เรื่องของ ยูดาส เขา ทำผิด หรือ ทำ ถูก กันเเน่

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
yack

จันทร์ ส.ค. 13, 2012 5:10 pm

เเย็ก มี เรื่อง ข้องใจอยากจะถามอ่ะครับ
เกี่ยวกับเรื่องของ ยูดาส ว่า
การที่เขา ทรยศ พระเยซู เขาทำ ผิด หรือ ถูก หรือครับ
เเย็ก เชื่อ ตลอดว่าเขาทำ ถูก เพราะ เขาทำตามเเผนการของพระเจ้า
เเต่ มี พี่ ที่เเย็ก เคารพท่านหนึ่งบอกเเย็กมาว่าสิ่งที่ยูดาสทำมันผิด
ใครพอรู้บ้างมั้ยครับว่า เพราะอะไร
ช่วยอธิบายให้เเย็ก ฟัง หน่อยได้มั้ยครับ ว่า ผิด อย่างใง T T
sunofgod

จันทร์ ส.ค. 13, 2012 5:41 pm

นั่นสิ น่าคิดเหมือนกัน :s027:
yack

จันทร์ ส.ค. 13, 2012 6:07 pm

ได้คำตอบเเล้วครับได้มาจากคุณพ่อท่านหนึ่ง
คุณพ่อใช้ facebook ชื่อ Antony Blue
คุณพ่อได้ให้คำตอบไว้ว่า

ไม่ขอให้คำตอบว่าผิดหรือถูก
แต่ถ้าเปรียบเทียบว่าศิษย์ทุกคนทรยศพระเยซู ทุกคนหนีหายไปหมด (ยกเว้น น.ยอห์นที่บันทึกว่าอยู่กับแม่พระที่เชิงกางเขน)

น.เปโตรก็ปฏิเสธพระเยซู 3 ครั้ง แต่ท่านร้องไห้อย่างขมขื่น ต่อมาท่านได้กลับใจ และได้เป็นนักบุญยิ่งใหญ่
ยูดาสขายพระเยซู สำนึกผิดเสียใจ และหาทางออกด้วยการฆ่าตัวตาย...

ในกรณีเดียวกันนี้ 2 คนหาทางออกต่างกัน
แต่ด้วยการกระทำแล้ว แย๊กลองตัดสินแล้วกันว่าเราควรหาทางออกแบบใครมากกว่ากัน....?

อย่างไรก็ตาม เราคงบอกเต็มปากไม่ได้ว่านั่นคือพระประสงค์ของพระเจ้า นั่นก็เท่ากับว่าเรากำลังบอกว่าพระเจ้าสนับสนุนการฆ่าตัวตาย ซึ่งก็ไม่ถูก .... เท่าเนื้อหาในพระคัมภีร์ที่เรามีเราฟันธงอะไรทั้งหมดไม่ได้ ก็เชื่อแน่ว่านั่นเป็นไปตามกระบวนการ และสถานการณ์ของมันในตอนนั้น แม้พระเยซูจะบอกเป็นนัยว่าพระองค์ทรงรู้ล่วงหน้า ... ช่าย พระองค์อาจรู้ว่าศิษย์คนหนึ่งจะขายพระองค์ เพราะสังเกตุจากพฤติกรรมของยูดาสที่ผ่านมา แต่พระเจ้าเท่านั้นรู้ว่าอะไรจะเกิดขึ้นต่อไป

ในกรณียากที่จะตัดสิน อย่างไรก็ตาม การฆ่าคนหรือการฆ่าตัวตายในตัวมันก็เป็นบาปหนัก แต่เราจะไม่ตัดสินว่าเป็นแผนการของพระเจ้าแล้วกัน

คำตอบเป็นเเนว ๆ นี้ เลยครับ
เเละ พี่ ยศ เองก็ ช่วย ให้คำตอบเเย็กเช่นกัน ^^
ขอบคุณพี่ ยศ
กะ พ่อ บู้ นะครับ ^^
sunofgod

จันทร์ ส.ค. 13, 2012 6:24 pm

อ๋อ ::011::
COLUMBUS

อังคาร ส.ค. 14, 2012 11:41 am

ให้ถือเสียว่าทุกสิ่งทุกอย่างที่ปรากฏในพระคัมภีร์คือพระประสงค์อันชอบธรรมของพระผู้เป็นเจ้าแล้วกันนะครับ :s012:
แก้ไขล่าสุดโดย COLUMBUS เมื่อ พุธ ส.ค. 15, 2012 9:04 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
sunofgod

อังคาร ส.ค. 14, 2012 4:29 pm

:s002:
In the name of father

อังคาร ส.ค. 14, 2012 11:23 pm

การที่จูดาสหลงผิดขายพระเยซูให้พวกปุโรหิต อาจเป็นส่วนหนึ่งของแผนการของพระเจ้า

แต่ถ้าหลังจากนั้นจูดาสสำนึกได้และกล้าใช้ชีวิตอยู่ต่อเพื่อเผชิญหน้าความผิดของตัวเอง(ถ้าจะตาย...ก็ขอให้ตายเพราะผู้อื่น จะถูกแค้นถูกเคืองก็ถือเป็นเรื่องสมควร) ผมว่าดีไม่ดีอาจจะไม่ต้องเลือกสาวกคนที่ 12 ใหม่ก็ได้

แต่สุดท้ายจูดาสก็เลือกจะฆ่าตัวตายหนีความผิด ตรงนี้แหละมั้งครับที่เขาไม่เหมือนสาวกคนอื่นๆที่กลับใจและอยู่สู้ความผิดบาปของตัวเองต่อไป
peopletribune

พุธ ส.ค. 15, 2012 1:05 pm

yack เขียน:เเย็ก มี เรื่อง ข้องใจอยากจะถามอ่ะครับ
การที่เขา ทรยศ พระเยซู เขาทำ ผิด หรือ ถูก หรือครับ
เเย็ก เชื่อ ตลอดว่าเขาทำ ถูก เพราะ เขาทำตามเเผนการของพระเจ้า
เเต่ มี พี่ ที่เเย็ก เคารพท่านหนึ่งบอกเเย็กมาว่าสิ่งที่ยูดาสทำมันผิด
ใครพอรู้บ้างมั้ยครับว่า เพราะอะไร
ช่วยอธิบายให้เเย็ก ฟัง หน่อยได้มั้ยครับ ว่า ผิด อย่างใง T T
สวัสดีครับ น้องYack

รูปภาพ
ศาสนาคริสต์เราเป็นศาสนา เทวนิยม คำว่าเทวนิยม ภาษาอังกฤษเรียก "Theism"
ศาสนาเทวนิยม เชื่อในสิ่งที่มองไม่เห็น แบบ ฮินดู อิสลาม ซิกส์ เป็นต้น

พระเยซูเจ้า เป็นบุตร แห่งพระเจ้า ทรงเป็น พระเป็นเจ้าแท้ และมนุษย์ แท้

คำว่า "พระเจ้าแท้ และ มนุษย์แท้" นี่เองที่ทำ 3 ศาสนาที่มีรากเดียวกัน แตกกันทาง
ความคิด แยกเป็น 3 ศาสนา คือ ยิว,คริสต์ และอิสลาม

ดังนั้นพระเยซูจะมี ทั้งส่วนที่เป็นมนุษย์ และ เป็นบุตรของพระเจ้า
ส่วนที่เป็นบุตรของพระเจ้าได้แสดงผ่านอัศจรรย์ต่าง ๆ เช่น การเสกน้ำให้เป็นเหล้าองุ่น
การเสกขนมปัง และปลาเลี้ยงผู้คน ,การดำเนินบนผิวน้ำ และการรักษาคนตาบอด เป็นต้น

ส่วนของความเป็นมนุษย์ หากอ่านในพระคัมภีร์ พระองค์ทรงมีจิตใจเป็นมนุษย์แบบเรา ๆ
คือ มีความกลัว,มีความอ่อนแอ และมีความเจ็บปวดจากควาทุกข์ ถ้าน้อง Yack ดูพระรูป
แม่พระนิจจานุเคราะห์ นั่นคือ ความกลัว อันเกิดจากความเป็นมนุษย์ของพระองค์ เมื่อเห็น
เครื่องมหาทรมาร ที่เทวทูต คาเบรียล และมีคาแอลมาแจ้งต่อพระองค์ พระเยซูทรงวิ่ง
จนรองเท้าหลุดเข้าหาแม่พระ

รายละเอียด อ่านตาม Link นะครับ
http://www.issara.com/article/maryicon.html

และเมื่อตอนที่พระเยซู แบกกางเขนขึ้นเขากัลวารีโอ ทรงมีการอธิฐานให้ปัดเป่าความทุกข์
ทรมาร และความเจ็บปวดไปจากพระองค์...แต่พระองค์ทรงกล่าวต่อว่า
"อย่าให้เป็นไปตามน้ำใจข้าพเจ้า แต่เป็นไปตามน้ำพระทัยพระองค์เถิด"

นั่นคือ ภาคของความเป็นมนุษย์ของพระเยซู...น้อง Yack คงมีคำถามต่อว่า แล้วเกี่ยวอะไร
กับยูดาส....

สิ่งที่ยูดาส ทำ นั้นเป็นบาปในโลกมนุษย์ และยูดาส ต้องได้รับโทษทัณฑ์ ของเขา
ตามน้ำพระทัยของพระเจ้า ซึ่ง ณ วันพิพากษา หรือ Justment Day พระเจ้าเท่านั้นที่จะ
ทรงพิพากษา
ไม่ใช่ คุณพ่อ หรือ ใคร ๆ ในบอร์ดนี้ จะสามารถพิพากษายูดาส ได้

และถ้ามีคำถามว่า ทรยศ คนไม่ผิด เพราะเป็นส่วนหนึ่งของแผนการพระเจ้า ....
คิดอย่างนี้ จะสติเฟื่องเกินไป....ซึ่งก็จะต้องมีคนตั้งคำถามต่อว่า แล้ว ทหารโรมัน พวกยิว
ที่ถ่มน้ำลายใ่ส่พระเยซู เฆี่ยนตี สวมมงกุฏหนาม ฉีกพระภูษา เอาหอกแทง...พวกนี้ก็คง
ไม่มีความผิดด้วย >>>> "เพราะเป็นแผนการณ์พระเจ้า"

หนักเข้า คงมีคำถามต่ออีกว่า แล้วพวกตำรวจท้องถิ่น ที่ฆ่าบุญราศีทั้ง 7 ที่สองคอน ก็คง
ไม่มีความผิดด้วย "เพราะเป็นแผนการณ์พระเจ้า"

แนวคิด และ คำถามเช่นนี้คงไม่ค่อยถูกต้องนัก

ศาสนาเป็นเรื่องของความสุขุมคัมภีรภาพ บาทหลวงบางองค์บวชมาทั้งชีวิต ยังไม่สามารถ
เข้าใจศาสนา และ พระเจ้า ได้เลย ครับ! อย่าว่าแต่เรา ๆ เลย

:s007:
โดย : ฟรังซิสโก ณัฐวุฒิ เดินทางทุกที่ ๆ มีพระองค์
yack

พุธ ส.ค. 15, 2012 8:22 pm

peopletribune เขียน:
yack เขียน:เเย็ก มี เรื่อง ข้องใจอยากจะถามอ่ะครับ
สวัสดีครับ น้องYack

รูปภาพ
ศาสนาคริสต์เราเป็นศาสนา เทวนิยม คำว่าเทวนิยม ภาษาอังกฤษเรียก "Theism"
ศาสนาเทวนิยม เชื่อในสิ่งที่มองไม่เห็น แบบ ฮินดู อิสลาม ซิกส์ เป็นต้น

พระเยซูเจ้า เป็นบุตร แห่งพระเจ้า ทรงเป็น พระเป็นเจ้าแท้ และมนุษย์ แท้

คำว่า "พระเจ้าแท้ และ มนุษย์แท้" นี่เองที่ทำ 3 ศาสนาที่มีรากเดียวกัน แตกกันทาง
ความคิด แยกเป็น 3 ศาสนา คือ ยิว,คริสต์ และอิสลาม

ดังนั้นพระเยซูจะมี ทั้งส่วนที่เป็นมนุษย์ และ เป็นบุตรของพระเจ้า
ส่วนที่เป็นบุตรของพระเจ้าได้แสดงผ่านอัศจรรย์ต่าง ๆ เช่น การเสกน้ำให้เป็นเหล้าองุ่น
การเสกขนมปัง และปลาเลี้ยงผู้คน ,การดำเนินบนผิวน้ำ และการรักษาคนตาบอด เป็นต้น

ส่วนของความเป็นมนุษย์ หากอ่านในพระคัมภีร์ พระองค์ทรงมีจิตใจเป็นมนุษย์แบบเรา ๆ
คือ มีความกลัว,มีความอ่อนแอ และมีความเจ็บปวดจากควาทุกข์ ถ้าน้อง Yack ดูพระรูป
แม่พระนิจจานุเคราะห์ นั่นคือ ความกลัว อันเกิดจากความเป็นมนุษย์ของพระองค์ เมื่อเห็น
เครื่องมหาทรมาร ที่เทวทูต คาเบรียล และมีคาแอลมาแจ้งต่อพระองค์ พระเยซูทรงวิ่ง
จนรองเท้าหลุดเข้าหาแม่พระ

รายละเอียด อ่านตาม Link นะครับ
http://www.issara.com/article/maryicon.html

และเมื่อตอนที่พระเยซู แบกกางเขนขึ้นเขากัลวารีโอ ทรงมีการอธิฐานให้ปัดเป่าความทุกข์
ทรมาร และความเจ็บปวดไปจากพระองค์...แต่พระองค์ทรงกล่าวต่อว่า
"อย่าให้เป็นไปตามน้ำใจข้าพเจ้า แต่เป็นไปตามน้ำพระทัยพระองค์เถิด"

นั่นคือ ภาคของความเป็นมนุษย์ของพระเยซู...น้อง Yack คงมีคำถามต่อว่า แล้วเกี่ยวอะไร
กับยูดาส....

สิ่งที่ยูดาส ทำ นั้นเป็นบาปในโลกมนุษย์ และยูดาส ต้องได้รับโทษทัณฑ์ ของเขา
ตามน้ำพระทัยของพระเจ้า ซึ่ง ณ วันพิพากษา หรือ Justment Day พระเจ้าเท่านั้นที่จะ
ทรงพิพากษา
ไม่ใช่ คุณพ่อ หรือ ใคร ๆ ในบอร์ดนี้ จะสามารถพิพากษายูดาส ได้

และถ้ามีคำถามว่า ทรยศ คนไม่ผิด เพราะเป็นส่วนหนึ่งของแผนการพระเจ้า ....
คิดอย่างนี้ จะสติเฟื่องเกินไป....ซึ่งก็จะต้องมีคนตั้งคำถามต่อว่า แล้ว ทหารโรมัน พวกยิว
ที่ถ่มน้ำลายใ่ส่พระเยซู เฆี่ยนตี สวมมงกุฏหนาม ฉีกพระภูษา เอาหอกแทง...พวกนี้ก็คง
ไม่มีความผิดด้วย >>>> "เพราะเป็นแผนการณ์พระเจ้า"

หนักเข้า คงมีคำถามต่ออีกว่า แล้วพวกตำรวจท้องถิ่น ที่ฆ่าบุญราศีทั้ง 7 ที่สองคอน ก็คง
ไม่มีความผิดด้วย "เพราะเป็นแผนการณ์พระเจ้า"

แนวคิด และ คำถามเช่นนี้คงไม่ค่อยถูกต้องนัก

ศาสนาเป็นเรื่องของความสุขุมคัมภีรภาพ บาทหลวงบางองค์บวชมาทั้งชีวิต ยังไม่สามารถ
เข้าใจศาสนา และ พระเจ้า ได้เลย ครับ! อย่าว่าแต่เรา ๆ เลย

โดย : ฟรังซิสโก ณัฐวุฒิ เดินทางทุกที่ ๆ มีพระองค์
ขอบคุณนะครับ
เป็นมุมมอง ที่ ดีเช่นกัน เเย็กได้อะไรมากมายเลยจากการตั้งคำถามนี้
เเต่จริง ๆ เเล้ว พี่ที่เขา เฉลย ให้เเย็ก ฟังเขาบอกว่า

จริง ๆ ผิดหลักไวยากรณ์อังกฤษครับ เคยเห็นหรือ ยูดาส นะ มีแต่ ยูดูจ๊ะ You does ไม่มี มีแต่ You do เห็นมั้ยครับไม่มีอะไรเกี่ยวอะไรกับพระเยซู หรือพระคัมภีร์
จนเขาบอกเเย็กว่า เห็นมั้ยล่ะ บอกแล้ว อย่้าคิดมาก ตกเก้าอี้มั้ย
จริง ๆ ทั้งหมดเป็น มุกที่พี่เขาใช้ถามเเย็กขำขำ อ่ะครับ
^^
เเต่ เรื่อง นี้ สอนอะไรหลายอย่างกับเเย็กจริง ๆ
ได้มุมมอง หลาย ๆ มุมมองเลย 55555 :s012:
rosa-lee

พุธ ส.ค. 15, 2012 9:40 pm

แต่ก่อนเป็น UBC พี่เคยดูสารคดี เกี่ยวกับโบสถ์ วิหาร สวยงามเก่าแก่ สำคัญๆ
ของยุโรป มีโบสถ์หนึ่งอยู่ทางใต้ของอิตาลี ข้างในมีภาพวาดที่ผนังของวัด มีภาพหนึ่ง
ซึ่งเป็นภาพเวลากลางวัน เป็นภาพของยูดาสแขวนคอตาย และมีชาวบ้าน ชาวนา
ทั้งหญิงและชาย คนแก่ นักบวช บ้างก็ชี้มือ บ้างก็ตะโกนด่า ว่ายูดาส สมน้ำหน้าที่
แขวนคอตาย คนทรยศ บางคนถ่มน้ำลาย แล้วก็เดินจากไป...
...ถัดมาอีกภาพหนึ่งเป็นเวลากลางคืน มีเนินเขามีไม้กางเขน ไกลๆ เป็นภาพพระเยซูเจ้า
เดินออกมาจากพระคูหา มาปลดศพของยูดาส แล้วแบกไปฝัง...
...คนบรรยายบอกภาพนี้ ไม่รู้ใครเป็นคนวาด คนวาดจะสื่อแสดงให้เห็นว่าพระเยซูเจ้า
ทรงมีเมตตา แม้นคนที่ทรยศพระองค์ พระองค์ก็ทรงให้อภัย....
... :s015: ...
yack

พฤหัสฯ. ส.ค. 16, 2012 7:02 pm

rosa-lee เขียน:แต่ก่อนเป็น UBC พี่เคยดูสารคดี เกี่ยวกับโบสถ์ วิหาร สวยงามเก่าแก่ สำคัญๆ
ของยุโรป มีโบสถ์หนึ่งอยู่ทางใต้ของอิตาลี ข้างในมีภาพวาดที่ผนังของวัด มีภาพหนึ่ง
ซึ่งเป็นภาพเวลากลางวัน เป็นภาพของยูดาสแขวนคอตาย และมีชาวบ้าน ชาวนา
ทั้งหญิงและชาย คนแก่ นักบวช บ้างก็ชี้มือ บ้างก็ตะโกนด่า ว่ายูดาส สมน้ำหน้าที่
แขวนคอตาย คนทรยศ บางคนถ่มน้ำลาย แล้วก็เดินจากไป...
...ถัดมาอีกภาพหนึ่งเป็นเวลากลางคืน มีเนินเขามีไม้กางเขน ไกลๆ เป็นภาพพระเยซูเจ้า
เดินออกมาจากพระคูหา มาปลดศพของยูดาส แล้วแบกไปฝัง...
...คนบรรยายบอกภาพนี้ ไม่รู้ใครเป็นคนวาด คนวาดจะสื่อแสดงให้เห็นว่าพระเยซูเจ้า
ทรงมีเมตตา แม้นคนที่ทรยศพระองค์ พระองค์ก็ทรงให้อภัย....
... :s015: ...
นะ เห็นภาพ ชัดเจน เลย ทีนี้ไม่กล้าตัดสิน ใครอีกเเล้ว :s008:
sunofgod

พฤหัสฯ. ส.ค. 16, 2012 9:13 pm

:s002: :s007:
Adhun Boonrawd
ติดต่อ:

เสาร์ ก.ย. 01, 2012 7:04 pm

เพื่อนรักเเหละครับ ความเสียสละที่ยิ่งใหญ่ หนึ่งชีวิตกับคำสาปเเช่งชั่วลูกชั่วหลานครับ
Adhun Boonrawd
ติดต่อ:

เสาร์ ก.ย. 01, 2012 7:04 pm

เพื่อนรักเเหละครับ ความเสียสละที่ยิ่งใหญ่ หนึ่งชีวิตกับคำสาปเเช่งชั่วลูกชั่วหลานครับ
sunofgod

เสาร์ ก.ย. 01, 2012 7:46 pm

:s015:
PeterCartoon

จันทร์ ก.ย. 10, 2012 8:39 am

พระเจ้าและบาป...ไปด้วยกันไม่ได้ครับ

ยูดาสเลือกที่จะทำบาปด้วยตัวเอง ... ไม่มีแผนการณ์ของพระเจ้าในการดลใจให้ยูดาสทำบาป

ในกรณีที่ยูดาสไม่ทำบาป อย่างไรเสียแผนการณ์ในการไถ่กู้ของพระเจ้าก็จะสำเร็จอย่างแน่นอน

การที่มนุษย์ฆ่าพระเยซู เป็นบาปใหญ่มหันต์ ... โทษที่ควรจะได้รับน่าจะถึงขั้นมนุษย์ถูกทำลายจนหมด แต่เพราะ พระเจ้าคือองค์ความรัก เมื่อยามที่ความชั่วแสดงพลังออกมาอย่างสูงสุด

พระเจ้าก็ได้แสดงความรักออกมาอย่างสูงสุดยิ่งกว่า นั่นก็คือ เปลึ่ยนการลงโทษ ให้กลายมาเป็นการ
ไถ่บาปมนุษยชาติที่มีผลตั้งแต่มนุษย์คนแรกจนกระทั่งคนสุดท้ายที่ยังไม่ได้เกิดมาบนโลกใบนี้

แผนการณ์นี้ แม้แต่ปิศาจก็ยังคิดไม่ถึง...เพราะทุกแผนการณ์ในการทำลายพระเจ้าไม่ได้มาจาก
พระเจ้าแต่มาจากซาตาน เพื่อหวังผลว่า...มนุษย์จะถูกทำลายจนหมดสิ้น

แต่ผลของความชั่วเมื่อเกิดขึ้นแล้ว ก็ถูก "พลิก" นำมาใช้ประโยชน์ ให้กลายมาเป็นความดี ...
นี่แหละพระเจ้าผู้เป็นองค์ความรักและองค์แห่งปรีชาญาณ ... และนี่แหละ..พ่อของเรา
ที่เจ้าปิศาจทำอะไรไม่ได้เลย

....................

You does his homework ... ไอ้ ยู มันทำการบ้านของมัน... กรณีนี้ you ใช้กับ does ได้นะครับ
เพราะมันเป็นชื่อคน...ร่วมสนุกด้วยนะครับ
sunofgod

จันทร์ ก.ย. 10, 2012 4:45 pm

:s004:
rosa-lee

พุธ ก.ย. 12, 2012 10:18 pm

ขอบคุณคุณ...peter cartoon...มากๆ นามสกุลดูน่าสนุก
ว่างๆเชิญเข้ามาไขข้อข้องใจให้กับลูกๆของพระองค์บ่อยๆนะเจ้าคะ
... :s002: ...
sunofgod

พฤหัสฯ. ก.ย. 13, 2012 4:55 pm

Holy
Defender of lawS
Defender of lawS

ศุกร์ ก.ย. 14, 2012 6:14 am

ลองอ่านอันนี้ครับ

viewtopic.php?f=15&t=10138