ขอปรึกษาเรื่องผู้ชายคาทอลิกบอกรักผู้หญิงโปรเตสแตนท์

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
dreamdream

อาทิตย์ ก.ย. 16, 2012 9:56 am

ขอปรึกษาเรื่องผู้ชายคาทอลิกบอกรักผู้หญิงโปรเตสแตนท์

มีเรื่องกลุ้มใจนะครับ สมมุติว่า..มีผู้ชายคาทอลิกแอบรักผู้หญิงโปรเตสแตนท์
และรู้ดีเสมอว่า...ต่างคนต่างยึดถือนิกายของตนเองอย่างมั่นคง
ขอถามว่า..
1.เราควรบอกรักเค้าได้มั้ยครับ
2.จะแต่งงานกันได้มั้ยครับ
3.ถ้าแต่งงานได้..แล้วผู้ชายกับผู้หญิงจะเข้านิกายเข้าฝ่ายไหนนะครับ

ขอพระเจ้าอวยพร ชาวนิวมานาทุกคนด้วยครับ
(o^_^o)
peopletribune

อาทิตย์ ก.ย. 16, 2012 11:30 am

dreamdream เขียน:ขอปรึกษาเรื่องผู้ชายคาทอลิกบอกรักผู้หญิงโปรเตสแตนท์

มีเรื่องกลุ้มใจนะครับ สมมุติว่า..มีผู้ชายคาทอลิกแอบรักผู้หญิงโปรเตสแตนท์
และรู้ดีเสมอว่า...ต่างคนต่างยึดถือนิกายของตนเองอย่างมั่นคง
ขอถามว่า..
1.เราควรบอกรักเค้าได้มั้ยครับ
2.จะแต่งงานกันได้มั้ยครับ
3.ถ้าแต่งงานได้..แล้วผู้ชายกับผู้หญิงจะเข้านิกายเข้าฝ่ายไหนนะครับ

ขอพระเจ้าอวยพร ชาวนิวมานาทุกคนด้วยครับ
(o^_^o)
สวัสดีครับ คุณdreamdream

รูปภาพ
ศาสนาเป็นเรื่องของความเชื่อส่วนบุคคล โดยเฉพาะศาสนา หรือนิกายที่ต่างกัน
ก็เป็นสิทธิ ส่วนบุคคล เช่น เดียวกับการเมือง ...ความรัก เป็นเรื่องของคน 2 คน
รัฐธรรมนูญแห่งราชอาณาจักรไทย เอง...ยังให้ความคุ้มครอง คือ

"มาตรา 5 ประชาชนชาวไทยไม่ว่าเหล่ากำเนิด เพศ หรือศาสนาใด ย่อมอยู่ใน
ความคุ้มครองแห่งรัฐธรรมนูญนี้เสมอกัน"

และไม่ว่าศาสนาใด หรือ นิกายใด ก็มีหลักคำสอน อยู่ในเรื่อง ความรัก คือ..

1. ให้รักคนอื่น เหมือนรักตนเอง
2. ให้รู้จักให้อภัยผู้อื่น

ดังมีคำกล่าวที่มีมาแต่โบราณว่า
"รักแท้ คือ การให้" และ "รักแท้ คือ การเสียสละ"

นั่นแหละครับ ....แก่น ของความรัก ซึ่งตรงกับ คำสอนของพระเยซู ทั้ง 2 นิกาย

เท่าที่ผมศึกษาศาสนามาหลายศาสนา นี่เป็นหลักคิดพื้นฐานของศาสนาหลักของโลก
นะครับ ไม่ว่า ฮินดู,คริสต์,อิสลาม.พราหมณ์,ซิกข์ ล้วนแต่มีหลักสอนเหล่านี้ทั้งสิ้น...

ผมตอบคำถาม เชิงปัญญา ให้ ดังนี้ นะครับ
dreamdream เขียน: 1.เราควรบอกรักเค้าได้มั้ยครับ
- ถ้าอยู่ในเวลาที่เหมาะสม วัยวุฒิ และสภาพแวดล้อมรอบตัว เช่น เศรษฐกิจ สังคม
ครอบครัว เหมาะสม....การบอกรัก เป็นสิ่งดีที่สุด ที่มนุษย์พึงหยิบยื่นให้กันและกัน
dreamdream เขียน: 2.จะแต่งงานกันได้มั้ยครับ
- ได้ ครับ....คนต่างศาสนา พุทธ+คริสต์,คริสต์+อิสลาม เค้ายังแต่งกันถมเถไป
ยิ่งในบ้านเรามีชาวพุทธมากว่า 90-95% คนคริสต์ แต่งงานกับคนพุทธ เปลี่ยนไป
เป็นพุทธเลย และคนพุทธมาเข้าคริสต์ คนคริสต์ไปเป็นโปรฯ ,โปรฯมาเข้าคริสต์
เป็นเรื่องปรกติ นะครับ
dreamdream เขียน: 3.ถ้าแต่งงานได้..แล้วผู้ชายกับผู้หญิงจะเข้านิกายเข้าฝ่ายไหนนะครับ
- พระเจ้าองค์เดียวกันครับ...และหลักสอนก็สอนให้มนุษย์ เป็นคนดี ครับ
จะอยู่นิกายใด เป็นเรื่องของความเชื่อ และข้อตกลงในครอบครัว ข้อสำคัญ คือ
จะสร้างเด็กที่เกิดมา ให้เป็นคนดีมีคุณธรรม มีจิตสาธารณะ และเป็นอภิชาตบุตร
ได้อย่างไร นั้นสำคัญกว่า...

:s012:
โดย : ฟรังซิสโก ณัฐวุฒิ เดินทางทุกที่ ๆ มีพระองค์
แก้ไขล่าสุดโดย peopletribune เมื่อ อาทิตย์ ก.ย. 16, 2012 11:43 am, แก้ไขไปแล้ว 4 ครั้ง.
ภาพประจำตัวสมาชิก
sunofgod

อาทิตย์ ก.ย. 16, 2012 11:32 am

1.บอกรักได้ครับเรามนุษย์เหมือนกัน :s012:
2.แต่งได้ครับหากทั้งสองรักกัน
3.อันนี้แล้วแต่น่ะครับ ต้องตกลงกันว่าจะเข้านิกายไหนตามความยินยอม
:s015: :s015:
dark-kanita

อาทิตย์ ก.ย. 16, 2012 11:52 am

คิดว่า เปแ็นเรื่องส่วนบุคคลนะครับเรื่องต่างนิกาย ไม่เห็นเป็นไรนิครับ
sunofgod

อาทิตย์ ก.ย. 16, 2012 12:43 pm

:s004:
rosa-lee

อาทิตย์ ก.ย. 16, 2012 12:54 pm

ไม่น่ามีปัญหาอะไร ให้เกียรติกันและกัน เปิดใจ อย่าสุดโต่ง พระเจ้าองค์เดียวกัน
...ยกตัวอย่างของพี่เอง พี่เป็นคาทอลิกแต่งงานสามีเป็นโปรแตสตัน เราจะไม่เถียงกัน
เรื่องนิกาย อาจจะมีไม่เข้าใจก็แสดงความคิดเห็น และฟังกัน ลูกพี่ 2 คนก็เป็นคาทอลิก
ที่ดี บางอาทิตย์เราไปร่วมมิสซาเช้าเวลา 8.00น. ที่วัดเซนต์หลุยต์เลิกวัด ก็ไปกับสามี
ที่คริสตจักรสะพานเหลือง มีพิธีนมัสการ เวลา 10.00น เป็นแบบนี้เสมอ ทำให้เข้าใจ
โปรฯมากขึ้นเขาก็รักพระเจ้าเหมือนกับที่เรารักและเขาก็เข้าใจคาทอลิกมากขึ้น
.. จนในที่สุดคำภาวนาที่พี่สวดขอแม่พระตั้งแต่วันแรกที่แต่งงานและของลูกๆ ให้เขาได้มา
เป็นลูกของพระแม่ก็สำเร็จ เขาได้มาเป็นคาทอลิกที่ดี ครอบครัวเราก็มีสันติสุข
เขาจะเรียกแม่พระช่วยเสมอๆ และเขาก็ได้จากไปในศิลในพรของพระอย่างมีความสุข
ขอบคุณพระเจ้า และพระแม่มารีย์ แม่ที่รักยิ่งของลูกๆ....
... :s005: :s005: :s005: ....
ตอบกลับโพส