การเป็นคริสตชนและครอบครัว

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
Holy
Defender of lawS

พฤหัสฯ. มิ.ย. 14, 2012 3:30 am

ความรักเริ่มต้นที่บ้าน ---คุณแม่เทเรซา แห่งกัลกัตตา
รูปภาพ

เราพบว่ามีคริสตชนจำนวนมาก โดยเฉพาะในหมู่มวลคริสตชนใหม่ที่กลับใจล้างบาปเมื่อโตแล้ว มีประสบการณ์กับครอบครัว2แบบใหญ่ๆ

1.ได้เปลี่ยนแปลงตนเองไปในทางที่ดี ปฎิบัติกับคนในบ้านเปลี่ยนไปในทางที่ดี จนครอบครัวที่ไม่ได้เป็นคริสต์ รู้สึกชื่นชมยินดีหรือยอมรับ ที่สมาชิกในบ้านได้มาเป็นคริสตชน บางครั้งส่งผลให้สมาชิกคนอื่นในบ้าน กลับใจมาเป้นคริสตชนด้วย

2.อาจจากเพราะการต่อต้านจากสมาชิกคนอื่นในบ้าน คริสตชนใหม่บางคนเลือกที่จะทิ้ง หรือห่างจากครอบครัวของตน หรือแม้แต่ทะเลาะเบาะแว้งผิดใจกับสมาชิกคนอื่นๆในครอบครัว จนถูกมองว่า พอมาเป็นคริสต์ก็มีแต่เรื่องทะเลาะกัน หรือแม้แต่บางคริสตจักรที่มีกิจกรรมทางโบสถ์เยอะแยะมากมาย จนแทบจะแย่งเอาลูกหลานเขาออกมาจากครอบครัว ก็จะถูกมองว่าศาสนาคริสต์นั้นไม่ดีเข้าไปใหญ่

ส่วนตัวผมเคยพบเห็นประสบการณ์ทั้งสองแบบ ทั้งที่สมาชิกคนอื่นกลับใจมาเป็นคริสต์เพราะเห็นลูกหลานเป็นคริสต์แล้วดีขึ้น และรวมทั้งแบบที่พ่อแม่กลุ้มใจเพราะลูกไปอยู่แต่กับเพื่อนกลุ่มเซลล์ แล้วคอยแต่โน้มน้าวแกมบังคับให้พ่อแม่เปลี่ยนศาสนาจนทะเลาะกันเสมอ

ขอเชิญชวนแบ่งปันประสบการณ์และคำแนะนำต่อครอบครัวคริสตชน เพื่อเสริมสร้างซึ่งกันและกันครับ
tuztiz

พฤหัสฯ. มิ.ย. 14, 2012 8:45 am

อืมม์ เราเป็นคริสต์นอน แต่ก็ดีใจทุกครั้งที่ได้เห็นคริสตชน ใหม่ ๆ ที่มาตัดสินใจว่าจะมาเรียนคำสอนและ จะเอาแนวทางของคริสตศาสนาไปใช้ในชีวิต (ในอนาคต)

การเป็นคริสต์นอนมา แม้จะเป็นการตัดสินใจของพ่อ-แม่ ที่ให้เราเป็นและเรียน รร. คาทอลิคมาก็ได้รับการปลูกฝัง แนวทางชีวิตให้เป็นไปตามหลักการสอนของศาสนานะ แต่ก็เหมือนเป็นอะไรที่ เป็นไปอย่างนั้น โดนบังคับให้ไปวัด มีตัวอย่างในบ้ั้านที่ไม่ศรัทธา คือ ตัวแปรเยอะ ไม่ค่อยจะเสมอต้ัน เสมอปลาย

แต่บางครั้งพระองค์ก็คงจะลงแส้ เฆี่ยนเรามั่งให้เราเจอความยากลำบากจะได้กลับใจ มาขอพระพรจากพระองค์ มาสวดภาวนาเพิ่มขึ้น
เคยได้ถามบร. ท่านนึงว่า เราจะทำยังไง ให้คนในบ้่านกลับมา กลับใจ มาแก้บาป รับศีล คำแนะนำคือให้สวดให้เค้าเยอะๆ สวดให้เค้ากลับใจ แล้วพระจะทำงานของพระ

แต่สิ่งเล็กๆ ที่มีให้ได้กับครอบครัวเราเอง ลูกเราก็คือ การที่เราจะต้องมีความตั้งใจอย่างกระตือรือร้นที่จะไปวัด แก้บาป รับศีล แม้จะต้องบังคับลูกๆ ให้ไปแก้บาป (ประมาณว่าถ้าไม่ใช่คุณพ่อที่คุ้นเคยก็จะไม่ไปแก้) แต่ก็ไม่อยากบังคับในการไปวัดไม่อยากให้รู้สึกว่ามันคือหน้าที่ๆ ไม่ไ้ด้ไปด้วยใจ อย่างที่เคยโดนมา แต่อย่างว่านะคะ เด็กๆ ก็ต้องดูจากเราเป็นตัวอย่าง เรารับศีล แก้บาป อย่างดี มีสวดภาวนาให้เห็น เตือนพวกเค้าให้สวด สวดด้วยกันบ้างนี้หล่ะ จะช่วยให้ค่อยๆ ซึมไป :s002:

ไม่ใช่ว่า ชั้นศรัทธานะ ชั้นไปวัดนะ แต่ชั้นหลับในวัด ขณะพ่อเทศน์ เหอๆๆ เคยเจอมาแล้ว ชั้นต้องไปนั่งหน้าสุดจะได้ใกล้ๆ พระ แต่ก็หลับ เอิมมม (เห็นใจคนไปด้วยหน่อยนะ) พอตอนนี้เราเองนี่หล่ะจะเป็นตัวอย่างให้กับ ลูกๆ คนรอบข้าง ว่าการไปวัด ไปฟังพระวาจา มีอะไรเยอะแยะที่พระองค์อยากบอก และ บอกผ่านให้เราเข้าใจ ขัดเกลา ความคิด และเป็นแบบอย่างในการดำเนินชีวิต

คุณพ่อคนนึงเคยบอกว่า แม้ว่าการเทศน์จะมีคนหลับบ้าง อาจจะเทศน์เยอะ แต่ก็ขอให้มีคำเทศน์ สักประโยค หรือสองประโยคให้ ฉุกคิดถึงในระหว่างวันบ้าง ก็พอแล้ว :s023:
Holy

จันทร์ ก.ค. 02, 2012 10:26 pm

ขอบคุณสำหรับการแบ่งปันครับ
Zion
~@
ติดต่อ:

อังคาร ก.ค. 03, 2012 5:20 am

สำหรับผม มีทั้ง1และ2ครับ

ซึ่งช่วงแรกก็คงเป็น2ก่อน เพราะที่โบสถ์ก็อยากมอบกิจกรรมที่ดีต่างๆให้
ก็มีสภาวะร้อนๆหนาวๆกับทางบ้าน(เพราะความไม่เข้าใจ)อยู่พอสมควรครับ
จนที่บ้านมาที่โบสถ์ แล้วผู้ใหญ่ที่โบสถ์พูดจาอย่างรอมชอมว่า

"เขามาร่วมกิจกรรมทางศาสนา ก็ดีกว่าไปมั่วสุมอะไรที่ไหนที่เราไม่รู้นะครับ"

หลังจากนั้นเมื่อความโกรธ(เพราะไม่เข้าใจ)ก็ทุเลาลง
เขาก็เริ่มเห็นความสุภาพอดทนที่เราเติบโตมากับคำสอนครับ :s005:

....
แต่ปัญหาที่2 ก็กลับมา เมื่อไปเป็นสัตบุรุษโบสถ์คาทอลิกแห่งหนึ่ง(ขอไม่ระบุ)
ที่มีกิจกรรมมากมาย แล้วเราก็เข้าไปช่วยครับ
ก็เป็นโบสถ์ถือว่ามีกิจกรรมเยอะดีครับ(ในตอนนั้น) ไปวันอาทิตย์อิ่มเอมไปทั้งวัน

....แต่ด้วยความที่ว่า (ในความคิดของผมนะ)
สังคมคาทอลิกไทย(บางแห่ง) มีgap ระหว่าง ผู้ใหญ่กับเยาวชน มาก
ทำให้เยาวชน ทิ้งวัด (อาจแยกเป็นกรณีมิสซา และกิจกรรมของที่วัด)

ผมก็เลยไปเยาวชนที่สภาวัดตอนนั้นปลุกปั้นมาก
จนก็เป็นที่ไม่พอใจกับที่บ้านนานพอสมควร ที่สุดก็ตัดสินใจถอนตัวออกมาครับ ::010::
ตอบกลับโพส