ทำแม่ร้องไห้ TT ควรทำยังไงดี

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
love.na

อังคาร ม.ค. 22, 2013 8:37 pm

คือ หนูไม่ได้ตั้งใจจะทำาให้ท่านเสียใจ แม่ก็แค่ถามเรื่องอนาคตว่าจะทำอะไร และอีกหลายคำถาม ..... ก็ตามเวลาคุยกันแบบปกติ (โทรคุยกันทุกวัน)

แต่หนูบอกกับแม่ตามความรู้สึกของหนู ว่าหนูไม่อยากทำอะไรเลย ไม่ใช่ว่าจะเกาะแม่กินทั้งชีวิต แต่หนูไม่อยากมีชีวิตอยู่ต่อ หนูไม่ได้หวังถึงอนาคตอะไรเลย

เคยพูดแบบนี้กับแม่แล้วครั้งนึง นานมากแล้ว
แม่ก็พูดกลับมาว่า แม่รักหนูนะ แม่ส่งเรียนมาจนถึงทุกวันนี้ก็เพราะรักหนู ทำไมหนูหมดหวัง แบบนี้ มีปัญหาอะไรรึเปล่า แม่เสียใจ แล้วแม่ก็ร้องไห้

คือหนูก็มีปัญหากับเพื่อน แต่หนูไม่ได้บอกแม่ กลัวแม่จะคิดมากว่าหนูเข้ากับคนอื่นไม่ได้
แต่เรื่องที่หนูหมดหวังในชีวิต หนูรู้สึกแบบนั้นจริงๆ
หนูไม่รู้ว่าอยูเพื่ออะไร หนูจะทำตามความคาดหวังของพ่อแม่ได้มั๊ย ถ้าให้หนูตายตอนนี้หนูก็ยอม จะไม่ร้องขอชีวิตเลย หนูบอกพระทุกวันนะ ว่าเอาชีวิตที่ไร้ค่าของหนูไปที หนูไม่อยากอยู่
รู้สึกว่าเป็นภาระให้พ่อกับแม่ที่ต้องจ่ายเงินตั้งมากมายเพื่อให้หนูเรียน มีกินมีใช้ แต่หนูหมดหวังจริงๆ

แต่หนูไม่ได้อยากให้ท่านร้องให้ หนูรู้สึกผิด และไม่น่าเกิดมาซะตั้งแต่แรก TT

สงสารแม่มากค่ะ พอจะมีคำพูดไหนปลอบท่านได้ดีมั่งมั๊ย :s008:
rosa-lee

อังคาร ม.ค. 22, 2013 9:31 pm

แม่ลูกคุยกัน เสมอน่ารักมาก แม่ทุกคนรักลูกห่วงลูก สอบถามกันเป็นเรื่องปกติ
หนูยังเด็กอนาคตยังสดใส มีโอกาสมากมาย คุณแม่เป็นห่วง ท่านถามก็ตอบกันดีๆ
อย่าใช้อารมณ์ บางครั้งท่านอาจเสียงดังไป หรือไม่เข้าใจ ก็อภัยให้ท่านเถิด
บางครอบครัวพูดไม่เข้าใจกัน ทำให้ทุกข์ทั้งสองฝ่าย ลองเปิดใจคุยกัน ตอนอารมณ์ดีดี
ส่วนหนูไม่ต้องคิดมาก ตั้งใจเรียน เป็นเด็กดี อนาคตยังอีกยาวไกลมาก
.....ถ้าหนูเป็นคริสต์สวดภาวนาอธิฐานขอพระเจ้าประทานความสว่าง สติปัญญา ความคิดอ่าน
ที่ดีเสมอ และขอความบรรเทาใจจากพระองค์.....และฝากตัวเองไว้กับแม่พระ
:s005: :s005:
lovelovebaby

อังคาร ม.ค. 22, 2013 11:28 pm

rosa-lee เขียน:แม่ลูกคุยกัน เสมอน่ารักมาก แม่ทุกคนรักลูกห่วงลูก สอบถามกันเป็นเรื่องปกติ
หนูยังเด็กอนาคตยังสดใส มีโอกาสมากมาย คุณแม่เป็นห่วง ท่านถามก็ตอบกันดีๆ
อย่าใช้อารมณ์ บางครั้งท่านอาจเสียงดังไป หรือไม่เข้าใจ ก็อภัยให้ท่านเถิด
บางครอบครัวพูดไม่เข้าใจกัน ทำให้ทุกข์ทั้งสองฝ่าย ลองเปิดใจคุยกัน ตอนอารมณ์ดีดี
ส่วนหนูไม่ต้องคิดมาก ตั้งใจเรียน เป็นเด็กดี อนาคตยังอีกยาวไกลมาก
.....ถ้าหนูเป็นคริสต์สวดภาวนาอธิฐานขอพระเจ้าประทานความสว่าง สติปัญญา ความคิดอ่าน
ที่ดีเสมอ และขอความบรรเทาใจจากพระองค์.....และฝากตัวเองไว้กับแม่พระ
:s005: :s005:

เห็นด้วยกับพี่rosa-lee นะคะ อนาคตมันอีกนานมาก เราก็ยังเด็กเหมือนกัน เรายังคิดเลย ว่าแบบอนาคตจะทำอะไร คิดไปคิดมาก็ไม่มีคำตอบ เลยคิดแค่ว่า เอาน่ะ วางใจในพระเจ้า พระองค์จะนำทางเราเอง
พระองค์จะเลือกทางเดินชีวิตที่ดีที่สุดสำหรับเราให้เราเอง เราคิดแค่นี้อะค่ะ เลยไม่กังวลอะไร ^^'' :s012: :s012: ::003::
Cho

พุธ ม.ค. 23, 2013 10:14 am

love.na เขียน: คือหนูก็มีปัญหากับเพื่อน แต่หนูไม่ได้บอกแม่ กลัวแม่จะคิดมากว่าหนูเข้ากับคนอื่นไม่ได้
พี่แนะนำว่า หนูลองบอกคุณแม่ไปตรงๆ เลยดีกว่าครับ เพราะท่านรักเรา ท่านจะได้ช่วยแก้ปัญหาให้กับเรา ท่านไม่ปล่อยให้ลูกที่รัก เผชิญกับปัญหาโดยลำพังแน่จ้า
love.na เขียน: หนูไม่รู้ว่าอยูเพื่ออะไร หนูจะทำตามความคาดหวังของพ่อแม่ได้มั๊ย
แม้หนูจะหมดหวังในชีวิต แต่คุณแม่และพระเป็นเจ้า ไม่เคยหมดหวังในตัวหนูนะครับ ถ้าตอนนี้หนูยังไม่รู้ว่าอยู่เพื่ออะไร ก็ขอให้หนูคิดว่า หนูอยู่เพื่อให้คุณแม่รัก และเพื่อรักแม่ รวมทั้งเพื่อรักพระเป็นเจ้าและรักผู้อื่นด้วยครับ

พวกพี่ๆ จะช่วยสวดภาวนาให้หนูนะครับ สู้ๆ ครับน้อง
siritawatss
ติดต่อ:

พุธ ม.ค. 23, 2013 11:13 am

love.na เขียน:สงสารแม่มากค่ะ พอจะมีคำพูดไหนปลอบท่านได้ดีมั่งมั๊ย :s008:
บอกรักท่านซิครับ ดีที่สุดเลย ::001::
EternalJP

พุธ ม.ค. 23, 2013 2:09 pm

อย่าคิดว่าเราไม่มีดีนะครับ คนเราเกิดมาก็มีข้อดี ข้อเสียกันทุกคนแหล่ะ ... ถ้าไม่รู้ว่าอนาคตจะทำอะไรก็ไม่ต้องไปคิดให้ปวดหัว ปล่อยไปตามที่พระเป็นเจ้าท่านอยากให้เราเป็น เพราะทุกสิ่งที่ท่านประทานให้เราก็คือพระพร ที่เหลือที่เราต้องทำก็คือทำดีกับพ่อแม่ไว้มากๆ แล้วก็ยอมรับทุกอย่างที่จะเกิดขึ้นในอนาคตครับ ขอพระเจ้าอวยพรนะครับ ::001::
sunofgod

พุธ ม.ค. 23, 2013 4:41 pm

วางใจใพระเจ้านะครับ เรื่องหมดหวังท้อแท้ ผมเจอมาเยอะมากแต่ผมก็ต้องอดทน :s015:
เมจิ

พุธ ม.ค. 23, 2013 8:53 pm

จะเป็นกำลังใจให้ค่ะ :s012:
win_comeback

พุธ ม.ค. 23, 2013 10:09 pm

เมจิหายไปไหนมา ::034:: ::034:: ทิมเป็นไงบ้าง
เมจิ

เสาร์ ม.ค. 26, 2013 5:30 pm

เข้าค่ายยุวธรรมฑูต :s008:
love.na

จันทร์ ม.ค. 28, 2013 10:56 pm

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำ กำลังใจและคำภาวนามากๆเลยนะคะ

ตอนนี้คุยกับแม่แล้ว จะพยายามค่ะ

ขอพระอวยพรทุกท่านนะคะ :s002:
peopletribune

อังคาร ม.ค. 29, 2013 1:45 am

สวัสดี ครับ น้อง love.na
รูปภาพ
เมื่อไร ก็แล้วแต่ ที่เราพบกับปัญญาที่ถาโถมเข้ามาในชีวิตเรา ขอให้น้องlove.na
ขอให้นึกถึงพระมหาทรมานของพระเยซู ซึ่งเมื่อเทียบกับปัญหาหรืออุปสรรค์
ในชีวิตเราแล้ว ช่างน้อยนิดเมื่อเปรียบเทียบกัน การดำเนินชีวิตโดยอ้างอิง
หรือใช้พระคัมภีร์ หรือวิถีชีวิตของพระเยซู แม่พระ นักบุญต่าง ๆ เป็นแนว
ปฏิบัติ จะทำให้ชีวิตเรามีหลักการ และชีวิตที่มีหลักการ ก็เหมือนเรือที่มี
หางเสือ
จะทำให้ชีวิตไม่ผิดทิศผิดทาง และมีสติเสมอเมื่อเจอคลื่นลม

:s007:

สำหรับเรื่อง "แม่" นั้น...ถ้าน้อง love.na ฟังเพลงนี้แล้ว จะทำให้เรารักแม่
เพราะ "แม่" ก็คือ ชีวิตของเรานั่นเอง

รูปภาพ
เรื่องการพูดนั้น ในหลวง ทรงพระราชทาน ส.ค.ส. เมื่อปี 2540 (ไม่รู้น้องlove.na
เกิดหรือยัง...เราสามารถใช้คำอวยพรของพระองค์ เป็นแนวทางในการดำเนินชีวิตได้
คือ เรื่อง ความคิด การให้คติในการพูด การคิด และการกระทำ....

:s021:
โดย : ฟรังซิสโก ณัฐวุฒิ เดินทางทุกที่ ๆ มีพระองค์
ตอบกลับโพส