แบบนี้เขาเรียกว่าทรยศหรือเปล่า

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
pagorn1174
ที่อยู่: House No.157 Village No.3,Thon Samo Sub-district,Tha Chang District,Singburi Province 16140

อังคาร มิ.ย. 12, 2012 2:13 pm

สวัสดีครับ อาจจะยาวไป(หรือเปล่า) สำหรับเรื่องไร้สาระทนๆอ่านหน่อยนะครับ
ผมมีเรื่องอึดอัดใจอยากจะถามเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ในบอร์ดนี้อะครับ
คือที่บ้านผมเป็นพุทธผมเองก็เคยเป็นพุทธ(อยู่ระหว่างเรียนคำสอน) บ้านผมอยู่ด้วยกัน3คน มีพ่อ-แม่และก็ผมเอง พ่อ-แม่เป็นพ่อแม่บุญธรรม พ่ออายุ79ปี และแม่อายุ74ปี แต่ผมก็อยู่กับท่านมาตั้งผมแต่เกิดได้2วัน
บ้านผมมีถานะยากจนเพราะพ่อทำงานไม่ไหวแล้ว ส่วนแม่ก็ขายของเล็กๆน้อยๆ ส่วนตัวผมเอง ก็ยังหางานที่มันคงทำไม่ได้ เพราะผมเรียนไม่จบ(ช่วงนั้นผมค่อนข้างเกเร) ทุกวันนี้ผมเรียนกศน
เรื่องที่อึดอัดใจก็คือบางครั้งที่บ้านไม่มีเงินแม้จะซื้อข้าวสารกิน แม่ผมต้องอาศัยจากวัด(พุทธ)ที่พระสงค์ฉันเหลือ มาเลี้ยงคนในครอบครัว
ที่ผมอยากจะขอความคิดเห็นจาก เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆว่า การที่ผมมาเป็นคริสต์เรียกว่าเป็นการทรยศต่อศาสนาหรือเปล่า ทั้งๆที่ผมก็กินข้าววัด(พุทธ)แต่ผมกลับไม่ไหว้พระ ไม่ทำบุญกับวัด(พุทธ) แต่กลับมาทำบุญกับวัดคริสต์แทน ในความคิดของเพื่อนๆ พี่ๆ น้อง ในบอร์ดนี้ถ้าเจอเหตุการแบบนี้ จะคิดยังไงกันครับ ช่วยแสดงความเห็นหน่อย เพราะผมไม่รู้ว่าผมเองคิดมากไปไหม
peopletribune

อังคาร มิ.ย. 12, 2012 2:35 pm

pagorn1174 เขียน:สวัสดีครับ อาจจะยาวไป(หรือเปล่า) สำหรับเรื่องไร้สาระทนๆอ่านหน่อยนะครับ
ผมมีเรื่องอึดอัดใจอยากจะถามเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ในบอร์ดนี้อะครับ
คือที่บ้านผมเป็นพุทธผมเองก็เคยเป็นพุทธ(อยู่ระหว่างเรียนคำสอน) บ้านผมอยู่ด้วยกัน3คน มีพ่อ-แม่และก็ผมเอง พ่อ-แม่เป็นพ่อแม่บุญธรรม พ่ออายุ79ปี และแม่อายุ74ปี แต่ผมก็อยู่กับท่านมาตั้งผมแต่เกิดได้2วัน
บ้านผมมีถานะยากจนเพราะพ่อทำงานไม่ไหวแล้ว ส่วนแม่ก็ขายของเล็กๆน้อยๆ ส่วนตัวผมเอง ก็ยังหางานที่มันคงทำไม่ได้ เพราะผมเรียนไม่จบ(ช่วงนั้นผมค่อนข้างเกเร) ทุกวันนี้ผมเรียนกศน
เรื่องที่อึดอัดใจก็คือบางครั้งที่บ้านไม่มีเงินแม้จะซื้อข้าวสารกิน แม่ผมต้องอาศัยจากวัด(พุทธ)ที่พระสงค์ฉันเหลือ มาเลี้ยงคนในครอบครัว
ที่ผมอยากจะขอความคิดเห็นจาก เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆว่า การที่ผมมาเป็นคริสต์เรียกว่าเป็นการทรยศต่อศาสนาหรือเปล่า ทั้งๆที่ผมก็กินข้าววัด(พุทธ)แต่ผมกลับไม่ไหว้พระ ไม่ทำบุญกับวัด(พุทธ) แต่กลับมาทำบุญกับวัดคริสต์แทน ในความคิดของเพื่อนๆ พี่ๆ น้อง ในบอร์ดนี้ถ้าเจอเหตุการแบบนี้ จะคิดยังไงกันครับ ช่วยแสดงความเห็นหน่อย เพราะผมไม่รู้ว่าผมเองคิดมากไปไหม
สวัสดีครับ คุณpagorn1174

ศาสนาทุกศาสนา สอนให้คนเป็นคนดี และการทำบุญนั้นก้าวผ่านเรื่องกีดกันทางศาสนา
เฉกเช่นเดียวกัน เวลาคาทอลิก หรือคริสต์เราช่วย ก็มิได้ระบุว่าจะช่วยเฉพาะศาสนาคริสต์
ผมยกตัวอย่างเช่น โรงเรียนคาทอลิก หรือ โรงเรียนคริสต์เตียน ดัง ๆ ที่ให้โอกาสทางการ
ศึกษา ก็มิได้กำหนดว่าทางโรงเรียนจะรับเฉพาะผู้ที่นับถือศาสนาคริสต์

ถ้า คุณ pagorn1174 ได้อ่านประวัติศาสตร์ คาทอลิก เราใช้ชีวิตอยู่ร่วมกับพี่น้อง
ในทุกศาสนิก อย่างเอื้ออาทร เอื้อเฟื้อเผื่อแผ่ กันมาตลอด ตั้งแต่สมัยโปรตุเกส เข้ามาเผย
แพร่ศาสนา มีแต่สร้างความเจริญ ยกระดับจิตใจให้กับชนท้องถิ่น ชุมชน ต่อสู้กับความยาก
ลำบากนานา และหยิบยื่นสิ่งดี ๆ จากพระเจ้า ให้คนรอบข้างเสมอ เป็นอย่างนี้มาตั้งแต่สมัย
อยุธยาแล้วครับ เวลาบ้านเมืองอยู่ในภาวะสงคราม ทัพคนคริสต์ นี่แหละครับ ที่ยืนคู่ทหาร
ไทยรบกับต่างชาติ จนมีประเทศจนทุกวันนี้ สมเด็จพระเจ้าตากสินมหาราชทรงพระราชทาน
ที่ดินที่วัดซางตาครู้ส ในปัจจุบัน และให้ใช้ชื่อว่า “ค่ายซางตาครู้ส” ไงครับ

ผมว่าโลก เดินมาไกลมาก จนจะเป็นแผ่นเดียวกันหมดแล้ว วันนี้โลก การเปิดเสรีกันมากขึ้น
เช่น EU,ประชาคมแอฟฟริกา และประชาคมอาเซียนเรา ที่กำลังจะเริ่มในอีกเพียงแค่ 3 ปี
ในประเทศอาเซียนเอง 10 ประเทศ ก็มีศาสนาทั้ง พุทธ,คริสต์,อิสลาม,ฮินดู และศาสนาอื่น
ที่ทั่วโลกยอมรับอีกตั้งหลายศาสนา ถ้าทุกศาสนามีวิธีคิด หรือ หลักคิด ว่าจะทำบุญเฉพาะ
ศาสนาตัวเอง หรือ ...เมื่อเราได้รับบุญจากศาสนาใดแล้วต้องเปลี่ยนความเชื่อมาเป็นศาสนา
ที่ช่วยเรา

อย่างนี้พี่น้องมุสลิม 3 จว. ภาคใต้ มิต้องเปลี่ยนศาสนามาเป็น พุทธ กันหมดหรือ เพราะเงิน
ภาษีที่ลงไปช่วยเหลือ มาจากประชากรส่วนใหญ่ที่เป็น พุทธศาสนา

โลก ปรับเปลี่ยน ศาสนา และบุคคลากรทางศาสนา และศาสนิก ก็ต้องปรับเปลี่ยนวิธีคิดครับ
มันไม่ใช่ยุคสมัย ศาสนนิยม ที่บังคับ จับบีบ ให้คนอ่อนแอกว่า เข้ามานับถือศาสนาที่ตนเอง
เชื่อ...แบบยุคกลางอีกแล้ว ครับ

:s021:
โดย : ฟรังซิสโก ณัฐวุฒิ เดินทางทุกที่ ที่มีพระองค์
win_comeback

อังคาร มิ.ย. 12, 2012 4:25 pm

ทั้งโปรและคาทอลิกก็มีศูนย์ช่วยเหลืออยู่นะครับ
pagorn1174
ที่อยู่: House No.157 Village No.3,Thon Samo Sub-district,Tha Chang District,Singburi Province 16140

อังคาร มิ.ย. 12, 2012 5:53 pm

win_comeback เขียน:ทั้งโปรและคาทอลิกก็มีศูนย์ช่วยเหลืออยู่นะครับ
ที่ไหน อ่ะ ครับ แล้วก็อีกอย่าง ทางบ้านผมไม่ได้เป็น คาทอลิก นะ แล้วผมก็พึ่งอยู่ช่วงเรียนคำสอนเอง

อังคาร มิ.ย. 12, 2012 7:57 pm

pagorn1174 เขียน:
win_comeback เขียน:ทั้งโปรและคาทอลิกก็มีศูนย์ช่วยเหลืออยู่นะครับ
ที่ไหน อ่ะ ครับ แล้วก็อีกอย่าง ทางบ้านผมไม่ได้เป็น คาทอลิก นะ แล้วผมก็พึ่งอยู่ช่วงเรียนคำสอนเอง
กรณีของคุณpagorn1174 สามารถยื่นขอความช่วยเหลือได้โดยตรงที่กระทรวงพัฒนา
สังคม และความมั่นคงของมนุษย์ ที่ โทร.1300 ศูนย์ประชาบดี หรือติดต่อผ่านปลัดสำนักนายกฯ
โทร. 1111 เ็ป็นสวัสดิการสังคมที่รัฐจัดสรรให้ประชาชนไทยทุกคนตามรัฐธรรมนูญ โดย
ไม่ได้กำหนดว่าจะเป็นคนไทยที่นับถือศาสนาใด

เว็บไซด์
http://www.m-society.go.th/
pagorn1174

อังคาร มิ.ย. 12, 2012 8:18 pm

peopletribune เขียน:
pagorn1174 เขียน:
กรณีของคุณpagorn1174 สามารถยื่นขอความช่วยเหลือได้โดยตรงที่กระทรวงพัฒนา
สังคม และความมั่นคงของมนุษย์ ที่ โทร.1300 ศูนย์ประชาบดี หรือติดต่อผ่านปลัดสำนักนายกฯ
โทร. 1111 เ็ป็นสวัสดิการสังคมที่รัฐจัดสรรให้ประชาชนไทยทุกคนตามรัฐธรรมนูญ โดย
ไม่ได้กำหนดว่าจะเป็นคนไทยที่นับถือศาสนาใด

เว็บไซด์
http://www.m-society.go.th/
ขอบคุณครับ

อังคาร มิ.ย. 12, 2012 8:35 pm

pagorn1174 เขียน: ขอบคุณครับ
ยินดีครับ ... พระเจ้าอวยพร ครับ! :s004:
pagorn1174

อังคาร มิ.ย. 12, 2012 9:02 pm

peopletribune เขียน:
pagorn1174 เขียน: ขอบคุณครับ
ยินดีครับ ... พระเจ้าอวยพร ครับ! :s004:
อาแมน
Zion
~@
ติดต่อ:

พุธ มิ.ย. 13, 2012 9:47 am

เรื่องของความเชื่อเป็นเรื่องสิทธิส่วนบุคคล อย่างที่คุณpeopleกล่าวมาแล้วนั่นละครับ

เรื่องหนึ่งที่อยากชี้แจง

ศาสนคริสต์ไม่มีการ"ทำบุญ"นะครับ

แม้ศาสนาคริสต์จะมีนักบวช /บาทหลวง
แต่ท่านเหล่านั้นก็มีใช่ "เนื้อนาบุญ"

คริสตศาสนา มีแต่การ"ให้ทาน/ช่วยเหลือ" บรรดาพี่น้องผู้ขัดสนครับ
กรอกสมบูรณ์

พุธ มิ.ย. 13, 2012 3:33 pm

อ่านข้อความในกระทู้นี้แล้วคิดถึงคนอีกกลุ่มหนึ่งค่ะ
เป็นคนงานชาวเขมร ที่เคยเป็นคริสต์ พี่ถามเขาว่า : เป็นคริสเตียนใช่ไหม?
คนงานชาวเขมร ตอบว่า : เคยเป็นครับ แต่ตอนนี้ออกแล้ว

แต่ก่อนเคยมี มิสชันนารี่ มาแจกของ ก็ยอมเป็นคริสต์ เพื่อที่จะได้รับสิ่งของที่เขาแจก
พอเขาไม่มาแจก ก็ไม่เป็นคริสต์แล้ว ออกแล้ว
พวกชาวบ้านเขมรกลุ่มนี้ซิ น่าเศร้า เขาจะรู้จักคิดหรึอสำนึกในน้ำใจดีที่บรรดาเหล่ามิสชันนารีเขาอุตส่าห์นำสิ่งของมาแบ่งปันไม๊นะ

นี่ขนาดข้าวก้นบาตรที่พระสงฆ์ฉันเหลือ คุณ pagorn1174 ยังมีสติคิดได้ขนาดนี้

ขอพระอวยพร คุณ pagorn1174 และครอบครัวนะคะ
pagorn1174

พฤหัสฯ. มิ.ย. 14, 2012 12:54 am

กรอกสมบูรณ์ เขียน:อ่านข้อความในกระทู้นี้แล้วคิดถึงคนอีกกลุ่มหนึ่งค่ะ
เป็นคนงานชาวเขมร ที่เคยเป็นคริสต์ พี่ถามเขาว่า : เป็นคริสเตียนใช่ไหม?
คนงานชาวเขมร ตอบว่า : เคยเป็นครับ แต่ตอนนี้ออกแล้ว

แต่ก่อนเคยมี มิสชันนารี่ มาแจกของ ก็ยอมเป็นคริสต์ เพื่อที่จะได้รับสิ่งของที่เขาแจก
พอเขาไม่มาแจก ก็ไม่เป็นคริสต์แล้ว ออกแล้ว
พวกชาวบ้านเขมรกลุ่มนี้ซิ น่าเศร้า เขาจะรู้จักคิดหรึอสำนึกในน้ำใจดีที่บรรดาเหล่ามิสชันนารีเขาอุตส่าห์นำสิ่งของมาแบ่งปันไม๊นะ

นี่ขนาดข้าวก้นบาตรที่พระสงฆ์ฉันเหลือ คุณ pagorn1174 ยังมีสติคิดได้ขนาดนี้

ขอพระอวยพร คุณ pagorn1174 และครอบครัวนะคะ
ผมเคยผ่าน ชีวิตการเป็นพระสงค์ในศาสนาพุทธมา15วัน ผมรู้ดีครับ ถึงมันจะเป็นขอที่พระสงค์ได้มาฟรีๆ แต่พระสงค์ต้องเดินอย่างน้อย1กิโล เพื่อที่จะได้ ข้าวพวกนั้น รองเท้าก็ใส่ไม่ได้ วันแรกที่ผมบิณฑบาต ถึงกับแทบคลานเลยทีเดียว

ขอบคุณที่อวยพรในนามของพระองค์ อาแมน
win_comeback

เสาร์ มิ.ย. 16, 2012 8:19 pm

พระสงฆ์ งี้จะถถูกคับ
TVE

เสาร์ มิ.ย. 16, 2012 11:17 pm

เป็นเรื่องมนุษยธรรม ครับ

ไม่เกี่ยวกับทศยศหรือไม่
bomber

อังคาร มิ.ย. 19, 2012 12:56 am

ว่าเเต่คุนเรียน กศน เหมือนผมเรยอิอิ
ตอบกลับโพส