เราจะมีวิธีประกาศให้คนอื่นมารู้จักพระเจ้าได้อย่างไร

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
rosa-lee

เสาร์ มิ.ย. 09, 2012 11:47 am

เช้าวันนี้อ่านไบเบิ้ลไดอารี่บทอ่านที่1การประกาศข่าวดีเรื่องพระเจ้า
และให้กำลังใจ ของนักบุญเปาโล
เป็นหน้าที่คริสตชนทุกคนที่จะประกาศข่าวดีเรื่องพระเจ้าให้กับคนที่ยังไม่รู้จักพระเจ้า
ใครมีวิธีการประกาศข่าวดีเรื่องพระเจ้าให้โลกรู้บ้าง มาแบ่งปันกันหน่อยค่ะ
เผื่อน้องๆที่อยากประกาศจะได้เรียนรู้และนำไปประยุกต์ใช้
.....ขอยกตัวอย่างง่ายๆ.....
พอดีสนทนาธรรมกับคุณพ่อโทนี่ เรื่องการประกาศข่าวดี คุณพ่อแบ่งปันว่า
วันหนึ่งนักบุญฟรังซิส อัสซีซี ได้เรียกน้องเณร 2คนไปประกาศพระเจ้า
ท่านก็เดินไปที่ถนนเลื่อยๆแล้วก็เลี้ยวซ้าย แล้วก็เลี้ยวซ้าย แล้วก็เลี้ยวไปเลื่อยๆ
จนเย็นก็กลับมาที่อาราม น้องเณรก็ถามท่านนักบุญว่า ยังไม่เห็นประกาศเรื่อง
พระเจ้าเลย ท่านนักบุญตอบว่า ประกาศแล้ว ด้วยการกระทำท่านเดินสำรวม สุภาพ
เรียบร้อย ใส่เครื่องแบบ เมื่อคนอื่นๆเห็นก็รู้แล้วว่าเป็นศิษย์พระคริสต์.....
.... :s007:
Batholomew
~@

เสาร์ มิ.ย. 09, 2012 5:07 pm

เริ่มจากทำตัวเองให้เป็นคนดีและยึดพระวาจาพระเจ้าในการดำเนินชีวิต
ที่เหลือ พระญาณสอดส่องจะทำงานเองครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
เลย์
ติดต่อ:

อาทิตย์ มิ.ย. 10, 2012 1:17 am

มอบความรักความปรารถนาดี เเด่ผู้อื่นครับ :s015:
ตอบกลับโพส