คิดว่าจะบวชค่ะ พี่ๆน้องๆคิดว่ายังไง ขอคำแนะนำหน่อยค่ะ

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
Maria Magdalena

พุธ ธ.ค. 12, 2012 7:09 am

สวัสดีค่ะ (:
อืม เริ่มยังไงดี 55
เล่าเรื่องย่อๆให้ฟังนะคะ คือเริ่มไปวัด รับพระมาตั้งแต่อายุประมาณ 15 ตอนนี้ 22 แล้ว
ที่บ้านไม่โอเค แรกๆต่อต้านมาก ไม่โอเคเลย ต้องทะเลาะกันใหญ่โตเพราะจะไปวัดวันอาทิตย์ ทุกอาทิตย์ มีอุปสรรคเรื่อยมา แต่ก้อผ่านช่วงทดลองมาแล้วค่ะ
สืบเนื่องมาจากเรื่องที่บ้านและประกอบกับเรื่องเรียน สุดท้ายเพิ่งได้ล้างบาปปีนี้ค่ะ ไปเรียนคำสอนมา 4 รอบ คุณพ่อ 3 คน ไม่ได้ล้างซะที

เข้าประเด็น
พี่ๆน้องๆอาจจะบอกว่าให้ไปคุยกะซิสเตอร์
ไปมาแล้วค่ะ ให้พี่เลขาที่วัดหาเบอร์เซอร์เซนต์ปอลให้ (ถามว่า ทำไมต้องเซนต์ปอล เพราะเป็นเด็กเซนต์ฟรังค์ค่ะ) โทรไปแล้วบุกไปเลย (ใจกล้ามาก ไม่รู้ตอนนั้นคิดอะไรอยู่)
ไปถึงเจอใคร
เจอมาแมร์ค่ะ (ตกใจแทบสิ้นชีพ 55)
ฝากตัวไม่กับมาแมร์เรียบร้อย มาแมร์เดี๋ยวต้องคุยกันนะ
หลังจากนั้น มาเซอร์ที่ดูแลฝ่ายกระแสเรียกโทรมาคุย
(ตอนนั้นยังไม่ได้ล้างบาปเลยค่ะ)
ถามว่าทำไงถึงได้ล้างบาปมากกว่า
มาเซอร์จัดการให้ค่ะ ทุกอย่าง
พูดไปพูดมานี่มาเซอร์ล้างบาปเตรียมให้เนี่ยก้อเป็นมัดจำแล้วล่ะ (เออ มาเซอร์ไม่ได้ล้าง คุณพ่อล้าง)
จากนี้ก้อต้องรออีก 2 ปี ตาม กฎพระศาสนจักร

ที่บ้าน รู้ว่าไปล้างบาปค่ะ แต่ไม่รู้ว่าที่ได้ล้างเพราะว่าคิดว่าจะไปบวช
อย่าเพิ่งให้รู้เลย บ้านแตกแน่ค่ะ
เคยแหย่แม่เล่นๆ ว่าเนี่ยจะไปเป็นซิสเตอร์นะ
แม่ตอบกลับมาว่า แม่ได้เลี้ยงลูกมาให้พระ (ทำหน้าโหด เสียงจริงจัง) และเค้าก้อบ่นๆๆๆ แม่ยังไม่เท่าไร แต่พ่อนี่แบบโมโหมาก T^T
(ตอนเล่าให้มาแมร์ฟัง มาแมร์ตกใจสุดๆ 55)

ตอนนี้มาเรียนโทค่ะ ที่บ้านอยากให้ต่อเอกด้วยซ้ำ (ไม่รู้จะบอกเค้ายังไงเหมือนกัน คิดว่าจบโท กลับไปแล้ว ค่อยเคลียร์ละกัน)

ถามว่าตอนนี้มั่นใจขนาดไหน? น่าจะเกิน 50 % แล้วแหละ

ที่ตลกก้อคือ รู้น้อยมากเกี่ยวกับชีวิตมาเซอร์และซิสเตอร์ (มาเซอร์อยู่ในโรงเรียน นี่คือ logic?)เพราะใกล้คุณพ่อมากกว่า (ติดตามชีวิตพระสงฆ์ค่ะ มาช่วยงานพ่อที่วัด บางทีตามพ่อออกไปข้างนอกด้วย)
(นี่ถ้าเป็นเด็กผู้ชาย โดนส่งไปบ้านเณรนานแล้ว พ่อเค้าอยากจะส่งใจจะขาด แค่นี้ยังมาถามอยู่เรื่อยๆ ว่าเข้าอารามมั้ย เดี๋ยวพ่อไปส่ง --" ที่ตลกที่สุดคือวันนึงพ่อเดินมาบอกว่าถ้าแกมีลูกชายส่งเข้าคณะพ่อนะ (พ่อคิดล่วงหน้านานไปแล้วนะ) คณะไหนขอสงวนนามคณะไว้ละกัน 55)
ที่บอกว่าอยากบวชเพราะอยากรับใช้พระค่ะ ไอ้ที่เรียนอยู่ทุกวันนี้มันไม่ใช่เท่าไร คิดว่าชีวิตนี้จะทำตัวให้มีประโยชน์ยังไง ถ้าไม่ได้บวชให้พ่อไล่พี่เลขาคนเก่าออกแล้วจ้างหนูแทนได้มั้ย 55+ ทำงานให้พระนี่เป็นสิ่งที่อยากทำที่สุดแล้วค่ะ อ้อ แล้วที่เลือกเซนต์ปอลอย่างนึงก้อเพราะอยากไปอยู่โรงเรียน 55

ตอนนี้ค่อนข้างมั่นใจว่าจะไปทางนี้ หืมม
สงวนเป็นความลับสุดยอดจากคนรู้จัก มีคุณพ่อที่สนิทคนนึงรู้ รุ่นน้องที่สนิทอีกคนนึงและก้อพวกมาเซอร์
เพราะฉะนั้น ถ้าในที่นี้เริ่มระแคะระคายว่าจริงๆแล้วคนนี้เป็นใคร กราบละฮะ ช่วยเก็บไว้หน่อยนะ
ตอนนี้ก้อสวดค่ะ
ตัดสินใจแล้วว่า ถ้าพ่อแม่ว่ายังไงก้อไม่สนแล้วล่ะ ถ้าถึงขั้นจะไล่ออกจากบ้านหรือตัดขาดกันเลยก้อช่วยไม่ได้แล้วล่ะ เพราะท้ายที่สุดนี่คือชีวิตของเรา เราเป็นคนตัดสินใจและนี่คือสิ่งที่อยากทำ

เก็บหนูไว้ในคำภาวนาด้วยนะค่ะ ^^
แก้ไขล่าสุดโดย Maria Magdalena เมื่อ พฤหัสฯ. ธ.ค. 13, 2012 6:29 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ภาพประจำตัวสมาชิก
rosa-lee

พุธ ธ.ค. 12, 2012 10:14 am

ขอพระอวยพรน้องมากๆค่ะ ที่อยากบวช สวดภาวนาขอกระแสเรียกเสมอๆ..
...การเป็นนักบวช ต้องมีจิตตารมณ์ รักและรับใช้ นบนอบ
ต้องมีความเสียสละมากๆ สมัยนี้มีน้อยคนที่คิดเช่นนี้ แต่ก็มีคนที่เสียสละ
ความสุขส่วนตัว เพี่อทำงานให้กับพระองค์ น่ายกย่องมาก
น้องมีกระแสเรียกดีแล้ว สวดมากๆ ...
...ขอให้มีกระแสเรียกที่มั่นคง สักวันหนึ่งต้องได้เป็นนักบวชแน่ๆ
....(พี่ก็ดีใจมากๆ จะร่วมสวดขอพระพรให้กับน้องมากๆค่ะ)
:s005: :s005:
sunofgod

พุธ ธ.ค. 12, 2012 5:37 pm

"ผู้รับใช้ของพระเจ้าย่อมเป็นสุข" แค่ตั้งใจ แล้วไฟท์ติ้ง สู้ๆๆ พระอวยพรจนเป็นซิสเตอร์ตามปรารถนาแน่ :s015:
เมจิ

พุธ ธ.ค. 12, 2012 7:20 pm

เช็คเเฮน :s021: หนูก็อยู่เครือเซนต์ปอลน่ะค่ะมาร์เเมชอบมาเยื่ยมร.รบ่อยๆ :s013: เมจิคิกว่าเหมือนเมจิเลยน่ะเเต่เมจิเป็นเด็กอายุ12ค่ะ :s012: คิดว่าจะชีลับตั้งเเต่9ขวบเเล้วเกือบ5ปีเเล้วมั้ง ส่วนคุณพ่อที่วัดบอกว่าล้างบาปเมื่อไรพ่อส่งเข้าอารามเลย :s013: เเต่คงอีกนานเลยเพราะยังเรียนคำสอนอยู่เเล้วก็ยังไม่ล้างบาปด้วย :s008: เมจิจะเป็ยชีลับคณะกราลิสคาปูชินค่ะเหรือไม่ก็คาเเมลเเต่ว่ามาร์เซอร์บอกว่าให้มาบวชที่คณะมาร์เซอร์(เซนต์ปอล) จะภาวนาให้ค่ะ :s012:
เลย์
ติดต่อ:

พุธ ธ.ค. 12, 2012 7:25 pm

เเนะนำให้สวดภาวนาครับ สวดภาวนามากๆๆครับ ::001::
รุ่งอรุณ

พุธ ธ.ค. 12, 2012 9:48 pm

rosa-lee เขียน:ขอพระอวยพรน้องมากๆค่ะ ที่อยากบวช สวดภาวนาขอกระแสเรียกเสมอๆ..
...การเป็นนักบวช ต้องมีจิตตารมณ์ รักและรับใช้ นบนอบ
ต้องมีความเสียสละมากๆ สมัยนี้มีน้อยคนที่คิดเช่นนี้ แต่ก็มีคนที่เสียสละ
ความสุขส่วนตัว เพี่อทำงานให้กับพระองค์ น่ายกย่องมาก
น้องมีกระแสเรียกดีแล้ว สวดมากๆ ...
...ขอให้มีกระแสเรียกที่มั่นคง สักวันหนึ่งต้องได้เป็นนักบวชแน่ๆ
....(พี่ก็ดีใจมากๆ จะร่วมสวดขอพระพรให้กับน้องมากๆค่ะ)
:s005: :s005:
เห็นด้วย และ ขอแสดงความยินดีด้วยค่ะ

:s015:
peopletribune

พฤหัสฯ. ธ.ค. 13, 2012 12:48 am

สวัสดีครับ คุณ Maria Magdalena

ก่อนอื่นต้องขอชื่นชมในความตั้งใจ และความมุ่งมั่นที่จะเสียสละของ
คุณMaria Magdalena ด้วยใจจริง นะครับ!
:s002:
เอาหละครับ เรามาดูความเป็นจริงเรื่องการบวชกันก่อน...เบื้องต้นต้องแยก
เรื่อง ทางโลก กับ ทางพระ ออกจากกันก่อนนะครับ

ทางพระ บุคคลที่จะบวช ต้องมี "กระแสเรียก" หมายถึง ต้องได้รับพระหรรษทาน
จากพระเจ้า และเป็นไปตามน้ำพระทัยของพระผู้เป็นเจ้า ... ตรงนี้บางทียากจะ
อธิบาย...แต่คนเป็น "คาทอลิก" โดยกำเนิด จะเข้าใจ

เช่น ผมเป็นเด็กช่วยจารีตตั้งแต่เด็ก ๆ มีความศรัทธามาก และตั้งใจตอน
เด็ก ๆ จะบวช แบบ "น้องเมจิ" แต่ในบริบท ความเป็นจริง วิถีชีวิตจะไม่เป็น
อย่างที่เราตั้งใจเสมอไป...คือ พระเจ้าโปรดให้เรารับใช้พระองค์ในเส้นทางอื่น

ที่ผมพูดมาเบื้องต้นคือ ทุกสิ่งทุกอย่าง เป็นไปตามน้ำพระทัยของพระเจ้า
ไม่ใช่เรา...ดังนั้น แม้เรามีความประสงค์ 100% ที่จะบวช แต่หากพระองค์
ไม่ประสงค์ให้เรา เดินเส้นทางนั้น ... เราก็ไม่ได้บวช แต่อาจจะเป็นเส้นทาง
อื่นที่สามารถรับใช้ศาสนจักรได้ เช่นเดียวกัน

:s012:
มาดู "ทางโลก" กันบ้างครับ เท่าที่ผมทราบมา ทาง คาทอลิก ไม่ใช่ สัตบุรุษ
หรือ ใคร
อยากจะบวชก็บวชได้ มันต้องผ่านองคาพยพ มาตั้งแต่ บ้านเฌรเด็ก
บ้านเฌรใหญ่ ...ถ้าเป็นสุภาพสตรี เรียก "แอ๊บปิรัน" แล้วถึงจะสามารถบวช
เป็น ซิสเตอร์ ได้

ซึ่งไม่ใช่ "ใคร" คิดจะ "บวช" วันนี้ แล้วจะบวชได้ มันต้องผ่านการทดสอบ ทั้งทาง
โลก และทางธรรมมากมาย เพราะหากคุณMaria Magdalena สังเกตุ บุคคลากร
ทางคาทอลิก เรา ไม่ว่า บาทหลวง(พ่อ) หรือ ซิสเตอร์ เราไม่ได้ทำแต่งานทาง
ศาสนา อย่างเดียว ทั้ง บาทหลวง และ ซิสเตอร์ ต้องมีความสามารถในการบริหาร
จัดการ ด้านการศึกษา และการนำมวลชน และการพัฒนาคุณภาพชีวิตด้วย

บริบท ทั้งหมด อยู่ในสังคม คาทอลิก ที่เป็นอย่างนี้มาหลายพันปี ตั้งแต่นักบุญ
เปรโตร ตั้งศาสนจักร "โรมัน คาทอลิก"

มันไม่ใช่ใคร คิดจะบวชก็บวชได้...จะตั้งมีทั้ง การศึกษา ประสบการณ์ และผ่าน
การทดสอบทางโลกอีกมากมาย ....แบบที่มี ซิสเตอร์ หรือ บาร์เดอร์ บางท่านก็
ไม่สามารถผ่านบททดสอบทางโลก ในช่วงฝึกงานที่วัด ...ก็ไม่ได้บวช แต่มา
ทำงานทางโลก จนประสบความสำเร็จ อีกมากมาย >>>>นั่น คือ

"เป็นไปตามน้ำพระทัยของพระองค์"

ผมยกตัวอย่างให้เข้าใจง่าย "อินโนเซ้นท์" ไงครับ นี่แหละครับ ผลิตผลจาก
"บ้านเฌรเล็ก" จ.ราชบุรี ทั้งหมดนี่ก็เตรียมตัวที่จะบวชกันทั้งวง แต่เท่า
ที่ผมทราบมีได้บวช เพียง องค์ หรือ 2 องค์ เท่านั้น...

:s007:
โดย : ฟรังซิสโก ณัฐวุฒิ เดินทางทุกที่ ๆ มีพระองค์

พฤหัสฯ. ธ.ค. 13, 2012 1:12 am

เซนต์ปอลจองตัวแล้วค่ะ ยังไงก้อตาม 555+
ถ้าไปคณะอื่น มาแมร์และมาเซอร์มีเคืองแน่ ฮ่าๆ แต่ก้อไม่คิดว่าจะไปที่อื่น
คุณพ่อถามว่าหรือจะไปอุสลิน?? เคยเจอซิสเตอร์อธิการของอุสลินด้วย ก้อไปวนเวียนอยู่แถวมาแตร์เหมือนกัน แต่ไม่ได้บอกเตอร์ว่าจะบวช งานนี้ถ้าเตอร์อยากได้หนู เตอร์ก้อต้องไปแย่งกะมาแมร์แล้วละค่ะ 55+
ถ้าหนูได้บวชจริงนะ หนูจะให้พ่อเจ้าคณะ คณะที่ดูแลวัดหนู ปิดวัดฉลองเลย 555+ พ่อได้ส่งเด็กในสังกัดบวชสมใจแล้ว (วันนั้นพ่อที่วัดมาแอบมาบ่นว่า แหม่ วัดเราน่าจะมีเด็กผู้ชายนะ จะส่งเข้าบ้านเณร พ่อคงได้ส่งหนูเข้า convent ก่อนแล้วแหละ ที่จริงหนูรู้จักพ่อที่เป็นอธิการบ้านเณรเล็กของคณะด้วย มีคุณสมบัติทุกอย่าง อ้อ ยกเว้นไม่ใช่ผู้ชายเท่านั้นเอง พ่อจะรับมั้ย 55+)
ความฝันของพ่อที่จะส่งลูกหนูเข้าบ้านเณรก้อเป็นได้แค่ฝันต่อไปนะค่ะพ่อ 55+ (ยกเว้นพ่อจะหา perfect guy ให้ซักคนล่ะ ก้อน่าคิดหน่อย แต่ขอโทษนะค่ะ perfect guy ที่หนูรู้จักไม่เป็นบาทหลวงก้อเป็นบราเดอร์ไปหมดแล้วล่ะ เอิ่ม เลิกคิดไปได้เลย)
นี่ถ้าหนูไปจริงๆ ถึงตอนนั้นพ่ออย่ามาห้ามนะ ถึงวันนั้นแล้วพ่อทุกคนที่รู้จักหนูจะอึ้ง ฮ่าๆ แหม คิดซะว่าพวกพ่อช่วยกันเลี้ยงหนูมาดีละกัน
เอาจริงๆนะจบปริญญาตรีมาได้นี่ พ่อที่วัดดีใจยิ่งกว่าพ่อแม่อีกมั้ง แบบว่า ชั้นเลี้ยงมันจบมาจนได้ ไม่น่าเชื่อ 555+

ปล.น้องเมจิ ชีลับพี่ไม่ไหวจริงๆ อุปนิสัยไม่น่าได้ 55+ แค่ convent ยังกลัวมาแมร์จะไล่ออกมาตั้งแต่วันแรกแล้ว เมื่อมาแมร์ค้นพบว่าแสบได้ขนาดไหน ><

พฤหัสฯ. ธ.ค. 13, 2012 1:45 am

peopletribune เขียน:สวัสดีครับ คุณ Maria Magdalena

ก่อนอื่นต้องขอชื่นชมในความตั้งใจ และความมุ่งมั่นที่จะเสียสละของ
คุณMaria Magdalena ด้วยใจจริง นะครับ!
:s002:
เอาหละครับ เรามาดูความเป็นจริงเรื่องการบวชกันก่อน...เบื้องต้นต้องแยก
เรื่อง ทางโลก กับ ทางพระ ออกจากกันก่อนนะครับ

ทางพระ บุคคลที่จะบวช ต้องมี "กระแสเรียก" หมายถึง ต้องได้รับพระหรรษทาน
จากพระเจ้า และเป็นไปตามน้ำพระทัยของพระผู้เป็นเจ้า ... ตรงนี้บางทียากจะ
อธิบาย...แต่คนเป็น "คาทอลิก" โดยกำเนิด จะเข้าใจ

เช่น ผมเป็นเด็กช่วยจารีตตั้งแต่เด็ก ๆ มีความศรัทธามาก และตั้งใจตอน
เด็ก ๆ จะบวช แบบ "น้องเมจิ" แต่ในบริบท ความเป็นจริง วิถีชีวิตจะไม่เป็น
อย่างที่เราตั้งใจเสมอไป...คือ พระเจ้าโปรดให้เรารับใช้พระองค์ในเส้นทางอื่น

ที่ผมพูดมาเบื้องต้นคือ ทุกสิ่งทุกอย่าง เป็นไปตามน้ำพระทัยของพระเจ้า
ไม่ใช่เรา...ดังนั้น แม้เรามีความประสงค์ 100% ที่จะบวช แต่หากพระองค์
ไม่ประสงค์ให้เรา เดินเส้นทางนั้น ... เราก็ไม่ได้บวช แต่อาจจะเป็นเส้นทาง
อื่นที่สามารถรับใช้ศาสนจักรได้ เช่นเดียวกัน

:s012:
มาดู "ทางโลก" กันบ้างครับ เท่าที่ผมทราบมา ทาง คาทอลิก ไม่ใช่ สัตบุรุษ
หรือ ใคร
อยากจะบวชก็บวชได้ มันต้องผ่านองคาพยพ มาตั้งแต่ บ้านเฌรเด็ก
บ้านเฌรใหญ่ ...ถ้าเป็นสุภาพสตรี เรียก "แอ๊บปิรัน" แล้วถึงจะสามารถบวช
เป็น ซิสเตอร์ ได้

ซึ่งไม่ใช่ "ใคร" คิดจะ "บวช" วันนี้ แล้วจะบวชได้ มันต้องผ่านการทดสอบ ทั้งทาง
โลก และทางธรรมมากมาย เพราะหากคุณMaria Magdalena สังเกตุ บุคคลากร
ทางคาทอลิก เรา ไม่ว่า บาทหลวง(พ่อ) หรือ ซิสเตอร์ เราไม่ได้ทำแต่งานทาง
ศาสนา อย่างเดียว ทั้ง บาทหลวง และ ซิสเตอร์ ต้องมีความสามารถในการบริหาร
จัดการ ด้านการศึกษา และการนำมวลชน และการพัฒนาคุณภาพชีวิตด้วย

บริบท ทั้งหมด อยู่ในสังคม คาทอลิก ที่เป็นอย่างนี้มาหลายพันปี ตั้งแต่นักบุญ
เปรโตร ตั้งศาสนจักร "โรมัน คาทอลิก"

มันไม่ใช่ใคร คิดจะบวชก็บวชได้...จะตั้งมีทั้ง การศึกษา ประสบการณ์ และผ่าน
การทดสอบทางโลกอีกมากมาย ....แบบที่มี ซิสเตอร์ หรือ บาร์เดอร์ บางท่านก็
ไม่สามารถผ่านบททดสอบทางโลก ในช่วงฝึกงานที่วัด ...ก็ไม่ได้บวช แต่มา
ทำงานทางโลก จนประสบความสำเร็จ อีกมากมาย >>>>นั่น คือ

"เป็นไปตามน้ำพระทัยของพระองค์"

ผมยกตัวอย่างให้เข้าใจง่าย "อินโนเซ้นท์" ไงครับ นี่แหละครับ ผลิตผลจาก
"บ้านเฌรเล็ก" จ.ราชบุรี ทั้งหมดนี่ก็เตรียมตัวที่จะบวชกันทั้งวง แต่เท่า
ที่ผมทราบมีได้บวช เพียง องค์ หรือ 2 องค์ เท่านั้น...

:s007:
โดย : ฟรังซิสโก ณัฐวุฒิ เดินทางทุกที่ ๆ มีพระองค์
ค่ะ 555+
เวลาหนูสวด หนูบอกพระว่า up to you, as you wish :s021:
เมจิ

พฤหัสฯ. ธ.ค. 13, 2012 4:11 pm

Maria Magdalena เขียน:เซนต์ปอลจองตัวแล้วค่ะ ยังไงก้อตาม 555+
ถ้าไปคณะอื่น มาแมร์และมาเซอร์มีเคืองแน่ ฮ่าๆ แต่ก้อไม่คิดว่าจะไปที่อื่น
คุณพ่อถามว่าหรือจะไปอุสลิน?? เคยเจอซิสเตอร์อธิการของอุสลินด้วย ก้อไปวนเวียนอยู่แถวมาแตร์เหมือนกัน แต่ไม่ได้บอกเตอร์ว่าจะบวช งานนี้ถ้าเตอร์อยากได้หนู เตอร์ก้อต้องไปแย่งกะมาแมร์แล้วละค่ะ 55+
ถ้าหนูได้บวชจริงนะ หนูจะให้พ่อเจ้าคณะ คณะที่ดูแลวัดหนู ปิดวัดฉลองเลย 555+ พ่อได้ส่งเด็กในสังกัดบวชสมใจแล้ว (วันนั้นพ่อที่วัดมาแอบมาบ่นว่า แหม่ วัดเราน่าจะมีเด็กผู้ชายนะ จะส่งเข้าบ้านเณร พ่อคงได้ส่งหนูเข้า convent ก่อนแล้วแหละ ที่จริงหนูรู้จักพ่อที่เป็นอธิการบ้านเณรเล็กของคณะด้วย มีคุณสมบัติทุกอย่าง อ้อ ยกเว้นไม่ใช่ผู้ชายเท่านั้นเอง พ่อจะรับมั้ย 55+)
ความฝันของพ่อที่จะส่งลูกหนูเข้าบ้านเณรก้อเป็นได้แค่ฝันต่อไปนะค่ะพ่อ 55+ (ยกเว้นพ่อจะหา perfect guy ให้ซักคนล่ะ ก้อน่าคิดหน่อย แต่ขอโทษนะค่ะ perfect guy ที่หนูรู้จักไม่เป็นบาทหลวงก้อเป็นบราเดอร์ไปหมดแล้วล่ะ เอิ่ม เลิกคิดไปได้เลย)
นี่ถ้าหนูไปจริงๆ ถึงตอนนั้นพ่ออย่ามาห้ามนะ ถึงวันนั้นแล้วพ่อทุกคนที่รู้จักหนูจะอึ้ง ฮ่าๆ แหม คิดซะว่าพวกพ่อช่วยกันเลี้ยงหนูมาดีละกัน
เอาจริงๆนะจบปริญญาตรีมาได้นี่ พ่อที่วัดดีใจยิ่งกว่าพ่อแม่อีกมั้ง แบบว่า ชั้นเลี้ยงมันจบมาจนได้ ไม่น่าเชื่อ 555+

ปล.น้องเมจิ ชีลับพี่ไม่ไหวจริงๆ อุปนิสัยไม่น่าได้ 55+ แค่ convent ยังกลัวมาแมร์จะไล่ออกมาตั้งแต่วันแรกแล้ว เมื่อมาแมร์ค้นพบว่าแสบได้ขนาดไหน ><
. :s021: เมจิก็เเสบใช่เล่นน่ะถามในบอร์ดเลยมาป่วมทุกกระทู้ :s021: :s024: ตอนนี้มาร์เซอร์ก็จองตัวเมจิไว้เเล้วคาเเมล์ก็จองไม่รู้จะไปไหนดี(เเย่งกันเองละกันค่า :s013: )ที่เมจิเเน่ใจเเน่ๆส่วนหนึ่งก็ได้มาจากการเข้าค่ายกระเเสเรียกที่คณะด้วยเเถมยังเป็นเด็กเกรด6คนเดียวที่ได้เข้าเพราะเค้าเอาเเต่พี่เกรด7เเต่มาเซอร์เซ็นอณุญาติให้ไป(อ้วนตั้งหลายวัน :s013: )ตอนจบมาร์เซอร์ถามว่าใครอยากบวชมั้งมีเเค่เมจิที่ยกมือมาร์เซอร์ก็ห๊ะ :s021: เลยได้ฝากตัวไว้เเล้วมาร์เซอร์ก็บอกจะรอน่ะเดียวมารับเลย :s021: เเต่อีกใจก็อยากเป็นชีลับอ่า เมจิว่ามันสงบดีชอบอยู่เงียบมากกว่า :s012: :s012:

พฤหัสฯ. ธ.ค. 13, 2012 9:21 pm

555+
เมื่อเช้าคุยกะมาเซอร์ มาเซอร์บอกว่ามาแมร์ยังถามหาหนูอยู่เรื่อยๆนะ จำมาแมร์ได้มั้ย มาแมร์ไอรีนน่ะ
ตอบกลับไปว่า แหม่ มาเซอร์ หนูโคดมั่นใจว่าเมืองไทยมีอยู่มาแมร์เดียว ไม่ใช่มาแมร์ไอรีนแล้วจะใครละจ้ะ มาเซอร์นี่ตลกจริงๆ พูดยังกะมีหลายคนงั้นอ่ะ (นั่นไง ไม่วายกวนมาเซอร์อีก) แหม่ จะลืมมาแมร์ที่น่ารักที่สุดคนนี้ได้อย่างไร คิดถึงทุกคนอยู่เรื่อยๆละจ้ะ นี่ส่งการ์ดคริสต์มาสไปให้พวกมาเซอร์กะมาแมร์ด้วย

แหม่ เทอป่วนแค่กระทู้ อย่าได้มาเทียบชั้นพี่ 555+ ป่วนตั้งแต่ในวัด บ้านคุณพ่อ ตอนนี้ขยับขยายกิจการไปที่คอนแวนต์แล้ว (ชอบป่วนพระสงฆ์เป็นพิเศษ)

คุณพ่อที่วัดคิดถึงไอ้ตัวป่วนจะแย่อยู่แล้ว พ่อบอกบ้านพ่อเงี๊ยบเงียบแกไม่อยู่ :s013:
แน่นอนใครที่ไหนมันจะมาทดแทนหนูได้ อิๆ

แหม่ชีลับไม่สู้ เงียบเกินอยู่ไม่ได้ ต้องบ้าตายแน่ๆ 555+
บอกมาแมร์ หนูขออยู่โรงเรียนนะ เด็กที่ไหนแสบว่ามา หนูน่ะแสบกว่าพวกมันเยอะ จัดการอยู่หมัดอยู่แล้ว (โรงเรียนไหนได้ไปนี่เด็กที่นั่นโคดซวยอ่ะ)

พ่อเคยแซวว่าถ้าผู้ปกครองมาต่อว่า เราจะทำยังไง
อ้อ พ่อ ก้อเถียงกลับดิ ผู้ปกครองจะโดนไม่ใช่น้อย อ้าว ไม่ใช่แล้วมั้ง ล้อเล่นน่ะ
ต้องสุขุมเข้าว่าซิ
เมจิ

ศุกร์ ธ.ค. 14, 2012 8:13 am

Maria Magdalena เขียน:555+
เมื่อเช้าคุยกะมาเซอร์ มาเซอร์บอกว่ามาแมร์ยังถามหาหนูอยู่เรื่อยๆนะ จำมาแมร์ได้มั้ย มาแมร์ไอรีนน่ะ
ตอบกลับไปว่า แหม่ มาเซอร์ หนูโคดมั่นใจว่าเมืองไทยมีอยู่มาแมร์เดียว ไม่ใช่มาแมร์ไอรีนแล้วจะใครละจ้ะ มาเซอร์นี่ตลกจริงๆ พูดยังกะมีหลายคนงั้นอ่ะ (นั่นไง ไม่วายกวนมาเซอร์อีก) แหม่ จะลืมมาแมร์ที่น่ารักที่สุดคนนี้ได้อย่างไร คิดถึงทุกคนอยู่เรื่อยๆละจ้ะ นี่ส่งการ์ดคริสต์มาสไปให้พวกมาเซอร์กะมาแมร์ด้วย

แหม่ เทอป่วนแค่กระทู้ อย่าได้มาเทียบชั้นพี่ 555+ ป่วนตั้งแต่ในวัด บ้านคุณพ่อ ตอนนี้ขยับขยายกิจการไปที่คอนแวนต์แล้ว (ชอบป่วนพระสงฆ์เป็นพิเศษ)

คุณพ่อที่วัดคิดถึงไอ้ตัวป่วนจะแย่อยู่แล้ว พ่อบอกบ้านพ่อเงี๊ยบเงียบแกไม่อยู่ :s013:
แน่นอนใครที่ไหนมันจะมาทดแทนหนูได้ อิๆ

แหม่ชีลับไม่สู้ เงียบเกินอยู่ไม่ได้ ต้องบ้าตายแน่ๆ 555+
บอกมาแมร์ หนูขออยู่โรงเรียนนะ เด็กที่ไหนแสบว่ามา หนูน่ะแสบกว่าพวกมันเยอะ จัดการอยู่หมัดอยู่แล้ว (โรงเรียนไหนได้ไปนี่เด็กที่นั่นโคดซวยอ่ะ)

พ่อเคยแซวว่าถ้าผู้ปกครองมาต่อว่า เราจะทำยังไง
อ้อ พ่อ ก้อเถียงกลับดิ ผู้ปกครองจะโดนไม่ใช่น้อย อ้าว ไม่ใช่แล้วมั้ง ล้อเล่นน่ะ
ต้องสุขุมเข้าว่าซิ
. จำได้ค่ะๆ :s021: เมจิจะบอกความลับน่ะ ห้ามบอกมาร์เเมน่ะค่ะไม่งั้นเมจิตายเเน่ความลับสุดยอดเลย ที่ห้้องเมจิเวลามาร์เเมมาเยื่ยมที่ห้องเมจิจะเรียกมาร์เเมว่า. มาร์เเมตุ๊กเเก(เเสบขนาดไหน :s013: )อย่าบอกน่ะ :s013: เวลาพักเบรคเมจิจะไปคุณพ่อที่วัดน้อยไม่ใช่ไปทำอะไรเลยไปขอขนม ::010:: ไปทีได้เลย์ห่อใหญ่มาทุกที :s021:

ศุกร์ ธ.ค. 14, 2012 9:03 pm

ทำไมต้องมาแมร์ตุ๊กแกอ่ะ สงสัย

พี่เหรอ? บุกบ้านคุณพ่อเป็นประจำ 555+
ถือคติว่า ตู้เย็นของพ่อคือตู้เย็นของเรา (พ่อเคยบอกว่า หิวก้อหาอะไรกินนะ คำเสนอ สนอง ต้องตรงกัน ครับพ่อ เกิดเป็นสัญญา)
ตู้เย็นพ่อมักจะมีขนมเสมอ ฮ่าๆ นี่ช่วยพ่อไม่ให้อ้วนนะเนี่ย
ไม่ต้องขอครับ กินเลย(เลวมาก)
หรือไม่ก้อตรงดิ่งไปที่ครัว ไปอ้อนป้าแก้วให้ทำอะไรให้กิน
นี่คือเหตุผลว่าทำไมปักหลักอยู่วัดนี้
ประหนึ่งบ้านตัวเองทีเดียวเชียว
sunofgod

ศุกร์ ธ.ค. 14, 2012 9:20 pm

Maria Magdalena เขียน:ทำไมต้องมาแมร์ตุ๊กแกอ่ะ สงสัย

พี่เหรอ? บุกบ้านคุณพ่อเป็นประจำ 555+
ถือคติว่า ตู้เย็นของพ่อคือตู้เย็นของเรา (พ่อเคยบอกว่า หิวก้อหาอะไรกินนะ คำเสนอ สนอง ต้องตรงกัน ครับพ่อ เกิดเป็นสัญญา)
ตู้เย็นพ่อมักจะมีขนมเสมอ ฮ่าๆ นี่ช่วยพ่อไม่ให้อ้วนนะเนี่ย
หรือไม่ก้อตรงดิ่งไปที่ครัว ไปอ้อนป้าแก้วให้ทำอะไรให้กิน
นี่คือเหตุผลว่าทำไมปักหลักอยู่วัดนี้
ประหนึ่งบ้านตัวเองทีเดียวเชียว
น่ารักๆๆจัง ที่วัดผมซิสเตอร์ดุได้โล่เลย55 ซิสเตอร์เองกะยอมรับว่าดุ แต่จริงๆซิสเตอร์น่ารักมั่กๆ(ถ้าไม่ดุ :s021: ) และคุณพ่ออีก พ่อชื่อพ่ออนุรัตน์ ณ สงขลา ชื่อเล่น พ่อหนู ใจดีมากๆๆ แต่พ่อป่วยหลายโรคเลย :s008: สรุปวัดผมทุกคนน่ารักกกก :s013:

ศุกร์ ธ.ค. 14, 2012 11:53 pm

เหอะๆ
ที่วัด พ่อเจ้าวัดเป็นชาวอิตาลี แอบมีออร่าโหดออกเล็กน้อย 555+
แรกๆยัง คุณพ่อค่ะ คุณพ่อขา ยังงู้นยังงี้
ตอนนี้เหรอ (พ่อมาปีนึงแล้ว) Hey พ่อ what's up
ถ้าได้รู้จักจริงๆจะรู้ว่าพ่อไม่โหดอย่างที่คิด (แต่ก้อเล่นไม่ได้มากเช่นกัน มีlimit) พ่อก้อจะ 50 แล้ว
พระสงฆ์ผู้ใหญ่
ส่วนคุณพ่อผู้ช่วยที่รักของน้องๆเยาวชน
เพิ่งบวชปีที่แล้ว พระสงฆ์ใหม่เอี่ยม (ไม่ใหม่เท่าไรแล้ว ปีนี้เค้ามีบวชใหม่ไปแล้ว)
รายนั้นโดนหนูประจำ 555+ คิดดูดีๆน่าสงสารเหมือนกันนะเนี่ย โดนตลอด แต่ก้อไม่วาย ชอบแกล้งพ่ออยู่ดี (รายนี้ รู้จักตั้งแต่ยังเป็นบราเดอร์)

ซิสเตอร์ที่รู้จักที่มาแตร์ เค้าไปกอด ไปหอมแก้มเลย
มาเซอร์นี่ก้อกอด (ได้ข่าวมาว่า ตอนอยู่โรงเรียนแอบโหดนิดนึง) แต่มาแมร์ไม่กล้าอ่ะ เล่นของสูง

น่าคิดเหมือนกันว่า ถ้าอีกหน่อย สมมติว่าคุณพ่อผู้ช่วยที่รักได้เป็นบิชอบ
ตายซิค่ะ ทำพ่อไว้เยอะ
คิดในอีกแง่นึง มีเรื่องแบล็กเมล์พ่อเยอะเหมือนกัน อย่าเริ่มนะพ่อ โฮะๆ

สงสัยเหมือนกันว่า คณะ OMI เวลาเค้ารับสมัครนี่ คุณสมบัติข้อนึงคือต้องฮาหรือเปล่า
เอาไว้กลับไปจะไปถามพ่อเคลา
เมจิ

เสาร์ ธ.ค. 15, 2012 10:00 am

Maria Magdalena เขียน:ทำไมต้องมาแมร์ตุ๊กแกอ่ะ สงสัย

ไม่รู้สิ :s030: เห็นเค้าเรียกต่อๆมาตั้งหลายรุ่นเเล้วน่ะ :s030: :s021:
sunofgod

เสาร์ ธ.ค. 15, 2012 12:31 pm

:s013:

เสาร์ ธ.ค. 15, 2012 9:12 pm

เดี๋ยวถ้าคุยกะเซอร์เอมจะลองถามดู
หรือจะขอสายมาแมร์หน่อยค่ะ

ปล. โรงเรียนเมจินี่คือคือเซนต์โย คอนแวนต์ป่ะ
เมจิ

เสาร์ ธ.ค. 15, 2012 10:51 pm

Maria Magdalena เขียน:เดี๋ยวถ้าคุยกะเซอร์เอมจะลองถามดู
หรือจะขอสายมาแมร์หน่อยค่ะ

ปล. โรงเรียนเมจินี่คือคือเซนต์โย คอนแวนต์ป่ะ
PMเเล้วค่ะ :s012: อย่าบอกมาร์เเมละว่าเมจิพูด :s021: ไม่มีใครเคยพูดให้มาร์เเมฟังหรอก :s021:

อาทิตย์ ธ.ค. 16, 2012 8:31 am

หรือว่ามาแมร์ชื่อเล่น ชื่อตุ๊ก ????
อย่างไร??? ต่อมความสงสัยเริ่มทำงาน 555+
เมจิ

อาทิตย์ ธ.ค. 16, 2012 9:46 am

Maria Magdalena เขียน:หรือว่ามาแมร์ชื่อเล่น ชื่อตุ๊ก ????
อย่างไร??? ต่อมความสงสัยเริ่มทำงาน 555+
. ม่ายช่ายอ่ะถามเพื่อนมา :s013: น่าจะเพราะเสียงเหมือนมากกว่า :s030:

อาทิตย์ ธ.ค. 16, 2012 10:34 am

เมจิ เขียน:
Maria Magdalena เขียน:หรือว่ามาแมร์ชื่อเล่น ชื่อตุ๊ก ????
. ม่ายช่ายอ่ะถามเพื่อนมา :s013: น่าจะเพราะเสียงเหมือนมากกว่า :s030:
หา? น่ากลัวขนาดนั้นเชียว
พี่ว่าไม่นะ 555+

อาทิตย์ ธ.ค. 16, 2012 10:44 am

เวงกรรมเอ๋ย
ชั้นก้อเพิ่งเห็นว่าโพสนี้ออกทะเลไปแล้วจ้า (แกก้อตัวนำหนิ เหอะๆ)
(ทำไมมันถึงกลายเป็นเรื่องว่าทำไมต้องมาแมร์ตุ๊กแกไปซะแล้ว!?)
แจวกลับมาด่วนนนนน

ดิชั้นยืนยันคำเดิมนะค่ะ ว่าจะบวชน่ะ
เมจิ

อาทิตย์ ธ.ค. 16, 2012 3:45 pm

อุ๊ยอออกนอกอ่าวไทยไปมิเตอร์เรเนียเเล้วค่ะ :s021: บอกเเล้วว่าเมจิชอบเข้ามาป่วนกระทู้คนอื่น ::010:: มายืนยันจะบวชค่ะ :s024:

อาทิตย์ ธ.ค. 16, 2012 10:39 pm

เมจิ เขียน:อุ๊ยอออกนอกอ่าวไทยไปมิเตอร์เรเนียเเล้วค่ะ :s021: บอกเเล้วว่าเมจิชอบเข้ามาป่วนกระทู้คนอื่น ::010:: มายืนยันจะบวชค่ะ :s024:
พอกันนะเรา :s008:
เมจิ

จันทร์ ธ.ค. 17, 2012 5:04 pm

Maria Magdalena เขียน:
เมจิ เขียน:อุ๊ยอออกนอกอ่าวไทยไปมิเตอร์เรเนียเเล้วค่ะ :s021: บอกเเล้วว่าเมจิชอบเข้ามาป่วนกระทู้คนอื่น ::010:: มายืนยันจะบวชค่ะ :s024:
พอกันนะเรา :s008:
เเหะๆ เช่นกันค่ะ ::020:: ::020::
ตอบกลับโพส