พระธาตุ-รูปพระ

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
n-n@คนบ้าคลั่ง_ศาสนภัณฑ์@n-n

พุธ ต.ค. 10, 2012 9:37 pm

ผมมีความรู้สึกว่าทำไม บางทีคาทอลิกเราก็ให้ความสำคัญกับพวกนี้มากเกินไปจนลืมพระเจ้า. เคยคิดกันบ้างรึเปล่าครับ (ไม่รู้ผมศึกษาเกี่ยวกัโปรแตสแตนท์มากไปหรือเปล่า) ยังไงก็ขอคำภาวนาให้ผมด้วยนะครับขอให้ผมมีความเชื่อที่มันคง วันก่อนผมดูเรื่อง Martin Luther แล้วอินไปหน่อยเกือบเขวี้ยงพระธาตุทิ้ง :'( พอมาคิดอีกทีนี่กรูทำบ้าอะไรไป :s008:
ขอคำภาวนาด้วยนะครับ :s005:
ภาพประจำตัวสมาชิก
truelove_name

พุธ ต.ค. 10, 2012 9:57 pm

ผมว่า สิ่งของพวกนี้ น่าจะมีไ้ว้เพื่อทำให้เราละรึกถึงมากกว่านะครับ ^^
แต่ว่า ทำไมสายประคำถึงต้องเสกหละครับ ? :s030:
พวกน้ำเสกด้วย TT ผม ยังไม่ได้เรียนคำสอนอะครับ ช่วยชี้แนะด้วย
Holy
Defender of lawS

พฤหัสฯ. ต.ค. 11, 2012 6:11 am

ค.ศ. 384 พระสันตะปาปา ดามาซัส มีคำสั่งให้ นักบุญ เยโรม ผู้เป็นนักบวชของพระศาสนจักร รวบรวมคัมภีร์ทั้งหมดที่ยอมรับกัน เป็นสาระบบ พระคัมภีร์พระธรรมใหม่ ให้แปลเป็นภาษาละตินอย่างเป็นทางการ และเรียกส่วนที่เป็นสาระบบรอง ว่า อธิกธรรม(Aprocypha) และพระคัมภีร์ไบเบิ้ลในการแปลครั้งนี้เป็นฉบับมาตรฐานของพระศาสนจักรคาทอลิค และนิกายอื่นๆจนปัจจุบัน

และเมื่อมาร์ติน ลูเธอร์แยกนิกายก็เอาสาระบบจากคาทอลิคนี้แหละไปใช้แปลเป็นภาษาเยอรมัน

นักบุญเยโรม ปิตาจารย์ของพระศาสนจักร ผู้จัดสาระบบพระคัมภีร์ไบเบิ้ลที่คริสตชนทุกนิกายใช้กันอยู่ทุกวันนี้ กล่าวได้ว่าคัมภีร์เล่มไหนจริงไม่จริงท่านเป็นคนคัด และจัดเป็นไบเบิ้ลที่ใช้กันมาจนปัจจุบัน ท่านได้ตอบคำถามเรื่องการให้ความเคารพนักบุญ และพระธาตุนักบุญไว้ด้วย (ถ้าคำตอบท่านไม่น่าเชื่อถือ พระคัมภีร์ไบเบิ้ลที่คริสตชนทุกนิกายใช้คงไม่น่าเชื่อถือเหมือนกัน)

"เราไม่ได้นมัสการพระธาตุ หรือนมัสการนักบุญ แต่เราให้เกียรติพวกท่านในการนมัสการพระองค์ผู้ซึ่งเหล่านักบุญได้ยึดเป็นแบบอย่าง เราให้เกียรติผู้รับใช้พระเจ้า เพื่อสะท้อนความเคารพนั้นไปยังองค์พระผู้เป็นเจ้าเอง"

ท่านยังกล่าวอีกว่า

"การให้เกียรติพวกท่าน(นักบุญ) ไม่ใช่การนมัสการรูปเคารพ เพราะไม่เคยมีคริสตชนคนไหนเห็นนักบุญเป็นพระเจ้า ในทางกลับกัน เราขอให้ท่านเหล่านั้น วิงวอนพระเจ้าเพื่อเรา เพราะว่า หากเมื่อเหล่านักบุญอัครสาวก และบรรดามรณสักขี ยังมีชีวิตอยู่ในโลกนี้ ท่านยังสามารถอธิษฐานภาวนาเพื่อมนุษย์คนอื่นได้ ภายหลังจากที่ท่านชนะโลกนี้(ไปสวรรค์)แล้วพวกท่านจะมีพลังอธิษฐานมากกว่าสักเพียงไร พวกท่านเหล่านั้นจะมีพลังอธิษฐานน้อยลงหรือ ในเมื่อขณะนี้พวกท่านกำลังอยู่กับพระเยซูคริสตเจ้า?"
Holy

พฤหัสฯ. ต.ค. 11, 2012 6:13 am

truelove_name เขียน:ผมว่า สิ่งของพวกนี้ น่าจะมีไ้ว้เพื่อทำให้เราละรึกถึงมากกว่านะครับ ^^
แต่ว่า ทำไมสายประคำถึงต้องเสกหละครับ ? :s030:
พวกน้ำเสกด้วย TT ผม ยังไม่ได้เรียนคำสอนอะครับ ช่วยชี้แนะด้วย
ประเด็นคือ ภาษาอังกฤษ คือคำว่า bless เราดันแปลว่า เสก

การอวยพรวัตถุ เพื่อแสดงว่าวัตถุนั้นใช้ในกิจกรรมทางศาสนา ไม่ใช่การปลุกเสกให้ขลังแบบศาสนาอื่นๆ แต่เข้าใจว่า สมัยก่อนใช้วิธีเทียบเคียงสิ่งต่างๆเมื่อต้องการแปลภาษา แต่เราควรเข้าใจใหม่ให้ถูกว่า ทุกคำว่า เสก ในคาทอลิกคือ bless ครับ
peopletribune

พฤหัสฯ. ต.ค. 11, 2012 11:47 am

n-n@คนบ้าคลั่ง_ศาสนภัณฑ์@n-n เขียน:ผมมีความรู้สึกว่าทำไม บางทีคาทอลิกเราก็ให้ความสำคัญกับพวกนี้มากเกินไปจนลืมพระเจ้า. เคยคิดกันบ้างรึเปล่าครับ (ไม่รู้ผมศึกษาเกี่ยวกัโปรแตสแตนท์มากไปหรือเปล่า) ยังไงก็ขอคำภาวนาให้ผมด้วยนะครับขอให้ผมมีความเชื่อที่มันคง วันก่อนผมดูเรื่อง Martin Luther แล้วอินไปหน่อยเกือบเขวี้ยงพระธาตุทิ้ง :'( พอมาคิดอีกทีนี่กรูทำบ้าอะไรไป :s008:
ขอคำภาวนาด้วยนะครับ :s005:
สวัสดีครับ ...คุณ คนบ้าคลั่ง_ศาสนภัณฑ์

เรื่องเหล่านี้ละเอียดอ่อน และต่างคน ต่างก็มีความคิด ความศรัทธา และวิธีคิดที่ต่างกัน
แม้แต่บทความในพระคัมภีร์ ก็ถูกตีความที่ต่างกัน แบบที่คุณHoly ยกตัวอย่างโป๊บมา
โป๊บ ก็เป็น มนุษย์ ไม่ใช่พระเจ้า ความคิดเห็นของโป๊บ ก็เป็นความเห็นของมนุษย์

ด้วยเหตุนี้อิสลามจึงไม่มีรูปเคารพ ไม่มีรูปท่านศาสดา นบีมูฮัมหมัด ซอลลัลลอฮฺอะลัย
ฮิวะซัลลัม
เองก็ไม่มีรูป ที่เราเห็นในเน็ต หรือ ในภาพยนตร์ ล้วนแต่พี่น้องมุสลิม
ไม่ยอมรับทั้งนั้น หรือ แม้แต่ศาสนาพุทธที่มีตลาดเช่าพระ ราคาองค์ละเป็น 10 ล้าน
20 ล้าน เพราะเชื่อในพุทธคุณ ทั้งที่จริง ๆ พุทธคุณ เกิดจากพระธรรมคำสั่งสอน และ
เป็นตัวแทนของศาสนาที่เรียกว่า "พระไตรปิฏก"

ส่วนของคาทอลิก เรา ๆ เขียนพระคัมภีรใหม่ ที่เราเรียก "พระธรรมใหม่" ผ่าน
อัครสาวก หลังพระเยซูถูกตรึงกางเขน คือ นบ.มัทธิว,นบ.มาระโก,นบ.ลูกา,นบ.ยอห์น
และผ่านจดหมายของ นบ.เปาโล....และ นักบุญเปรโต สถาปณาคริสตจักรคาทอลิกขึ้น
มีการสร้างพิธีกรรม รูปเคารพ เพื่อเป็นกุศโลบายทางศาสนา การที่เห็นรูปพระเยซูในบริบท
ต่าง ๆ เช่น พระเยซูประสูติ,พระเยซูรับศีลล้างบาป,พระเยซูทรงประทานพระกายาหารค่ำ
มื้อสุดท้าย หรือ The Last supper,พระเยซูแบกกางเขน ผ่านรูป 14 รูป,ถูกตรึงบนไม้
กางเขน และเสด็จฟื้นคืนพระชนม์ชีพ...

รูปภาพ

รูปภาพ
หรือรูปเคารพที่สร้างแล้วมีมูลค่าตีราคาไม่ได้ อย่างเช่น รูป The Last Supper ของ
เลโอนาร์โด ดา วินชี หรือ รูปแกะสลักแม่พระอุ้มพระเยซูลงจากไม้กางเขน หรือที่เรา
เรียก "ปีเอตะ" (Pietà) ของไมเคิล แองเจลโล...เหล่านี้ก็เข้าทำนองเดียวกับกรณี
พระสมเด็จวัดระฆัง ของไทยแหละครับ ว่าเราจะเลือกมองที่ พุทธคุณ หรือ ปาฏิหาริย์
หรือ จะเข้าถึงหลักธรรมของพุทธศาสนา ที่ถ่ายทอดผ่านสมเด็จพระพุฒาจารย์(โต)

เหล่านี้ล้วนเป็นสิ่งที่มนุษย์สร้างขึ้น เพื่อให้เห็นถึงความยิ่งใหญ่ของพระเจ้า โดยเฉพาะ
สมัยกลาง ที่ศาสนาแยกไม่ออกกับการเมือง การปกครอง การกรีฑาทัพต่าง ๆ จะทำให้
กองทัพฮึกเหิม ต้องมีกระบวนการหล่อหลอมที่เหนือธรรมชาติ ทางอิสลามถึงมี ญิฮาด
(Jihad)หรือการต่อสู้เพื่อปกป้องศาสนา คริสต์เองก็มีกองทหาร เหมือนประวัติแม่พระ
สายประคำ ที่ผมเคยตอบกระทู้ไป...
viewtopic.php?f=2&t=18171

ศาสนาืทุกศาสนาเป็นเรื่องของความสุขุมลุ่มลึก คนมีหลายระดับ หลายความรู้ หลาย
มันสมอง
จึงต้องมีการเรียนการสอนและการศึกษา รวมถึงศาสนกุศโลบาย ที่ต่างกัน
แบบกรณีเจ้าคุณพยอมท่านพูดกรณีพระเกษม ที่เคยเป็นข่าวของพุทธ และครับ...
(ทุกศาสนา มีเหมือนกัน)

:s007:
ฟรังซิสโก ณัฐวุฒิ เดินทางทุกที่ ๆ มีพระองค์
Holy

พฤหัสฯ. ต.ค. 11, 2012 2:45 pm

ผมว่าปิเอตาไม่เข้ากรณีสมเด็จวัดระฆังนะครับ

พระเครื่องในศาสนาพุทธ"แบบไทยๆ" มีการปลุกเสกตลอดจนระเบียบวิธีและมีการใช้วัสดุการสร้างเพื่อความขลัง ซึ่งราคานั้นตามมาพ่วงพร้อมกับอิทธิฤทธิ์

แต่กรณีปิเอตา งานทรงคุณค่าด้วย "ศิลปะ" โดยศิลปินเอกของโลกเช่นไมเคิ้ลแองเจโล่ ภาพที่คาทอลิกวาดหรือปั้นเล่าเรื่องศาสนา ก็เหมือนภาพจิตรกรรมฝาผนังในวัดพระแก้ว ซึ่งภาพผนังวัดพระแก้ว เป็นงานศิลปะที่ประเมินค่ามิได้ คนละเรื่องกันกับพระเครื่อง ซึ่งเป็น"วัตถุมงคล"

ปล.ผมไม่ได้อ้างอิงพระสันตะปาปา ผมอ้างอิงนักบุญเยโรม ผู้จัดสารบบพระคัมภีร์ ซึ่งข้อเขียนของท่านได้สะท้อน ธรรมประเพณี เรื่องการให้เกียรติพระธาตุ ว่ามีมาตั้งแต่สมัยก่อนจัดสาระบบพระคัมภีร์ซะอีก
sunofgod

พฤหัสฯ. ต.ค. 11, 2012 4:16 pm

ผมว่ามีไว้กระตุ้นความเชื่อเราต่อพระเจ้านะ :s012:
peopletribune

พฤหัสฯ. ต.ค. 11, 2012 6:04 pm

Holy เขียน:ผมว่าปิเอตาไม่เข้ากรณีสมเด็จวัดระฆังนะครับ

พระเครื่องในศาสนาพุทธ"แบบไทยๆ" มีการปลุกเสกตลอดจนระเบียบวิธีและมีการใช้วัสดุการสร้างเพื่อความขลัง ซึ่งราคานั้นตามมาพ่วงพร้อมกับอิทธิฤทธิ์

แต่กรณีปิเอตา งานทรงคุณค่าด้วย "ศิลปะ" โดยศิลปินเอกของโลกเช่นไมเคิ้ลแองเจโล่ ภาพที่คาทอลิกวาดหรือปั้นเล่าเรื่องศาสนา ก็เหมือนภาพจิตรกรรมฝาผนังในวัดพระแก้ว ซึ่งภาพผนังวัดพระแก้ว เป็นงานศิลปะที่ประเมินค่ามิได้ คนละเรื่องกันกับพระเครื่อง ซึ่งเป็น"วัตถุมงคล"

ปล.ผมไม่ได้อ้างอิงพระสันตะปาปา ผมอ้างอิงนักบุญเยโรม ผู้จัดสารบบพระคัมภีร์ ซึ่งข้อเขียนของท่านได้สะท้อน ธรรมประเพณี เรื่องการให้เกียรติพระธาตุ ว่ามีมาตั้งแต่สมัยก่อนจัดสาระบบพระคัมภีร์ซะอีก
คุณ Holy นี่ช่างเก่ง ...และได้รับพระหรรษทาน สูงจริง ๆ เลยครับ...

:s007:
rosa-lee

พฤหัสฯ. ต.ค. 11, 2012 7:41 pm

ความเหมือนที่แตกต่างกันจริงๆ
ขอบคุณมากๆสำหรับการแบ่งปันที่ดีๆ ได้ความรู้ความเข้าใจมากขึ้น รู้ในความหมายของพระธาตุ
ซึ่งอาจมีคาทอลิกบางท่านอาจเข้าใจไม่ลึกซึ้งพอและเป็นเหตุให้ผู้อื่นสะดุดได้
ในปีแห่งความเชื่อที่เริ่มต้นในวันนี้ ขอพระเจ้าอวยพรคริสตชนทุกท่านให้เติบโตในพระองค์
ในความเชื่อ ความวางใจ และความรัก ...
:s005:
sunofgod

พฤหัสฯ. ต.ค. 11, 2012 7:48 pm

:s015:
เมจิ

พฤหัสฯ. ต.ค. 11, 2012 7:56 pm

:s007: :s007:
sunofgod

พฤหัสฯ. ต.ค. 11, 2012 10:10 pm

:s001:
Holy

ศุกร์ ต.ค. 12, 2012 2:20 am

ไม่ได้เก่งอะไรหรอกครับ คนธรรมดาสามัญและไม่สำคัญ และเป้นคนบาปคนหนึ่ง

เราทุกคนเป็นดินสอในพระหัตถ์พระเจ้า หากสิ่งใดเขียนออกมาดีก็ต้องขอบคุณผู้เขียนคือ พระเจ้า แต่ถ้ามีข้อผิดพลาดประการใดก็ขออภัยเป็นเพราะความทื่อของดินสอครับ
เมจิ

ศุกร์ ต.ค. 12, 2012 8:35 am

:s007: :s007: :s007:
littleseal

ศุกร์ ต.ค. 12, 2012 11:34 pm

คิดเหมือนเจ้าของกระทู้เลยค่ะ ยิ่งไปเจอคาทอลิกในบางกลุ่ม
มันทำให้เรามีความรู้สึกต่อต้านขึ้นมาขนาดคิดเลยเรามาอยู่ผิดนิกายหรือเปล่า

ศาสนภัณฑ์สำหรับตัวเองมองเห็นว่าเป็นรูปแบบของวัตถุที่แสดงถึงความศรัทธา
มองเป็นงานศิลป์ที่ศิลปินทุ่มเทสร้างขึ้นมาเพื่อแสดงการระลึกถึงพระเจ้า
แต่สำหรับบางท่านกลับยึดติดมากจนแทบจะไม่ต่างจากรูปเคารพ
ที่ไปว่าคนที่เชื่อการบูชาเทพเจ้าเลย
Holy

เสาร์ ต.ค. 13, 2012 6:32 am

littleseal เขียน:คิดเหมือนเจ้าของกระทู้เลยค่ะ ยิ่งไปเจอคาทอลิกในบางกลุ่ม
มันทำให้เรามีความรู้สึกต่อต้านขึ้นมาขนาดคิดเลยเรามาอยู่ผิดนิกายหรือเปล่า

ศาสนภัณฑ์สำหรับตัวเองมองเห็นว่าเป็นรูปแบบของวัตถุที่แสดงถึงความศรัทธา
มองเป็นงานศิลป์ที่ศิลปินทุ่มเทสร้างขึ้นมาเพื่อแสดงการระลึกถึงพระเจ้า
แต่สำหรับบางท่านกลับยึดติดมากจนแทบจะไม่ต่างจากรูปเคารพ
ที่ไปว่าคนที่เชื่อการบูชาเทพเจ้าเลย
เราก็ต้องค่อยๆให้ความรู้และแสดงจุดยืนที่ถูกต้องครับ
ตอบกลับโพส