ใส่บาตรนี่ผิดไหมคคับบ

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
win_comeback

พุธ พ.ค. 23, 2012 3:15 pm

เห็นบ้างคนบอกได้บางคนบอกไม่ได้ถือเป็นการให้ทานได้ไหมคับหรือผมทำผิดไปแล้วว :s008:
littleseal

พุธ พ.ค. 23, 2012 3:30 pm

หากทำเพราะต้องการช่วยในฐานะมนุษย์ที่จำเป็นต้องมีปัจจัยดำรงชีพ ไม่ผิดค่ะ
หากทำเพราะต้องการสะสมบุญบารมีเพื่อวัตถุประสงค์ต่าง ๆ ทางความเชื่อของพุทธ ผิดค่ะ

แต่... เมื่อทำให้เป็นจุดเด่นหรือข้อสังเกตให้ผู้อื่นเข้าใจผิดว่าคาทอลิกใส่บาตรได้ ผิดค่ะ

พุธ พ.ค. 23, 2012 4:02 pm

ผมเห็นป้าคนหนึ่งเขาก็เป็นคาทอลิกเขาก็ใส่ --"
เมจิ

พุธ พ.ค. 23, 2012 4:27 pm

ตา ไม่ผิดหรอกมั้งใส่เเบบให้พระกินเฉยเดียวท่านจาหิว :s013:
littleseal

พุธ พ.ค. 23, 2012 4:30 pm

อย่าทำเพราะคนอื่นเขาทำกันค่ะ

ถ้าคนอื่นแซงคิว เราต้องแซงคิวด้วยมั้ย?
ถ้าคนอื่นฆ่าคน เราต้องฆ่าคนด้วยมั้ย?
ถ้าคนอื่นเชื่อฟังปีศาจแล้วทำชั่วลงนรก เราต้องเชื่อฟังแล้วทำชั่วแล้วลงนรกด้วยมั้ย?

พี่ได้ยินเด็กรุ่นใหม่พูดตอบแบบนี้กันมากเลยค่ะ "ใคร ๆ ก็ทำกัน ไม่เห็นเป็นอะไรเลย"
โดยไม่ไตร่ตรองเองว่าสิ่งที่ทำถูกต้องหรือไม่ สมควรทำหรือไม่ ทำให้ผู้อื่นเดือดร้อนหรือไม่
ลอกข้อสอบเพราะเพื่อน ๆ ก็ทำกัน มีเพศสัมพันธ์เพราะเพื่อน ๆ ก็ทำกัน
แม้แต่ผู้ใหญ่ก็เป็นตัวอย่างให้เด็กเห็นชอบความคิดเช่นนี้
โกงกินคอรัปชั่นเพราะใคร ๆ ก็ทำกัน

ความคิดพี่ การที่น้องมาตั้งกระทู้ถามเรื่องนี้ พี่คิดว่าน้องรู้คำตอบในระดับหนึ่งแล้ว
ฟังเสียงมโนสำนึกและเสียงพระจิตเจ้า ทำในสิ่งที่ถูกดีกว่าเพราะคนนั้นคนนี้ทำดีกว่าค่ะ

ขอพระเจ้าทรงอวยพรค่ะ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Joachim

พุธ พ.ค. 23, 2012 5:31 pm

คุณพ่อคนหนึ่งแย็บๆถามป้าคนหนึ่ง

"ป้าครับ ชาวคาทอลิกใส่บาตรได้ไหมคร้าบบบบบบ"

ป้าตอบว่า

"ถ้าพระท่านหิว ก็นิมนต์ท่านมาฉันอาหารได้ค่า ไม่ต้องใส่บาตร"

ผมก็ว่าอย่างนั้น ใส่บาตรเป็นพิธีกรรมอันอาจนำให้คนอื่นรู้สึกสะดุดได้ ถ้าประสงค์จะถวายอาหารท่าน เราก็นิมนต์ให้ท่านฉันอาหารธรรมดาๆนี่แหละครับ ไม่ต้องผ่านพิธีกรรม ซึ่งการทำเช่นนี้ถือเป็นสิ่งที่ไม่ขัดต่อหลักการทางศาสนา เพราะ "จงรักผู้อื่นเหมือนรักตนเอง" เราหิวเป็น พระท่านก็หิวเป็น "จงรักกันและกัน ดังที่เรารักท่านเถิด" ครับ :s007:

พุธ พ.ค. 23, 2012 10:05 pm

อ่อคับบ
kungtheboy

ศุกร์ พ.ค. 25, 2012 2:37 pm

ไม่ว่าจะใส่บาตรในกรณีใดก็ตาม ถือว่าผิดเหมือนกัน ในเมื่อพระไม่ได้มาเคาะประตูแล้วมาบอกว่าโยมช่วยใส่บาตรหน่อย เพราะพระหิว อย่างนี้แหละได้ถือว่าเราช่วยเพื่อนร่วมโลก แต่ถ้าพระเดินๆๆอยู่แล้วเราไปใส่บาตรนั้นแหละผิด เต็มๆๆ และเราจะอ้างไม่ได้ว่าพระหิว เพราะว่าถ้าเราไม่ใส่คนอื่นเค้าก็ใส่อยู่ดี นอกจากอยู่ที่ที่ไม่มีคนอยู่มีแค่บ้านเราบ้านเดียวแล้วเพราะมาขออะนั้นให้ได้

ขอพระเจ้าอวยพร
In the name of father

ศุกร์ พ.ค. 25, 2012 7:19 pm

การแบ่งปันไม่เป็นบาปหรอกครับ แต่ต้องเข้าว่าการใส่บาตรมันค่อนไปทาง พิธี น่ะครับ

ในทางเทคนิคจริงๆก็คือการที่ชาวบ้านจะแบ่งปันอาหารให้นักบวช(เพราะนักบวชต้องปฏิบัติธรรม ไม่มีเวลาหาหรือทำกินเอง)

เพียงแต่ในส่วนของภาพลักษณ์ จะเหมือนกับเรามีส่วนร่วมในกิจของศาสนาเขาน่ะครับ ซึ่งกิจนี้ไม่ใช่เรื่องคอขาดบาดตาย(อย่างที่คห.บนว่า คือถึงเราไม่ใส่ ก็มีชาวพุทธที่จะใส่อยู่แล้ว) ถ้าเลี่ยงได้ก็ควรเลี่ยงครับ เพื่อไม่ให้เป็นที่สะดุดแก่พี่น้องคนอื่น

ปล.ที่บอกให้เลี่ยงก็ไม่ใช่ไปปฏิเสธแบบประเจิดประเจ้อทำเหมือนรังเกียจพิธีเขานะครับ แค่บอกว่าเราต่างศาสนา เราไม่สะดวก แต่จะยืนดูหรือยืนช่วยหยิบส่งอาหารก็ได้(แต่ตอนพระให้พรก็ไม่ต้องยกมือรับ)
peopletribune

ศุกร์ พ.ค. 25, 2012 9:14 pm

win_comeback เขียน:เห็นบ้างคนบอกได้บางคนบอกไม่ได้ถือเป็นการให้ทานได้ไหมคับหรือผมทำผิดไปแล้วว :s008:
สวัสดีครับ คุณwin_comeback

รูปภาพ
ผมขออนุญาตเกริ่นก่อนนะครับ ประเทศไทยมีพุทธศาสนาเป็นศาสนาประจำชาติ แต่ก็มีเสรี
ในการนับถือศาสนาอื่น ซึ่งศาสนาที่มีผู้นับถือลองลงมาคือ อิสลาม และตามมาด้วยคริสต์

ทั้ง 3 ศาสนาอยู่กันมาอย่างสงบสุข และร่วมพิธีกรรมและกิจกรรมต่าง ๆ ร่วมกันมาตั้งแต่สมัย
อยุธยา เราจะเห็นได้ที่เมืองเก่าอยุธยา มีมัสยิด มีโบสถ์คาทอลิก คือ เรามีวิถีที่เป็นอย่างนี้
มาหลายร้อยปี(โบสถ์คริสต์ คือ วัดนักบุญยอแซฟ(อยุธยา),มัสยิดอิสลามคือ มัสยิดรี่ยาดิ๊สสุนัน)

คริสต์กับอิสลาม มีกฎเหมือนกัน คือ นับถือพระเจ้าองค์เดียว อิสลามเรียก ไม่มีพระเจ้าอื่นใด
นอกจากองค์อัลเลาะห์
ส่วนคริสต์เราใช้ จงนมัสการ พระเจ้าพระองค์เดียวของเจ้า

การตักบาตร คือ การให้ทาน ซึ่งไม่ได้ผิดกฏของศาสนจักร แต่ข้อที่เป็นเส้นบาง ๆ คือ
การตักบาตร นอกจากจะเป็นการให้ทาน ยังมีพิธีกรรมด้วย เช่น ต้องคุกเข่าต่อหน้าพระสงฆ์
ต้องยกมือไหว้ และมีการรับพรจากพระสงฆ์ (ซึ่งตรงนี้คงไม่เหมาะควรนักที่จะทำ ผมพูดถึง
ตามกฏของศาสนา นะครับ) ครั้นเราจะตักบาตร โดยที่ไม่คุกเข่า ก็เป็นการไม่เหมาะสมเหมาะ
ควรนัก ในพิธีกรรมและความเชื่อของสังคมไทย

ดังนั้นถ้าเป็นส่วนตัวผม ส่วนใหญ่พิธีกรรม เช่นนี้ผมมักจะหลีกเลี่ยง ซึ่งหากเราต้องการให้ทาน
เราสามารถร่วมด้วยวิธีอื่นได้ เช่นฝากเพื่อนตักบาตร หรือฝากทรัพย์สินเงินทองเพื่อช่วย เช่น
กันทางอิสลามก็มีเรียก การบริจาคซะก๊าด..ซึ่งก็มีกฎข้อบังคับไปในแนวทางเีดียวกับคริสต์

การร่วมพิธีกรรมกับต่างศาสนิก ผมเชื่อว่าคริสต์ทุกคนต้องผ่านมา และย่อมต้องมีวิธีที่จะอยู่
ร่วมกับต่างความเชื่ออย่างไม่ถกเถียง และอ่อนน้อมถ่อมตน เช่น ตอนเราเรียนมีการสวดมนต์
ก่อนเข้าเรียน(สำหรับคนที่เรียนโรงเรียนพุทธ) หรือ ผมยกตัวอย่่างการที่เราไปร่วมในงานศพ
ทางพุทธ ซึ่งผมไปร่วมบ่อยมาก ผมมักจะไปจุดธูปไหว้ศพ แต่ไม่ได้ไหว้พระพุทธรูป (ซึ่งปรกติ
ทางพิธีกรรม เค้าจะไหว้พระพุทธรูป ก่อนไหว้ศพ) แล้วช่วงเวลาพระสงฆ์สวด ผมก็จะนั่งฟังเฉยๆ
ด้วยความสงบ แต่ไม่ได้พนมมือ

:s005:
โดย :ฟรังซิสโก ณัฐวุฒิ เดินทางทุกที่ ๆ มีพระองค์

ศุกร์ พ.ค. 25, 2012 11:01 pm

แต่ผมใส่อย่างเดียวคงไม่เป็นอะไรมากใช่ไหมคับ พระก็ไม่ได้ให้พรอะไร :s005:
peopletribune

เสาร์ พ.ค. 26, 2012 7:40 pm

win_comeback เขียน:แต่ผมใส่อย่างเดียวคงไม่เป็นอะไรมากใช่ไหมคับ พระก็ไม่ได้ให้พรอะไร :s005:
ไม่บาปครับ แต่ไม่ควร ถ้าเป็นภาษาทางพุทธเรียก "โลกวัชชะ" หรือโลกติเตียน
อย่างที่เรียนครับมีวิธีอื่นที่จะทำบุญในทางอ้อม อีกมากมายหลายช่องทาง
หากคุณ win_comeback เป็นคริสตชน หรือเป็นคาทอลิก ด้วยใจแล้วตระหนักมี
พระจิตเจ้าในจิตใจ และระลึกตลอดเวลาว่าพระเจ้า เฝ้ามองเราอยู่ การที่เราจะทำอะไรหรือ
ประพฤติประบัติอะไร...จะทำให้เราสุขุมรอบครอบขึ้น ครับ! ทางพุทธเรียก มี สมาธิ

สมาธิมีทั้งในส่วนที่เป็น ธรรรมะสมาธิ และ มิจฉาสมาธิ (โจรปล้นธนาคารสำเร็จ ก็มีสมาธิ
แต่เป็น มิจฉาสมาธิ เป็นต้นครับ)
แก้ไขล่าสุดโดย peopletribune เมื่อ เสาร์ พ.ค. 26, 2012 7:46 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
เมจิ

เสาร์ พ.ค. 26, 2012 7:45 pm

peopletribune เขียน:
win_comeback เขียน:แต่ผมใส่อย่างเดียวคงไม่เป็นอะไรมากใช่ไหมคับ พระก็ไม่ได้ให้พรอะไร :s005:
ไม่บาปครับ แต่ไม่ควร ถ้าเป็นภาษาทางพุทธเรียก "โลกวัชชะ" หรือโลกติเตียน
อย่างที่เรียนครับมีวิธีอื่นที่จะทำบุญในทางอ้อม อีกมากมายหลายช่องทาง
หากคุณ win_comeback เป็นคริสตชน หรือเป็นคาทอลิก ด้วยใจแล้วตระหนักมี
พระจิตเจ้าในจิตใจ และระลึกตลอดเวลาว่าพระเจ้า เฝ้ามองเราอยู่ การที่เราจะทำอะไรหรือ
ประพฤติประบัติอะไร...จะทำให้เราสุขุมรอบครอบขึ้น ครับ! ทางพุทธเรียก มี สมาธิ

สมาธิมีทั้งในส่วนที่เป็น ธรรรมะสมาธิ และ มิจฉาสมาธิ (โจรปล้นธนาคารสำเร็จ ก็มีสมาธิ
แต่เป็น มิจฉาสมาธิ เป็นต้นครับ)
:s013: วันนี้บุญตาพี่ไม่ได้ใส่รายเซ็นกำกับเหมือนทุกครึ้งเลย : xemo016 : พี่ก็จริงจริงเกินปาย :s023:
Adhun Boonrawd
ติดต่อ:

เสาร์ ก.ค. 21, 2012 7:54 pm

คิดดีทำดีทำไปเถอะครับ
ตอบกลับโพส