เปลื่อนชื่อ

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
เลย์
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. พ.ค. 31, 2012 8:19 pm

เลย์รบกวนถามอ่าครับ ถ้าเลย์เปลื่อนชื่อจริง เเล้วเลย์ต้องไปเปลื่อนชื่อในทะเบียนศีลล้างบาปด้วยไหมครับ ขอบคุณคร้าบบ .. :s015:
เมจิ

พฤหัสฯ. พ.ค. 31, 2012 10:19 pm

พี่จะเปลี่ยนชื่อหรอนี่ :s015:
peopletribune

ศุกร์ มิ.ย. 01, 2012 1:20 am

เลย์ เขียน:เลย์รบกวนถามอ่าครับ ถ้าเลย์เปลื่อนชื่อจริง เเล้วเลย์ต้องไปเปลื่อนชื่อในทะเบียนศีลล้างบาปด้วยไหมครับ ขอบคุณคร้าบบ .. :s015:
สวัสดีครับคุณเลย์

รูปภาพ
ภาพ...หนังสือสำคัญการเปลี่ยนชื่อ แบบ ช. 3

การเปลี่ยนชื่อในทางนิตินัย เมื่อเราติดต่อราชการ ต้องใช้ใบเปลี่ยนชื่อสกุล เพื่อเป็นหลักฐาน
(ใบเปลี่ยนชื่อตามภาพแนบ เรียกอย่างเป็นทางการว่าหนังสือสำคัญการเปลี่ยนชื่อ แบบ ช. 3
หนังสือสำคัญการเปลี่ยนชื่อ ใช้เป็นหลักฐานสมัครงาน,ติดต่อกับเอกชน หรือใช้ยื่นขอวีซ่า
แต่ในทางศาสนาเป็นเรื่องของพฤษตินัย ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนชื่อในทะเบียนรับศีลล้างบาป
และในศาสนาเราไม่ได้มีการตรวจสอบเวลาจะเข้าร่วมพิธีกรรมทางศาสนาในต่างประเทศ เช่น
เข้าร่วมมิสซาในวันคริสตมาสที่โป๊บ ทำมิสซา ในทุกปี...

ซึ่งต่างกับศาสนาอิสลาม ที่จะเข้าร่วม พิธีฮัจญ์ ที่ นครมักกะหฺ ประเทศซาอุฯ
ซึ่งพื้นที่ดังกล่าวถือเป็น แผ่นดินหะรอม (แผ่นดินต้องห้าม) สำหรับชาวมุสลิมเท่านั้น จึงต้อง
มีการตรวจสอบหลักฐานทางศาสนา แต่ศาสนาเราไม่มีการตรวจสอบบุคคลที่เข้าร่วมพิธีใหญ่ๆ

พิธีทางศาสนาใหญ่ ๆ ของคาทอลิกเช่น มิสซาคริสตมาส ทางศาสนจักรไม่ได้มีการ
ตรวจสอบผู้เข้าร่วมว่าเป็นผู้นับถือศาสนาคริสต์ หรือคาทอลิกหรือไม่

ซึ่งต่างกับพิธีของพี่น้องอิสลาม เช่นพิธีฮัจญ์ และพิธีเปลี่ยนผ้าไบตุลเลาะห์ ในแผ่นดิน
ต้องห้าม(หะรอม) ซึ่งผู้ที่เข้าร่วมพิธีต้องเป็นพี่น้อง มุสลิม เท่านั้น คนต่างศาสนา
ห้ามเข้า

:s005:
โดย ฟรังซิสโก : ณัฐวุฒิ เดินทางทุกที่ ๆ มีพระองค์
Prod Pran
Defender of lawS
Defender of lawS

จันทร์ มิ.ย. 04, 2012 11:05 pm

ขอบคุณทั้ง ผู้ถามและผู้ตอบค่ะ

พวกเราคริสเตียนมักจะมีการพูดเล่นๆว่า คนที่ชอบเปลี่ยนชื่อ
ระวังนะ ไม่รู้ว่าในทะเบียนสวรรค์นั้นมีชื่อว่าอะไร
เดี๋ยวทูตสวรรค์เรียกเข้าแผ่นดินสวรรค์ไม่ถูกแน่ๆ
ภาพประจำตัวสมาชิก
เลย์
ติดต่อ:

อาทิตย์ มิ.ย. 10, 2012 1:48 am

เมจิ เขียน:พี่จะเปลี่ยนชื่อหรอนี่ :s015:
คร้าบบบ :s015:

ขอบคุณ P'ฟรังซิสโก : ณัฐวุฒิ มากครับ :s021:
ตอบกลับโพส