิดหมดเลย คือเปิดฝากระโปรงรถ เปิดไฟตาหน้ารถ เปิดประตูรถรอบคันด้วย ถ้าเป็นรถมอเตอร์ไซด์ ก็เปิดไฟตา พร้อมวางหมวกกันน็อกไว้บนรถด้วยค่ะ

หากนำรถไปให้พระสงฆ์หรือคุณพ่ออวยพรเสร็จแล้วก็ให้สวดภาวนาในใจบอกกับพระองค์ว่า"ลูกไม่ต้องการให้มีการนำรถไปให้ผู้อื่นเจิมอีก ลูกอยากให้พระองค์ผู้เดียวเท่านั้นที่เป็นผู้เสกและอวยพรรถของลูก ขอพระองค์โปรดช่วยเป็นธุระจัดการเรื่องต่างเหล่านี้ให้กับลูกด้วยนะคะ"

ส่วนเรื่องการจัดเวลาเพื่อเรียนคำสอน ให้สวดภาวนาในใจบอกกับพระองค์บ่อยๆว่า "พระบิดาผู้พระทัยดีของลูก พระองค์ทรงสร้างสรรพสิ่งทั้งปวง ทรงเป็นเจ้าของวันและเวลา ขอพระองค์กรุณาช่วยลูกเพื่อที่ลูกจะได้มีเวลาไปเรียนคำสอน เพื่อลูกจะได้รู้จักพระองค์ให้มากยิ่งๆขึ้น และเรียนรู้ที่จะรักพระองค์ให้มากยิ่งขึ้นด้วยเทอญ อาแมน"

จากนั้นก็ปล่อยให้พระองค์เป็นธุระจัดการสิ่งต่างๆในชีวิตของเรา ด้วยความเชื่อมั่นและสุภาพนอบน้อมต่อพระองค์อย่างสิ้นสุดจิตใจของเรานะคะ

ขอพระอวยพร คุณ nanatsu และครอบครัวนะคะ
เลย์
ติดต่อ:

จันทร์ พ.ค. 21, 2012 11:41 pm

ขอเป็นกำลังใจให้คุณ nanatsu ครับ : xemo026 :
tuztiz

พุธ พ.ค. 23, 2012 10:22 am

ืทางออกมีแหล่ะค่ะ เพียงแต่ไม่ราบเรียบ อาจจะเนื่องจากการขัดขวาง การประจญ
ขอพรจากพระค่ะ อย่างที่คุณ กรอกสมบูรณ์ได้แนะนำไป (เราก็จะเอาไปใช้)
ขอใ้ห้ทุกอย่างลงตัว และผ่านไปได้นะคะ

จะสวดให้ค่ะ :s002:
peopletribune

พุธ พ.ค. 23, 2012 1:14 pm

nanatsu เขียน:สวัสดีค่ะ ขอแนะนำตัวนะคะ ชือ แนน อายุ 25 ปีค่ะ
ตอนนี้อยู่ในช่วงเรียนคำสอนที่ วัดพระมหาไถ่ ค่ะ
ที่บ้านเป็นครอบครัวพุทธค่ะ ทุกคนก็รู้ค่ะว่าเราไปโบสถ์และกำลังจะเปลี่ยนเป็นศาสนาคริสต์ค่ะ

เรื่องมีอยู่ 2 เรื่องค่ะ
เรื่องที่หนึ่ง... การออกรถ
คือเรากำลังจะออกรถใหม่ค่ะ
ทางบ้านก็จัดการกันเองเลยว่าจะไปให้พระเจิมวัดนั้น วันนี้ บลา บลา บลา..
เราไม่อยากทำเลยค่ะ แต่ไม่รู้จะทำอย่างไรดี เพราะถ้าบอกไป ต้องโดนว่าหูชาแน่นอนค่ะ ประมาณว่า "อะไรจะขนาดนั้น!?!?!?!?!"

เราควรจะทำอย่างไรดีคะ เพราะพูดแล้วโดนแน่นอน และก็เปลี่ยนความคิดของคนที่บ้านไม่ได้ด้วยค่ะ
T-T :s008:

แล้วปกติ คาทอลิก มีการเจิมรถกันหรือไม่คะ (อันนี้ไม่ทราบจริงๆค่ะ ต้องขออภัยด้วยค่ะ)

เรื่องทีี่สอง... ช่วงเวลาเรียนคำสอนและมิสซา
ตอนนี้เราทำงานหนักมากค่ะ บางทีเสาร์อาทิตย์ก็ต้องทำงาน และเมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมาเราไม่ได้ไปเรียนคำสอนค่ะ เนื่องจากไม่สบาย (เราขาดมาแล้วสองอาทิตย์ค่ะ) จริงๆ เราก็ขาดเรียนบ่อยอยู่ เพราะบางทีก็ต้องทำงาน เสาร์-อาทิตย์ ค่ะ
และตอนนี้ก็ไม่ค่อยได้อ่านหนังสือเรียนคำสอน หรืออ่านพระคัมภีร์เลยค่ะ กลับบ้านมืด เหนื่อยมาก ก็ไม่ได้อ่านทุกทีไป ตอนนี้พยายามสวดมนต์อยู่ค่ะ เวลาเดินทางหรือก่อนนอนค่ะ แต่ก็ทำได้น้อยมาก

ตอนเย็นวันไหนถ้าหากว่ามีเวลาก็จะไปมิสซาตอนเย็นที่วัดพระมหาไถ่ค่ะ จะพยายามให้ได้ 1 ครั้งใน 1 สัปดาห์ค่ะ แต่ก็น้อยเหลือเกิน T-T

เรารู้สึกผิดกับพระองค์มากเลยค่ะ เราไม่รู้ว่าจะทำอย่างไรดี
ขนาดตอนนี้ยังไม่ได้เป็นคริสตศาสนิกชนเต็มตัวยังไม่มีเวลาให้พระองค์เลย แล้วต่อไปจะเป็นอย่างไร
ตอนนี้กำลังพยายามจัดสรรเวลาให้ลงตัวอยู่ค่ะ แต่มันท้อเหลือเกินค่ะ

อยากมาขอคำปรึกษา และ ขอกำลังใจจาก เพื่อนๆ พี่ๆ ค่ะ
ขอบคุณมากค่ะ
สวัสดีครับ คุณnanatsu

รูปภาพ

คุณnanatsuเคยได้ยินเกี่ยวกับประกาศศาสนจักร ให้อยู่ร่วมกับศาสนา และ ความเชื่อของ
ศาสนิก ท้องถิ่นอย่างสงบสุข ไม๊ครับ คำว่าสงบสุข ไม่ใช่คล้อยตาม แต่ต้องมีจุดยืนเป็นของ
ตนเอง ผมยกตัวอย่างให้เข้าใจง่าย คือ บ้านเมืองมีกฎหมาย แต่จะใช้หลักกฏหมายอย่างเีดียว
ปกครองบ้านเมืองหาได้ไม่ จำต้องมีหลักรัฐศาสตร์ ควบคู่กันไป เหล่านี้จึงมีอยู่ในทุกการบริหาร
ราชการแผ่นดิน ภาษาสำนักงานตำรวจแห่งชาติจะเรียกว่า "มวลชน สัมพันธ์" เช่น เวลาเราขับ
จักรยานยนต์ แล้วไม่ใส่หมวกกันน็อก เจ้าหน้าที่ตำรวจ จะจับปรับเสียที่โรงพัก ก็ทำได้ แต่ถ้า
เป็นในงานมวลชนสัมพันธ์นั้น อาจจะมีการแจ้งให้ทราบ ตักเตือนก่อน

ศาสนจักรก็เช่นกัน หากตรึง หรือ บังคับใช้กฎหมายร่ำไป แบบช่วง สงครามครูเสด ก็จะนำมา
ซึ่งความสูญเสีย แตกแยก ...หรือ กรณีที่คริสตชนไทย ประสบพบเจอมาตลอดระยะเวลาใน
การรับราชการถวายงานกษัตริย์ไทย คือ "พระราชพิธีถือน้ำพิพัฒน์สัตยา" คริสตชนเราปรับตัว
มาตลอด เช่น เดียวกับ ระบอบการเมืองไทย,ระบอบสถาบันพระมหากษัตริย์ ทุกระบอบ ทุก
ความเชื่อ ต้องมีการปรับตัวตามโลก ไม่เช่นนั้นก็จะสูญสลายหายไป

เราสามารถขับรถที่ผ่านการ เจิมหรือทำพิธีของต่างศาสนิกได้ และไม่จำเป็นต้องเชื่อ
หรือนับถือ แต่ต้องมีจุดยืนเป็นของตนเอง และไม่ลบหรู่ ผู้คิดต่าง เป็นใช้ได้ครับ....

กฎหมายพระศาสนจักรว่าด้วย กิจการอื่นๆในการถวายคารวกิจแด่พระเจ้า
http://www.catholic.or.th/archive/laws/ ... ch052.html

:s021:
โดยฟรังซิสโก : ณัฐวุฒิ เดินทางทุกที่ ๆ มีพระองค์
ตอบกลับโพส