ใครเป็นคริสตัง/คริสเตียนยืนคนเดียวในบ้านบ้างคะ

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
-Rei-
ติดต่อ:

ศุกร์ ส.ค. 26, 2005 10:15 pm

อยากรู้ว่า ตอนที่บอกที่บ้านครั้งแรกว่า เราเป็นคริสตชน
เริ่มพูดว่าอะไรก่อนอ่ะคะ

แล้วปฏิกิริยาเป็นยังไงบ้าง
กำลังหาทางจะบอกเค้าอ่ะค่ะ อยากได้คำแนะนำจากผู้มีประสบการณ์
beckenbauer1974

ศุกร์ ส.ค. 26, 2005 11:20 pm

บางคนถึงกับถูกดุด่า แล้วก็จะตัดจากครอบครัวเรยล่ะครับ แต่อย่างไรก็ตามผมว่าไม่มีใครตัดลูกตัวเองได้หรอกครับ เพราะว่าคุณพ่อคุณแม่ของคุณรักคุณมาก และเค้ารักคุณด้วยความรักที่พระเจ้าประทานให้ (เนื่องจากเค้าถูกสร้างตามพระฉายาของพระองค์) อย่างไรก็ดีควรรอให้ถึงเวลาที่เหมาะสมก่อนน่ะครับ เช่น อาจรอให้พวกท่านเห็นความเปลี่ยนแปลงในทางที่ดีขึ้นชีวิตของคุณ หลังจากที่มีพระเจ้าสำแดงออกมาก่อน ก็ได้
Buddy.

เสาร์ ส.ค. 27, 2005 1:06 am

I just told my family.. and there was an arguing afterwards..... On that night, I prayed the rosary and asked Mother Mary to help me with this...

In the morning, my parents were just happy to see me and they said to me.... You can be a catholic...

They even attended my baptism, though they knew nothing aboou catholic. My dad read along the prayer and my mom took picures.....

Everytime I visited home, my dad was the one who always woke me up on Sunday morning and drove me to the church. ... There was one time that the car engine was shut down on the way to the church, my dad just did everything to get me to the church on time. He ran to borrow a car from someone he knows and drove me to the church. Then, he got back to the car and got it fixed later. He loves his car.. but he loves me more than his car.... and he realized that the church is very important to me.

Our parents love us so much!! And God knows that. God loves us as much as He loves our parents. God knows that our parents love us so much and God never hurt the one he loves. God doesn't want our parents' heart to be troubled.

Just pray so that the right time comes.. and they will open their hearts..... :)
Zion
~@
ติดต่อ:

เสาร์ ส.ค. 27, 2005 6:31 am

...ผม เป็นครับ

ก็ ไม่รุสินะ อ่อนประสบการณ์

ก็ ขอคำชี้แนะ จากผู้ใหญ่ พ่อทูนหัว/แม่ทูนหัวนี่ละครับ :-*
Wasu

เสาร์ ส.ค. 27, 2005 9:22 am

ผมเองถ้านับเฉพาะครอบครัวผมจริงๆผมเป็นคนเดียวที่เชื่อในพระเยซูคริสตเจ้า แต่ที่บ้านผมนั้นพ่อแม่พี่ชายไม่มีใครว่าผมเลยพ่อผมมักพูดเสมอว่าทุกศาสนาสอนให้คนเป็นคนดีพ่อไม่ว่าถ้าผมจะเปลี่ยนความเชื่อ อาจเป็นเพราะผมมีคุณยายใหญ่ซึ่งเป็นพี่สาวตาของผมท่านไปแต่งงานกับคริสตังท่านเลยเปลี่ยนเป็นคริสตังที่เคร่งครัด แล้วป้าผมซึ่งเป็นพี่สาวคนละพ่อของพ่อผมท่านก็เป็นคริสตังยืนด้วยตัวท่านเองโดยไม่มีใครมาช่วยเหลือ นี่อาจเป็นสาเหตุให้ครอบครัวผมเข้าใจและไม่ว่าเมือ่ผมเปลี่ยนความเชื่อก็ได้ครับ แต่อย่างไรก็ตามผมต้องของคุณพระบิดาเจ้าที่ทรงหยิบยื่นแผนการแห่งการเป็นคริสตังให้กับผมทำให้ผมได้มีวันนี้ ทำให้ผมได้เจอกับพี่น้องคริสตชนที่น่ารักในบอร์ดนี้ ผมจะตั้งใจเรียนคำสอนให้บรรลุเป้าหมายในการเป็นคริสตังยืนที่สมบูรณ์ให้ได้ไม่ว่าจะลำบากเพียงใด ด้วยรักในแม่พระและด้วยพระบารมีพระเยซูคริสตเจ้าพระเจ้าของข้าพเจ้าทั้งหลาย .. อาแมน
แก้ไขล่าสุดโดย Wasu เมื่อ เสาร์ ส.ค. 27, 2005 9:24 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Teresita

เสาร์ ส.ค. 27, 2005 3:54 pm

สำหรับพี่ บอกเหตุผลกับทางบ้านว่าพี่โตแล้ว ขอเลือกหนทางชีวิตของตัวเอง หมายถึงหนทางที่จะควบคุมชีวิตเราให้เป็นคนดีได้ เพราะสมัยก่อนพี่ค่อนข้างดื้อ รั้น เป็นตัวของตัวเองสุดๆ ทางบ้านก็ไม่ว่าอะไรเลย แรกๆ อาจดูแปลกผิดพี่น้องไปบ้าง

ตอนเป็นพุทธตามครอบครัว ก็ไม่มีกิจกรรมอะไรมาก วันเกิดแม่ให้ใส่บาตร ไปวัดเมื่อมีงานศพ ฟังพระสวดก็ไม่รู้เรื่อง อาจจะเข้าไม่ถึงหลักในศาสนานั้นก็ได้ค่ะ

ชีวิตหลังจากรับศิลล้างบาปและศิลกำลัง ได้รับพระพรมาโดยตลอดเผื่อแผ่ถึงครอบครัวด้วย ปัจจุบัน็มีความสุขตามอัตภาพ รู้สึกใกล้ชิดพระ ได้พูดคุย ได้รับการนำทางในแต่ละวัน บอกไม่ถูกค่ะเหมือนมีคนดูแลเราอยู่

ตื่นเช้ามาได้จุดเทียนสวดมนต์ ก่อนนอนก็สวด ขอบคุณเมื่อมีโอกาส ขอโทษเมื่อพลั้งเผลอ รู้สึกได้ว่าชีวิตของตัวเองได้ใกล้ชิดพระมากกว่าสมัยเป็นพุทธค่ะ
ลี วูจิน
ติดต่อ:

เสาร์ ส.ค. 27, 2005 7:05 pm

บ่นครับ
คนไทยนับถือพุทธมานาน
พอลูกหลานบวชก็จะมีหน้าตา ฯลฯ
พยายามโน้มน้าวเรา
-Rei-
ติดต่อ:

เสาร์ ส.ค. 27, 2005 8:44 pm

แบบว่า ประโยคแรกที่บอก พูดว่าไงคะ

แม่ขา แม่จะโหรธหนูมั๊ยถ้าหนูเชื่อในพระเจ้า ...

คือ เคยแหย่ๆ ทีเล่นทีจริงไปหลายทีแล้วอ่ะค่ะ
แต่ปฏิกิริยาไม่ดีเลย

เลยไม่กล้าจะบอกอ่ะค่ะ แต่ก็เริ่มๆอึดอัดแล้วล่ะ
ต้องโกหกทุกครั้งที่ไปโบสถ์ ... แล้วก็ต้องไปสารภาพบาปที่โกหกทุกอาทิตย์ ... เหนื่อยจัง

ประโยคนึงจากหนังเรื่อง When Harry met Sally.
จำไม่ได้แน่ชัด แต่ประมาณว่า

ถ้าคุณตระหนักว่า คุณอยากใช้ชีวิตที่เหลือทั้งหมดร่วมกับใคร
คุณก็จะอยากให้ชีวิตที่เหลือนั้นเริ่มต้นโดยเร็วที่สุด

เรอยากใช้ชีวิตในพระคริสต์ และ อยากให้วันที่เรสามารถไปโบสถ์ได้โดยไม่ต้องโกหกคุณพ่อคุณแม่มาถึงเสียที....

พูดกับแม่ว่าไงดีอ่ะคะ แนะนำหน่อยค่ะ
แก้ไขล่าสุดโดย -Rei- เมื่อ เสาร์ ส.ค. 27, 2005 8:45 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
:+: seraphim :+:
~@

เสาร์ ส.ค. 27, 2005 8:54 pm

:D ก็พูดไปตรงๆเลยซิจ๊ะ อย่าเช่น...

แม่ค่ะหนูโตพอที่จะตัดสินใจเลือกวิถีการดำเนินชีวิตของหนูได้หรือยัง หนูค้นพบว่า ................................................................................................................................................................
แม่คิดว่า แม่จะให้อิสระหนูในการที่จะเชื่อได้มั๊ยค่ะ ประมาณนี้ค่ะ ไม่ทราบที่บ้านน้องเรพูดกันอย่างตรงไปตรงมาหรือเปล่า ก็บอกท่านไปตรงๆเลยว่า เราไม่อยากโกหกท่านด้วยเรื่องที่ดีดีแบบนี้
แก้ไขล่าสุดโดย Holy เมื่อ เสาร์ ส.ค. 27, 2005 10:01 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Buddy

เสาร์ ส.ค. 27, 2005 10:05 pm

seraphim เขียน: :D ก็พูดไปตรงๆเลยซิจ๊ะ อย่าเช่น...

แม่ค่ะหนูโตพอที่จะตัดสินใจเลือกวิถีการดำเนินชีวิตของหนูได้หรือยัง หนูค้นพบว่า ...............................................................................................................................................................................................................................................................................................................แม่คิดว่า แม่จะให้อิสระหนูในการที่จะเชื่อได้มั๊ยค่ะ ประมาณนี้ค่ะ ไม่ทราบที่บ้านน้องเรพูดกันอย่างตรงไปตรงมาหรือเปล่า ก็บอกท่านไปตรงๆเลยว่า เราไม่อยากโกหกท่านด้วยเรื่องที่ดีดีแบบนี้
I'm afraid her mom will think she'll leave her. :) ..... No parent want to see their kids leaving.... The most vulnerable word for parents to hear from kids is FREEDOM.

I didn't prepare to talk to them.. just said it and it was arguing afterwards... Fortunately, God turned it good on the next morning as I told you...

If I could turn back, I wouldn't want to cause the arguing.... I would say to them like ... I just got to know someone who can protect me. He's more powerful than any gods I've heard of. ... My life was much better since I knew God. ...... and I even love you more since I knew Him. .... Tell them that you just want to convert to Christianity but you never change. You are still their lovely daughter... You'll still love them... and even love them more.... Isn't it good to have someone who can change my heart to love you more?

From my notice, I think parents can sense that we are in love.. and deep inside, they are afraid we are leaving them. They are afraid we'll change.. They are afraid we won't love them anymore. It's pretty much like when you are dating someone they don't know.

Above all, action means more than words... What you'll say mean nothing if it's not from your heart and out of your action... You've got many blessings recently.. just share the blessings to them.. Hug and kiss your parents often..... I beleive they will feel the love of God... Everytime you hug them, they will feel something different.. :)
Jeab Agape
~@

เสาร์ ส.ค. 27, 2005 10:42 pm

พี่เร ต้องอธิษฐาน ก่อน ขอพระเจ้าทุกๆเรื่อง ฮับ

แล้ว พระองค์จะทรงนำ เป็นขั้นตอน ฮะ 8)

-------------------------------------------------------------------------------

เจี๊ยบ ที่บ้าน ก็โอเค เพราะเมื่อเจี๊ยบมอบชีวิตให้พระเยซูเจ้าเป็นเจ้าของ

น.เปาโล บอกว่า " ผู้ที่อยู่ในพระคริสต์ ผู้นั้นจะถูกสร้างใหม่ สิ่งสารพัดเก่าๆ ล่วงไป นี่แน่ะ เป็นสิ่งใหม่ทั้งสิ้น " ผู้เชื่อใหม่ อยู่ในกระบวนการเปลียนแปลง ไม่ใช่ในวันเดียว และอยู่ที่เราเองยอมไหมตะหาก

เมื่อเจี๊ยบบอกที่บ้านว่าเป็นคริสต์แล้ว ที่บ้าน ก็ โอเค ดีกว่า หนูไปเกเร ติดยา ติดเพื่อนต่างเพศ

จงวางใจพระเจ้าในการกระทำสิ่งที่ยิ่งใหญ่ ....วิงวอน ต่อพระองค์ในทุกๆเรื่องทุกๆกรณี ฮับ
-Rei-
ติดต่อ:

อาทิตย์ ส.ค. 28, 2005 1:30 am

สงสัยจะจริงอย่างที่ คุณ Buddy บอกอ่ะค่ะ

เค้ากลัวว่าเราจะเปลี่ยนไป แล้วเค้ายิ่งมีอคติกับศาสนาคริสต์ด้วย ยิ่งแล้วใหญ่ >_<
Immanuel (MichaelPaul)
~@

อาทิตย์ ส.ค. 28, 2005 2:40 pm

ผมเนี่ยล่ะงับคนเดียวในบ้าน และเป็น ลูกชายคนเดียวในบ้านและในญาติๆ (หมายถึงว่า เป็นผู้ชายคนเดียวในตระกูลเลย ว่างั้น) จึงถูกฝากความหวังและภาระ แรกๆพอพูดเรื่องเปลี่ยนศาสนาโดนแหลกครับ หลังๆแอบสวดภาวนาขอแม่พระและพระเจ้าให้ช่วย
ขอพระแม่แนะนำวิธีที่จะบอกความจริงว่าผมได้เชื่อในพระเจ้าเรียบร้อยแล้ว(ก่อนหน้านั้นแค่พูดกะพ่อแม่ว่าอยากเปลี่ยน) ขอให้แม่พระให้หมายสำคัญว่าถึงเวลาแล้วที่ควรจะบอก
ในขณะที่แอบสวดสายประคำในห้องนอน เหมือนแม่พระจะไม่ให้เราลำบากใจในการบอกพ่อแม่ว่าเชื่อพระเจ้าแล้ว ก็เลยให้แม่เข้ามาในห้องนอนตอนสวดสายประคำพอดี -*- *shock เหอๆ เลยไม่ต้องคิดว่าจะเริ่มพูดยังไง แม่ก้อโกรธนะครับแต่ผมก็อธิบาย ก่อนจะไปอธิบายให้แม่ฟังก็ขอพระเจ้าช่วยเจิมปากและแต่งคำพูดให้ พอผมไปอธิบายก็แปลกที่ว่า คำอธิบายของไม่ได้ผ่านสมองเลย แต่สามารถพูดออกมาได้เรื่อยๆ จนแม่เข้าใจ
จนตอนนี้เหลือภาระเดียวคือ เรียนให้จบแล้วบวชในศาสนาพุทธ แล้วค่อยรับศีลล้างบาป (ซึ่งตอนบวชคงจะโดนอะไรแน่ๆเพราะลุงบอกจะเอาพระเก่งๆมาคุย-*-)
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ
~@

อาทิตย์ ส.ค. 28, 2005 2:44 pm

พี่เรครับคนที่จะให้คำแนะนำพี่อยู่ในบอร์ดนี้ แต่คนที่จะช่วยพี่เรได้อยู่บนไม้กางเขนครับ ;)
St.paul

อาทิตย์ ส.ค. 28, 2005 4:26 pm

ผมก็คริสตังคนเดียวในบ้านพึ่งล้างบาปตอนมีนา ที่ผ่านมานี้เองตอนแรกก็เหมือนพี่แหละครับกล้าๆกลัวๆแต่สุดท้ายเค้าบอกว่าอย่ากลัวความจริงที่เกิดขึ้นผมเลยเปิดเผยตามน้ำพระทัยพระเจ้าสุดท้ายก็ไม่มีปัญหาครับ
ทางบ้านทุกคนก็เข้าใจและอยู่ร่วมกันได้ครับ

ขอให้ทำตามพระวาจาที่ว่า "จงลุกขึ้นอย่ากลัวเลย"แล้วทุกอย่างจะเป็นไปได้ด้วยดีครับ
Good Nanny
~@

อาทิตย์ ส.ค. 28, 2005 10:49 pm

*bye เป็นคริสตังคนเดียวในบ้าน...และในตระกูล
แหกคอก (แพะไปอยู่คอกแกะ)มากก... ;D

อืม...ตอนแรกก็กังวลเหมือนกันว่าที่บ้านจะต้องต่อต้าน....
ซึ่งก็ต่อต้านเหมือนกันแต่ไม่มากเนื่องจากว่า พ่อแม่ให้อิสระในการตัดสินใจ
เรื่องต่างๆ พอสมควร ก้อพูดให้เค้าเข้าใจว่าการเปลี่ยนศาสนาไม่ใช่เรื่องผิดอะไร
เพราะยังไงก้อยังเป็นลูกคนเดิมของพ่อ-แม่ :-*
-Rei-
ติดต่อ:

อาทิตย์ ส.ค. 28, 2005 11:09 pm

แบบว่าที่บ้านเรเลี้ยงลูกแบบพ่อแม่ติดลูกอ่ะค่ะ
อายุ 26แล้วนะคะ จะออกไปไหนยังต้องถามว่า

ไปไหน ไปยังไง ไปกับใคร ไปกี่คน กลับยังไง กลับกี่โมง

ถ้าบอกว่าไปกับเพื่อนก็จะโดนถามว่า เพื่อนคนไหน ชื่ออะไร เจอเพื่อนคนนี้ที่ไหน บ้านเพื่อนอยู่ไหน
พ่อแม่เพื่อนทำอะไร

เพราะงั้นเรถึงอัดอัดเวลาที่จะไปโบสถ์ต้องกาเรื่องมาโกหกเค้า
แล้วเรื่องโกหกก็เริ่มจะหมดสต็อคแล้วอ่ะค่ะ T_T
Good Nanny
~@

อาทิตย์ ส.ค. 28, 2005 11:36 pm

จริง ๆแล้วพ่อ แม่เราก้อเป็นที่บ้านเรจังเหมือนกันนะ
จะออกไปไหนทีนะ..ตอบคำถามกันหอบเลย... :-[

ก็พยายามพูดให้พ่อ แม่เข้าใจถึงเหตุและผลในสิ่งที่เราทำอยู่..
ค่อย ๆ พูดละกันนะ แล้วก้ออย่าเพิ่งท้อล่ะ จะเป็นกำลังใจให้นะ.. *inlove
~@Little lamb@~
Defender of lawS
Defender of lawS
ติดต่อ:

จันทร์ ส.ค. 29, 2005 12:45 am

สรุปว่า...... สิ่งใดที่กำลังของเราไม่สามารถทำได้

เราก็ต้อง..................พระเจ้าเท่านั้น
พระเจ้าเท่านั้นที่จะเป็นพลัง เป็นกำลัง เป็นสติ และเป็นปัญญาของเรา

ขอความเข้มแข็ง ความเข้าใจ การเปิดใจจากพระองค์นะคะ :D
Batholomew
~@

จันทร์ ส.ค. 29, 2005 8:58 am

ไม่ใช่เรื่องที่เราต้องกังวลนี่ครับ
เพราะพระองค์ทรงเห็นว่าเราเป็นตัวแทนครอบครัวที่หันมาเชื่อและรักพระองค์
พระจะช่วยอวยพรครอบครัวของเราผ่านคำภาวนาของเรานะครับ
I Love Jesus

จันทร์ ส.ค. 29, 2005 11:35 am

ผมก็เป็นคริสตังค์คนเดียวในบ้านครับ ;)
-Rei-
ติดต่อ:

จันทร์ ส.ค. 29, 2005 1:33 pm

อยากไปโบสถ์อย่างบอกไม่ถูก ... แต่ไปไม่ได้

อธิษฐานทุกวันเลยค่ะ หวังว่าวันที่เราจะได้ไปโบสถ์อย่างสบายใจจะมาถึงเร็วๆนี้
kyrie
ติดต่อ:

จันทร์ ส.ค. 29, 2005 9:34 pm

อย่ากังวลใจไปเลยนะคะ แล้วพระจะนำทางเราไปเอง ( สวดขอพระจิตเจ้าสิ ) *ok
Maria Magdalena

พุธ ส.ค. 31, 2005 8:04 pm

บูคับ จำได้ว่าตอนนั้นก้อบอกแม่ไปเลยอ่ะนะ แม่ก้อไม่ว่าอาราย แต่พ่อนิไม่ยอมแฮะ antiสุดๆ บูโดนพ่อด่าประจำอ่ะ
ถึงตอนนี้พ่อก้อยังแอนตี้อยู่อ่ะ แต่ไม่มากเท่าตอนแรกแล้ว หุหุ

ไม่ชอบเลยฮะ เวลาเพื่อนมาถามว่า เออ พ่อแม่เทอเป็นพุทธเหรอ แล้วทำไมมาเป็นคริสต์อ่ะ เหมือนกับว่าเวลาตอบแล้ว เขาก้อทำไมอ่ะ แบบว่าบางทีก่อขี้เกียจตอบอ่ะ แต่บูก้อไม่ได้ไปป่าวประกาศให้เพื่อนรู้หรอกว่าบ้านชั้นเป็นพุทธอ่ะ ขี้เกียจตอบคำถามเพื่อนๆทั้งหลาย
anatasia

อังคาร มี.ค. 22, 2011 8:48 pm

พอเราบอกพ่อที่เป็นคนพุทธว่าเราจะไปเป็นคาทอลิก
พ่อก็มาว่าเราเพ้อไปแล้ว
เราพูดจริงๆว่าต้องการเป็นคาทอลิก
ไม่ใช่เพ้อซะหน่อย
yuki

อังคาร มี.ค. 22, 2011 9:07 pm

บอกผ่านการกระทำครับ...เริ่มจากหาหนังสือมาอ่าน พอดีมีญาติเรียนอยู่โรงเรียนคาทอลิก เลยให้เค้าช่วยหาหนังสือมาให้อ่านครับ ซึ่งตอนั้นยังไม่เคยไปโบสถ์และไม่รู้ด้วยว่าโบสถ์อยู่ที่ไหน

พ่อกับแม่ก็เริ่มเห็นจากสิ่งที่ทำให้ท่านเห็นครับ แต่พอเริ่มไปโบสถ์ท่นก็เริ่มมีมาถามครับว่าไปไหนแต่เช้า ก็ตอบไปตามตรงครับว่าไปโบสถ์ หลังจากนั้นมาก็จะหาโอกาสเล่าให้แม่ฟังบ่อยๆว่าไปโบสถ์แล้วได้อะไรมา คุณพ่อเทศน์สอนอะไร จนตอนนี้ผ่านไป เกือบสิบปีแล้วครับ ไม่เคยโดนดุด่าเลย

ต้องขอบคุณพระเป็นเจ้า พระเยซูคริสต์และพระแม่มารีย์ครับ
Jeab Agape
~@

อังคาร มี.ค. 22, 2011 9:38 pm

ดีใจกับทุกคน ที่รู้จักพระเยซูเจ้า ไม่ว่า เป็นคริสต์ นั่งนอน หรือยืนครับ :s004:
Kenneth

พุธ มี.ค. 23, 2011 2:07 am

ผมอีกคนที่ยืนมาครับ
littleseal

พุธ มี.ค. 23, 2011 1:39 pm

กำลังจะเป็นคนแรกของตระกูลเลยค่ะ
ทั้งสายทางพ่อหรือแม่ ไม่มีเลยแม้แต่คนเดียว
:s015:
Cherval

พุธ มี.ค. 23, 2011 1:50 pm

มีคนมากมายเยอะแยะที่เปลี่ยนเป็นมาเชื่อพระเจ้า
โดยที่ครอบครัวไม่ยินยอม แต่ท้ายที่สุดพระเจ้าก็ทรงทำให้
ครอยครัวของหลายคนเข้าใจ เพียงแต่พระเจ้ารอเวลา
ที่เหมาะสมที่จะเปลี่ยนเรา.......ตลอดกาล

เราจะได้รู้ว่า พระองค์ไม่เคยทำให้ลูกๆของพระองค์ผิดหวัง
ตอบกลับโพส