ขอบทภาวนา

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
Hotty2539

จันทร์ ก.ย. 17, 2012 9:14 pm

ตามหัวข้อครับอยากได้บทภาวนาของนักบุญต่างๆอะครับเอาแบบย่อๆใครพอช่วยอนุเคราะห์ได้บ้างครับขอบพระคุณครับ :s002:
ภาพประจำตัวสมาชิก
sunofgod

จันทร์ ก.ย. 17, 2012 10:06 pm

บทภาวนาต่อท่านอัครเทวดาราฟาแอล
รูปภาพ
ข้าแต่อัครเทวดาราฟาแอลผู้ศักดิ์สิทธิ์ ท่านรับใช้ใกล้ชิดพระบัลลังก์ของพระเจ้า และเป็นผู้เสนอคำภาวนาของลูกทั้งหลาย ลูกวางใจในท่านในฐานะที่ท่านเป็นผู้เสนอวิงวอน และผู้นำสารพิเศษของพระเจ้า ลูกขอมอบตัวไว้ในความอุปถัมภ์ของท่าน และปรารถนาที่จะรักและเชื่อฟังท่าน ดังเช่นที่โทบิยาห์ได้เชื่อฟังคำแนะนำของท่าน ลูกขอมอบร่างกาย วิญญาณ การงานและชีวิตของลูกทั้งสิ้นไว้ในคำเสนอวิงวอนของท่าน ขอท่านเป็นผู้นำทาง และผู้แนะนำลูกในความยากลำบาก อุปสรรคอันตราย และปัญหาต่างๆที่ลูกจะประสบในชีวิต
ขอโปรดรักษาลูกจากความเจ็บป่วยทั้งฝ่ายกายและวิญญาณ โปรดเสนอวิงวอน พระเป็นเจ้าเป็นพิเศษเพื่อผู้เจ็บป่วยในครอบครัวและในชุมชนคริสตชนของลูก รวมทั้งผู้ที่ทนทุกข์ทรมาน เพราะความเจ็บไข้ในโลกให้ได้รับความบรรเทาจากองค์พระผู้เป็นเจ้า
ขอโปรดให้ลูกซื่อสัตย์ต่อพระเจ้า เหมือนที่ท่านได้ซื่อสัตย์ภักดีต่อพระองค์ ลูกวิงวอนท่าน โปรดช่วยลูกให้ดำเนินชีวิตในโลกนี้ โดยต่อสู้กับปีศาจและความชั่วร้ายต่างๆ โปรดนำลูกให้เดินทางอย่างปลอดภัย บนหนทางแห่งสันติภาพ และความรอดพ้น โปรดนำคำภาวนาของลูกถวายแต่พระเจ้า และโปรดเสนอวิงวอนพระเจ้าเพื่อลูกด้วย
ที่สุด โปรดช่วยลูกให้รักและรับใช้พระเจ้า ด้วยความซื่อสัตย์จนตลอดชีวิต ให้ลูกสิ้นใจในพระพร เพื่อลูกจะได้พบพระพักตร์พระองค์และมีสันติสุขนิรันดรกับพระองค์ในเมืองสวรรค์ อาแมน.
(อันนี้ยาวขออภัย แต่มีประโยชน์)

บทภาวนาต่อนักบุญอันตน
รูปภาพ
บทภาวนาต่อนักบุญอันตนองค์อุปถัมภ์ของผู้สูญหายสิ่งของต่างๆ
ข้าแต่ท่านนักบุญอันตนผู้ศักดิ์สิทธิ์ และอ่อนหวานน่ารักยิ่ง ความรักต่อพระเจ้า และสิ่งสร้างของพระองค์ ทำให้ท่านเป็นผู้เหมาะสมได้รับอำนาจทำอัศจรรย์บนโลกนี้ ทุกครั้งที่ท่านภาวนาวอนขอเพื่อผู้ที่ตกทุกข์ได้ยากและกังวลใจ อัศจรรย์ก็บังเกิดขึ้น ด้วยความคิดเช่นนี้ที่มีอยู่ในใจ ลูกจึงขอวิงวอนท่านได้โปรดให้ลูกได้รับพระคุณเหล่านี้ด้วย..........(บอกความต้องการส่วนตัว) คำภาวนาของลูกอาจต้องการอัศจรรย์ กระนั้นก็ดี ลูกทราบว่า ท่านเป็นนักบุญแห่งอัศจรรย์ โอ้ท่านนักบุญอันตนผู้น่ารักและอ่อนหวาน หัวใจของท่านเต็มเปี่ยมไปด้วยความรักและเมตตาต่อทุกๆคนที่มาพึ่งท่าน โปรดกระซิบที่พระกรรณของพระเยซูกุมารที่อยู่ในอ้อมแขนของท่าน และบอกความต้องการของลูก ลูกจะสำนึกในพระคุณของท่าน
ตลอดไป อาแมน

บทภาวนาต่อท่านนักบุญอันตนเพื่อวอนขอสันติสุขแห่งจิตใจ
ข้าแต่ท่านนักบุญอันตนผู้ศักดิ์สิทธิ์ ผู้รับใช้ที่สัตย์ซื่อของพระคริสตเจ้า ผู้ซึ่งได้รับพระคุณพิเศษจากพระเป็นเจ้า โดยบันดาลให้ผู้ที่สวดอ้อนวอนท่าน ล้วนได้รับสิ่งของที่สูญหายกลับคืนมาโปรดภาวนาเพื่อข้าพเจ้าผู้เป็นคนบาป เพื่อว่าข้าพเจ้าจะได้รับและสามารถรักษาสันติสุขแห่งจิตใจไว้ พร้อมด้วยแสงสว่างแห่งสติปัญญาเพื่อจะได้สามารถแยกแยะความดีจากความชั่ว ความจริงจากความหลงผิด เพื่อจะได้ถูกนำพาให้พ้นจากความชั่วร้ายทั้งปวง ความมืดและความวุ่นวายทางจิตใจและมโนธรรม เพื่อข้าพเจ้าจะได้รับใช้พระเป็นเจ้าและพระผู้ไถ่อย่างซื่อสัตย์เพราะ พระองค์ทรงเป็นผู้เหมาะสมที่จะได้รับพระเกียรติและพระสิริมงคล ด้วยสันติสุขแห่งจิตใจ และมโนธรรมอันบริสุทธิ์ผุดผ่อง และด้วยชีวิตที่ชอบธรรม เดชะพระเยซูคริสตเจ้าพระเจ้าของข้าพเจ้าทั้งหลาย อาแมน

บทภาวนาต่อนักบุญโยเซฟ
รูปภาพ
ข้าแต่พระตรีเอกภาพ ข้าพเจ้าสรรเสริญและขอบคุณพระองค์ เพราะตั้งแต่นิรันดร พระองค์ทรงเลือกนักบุญโยเซฟ เป็นบิดาเลี้ยงของพระเยซูเจ้าและภัสดาแท้ของพระนางพรหมจารีมารีย์ นักบุญโยเซฟ ผู้รักความเงียบและมีใจสุภาพ ได้ยอมรับพันธกิจเพื่อทำให้ประวัติศาสตร์แห่งความรอดสำเร็จสมบูรณ์สำหรับมนุษยชาติ ท่านได้สอนพระเยซูให้รักพระคัมภีร์และศักดิ์ศรีของการทำงาน ท่านเจริญชีวิตความรักครอบครัวพร้อมกับพระนางมารีย์ ท่านสอนพระเยซูเจ้าให้เจริญชีวิตในสังคม โดยปฏิบัติหน้าที่ประจำวันทางบ้านเมืองและศาสนา ปัจจุบันนี้โลกของข้าพเจ้าทั้งหลายมีปัญหามากมายที่มีสาเหตุมาจากคำสอนผิดๆ และแบบอย่างไม่ดี ขอท่านโปรดส่งอำนาจจากสวรรค์และสอนข้าพเจ้าทั้งหลายให้รู้วิธีอบรมครอบครัวให้ศักดิ์สิทธิ์ ซึ่งเป็นรากฐานของสังคมที่ดี เป็นพิเศษโปรดสอนบรรดาเยาวชน ดังที่ท่านสอนพระเยซู ไม่ทำลายชีวิตของพวกเขาด้วยพยศชั่วและตัณหา แต่ให้มีความคิดสร้างสรรค์และชีวิตชีวา เพื่อพัฒนาศักดิ์ศรีและเตรียมพวกเขาให้น้อมรับพันธกิจในวาจาและหลังจากนั้น เตรียมพวกเขาให้ร่วมยินดีกับพระองค์ในชีวิตนิรันดรด้วยเถิด อาแมน

บทภาวนาต่อนักบุญกัสปาร์ แบร์โทนี
รูปภาพ

ข้าแต่พระเป็นเจ้า ข้าพเจ้าทั้งหลายขอบคุณพระองค์ที่ประทานนักบุญกัสปาร์ แบร์โทนี แก่ข้าพเจ้าทั้งหลาย ตั้งแต่วัยเด็ก ท่านนักบุญได้มีความศรัทธาลึกซึ้งต่อพระหฤทัยของพระเยซูเจ้า รอยแผลทั้งห้า แม่พระผู้ปฏิสนธินิรมล และนักบุญโยเซฟ โปรดให้นักบุญสอนข้าพเจ้าทั้งหลายให้เข้าใจและปฏิบัติกิจศรัทธาเหล่านี้ เพื่อจะได้เปลี่ยนแปลงตนให้เป็นภาพลักษณ์แท้ของ
พระเยซูคริสตเจ้า
นักบุญกัสปาร์ หลังจากที่ท่านได้รับศีลบวชเป็นพระสงฆ์ ท่านได้เลือกศีลมหาสนิทแลพระคัมภีร์เป็นเครื่องบำรุงชีวิตจิตประจำวันของท่าน จึงได้ยอมรับความทุกข์มากมายด้วยความเชื่อ ทำให้ท่านเป็นธรรมทูตของเยาวชน เป็นที่ปรึกษาผู้เปี่ยมด้วยพระจิตเจ้า เป็นบิดาของคนจน เป็นนักเทศน์ที่มีแรงบันดาลใจ และผู้ช่วยคนบาปมากมาย
ท่านได้สอนเราถึงความรักของคู่วิวาห์ศักดิ์สิทธิ์ คือ พระนางมารีย์และนักบุญโยเซฟ ว่าเป็นรูปแบบสำหรับชีวิตนักบวชและสำหรับครอบครัวทุกยุคทุกสมัย
โปรดให้ข้าพเจ้าทั้งหลายมีจิตลึกซึ้งในการภาวนา เพื่อข้าพเจ้าทั้งหลายจะได้เต็มเปี่ยมไปด้วยพระจิตเจ้า สามารถยอมรับความทุกข์ ด้วยการดำเนินชีวิตคริสตชนอย่างซื่อสัตย์ กลายเป็นธรรมทูตแห่งสมัยปัจจุบัน และภายหลังเจริญชีวิตพร้อมหน้ากันในสวรรค์ ในความรักของพระเป็นเจ้าตลอดไป อาแมน

บทภาวนาต่อ นักบุญยูดาห์ อัครสาวก
รูปภาพ
ข้าแต่ท่านนักบุญยูดาห์ สาวกผู้ทรงเกียรติอันรุ่งโรจน์ ข้ารับใช้ที่ซื้อสัตย์ และพระสหายของพระเยซูคริสตเจ้า ชื่อของผู้ที่ทรยศได้ทำให้ท่านได้ถูกลืมไป แต่พระศาสนจักร ได้ยกท่านให้เป็นนักบุญองค์อุปภัมป์ของผู้ที่สิ้นหวัง
ได้โปรดภาวนาเพื่อลูก ผู้ซึ่งตกอยู่ในความทุกข์ยาก โปรดให้ลูกได้รับการบรรเทาและช่วยเหลือจากเบื้องบน ในสิ่งที่จำเป็น โปรดวิงวินให้ลูกพ้นจากความยากแค้นและความทุกข์ โดยเฉพาะอย่างยิ่ง (ระบุสิ่งที่ขอ) เพื่อลูกจะได้สรรเสริญพระเจ้า พร้อมกับผู้ได้รับเลือกของพระองค์ ตลอดนิรันดร อาแมน.

บทภาวนาต่อนักบุญดอมินิก ซาวีโอ
รูปภาพ
ข้าแต่นักบุญดอมินิก ซาวีโอ ท่านได้ดำเนินชีวิตเยาวชนของท่าน ในความศักดิ์สิทธิ์ภายใต้การอบรมของคุณพ่อบอสโก โปรดช่วยให้ข้าพเจ้าเลียนแบบท่านในการตั้งใจที่จะยอมตายดีกว่าทำบาป เพื่อข้าพเจ้าจะได้ไปอยู่กับท่านในเมืองสวรรค์

บทภาวนาต่อนักบุญอัญจลา
รูปภาพ
ข้าแต่พระเจ้า บ่อเกิดแห่งความสนิทสัมพันธ์อันลึกซึ้งแท้จริง ข้าพเจ้าทั้งหลายเต็มเปี่ยมไปด้วยความมหัศจรรย์ใจ ในขณะที่ข้าพเจ้าพิศเพ่งมองดูพระองค์ผู้ทรงเสวนากับเราแต่ละคน และกับสิ่งสร้างทั้งมวล โดยมิรู้หยุดหย่อน ด้วยความปรารถนาที่จะเป็นสตรีผู้รู้จักเสวนา ข้าพเจ้าทั้งหลายวอนขอพระองค์ทรงโปรดประทานหัวใจที่จดจ่อไตร่ตรอง
หัวใจที่เต็มเปี่ยมด้วยความเคารพและตระหนักรู้ถึงการประทับอยู่ของพระองค์
ในชีวิตของผู้คนทั้งมวล
หัวใจที่เปิดกว้างไปสู่ศาสนาและวัฒนธรรมอื่นๆ และยินดีร่วมเฉลิมฉลอง
ความหลากหลายของวิถีแห่งความเป็นมนุษย์
หัวใจที่พร้อมต้อนรับทุกคนเสมอ และเต็มใจขจัดอุปสรรค
ซึ่งเกิดจากความเข้าใจผิด และอคติต่างๆของเรา
หัวใจที่ยอมเสี่ยงเพื่อร่วมเป็นปึกแผ่นกับผู้ยากไร้ โดยตระหนักชัดถึงความสำคัญ
อันจำเป็นในการอบรมศึกษาเพื่อความยุติธรรม และสันติ
หัวใจที่มุ่งให้อภัยเสมอ เพียรพยายามคืนดี เพื่อเป็นหนึ่งเดียวแท้จริง

ข้าแต่พระเจ้าแหล่งแห่งพลังชีวิตผู้ทรงโพ้นสรรพนามทั้งปวง โปรดส่งพระจิตของพระองค์ เพื่อช่วยให้เรากล้าประกาศยืนยัน และมุ่งมั่นต่อไปในการเสวนาด้วยชีวิต พร้อมกับท่านนักบุญอัญจลา อีกทั้งบากบั่นด้วยความมั่นใจ ในการทำให้พระอาณาจักรของพระองค์เป็นจริงในโลกปัจจุบัน

บทภาวนาวอนขอท่านนักบุญอันนา
รูปภาพ
ข้าแต่ท่านนักบุญอันนา
ท่านเป็นผู้มีบุญ ได้เป็นแม่ของพระนางพรหมจารีมารีอา
และพร้อมกับท่านนักบุญยออากิม สามีของท่าน
ข้าพเจ้าขอฝากตัวและครอบครัวของข้าพเจ้าทั้งหลาย
ไว้ในความคุ้มครองของท่าน
ขอฝากทุกคนในวัดนี้ ไว้ในคำเสนอวิงวอนของท่านด้วย
ขอโปรดให้พ้นจากอันตรายทั้งหลาย ทั้งกายและวิญญาณ
ซึ่งเปรียบเสมือนพายุร้ายในท้องทะเล นำอันตรายมาสู่เรือใหญ่น้อย
ขอโปรดให้ข้าพเจ้าทั้งหลายมีความศรัทธามั่นคงต่อพระเจ้า
และพระแม่เสมอไปด้วยเถิด

ข้าพเจ้าขอวิงวอนเพื่อบรรดาญาติพี่น้องผู้ล่วงลับ
และผู้มีพระคุณต่อข้าพเจ้าทั้งหลาย
ขอวิงวอนสำหรับผู้ที่ยังมีชีวิตอยู่
ขอโปรดตอบแทนน้ำใจดีแก่เขา
ในชีวิตนี้ทั้งกาย จิตใจ และกิจการงานทั้งหลาย
ขอวิงวอนเพื่อพวกเราทุกคน ให้เจริญก้าวหน้า
เพียบพร้อมด้วยความศรัทธา ความรักต่อพระองค์
และมีเมตตาต่อญาติพี่น้องด้วยกัน

ข้าแต่นักบุญอันนา
ท่านเป็นยายของข้าพเจ้าทั้งหลาย
ท่านเป็นแบบฉบับที่ดีและเป็นองค์อุปถัมภ์แห่งครอบครัว
โปรดประทานความสงบสุข และความรักอันบริสุทธิ์
โปรดให้ทุกคนในครอบครัว ได้มีความรักเป็นน้ำหนึ่งใจเดียวกัน
มีความรักที่เสียสละ พร้อมที่จะอดทน พร้อมที่จะให้อภัยแก่กันและกัน
เพื่อครอบครัวของข้าพเจ้าทั้งหลาย จะได้เป็นครอบครัวที่ศักดิ์สิทธิ์
เป็นสมาชิกที่ดีในครอบครัว ในสังคม และในประเทศชาติ
ข้าพเจ้าทั้งหลายขอท่านเป็นที่พึ่ง
เป็นผู้แนะนำและแก้ไขปัญหาต่างๆ
ซึ่งจะทำลายความศรัทธา และความรักต่อพระเป็นเจ้า
โปรดให้มีจิตใจเข้มแข็ง กล้าหาญที่จะทำความดี หลีกหนีความชั่ว
และการประจญล่อลวงทั้งหลาย
เพื่อสักวันหนึ่ง เมื่อต้องจากโลกนี้ไป
ขอให้ได้เตรียมพร้อมเสมอที่จะรับเสด็จพระเป็นเจ้า
และทุกคนได้อยู่พร้อมหน้ากันในสวรรค์ตลอดนิรันดร
พร้อมกับท่านด้วยเถิด อาแมน

บทสวดขอพรจากพระจิตเจ้าโดยนักบุญออกัสติน
รูปภาพ
โอ้ พระจิตเจ้า โปรดดลใจข้าพเจ้า ข้าพเจ้าจะได้คิดแต่สิ่งที่ศักดิ์สิทธิ์

โอ้ พระจิตเจ้า โปรดประทับอยู่ในข้าพเจ้า ข้าพเจ้าจะได้ทำแต่งานที่ศักดิ์สิทธิ์

โอ้ พระจิตเจ้า โปรดโน้มน้าวจิตใจข้าพเจ้า ข้าพเจ้าจะได้รักแต่สิ่งที่ศักดิ์สิทธิ์

โอ้ พระจิตเจ้า โปรดประทานความเข้มแข็งแก่ข้าพเจ้า ข้าพเจ้าจะได้ปกป้องแต่สิ่งที่ศักดิ์สิทธิ์

โอ้ พระจิตเจ้า โปรดพิทักษ์รักษาข้าพเจ้า ข้าพเจ้าจะได้ดำรงอยู่ในความศักดิ์สิทธิ์ตลอดเวลา

อาแมน

บทภาวนาวิงวอนนักบุญเปโตร
รูปภาพ
โอ้ นักบุญเปโตร ผู้เปี่ยมด้วยพระสิริโรจนา
เนื่องจากท่านมีความเชื่ออันร้อนรน ความโอบอ้อมอารี
ความสุภาพถ่อมตน ความจริงใจ และความเร่าร้อนในความรัก
พระเยซูเจ้าได้ประทานพระเกียรติแก่ท่านเป็นพิเศษ
พระองค์ทรงแต่งตั้งท่านเป็นพระสันตะปาปาองค์แรก
โปรดอ้อนวอนเพื่อเรา พระหรรษทานแห่งการดำรงชีวิตด้วยความเชื่อ
ความจงรักภักดีต่อพระศาสนจักร
การนบนอบคำสั่งสอน และกฎข้อบังคับของพระศาสนจักรโดยสิ้นเชิง
เพื่อเราจะได้บรรลุสันติสุขถาวรบนแผ่นดินนี้ และความสุขชั่วนิรันดรในสวรรค์
อาแมน

บทภาวนาต่อนักบุญ โจน ออฟ อาร์ค
รูปภาพ
ให้เราภาวนา:
ข้าแต่พระเป็นเจ้า โดยคำวิงวอนของนักบุญโจน ออฟ อาร์ค โปรดประทานพระหรรษทานให้เรารักษาดวงใจ และวิญญาณของเราให้สะอาดบริสุทธิ์อยู่เสมอ โดยการแก้บาปรับศีลอย่างสม่ำเสมอ และการฟังมิสซา ให้เรารัก ให้อภัย และทำดีต่อศัตรูของเรา ให้เราสวดทุกวันให้คนบาปกลับใจ ให้เราฟังเสียงของพระองค์ทุกเวลา และทำตามน้ำพระทัยด้วยความยินดี อาแมน

บทภาวนาก่อนใช้อินเตอร์เน็ต
น.อิสิดอร์ องค์อุปถัมภ์ของผู้ใช้อินเตอร์เน็ต
รูปภาพ

ข้าแต่พระเจ้าผู้ทรงสรรพานุภาพและสถิตนิรันดร ผู้ทรงสร้างเรามาด้วยพระฉายาลักษณ์ของพระองค์ และทรงให้เราแสวงหาแต่สิ่งที่ดีสวยงามและจริงแท้ โดยเฉพาะอย่างยิ่งในพระบุคคลอันศักดิ์สิทธิ์ของพระบุตรแต่องค์เดียว คือพระคริสตเจ้าของเรา

โดยอาศัยคำเสนอวิงวอนของนักบุญอิสิดอร์ พระสังฆราชและนักปราชญ์แห่งพระศาสนจักร โปรดให้เราได้ใช้มือและตาของเราในระหว่างการใช้อินเตอร์เนท ทำในสิ่งที่สบพระทัยพระองค์ และปฏิบัติต่อทุกคนที่เราจะพบด้วยความรักและความเมตตา ทั้งนี้โดยอาศัยพระคริสตเจ้า พระเจ้าของข้าพเจ้าทั้งหลาย อาแมน

บทภาวนาขอนักบุญโยเซฟ
(มีอายุกว่า 1,900 ปี)
รูปภาพ
โอ้ท่านนักบุญโยเซฟ ผู้ปกป้องที่ยิ่งใหญ่ เข้มแข็งและรวดเร็ว ต่อพระพักตร์พระเป็นเจ้า
ข้าพเจ้าขอมอบความสนใจและความต้องการทั้งสิ้นไว้ในกำมือของท่าน ขอท่านเสนอช่วยข้าพเจ้าจริงๆ และโปรดรับเอาพรสวรรค์จากพระบุตรเจ้ามาแจกจ่ายข้าพเจ้า เพื่อว่าโดยการพยายามอยู่ใต้อำนาจสวรรค์ของท่าน ข้าพเจ้าจะสามารถขอบพระคุณและแสดงความจงรักต่อพระบิดาเจ้า
โอ้ ท่านนักบุญโยเซฟ ข้าพเจ้าไม่เคยเบื่อหน่ายที่จะเพ่งมองดูรูปของท่าน และพระเยซูผู้อยู่ในอ้อมแขนของท่าน ข้าพเจ้าไม่กล้าเข้าใกล้ ทั้งๆ ที่พระองค์ก็อยู่ใกล้ๆ ดวงใจของท่าน ในนามของข้าพเจ้าขอท่านกอดจูบพระองค์บนศรีษะที่น่ารักของพระองค์แทนข้าพเจ้า และขอพระองค์ได้ประทานจูบนี้แก่ข้าพเจ้า เมื่อข้าพเจ้ากำลังจะสิ้นใจ ขอท่านนักบุญโยเซฟองค์อุปถัมภ์แก่ผู้กำลังจะสิ้นใจโปรดช่วยข้าพเจ้าด้วย

บทภาวนาต่อเทวดามีคาแอล
รูปภาพ
ข้าแต่อัครเทวดามีคาแอล โปรดปกป้องเราในการรบ โปรดพิืทักษ์เราในยุทธนาการกับความชั่ว และกลอุบายของปีศาจ เราวิงวอนขอพระเป็นเจ้าทรงบังมันไว้
ข้าแต่จอมทัพสวรรค์ จงอาศัยฤทธิ์ของพระเป็นเจ้า กักกันปีศาจและจิตชั่วร้ายอื่นๆ ที่กำลังสัญจรเที่ยวรังควานวิญญาณในโลกนี้ โปรดขังมันไว้ในขุมนรกเถิด อาแมน.

บทภาวนาต่อท่านนักบุญคลารา
รูปภาพ
ข้าแต่ท่านนักบุญคลารา ผู้แช่มช้อยอ่อนหวาน เข้มแข็งและบริสุทธิ์ยิ่ง ท่านเปี่ยมล้นและร้อนรนในการเจริญชีวิตตามแบบฉบับจิตตารมณ์ของนักบุญฟรังซิส โปรดอ้อนวอนเพื่อเราด้วยเทอญ

โปรดช่วยเหลือเราให้ได้รับความรอดทั้งกายและฝ่ายวิญญาณ ค้ำจุนเราให้ซื่อสัตย์ เข้มแข็ง มีความั่งคงในความเชื่อ โปรดทอแสงสว่างอันเจิดจ้าสุกใสของท่านมายังเรา เพื่อเราจะได้ละม้ายองค์พระเยซูเจ้า ในการนำพลังแห่งคุณงามความดี ความหวังแห่งสันติ ขอโปรดให้ฤทธิ์กุศลความสุภาพ ความแช่มช้อยอ่อนหวาน ซึบซาบเข้าไปในโลกที่สับสนวุ่นวาย เพื่อจะทำให้เราเป็นอิสระจากความดีจอมปลอมและการหลอกลวงทั้งสิ้น อันจะทำให้สามารถดำเนินชีวิตในโลกตามพระวรสารด้วยความโสมนัสยินดี

โปรดให้เราเห็นคุณค่าและความดีงามที่คงอยู่นิรันดรในการเจริญชีวิตคริสตชนตามแบบอย่างของท่าน เสียสละและอุทิศตนทั้งครบแด่พระคริสตเยซู ซึ่งเป็นความรักของพระเจ้า ที่ได้รับเอากายและเป็นความรอดของมนุษยทุกคนเสมอไปด้วยเทอญ อาแมน

:s015: :s015: ต้องการเพิ่มได้น่ะครับ
แก้ไขล่าสุดโดย sunofgod เมื่อ อังคาร ก.ย. 18, 2012 4:53 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
rosa-lee

จันทร์ ก.ย. 17, 2012 11:37 pm

น้องsun น่ารักมาก ไปเอามาจากไหนจ๊ะ เยอะมาก ภาพก็สวยๆ :s007:
sunofgod

อังคาร ก.ย. 18, 2012 6:29 am

ก็คว้านมาน่ะครับ :s021:
rosa-lee

อังคาร ก.ย. 18, 2012 9:22 am

จัดเต็มเลยนะ ..น้องซัน
เป็นบทสวดหนุนใจดีมาก
บางบทพี่ยังไม่เคยเห็นไม่เคยสวดเลยค่ะ..
:s013:
tuztiz

อังคาร ก.ย. 18, 2012 11:57 am

ตาม มา ดู :s012:

ขอบคุณค่ะ น้อง Sun

พี่ Rosa-lee สวัสดีค่ะ
sunofgod

อังคาร ก.ย. 18, 2012 2:17 pm

ครับผม :s013: :s021:
sunofgod

อังคาร ก.ย. 18, 2012 5:35 pm

บทภาวนาต่อพระหฤทัยพระเยซูเจ้า
รูปภาพ
ข้าแต่พระหฤทัยศักดิ์สิทธิ์ของพระเยซูเจ้า ข้าพเจ้าทั้งหลายขอบพระคุณสำหรับความรักของพระองค์ต่อมนุษยชาติ พระหฤทัยเป็นเครื่องหมายถึงความรักไม่มีสิ้นสุดของพระตรีเอกภาพสำหรับข้าพเจ้าทั้งหลาย โปรดเปิดรอยแผลที่พระหฤทัยอีกครั้ง เพื่อรักษาความเจ็บป่วยทั้งฝ่ายกายและฝ่ายวิญญาณของข้าพเจ้าทั้งหลาย พระองค์ทรงสัญญาว่า ที่ใดตั้งรูปพระหฤทัยไว้เคารพ พระองค์จะทรงอวยพรครอบครัวและบุคคลเหล่านั้น จะคุ้มครองให้พ้นจากบาปและความตายนิรันดร
ปัจจุบันนี้ ในหลายประเทศมีการใช้เด็กในทางผิดและบรรดาผู้ใหญ่ไม่รักซึ่งกันและกัน ตามที่พระองค์ทรงสอนข้าพเจ้าทั้งหลาย
ข้าแต่พระบิดาผู้ทรงเมตตา อย่าทรงหยุดเคาะประตูใจของข้าพเจ้าทั้งหลาย โปรดเสด็จเข้ามาและแสดงความรักแก่ข้าพเจ้าทั้งหลาย โปรดประทานสันติภาพและความเคารพซึ่งกันและกัน เพื่อข้าพเจ้าทั้งหลายจะสามารถสร้างครอบครัวที่มีรากฐานบนความยุติธรรม สันติสุข ความยินดีและความรัก
พระหฤทัยเมตตาของพระเยซูเจ้า โปรดอภัยบาปและทำให้ข้าพเจ้าทั้งหลายเป็นเครื่องมือแห่งความรักของพระองค์ในโลกนี้ เพื่อหลังจากสิ้นชีวิต ข้าพเจ้าทั้งหลายจะสามารถร่วมชื่นชมความรักของพระองค์ในชีวิตนิรันดรด้วยเถิด อาแมน

บทภาวนาต่อ นักบุญหลุยส์ กษัตริย์แห่งฝรั่งเศส
รูปภาพ
ข้าแต่ะพระเจ้า พระองค์ได้ทรงเรียกนักบุญหลุยส์ กษัตริย์แห่งฝรั่งเศสผู้รับใช้ของพระองค์ขึ้นสู่บัลลังก์แห่งโลกนี้ ท่านได้ทำให้พระอาณาจักรสวรรค์ของพระองค์ก้าวหน้าไป พระองค์ได้ประทานความกระตือรือร้น่อพระศาสนจักร และความรักต่อประชากรของพระองค์ให้แก่ท่าน ขอพระองค์โปรดเมตตาพวกลูกทุกคนที่ได้ระลึกถึงท่านในวันนี้ให้ก้าวหน้าในกิจการดีทั้งปวง และได้รับมงกุฎอันรุ่งเรืองของบรรดานักบุญของพระองค์ด้วยเทอญ

โปรดเถิดท่านนักบุญหลุยส์ ท่านรักและรับใช้องค์พระเยซูเจ้าท่ามกลางผู้ยากไร้ ผู้เจ็บป่วยและคนตาบอด ในบรรดาประชาชนที่ท่านปกครอง อันเป็นแบบอย่างแห่งความรัก ความเมตตาที่พระเยซูเจ้าได้ทรงสอน เพราะความเมตตากรุณาอยู่ที่ใดพระเจ้าก็สถิตอยู่ที่นั่น ท่านจึงเป็นผู้ยิ่งใหญ่ที่สุดดังที่พระเยซ฿เจ้าได้ทรงสอนว่า "ผู้ที่ปรารถนาจะเป็นใหญ่ จะต้องทำตนเป็นผู้รับใช้ผู้อื่น" (มธ.20:26) ขอโปรดให้ลูกได้พบพระเยซูเจ้าในเพื่อนพี่น้องผู้ยากไร้ ทำกิจเมตตาปรานีเป็นกิจวัตร และรับใช้กันด้วยใจสุภาพเสมอ

ข้าแต่ท่านนักบุญหลุยส์ กษัตริย์ผู้ศักดิ์สิทธิ์ ท่านได้ทำหน้าที่บิดาที่เข้มแข็ง ศรัทธาร้อนรนในพระเป็นเจ้า อบรมลูกๆตามแบบคริสตชนอย่างเคร่งครัด เป็นแบบอย่าความศักดิ์สิทธิ์สำหรับครอบครัวทั้งหลาย โปรดฟังคำภาวนาของพวกลูกทั้งหลาย ผู้ปรารถนาปฏิบัติตามแบบอย่างชีวิตของท่าน ขอท่านช่วยวิงวอนพระเป็นเจ้า เพื่อตัวลูกเองและทุกครอบครัวในโลกจะได้ดำเนินชีวิตคริสตชนที่ศรัทธา มีจิตใจยากจนและรักความยุติธรรมเพื่อเป็นพยานถึงพระองค์ในโลกปัจจุบันด้วยเทอญ อาแมน

ข้าแต่ท่านนักบุญหลุยส์
ช่วยวิงวอนเทอญ

บทภาวนาของนักบุญเทเรซา
รูปภาพ
ขอให้วันนี้จงมีสันติสุขภายในจิตใจเรา
ขอให้ท่านจงวางใจในพระเจ้า ว่าชีวิตที่ท่านดำรงอยู่ เป็นพระประสงค์ของพระองค์
ขอให้ท่านอย่าลืมว่า ทุกสิ่งเกิดขึ้นได้ก็ด้วยความเชื่อ
ขอให้ท่านใช้พระพรที่ได้รับ และส่งต่อความรักที่พระองค์ได้มอบให้ท่าน

ขอท่านพึงตระหนักว่า ท่านคือลูกของพระเจ้า
ขอให้ความตระหนักนี้หยั่งลึงลงในกระดูกของท่าน และปลดปล่อยวิญญาณท่านให้เป็นอิสระ
ที่จะร้องเพลง เต้นรำ สรรเสริญ และรัก

ขอให้ภาวนาเช่นนี้ เพื่อเราแต่ละคน และทุกคน

บทอ้อนวอนนักบุญยอแซฟ(แถมอีกบทนึงครับ)
รูปภาพ
ข้าแต่นักบุญยอแซฟผู้มีบุญ เราหนีร้อนมาพึ่งเย็น
หลังแต่ได้ขอความ คุ้มครองจากวิสุทธิภรรยาของท่านแล้ว
เราวางใจพากันมาพึ่งท่านด้วย เดชะ ความรักเสน่หาฐานบิดาของท่านต่อพระเยซูกุมาร
โปรดทอดพระเนตรอันเมตตา เหลียวดูกองมรดก ที่พระเยซูคริสตเจ้าทรงหามาได้ ด้วยโลหิตของพระองค์
ขอท่านโปรดใช้ฤทธิ์ค้ำจุน และปัดป้องเราทุกคราวที่ต้องการด้วยเถิด
โอ้องค์อภิบาลพระวิสุทธิวงศ์ ผู้ปรีชารอบคอบ โปรดป้องกันเรา ผู้มีเกียรติเป็นน้องของพระเยซูคริสตเจ้า
โอ้บิดาผู้รักลูก โปรดให้เราแคล้วคลาด จากเชื้อโรค ความลุ่มหลง และความประพฤติเหลวไหล
โอ้ผู้แกล้วกล้าในการกอบกู้ โปรดแผลงฤทธิ์จากสวรรค์ คอยพยุงเราในการต่อสู้กับอำนาจความมืดบนแผ่นดินนี้
ครั้งก่อนท่านได้ฉุดพระเยซูกุมาร ออกจากมหันตรายอันอาจถึงแก่ชีวิต
ก็ในบัดนี้ ขอท่านช่วยพระศาสนจักร ให้พ้นกลอุบายปัจจามิตร และปัดป้องอันตรายทั้งปวงด้วยเถิด
โปรดปกปักรักษาเราแต่ละคนเสมอไป อาศัยอุปการะคุณของท่าน เราจะได้ประพฤติตามแบบอย่างท่าน
และจะได้ครองชีพอย่างศักดิ์สิทธิ์ สิ้นชีพในความศรัทธาภักดีและรับความบรมสุขนิรันดร ในสวรรค์ด้วยเถิด อาแมน

บทภาวนาวอนขอท่านนักบุญร็อค
รูปภาพ
ข้าแต่ท่านนักบุญร็อคผู้เมตตา ข้าพเจ้าทุกคนพร้อมใจกันมาอยู่ต่อหน้าท่านเพื่อจะได้คิดถึคุณธรรมและพระพรอันประเสริฐที่องค์พระเป็นเจ้าทรงพระเมตตาหล่อหลอมชีวิตของท่านจนเพียบพร้อมด้วยความเสียสละ และความเมตตาสงสารต่อเพื่อนมนุษย์ อีกทั้งขอท่านช่วยข้าพเจ้าทุกคน ให้ปลอดภัยจากโรคร้าย ทั้งฝ่ายกายและฝ่ายวิญญาณ

ข้าแต่ท่านนักบุญร็อค ขอโปรดพิทักษ์คุ้มครอง ข้าพเจ้าแต่ละคน พ่อแม่ ญาติพี่น้องและเพื่อนมนุษย์ทุกคน ไว้ในความดูแลของท่านด้วย ข้าพเจ้าแต่ละคนล้วนถูกคุกคามด้วยโรคร้ายนานาชนิด โปรดเมตตารักษาข้าพเจ้าผู้เจ็บป่วยด้วยเถิด และขณะที่ข้าพเจ้ามีความห่วงใยในสุขภาพฝ่ายร่างกาย แต่โรคฝ่ายวิญญาณนั้นยิ่งน่ากลัวเป็นหลายเท่า จึงขอท่านโปรดเมตตารักษา ขจัดโรคร้ายฝ่ายวิญญาณ ในชีวิตของข้าพเจ้า และพี่น้องทุกคนจะได้สามารถหลุดพ้นจากอำนาจของปีศาจ ตัณหาฝ่ายเนื้อหนัง และสิ่งอกุศลทั้งหลาย

ข้าแต่ท่านนักบุญร็อค ข้าพเจ้าขอฝากชีวิตและมนุษย์ทั้งหลายทั่วโลก ไว้ในความดูแลของท่าน ขอโปรดให้ข้าพเจ้าทุกคนได้พบความรัก และโปรดนำชีวิตของข้าพเจ้าทุกคน ให้ได้รับองค์ความรักสูงสุดเข้ามาในชีวิตของข้าพเจ้าตั้งแต่อยู่ในโลกนี้ เพื่อจะได้รับความรักจากพระองค์ในชีวิตหน้าตลอดนิรันดรเทอญ อาแมน.

บทภาวนาต่อนักบุญ เปาโล
รูปภาพ
ข้าแต่ท่านนักบุญเปาโล อัครสาวกผู้ศักดิ์สิทธิ์
ท่านได้สอนชาวโลกด้วยคำสั่งสอนแห่งความรักและความเมตตาของท่าน
โปรดฟังคำภาวนาของข้าพเจ้าทั้งหลาย ผู้ปรารถนาเลียนแบบชีวิตของท่าน
ข้าพเจ้าทั้งหลายมีความหวังในคำภาวนาที่ท่านจะทูลเสนอแด่พระอาจารย์เจ้า
และพระนางมารีย์ พระราชินีแห่งคณะอัครสาวก
โปรดเถิด ท่านผู้เป็นนักปราชญ์สอนชนต่างศาสนา
โปรดให้ข้าพเจ้าทั้งหลายเจริญชีวิตด้วยความเชื่อ
และโปรดให้ความรักดำรงอยู่ในจิตใจข้าพเจ้าทั้งหลายเสมอ
ท่านผู้เป็นภาชนะที่พระเจ้าทรงเลือกสรร
โปรดให้ข้าพเจ้าทั้งหลายซื่อสัตย์ต่อพระหรรษทานของพระเจ้า
เพื่อพระหรรษทานของพระเจ้าจะบังเกิดผลในตัวข้าพเจ้าทั้งหลาย
โปรดให้ข้าพเจ้าทั้งหลายรู้จักรักและเลียนแบบท่านมากขึ้น
เพื่อจะได้เป็นสมาชิกที่มีชีวิตชีวาของพระศาสนจักร
ซึ่งเป็นพระกายทิพย์ของพระเยซูคริสตเจ้า โปรดให้ทุกคนรู้จักและสรรเสริญพระองค์
ผู้ทรงเป็นหนทาง ความจริง และชีวิต
ข้าแต่พระเยซูเจ้า พระองค์ทรงทราบแล้วว่า
ข้าพเจ้าทั้งหลายไม่ไว้วางใจในพลังของตนเองเลย
เดชะพระเมตตาของพระองค์
โปรดทรงคุ้มครองข้าพเจ้าทั้งหลายให้พ้นภยันตรายบาปร้ายทั้งมวล
ทั้งนี้ อาศัยคำเสนอวิงวอนของท่านนักบุญเปาโล
องค์อุปถัมภ์ของข้าพเจ้าทั้งหลาย อาแมน

บททูตสวรรค์ของพระเจ้าหรืออารักขเทวดา เทวดาประจำตัว
รูปภาพ
รูปภาพ
บทภาวนาวอนขอต่ออารักขเทวดา(บทเก่า)
ข้าแต่อารักขเทวดา
พระเป็นเจ้าทรงกรุณามอบข้าพเจ้าไว้ในอารักขาของท่าน
โปรดส่องสว่าง พิทักษ์รักษา และคุ้มครองข้าพเจ้า
ตามทางความรอด ณ วันนี้ (คืนนี้) ด้วยเทอญ
อาแมน

บททูตสวรรค์ของพระเจ้า(บทใหม่)
ทูตสวรรค์ของพระเจ้า พระองค์ทรงพระกรุณามอบข้าพเจ้าไว้ในความอารักขาของท่าน โปรดส่องสว่าง พิทักษ์รักษา คุ้มครองและนำทางชีวิต ข้าพเจ้าในวันนี้(คืนนี้) ด้วยเทอญ อาแมน

บทภาวนาต่อนักบุญ อักแนส
รูปภาพ
“ข้าแต่พระบิดาเจ้า นักบุญมรณสักขีอักแนสได้เลียนแบบพระคริสตเจ้า พระบุตรของพระองค์ ซึ่งเป็นการถวายเกียรติแด่พระนามของพระองค์ และเป็นพยานถึงสิ่งมหัศจรรย์ของพระองค์ด้วยการหลั่งเลือดของตน พระองค์ซึ่งได้แสดงให้เห็นถึงฤทธิ์อำนาจและฤทธิ์กำลังของการเป็นมรณสักขีแก่ผู้ที่ไม่มีทางต่อสู้ ทั้งนี้โดยอาศัยพระคริสตเจ้าพระสวามีของข้าพเจ้าทั้งหลาย”
อีกบทนึง
ข้าแต่พระผู้เป็นเจ้า ผู้ทรงสรรพานุภาพ และทรงชีวิตนิรันดร พระองค์ได้ทรงเลือกสรรผู้ซึ่งในสายตาของโลกเห็นว่าเป็นคนอ่อนแอ และทรงบันดาลให้เขาเข้มแข็งจนผู้ที่มีกำลังต้องอับอาย ขอโปรดช่วยข้าพเจ้าทั้งหลายให้มีความเชื่ออันเข้มแข็งและชนะศัตรูเยี่ยงนักบุญอักแนสพรหมจารีและมรณสักขีด้วยเทอญ

บทภาวนาต่อนักบุญอากาทา
รูปภาพ
ข้าแต่พระเป็นเจ้า ผู้ทรงสรรพานุภาพ และทรงชีวิตนิรันดรพระองค์ได้ทรงเลือกสรรผู้ซึ่งในสายตาของโลกเห็นว่าเป็นคนอ่อนแอ และทรงบันดาลให้เขาเข้มแข็งจนผู้ที่มีกำลังต้องอับอาย ขอโปรดช่วยข้าพเจ้าทั้งหลายให้มีความเชื่ออันเข้มแข็งและชนะศัตรู เยี่ยงนักบุญอากาทาพรหมจารีและมรณสักขี ด้วยเทอญ

บทภาวนาต่อนักบุญ เซซีลีอา
รูปภาพ
ข้าแต่พระผู้เป็นเจ้า ขอทรงโปรดช่วยข้าพเจ้าทั้งหลาย ผู้วอนขอต่อพระองค์ทางนักบุญเซซีลีอาโปรดฟังคำอธิษฐานภาวนาของข้าพเจ้าทั้งหลายด้วยเทอญ

บทภาวนาต่อนักบุญ ลูซีอา
รูปภาพ
ข้าแต่พระผู้เป็นเข้า ข้าพเจ้าทั้งหลายมาวอนขอต่อนักบุญลูซีอาผู้พรหมจารีและมาร์ตีร์ เป็นผู้เสนอแทนเพื่อข้าพเจ้าทั้งหลายจะนิยมยินดีในคุณธรรม ยิ่งกว่าสรรพสิ่งแห่งโลกและเทิดพระเกียรติองค์พระผู้เป็นเจ้าเหนือสรรพสิ่งทั้งปวง

บทภาวนาวิงวอนนักบุญยอห์น อัครสาวก
รูปภาพ
โอ้ นักบุญยอห์น ผู้เปี่ยมด้วยพระสิริโรจนา
พระเยซูเจ้าทรงรักท่านเป็นพิเศษ อนุญาตท่านวางศีรษะบนหน้าอกของพระองค์
และให้ท่านทำหน้าที่แทนพระองค์ในฐานะบุตรชายของพระแม่มารีย์
โปรดอ้อนวอนพระเป็นเจ้าประทานพระหรรษทานแก่เรา
เพื่อเราจะได้รักพระเยซูเจ้าและพระแม่มารีย์อย่างเร่าร้อน
โปรดให้เราใกล้ชิดสนิทกับท่านทั้งสองในโลกนี้ และตลอดนิรันดรในสวรรค์ อาแมน
นักบุญยอห์น ช่วยวิงวอนเทอญ

บทวิงวอนนักบุญเจมส์ องค์ใหญ่
รูปภาพ
นักบุญเจมส์ โปรดภาวนาสำหรับเรา
เราจะได้ยินดีและเต็มใจสละทุกสิ่งเพื่อติดตามพระเยซูคริสตเจ้า
โปรดช่วยเรา เหมือนอย่างท่าน เป็นเพื่อนใกล้ชิดสนิทกับพระองค์
อาแมน

บทภาวนาวิงวอนนักบุญฟิลิป อัครสาวก
รูปภาพ
โอ้ นักบุญฟิลิป ผู้เปี่ยมด้วยพระสิริโรจนา
ในเวลารับประทานอาหารค่ำท่านได้พูดกับพระเยซูเจ้าว่า:
"พระอาจารย์ ขอให้เราได้เห็นพระบิดา แค่นี้ก็เพียงพอสำหรับพวกเรา"
โปรดช่วยเรา สวดภาวนาเหมือนคำวอนขอของท่าน และแสวงหาพระเจ้าในทุกสิ่ง
โปรดอ้อนวอนพระเป็นเจ้าประทานพระหรรษทานแก่เรา
เราจะได้รู้จักพระบิดา ผู้ซึ่งได้ส่งพระเยซูคริสตเจ้า
พระบุตรแต่องค์เดียวของพระองค์ มายังโลกนี้ เพื่อเราจะได้มีชีวิตนิรันดร อาแมน

บทภาวนาวิงวอนนักบุญแอนดรู อัครสาวก
รูปภาพ
โอ้ นักบุญแอนดรู ผู้เปี่ยมด้วยพระสิริโรจนา
ท่านเป็นคนแรกที่ยอมรับว่า พระเยซูคริสตเจ้าเป็นลูกแกะพระเจ้า และติดตามพระองค์
พร้อมกับนักบุญยอห์น เพื่อนของท่าน
ท่านได้อยู่กับพระเยซูเจ้าในวันแรก ตลอดชีวิตของท่าน และ บัดนี้ ในสวรรค์ชั่วนิรันดร
ท่านได้พานักบุญเปโตร พี่ชายของท่าน มาพบพระคริสตเจ้า
และหลายๆคนมาเป็นผู้ติดตามพระองค์
โปรดดึงเรามาหาพระองค์ด้วย
โปรดสอนเรานำเพื่อนมนุษย์มารู้จักพระเยซูเจ้า รักพระองค์ และถวายตัวรับใช้พระองค์
โปรดช่วยเราศึกษาบทเรียนแห่งไม้กางเขนอันศักดิ์สิทธิ์ยิ่ง
เราจะได้แบกกางเขนของเราในชีวิตประจำวันโดยไม่บ่น
ซึ่งจะพาเราไปพบองค์พระเยซูคริสตเจ้า อาแมน

บทภาวนาอ้อนวอนท่านนักบุญมัทธิว
รูปภาพ
ข้าแต่ท่านนักบุญมัทธิว ผู้นิพนธ์พระวรสาร ในการประกาศข่าวดีนำความรอด สันติสุขมาสู่ชาวเรา ท่านเป็นพยานยืนยันโดยอาศัยพระวรสารของท่าน

ที่ท่านได้พยายามชี้แสดงให้เห็นว่าองค์พระเยซูเจ้าคือพระแมสซีอา ที่บรรดาผู้ชอบธรรมในพระธรรมเก่าได้ตั้งหน้าตั้งตารอคอย

ข้าแต่ท่านอัครสวาวก ผู้ได้ละทิ้งอาชีพคนเก็บภาษี เมื่อครั้งที่องค์พระเยซูเจ้าได้ทรงเรียกท่าน ท่านได้ละทิ้งทุกอย่างและเลือกที่จะติดตามพระองค์ไป ชาวเราทั้งหลายเข้ามาอ้อนวอนท่าน ขอท่านช่วยให้ข้าพเจ้าทั้งหลาย ได้ละทิ้งปีศาจ ความอิจฉา ความเห็น แก่ตัว ความสนุกสบายฝ่ายข้างโลก ให้หันมาติดตามองค์พระเยซูผู้ทรงเป็นองค์พระฉบับแบบที่ดี ในการดำเนินชีวิตของชาวเราทั้งกลาย

ข้าแต่ท่านนักบุญมัทธิว ขอท่านโปรดเสนอวิงวอนต่อพระเจ้า เพื่อพวกเราทุกคนจะได้พบความรักและสันติสุขอย่างแท้จริงในพระราชัยสวรรค์ ตลอดไปด้วยเทอญ

ทั้งนี้ ขอพึ่งพระบารมีพระคริสตเจ้าของข้าพเจ้าทั้งหลาย อาแมน

บทสวดขอนักบุญมารีอากอเรตตี้
รูปภาพ
โอ้ นักบุญมารีอากอแรตตี ผู้ซึ่งพระเป็นเจ้าได้ทรงประทานพระหรรษทานแห่งความเข้มแข็ง แม้อายุเพียง 12 ปี ได้หลั่งโลหิตเพื่อรักษาพรหมจรรย์ของท่าน และถวายชีวิตของท่านเป็นเครื่องบูชาแด่พระองค์ โปรดเมตตามนุษยชาติที่น่าสงสาร ไม่มีสันติสุข และได้หลงทางแห่งความรอดชั่วนิรันดร กรุณาสอนเราทุกคน โดยเฉพาะ เยาวชน หลบหลีกอย่างกล้าหาญและทันต่อเหตุการณ์ เพื่อความรักต่อพระเยซูคริสตเจ้า ทุกสิ่งที่ทำเคืองพระทัยพระองค์ หรือทำให้วิญญาณเราเปรอะเปื้อนด้วยบาป กรุณาวอนขอพระเป็นเจ้าให้เราชนะการประจญทุกชนิด มีความบรรเทาใจเมื่อเราเป็นทุกข์โศกเศร้าในชีวิต และได้รับพระหรรษทานที่เราขอจากพระองค์ . . . . . (บอกสิ่งที่ต้องการขอ) . . . . . วันหนึ่งเราจะได้เชยชมพระสิริโรจนาของพระองค์ในสวรรค์ชั่วนิรันดร อาแมน
(สวดบทข้าแต่พระบิดา วันทามารีอา และสิริพึงมีอย่างละหนึ่งจบ)
นักบุญมารีอา กอแรตตี ช่วยวิงวอนเทอญ

อีกบทนึงครับ
บทภาวนาขอ นักบุญมารีอา กอแร็ตตี
   ข้าแต่พระเป็นเจ้า
   บ่อเกิดแห่งความวิมลและทรงรักความบริสุทธิ์
   พระองค์ได้โปรดให้นักบุญมารีอา กอแร็ตตี
   ได้รับเกียรติเป็นมรณสักขีเมื่อยังอยู่ในวัยเยาว์
   ขอท่านนักบุญช่วยอ้อนวอนพระองค์
   ได้โปรดให้ข้าพเจ้าทั้งหลายมีจิตใจมั่นคง
   ในการถือพระบัญญัติของพระองค์
   ผู้ประทานมงกุฎแก่พรหมจารีที่ได้สู้รบอย่างกล้าหาญด้วยเถิด
   ทั้งนี้ ขอพึ่งพระบารมีพระเยซูคริสตเจ้า
   พระบุตรผู้ทรงจำเริญ และครองราชย์
เป็นพระเจ้าหนึ่งเดียวกับพระองค์และพระจิต ตลอดนิรันดร
   อาแมน

:s015: :s015:
เมจิ

อังคาร ก.ย. 18, 2012 6:51 pm

ขอบคุณค่ะพี่ซัน :s012:
sunofgod

อังคาร ก.ย. 18, 2012 7:05 pm

:s015:
เมจิ

อังคาร ก.ย. 18, 2012 7:08 pm

พี่.ันมีบทภาวนาของนักบุญฟีโลมีนา กับ นักบุญอีเมลดาไหมค่ะ ::013::
sunofgod

อังคาร ก.ย. 18, 2012 7:39 pm

นั่นแหละที่พี่หาไม่เจอ :s013:
Hotty2539

อังคาร ก.ย. 18, 2012 9:00 pm

ว้าวๆขอบพระคุณมากครับไม่คิดว่าจะเยอะขนาดนี้ถ้ามีอีกก้อลงอีกนะครับ :s002:
เมจิ

อังคาร ก.ย. 18, 2012 9:03 pm

:s013: :s013: :s013:
sunofgod

อังคาร ก.ย. 18, 2012 9:11 pm

ครับ :s015:
เลย์
ติดต่อ:

พุธ ก.ย. 19, 2012 9:59 pm

รูปภาพ

บทภาวนานพวารวอนขอพระเจ้าผ่านนักบุญเยราร์ด

ข้าแต่พระเป็นเจ้าผู้ทรงสรรพานุภาพ + พระองค์ทรงประทานพระพร + และฤทธิ์กุศลนานาประการ + ให้แก่นักบุญเยราร์ดในแผ่นดินนี้ + และความรุ่งเรืองในเมืองสวรรค์ + โปรดประทานเกียรติแก่ท่านต่อหน้ามนุษย์ + เพื่อให้พระนามของพระองค์ + เป็นแรงบันดาลใจของพระศาสนจักร + และเป็นความหวังของผู้ทุกข์ยาก + โดยอาศัยคำเสนอวิงวอนของท่าน + ร่วมกับพระเยซูเจ้าและพระแม่มารีย์ + โปรดประทานความช่วยเหลือ + ซึ่งข้าพเจ้าวอนขออยู่นี้

(เสนอความต้องการส่วนตัว...ให้มีบุตร...คลอดบุตรปลอดภัย...เด็กเลี้ยงง่าย...หายจากโรคทั้งทางจิตใจและร่างกาย...เดินทางปลอดภัย...รับศีลศักดิ์อย่างดี....กระแสเรียกนักบวช....)

ข้าแต่นักบุญเยราร์ด + องค์อุปถัมภ์ของผู้ทุกข์ยาก + ท่านเคยช่วยเหลือทุกคนที่เรียกหาท่านเสมอมา + โปรดเสนอคำวิงวอนขอความช่วยเหลือจากท่านในวันนี้ + ต่อพระเป็นเจ้าจนกว่าพระองค์จะรับฟังท่าน + โอ ท่านนักบุญผู้มีใจเมตตาสงสาร + โปรดให้ข้าพเจ้าได้รู้เห็น + ผลแห่งการเสนอวิงวินของท่าน + ด้วยวิธีใดวิธีหนึ่งด้วยเถิด + อาแมน

( ข้าแต่พระบิดา...+ วันทามารีอา...+ สิริพึงมีแด่พระบิดา... )
เลย์
ติดต่อ:

พุธ ก.ย. 19, 2012 10:05 pm

บทเร้าวิงวอนนักบุญเยราร์ด

พระสวามีเจ้า ทรงเมตตาเทอญ
พระคริสตเจ้า ทรงเมตตาเทอญ
พระสวามีเจ้า ทรงเมตตาเทอญ
พระคริสตเจ้า ทรงฟังเทอญ
พระบิดาเจ้าสวรรค์ พระเจ้าข้า ทรงเมตตาเทอญ
พระมหาไถ่ของโลก พระเจ้าข้า ทรงเมตตาเทอญ
พระจิตศักดิ์สิทธิ์ พระเจ้าข้า ทรงเมตตาเทอญ
พระตรีเอกภาพ พระเจ้าเดียวเจ้าข้า ทรงเมตตาเทอญ
สันตะมารีอา ช่วยวิงวอญเทอญ
พระมารดานิจจานุเคราะห์ ช่วยวิงวอนเทอญ
นักบุญเยราร์ด มาแยลลา ช่วยวิงวอนเทอญ
เยราร์ด ศรัทธาอย่างยิ่ง
เยราร์ด นบนอบอย่างยิ่ง
เยราร์ด อดทนอย่างยิ่ง
เยราร์ด อ่อนโยนอย่างยิ่ง
เยราร์ด เเบบอย่างในการทำงาน
เยราร์ด ภาวนาเสมอ
เยราร์ด พลีกรรมเสมอ
เยราร์ด อุปถัมภ์มารดาที่ตั้งครรภ์และลูกอ่อนที่ยังไม่ได้เกิด
เยราร์ด อุปถัมภ์ครอบครัว
เยราร์ด อุปถัมภ์แห่งกระแสเรียก
เยราร์ด อุปถัมภ์การแก้บาปอย่างดี
เยราร์ด อุปถัมภ์ของคนชราที่สิ้นหวัง
เยราร์ด ความรักพิเศษต่อคนจนและผู้ด้อยโอกาส
เยราร์ด ผู้ยับยั้งวัฒนธรรมแห่งความตาย
เยราร์ด ผู้ปรารถนาความศักดิ์สิทธิ์
เยราร์ด ศรัทธาต่อพระตรีเอกภาพ
เยราร์ด ศรัทธาต่อพระเยซูเจ้าในศีลมหาสนิทและพระมหาทรมาน
เยราร์ด ศรัทธาต่อพระนางพรหมจารีมารีอาผู้ศักดิ์สิทธิ์ยิ่ง
เยราร์ด ศรัทธาต่อบรรดานักบุญทั้งหลาย
เยราร์ด สนิทสัมพันธ์กับพระเป็นเจ้า
เยราร์ด ทำทุกอย่างตามน้ำพระทัยอย่างไว้วางใจ
เยราร์ด สิริแห่งคณะพระมหาไถ่และพระศาสนจักร

ชุมพาน้อยของพระเจ้าผู้ยกบาปของโลก อภัยโทษเราเถิด พระเจ้าข้า
ชุมพาน้อยของพระเจ้าผู้ยกบาปของโลก สดับฟังเราเทอญ พระเจ้าข้า
ชุมพาน้อยของพระเจ้าผู้ยกบาปของโลก เมตตาเราเทอญ พระเจ้าข้า

ก่อ. พระเจ้าทรงมอบความศักดิ์สิทธิ์และฤทธิ์กุศลนานาประการแด่ท่าน
รับ. เป็นแบบอย่างในการดำเนินชีวิตคริสตชนของข้าพเจ้าทั้งหลาย

เราจงภาวนา
ข้าแต่พระเจ้า พระองค์ทรงประทานพระพรและฤทธิ์กุศลต่างๆแด่นักบุญเยราร์ด มาแยลลา
ในแผ่นดินนี้ และความรุ่งเรืองในพระอาณาจักรสวรรค์ ขอโปรดให้เรายึดเอาท่านเป็นแบบ
อย่างการดำเนินชีวิต และได้ท่านเป็นผู้เสนอวิงวอนแด่พระองค์ในเมืองสวรรค์
ด้วยเทอญ เดชะพระบารมีพระเยซูคริสตเจ้า ผู้ทรงเจริญและเสวยราชย์ตลอดนิรันดร อาแมน.

( บทสวดนี้แต่งเองนะครับ ไว้สวดส่วนตัว พี่น้องท่านใดเอาไปสวดได้นะครับ ยินดีมากๆครับ )
เลย์
ติดต่อ:

พุธ ก.ย. 19, 2012 10:15 pm

รูปภาพ

บทสวดวิงวอนนักบุญฟิโลมีน่า

นักบุญฟิโลมีน่า พรหมจารีผู้ซื่อสัตย์ มรณะสักขีผู้เปี่ยมด้วยพระสิริมงคล ท่านได้ทำอัศจรรย์มากมายช่วยเหลือคนจนและคนที่ทุกข์โศกเศร้า โปรดสงสารข้าพเจ้า ท่านทราบดีว่า ขณะนี้ข้าพเจ้าต้องการความช่วยเหลือจากท่าน ข้าพเจ้าผู้มีความทุกข์ท่วมท้น แต่ยังมีความหวัง อยู่แทบเท้าของท่าน วอนขอความช่วยเหลือจากท่าน

นักบุญผู้มีชื่อเสียง เป็นที่เลื่อมใสศรัทธาของคนทั่วไป กรุณาฟังคำภาวนาของข้าพเจ้า โปรดวิงวอนพระเป็นเจ้าประทานตามที่ข้าพเจ้าขอ . . . . .(บอกสิ่งที่ต้องการขอ) . . . . . ข้าพเจ้าเชื่อว่าโดยบุญกุศลจากการสบประมาท การทรมาน และความตายของท่าน รวมกับฤทธิ์กุศลทั้งหมดจากพระมหาทรมานและการสิ้นพระชนม์ของพระเยซูคริสตเจ้า ข้าพเจ้าจะได้รับตามที่ขอ ด้วยความอิ่มเอิบใจ ข้าพเจ้าถวายพระพรแด่พระเป็นเจ้าในสวรรค์ องค์ความชื่นชมยินดีของนักบุญทั้งหลาย อาแมน

นักบุญฟิโลมีน่า องค์อุปถัมภ์ลูกๆ ของพระนางพรหมจารีมารีอา ช่วยวิงวอนเทอญ
นักบุญฟิโลมีน่า องค์อุปถัมภ์การสวดลูกประคำ ช่วยวิงวอนเทอญ
sunofgod

เสาร์ ธ.ค. 01, 2012 6:56 pm

:s015:
เมจิ

เสาร์ ธ.ค. 01, 2012 7:10 pm

:s021: :s021: :s021:
sunofgod

เสาร์ ธ.ค. 01, 2012 7:22 pm

บทภาวนาขอพระจิตเจ้า
ข้าแต่พระจิต พระผู้ประทานให้ลูกมองเห็น
และแสดงให้ลูกได้พบกับหนทางที่จะบรรลุถึงความปรารถนาของลูก
ผู้ประทานพระหรรษทานสำหรับการยกโทษ
และลืมความบกพร่องต่างๆ และเป็นแบบอย่างสำหรับชีวิตของลูก
ในบทภาวนาสั้นๆนี้
ลูกขอขอบพระคุณพระองค์ สำหรับทุกสิ่งทุกอย่าง
และลูกขอกล่าวย้ำอีกว่า ลูกไม่ต้องการที่จะแยกจากพระองค์
ไม่มีอะไรจะสำคัญไปกว่าความปรารถนานี้
ลูกต้องการเป็นหนึ่งเดียวกับพระองค์
และความรักของลูกเพื่อพระองค์เท่านั้น อาแมน :s015:
ตอบกลับโพส