ช่วยผมดูด้วยครับ

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
Cherval

อาทิตย์ ก.พ. 10, 2013 4:27 pm

พอดีผมไปตั้งคำถาม ในบอร์ดแห่งหนึ่ง แล้วจะแจกรางวัล แต่รางวัลมีชุดเดียว
เลยต้องหาคนที่ตอบถูกใจ เพื่อมอบรางวัลครับ จริงๆก็อยากให้หมด แต่รางวัลมันจำกัดจริงๆ
ของรางวัลเป็นบทสวด กับสายประคำน่ะครับ

คำถามมีอยู๋ว่า
1.ท่านคิดว่า "ความรัก" คืออะไร...?
2.ท่านเชื่อเรื่อง "พระเจ้า" ไหม..?
3.จากข้อ 2 ท่านคิดว่า "พระเจ้า" ในความเชื่อท่านคืออะไร...?
4.หากเป็นสิ่งที่ท่านศรัทธา ท่านศรัทธาเพราะอะไร...?
---------------------------------------------
คนที่ 1 Kenaku Bell

1.ท่านคิดว่า "ความรัก" คืออะไร...? ถ้าจะถามว่าความรักคืออะไรสำหรับตัวหนูหนูคิดว่ามันคือโชคดีอย่างหนึ่งค่ะที่ไม่ใช่ทุกคนจะมีได้มันเป็นโชคที่ทำให้เรามีความหวัง มีกำลังใจ เเละศรัทธาในเวลาเดียวกัน มันเป็นสิ่งที่เหมือนเติมเต็มชีวิตของเราให้มีความสุขสดชื่น มันเป็นโชคดีที่ทำให้ความคิดหรือมุมมองเดิมของเราเปลี่ยนไปทำให้เราไม่เหน็ดเหนื่อยกับสิ่งที่ทำอยู่เลยทำให้เราไม่ท้อใจในสิ่งที่จะต้องเผชิญค่ะ สำหรับหนูความรักไม่มีคำว่าโชคร้ายเเน่นอนค่ะถ้ามันจะมีบางครั้งที่ความรักทำให้เราเสีบน้ำตาเเต่น้ำตาต้องนำมาซึ่งความเข้มเเข็งเเน่นอนค่ะ
2.ท่านเชื่อเรื่อง "พระเจ้า" ไหม..? ถ้าถามว่าเชื่อเรื่องพระเจ้าไหม ถ้าเป็นจำพวกเรื่องที่ว่าพระเจ้าสร้างโลกอะไรเเบบนั้นหนูคงตอบได้ว่าไม่เชื่อค่ะ ส่วนตัวหนูนับถทอศาสนาพุทธค่ะ เเต่ถ้าเรื่องคำสอนต่างๆของพระองค์ในบางอย่างบางเรื่องหนูก็รับมาปรับใช้ค่ะเพราะทุกคำสอนของทุกศาสนาก็สอนให้ทุกคนเป็นคนดีอยู่เเล้ว
3.จากข้อ 2 ท่านคิดว่า "พระเจ้า" ในความเชื่อท่านคืออะไร...? ผู้ที่สอนให้ทุกคนเป็นคนดี ผู้ที่นำพาทุกคนที่ศรัทธาพระองค์ไปสู่การคิดดีทำดี
4.หากเป็นสิ่งที่ท่านศรัทธา ท่านศรัทธาเพราะอะไร...? อย่างที่บอกไปในข้างต้นค่ะในข้อที่สองค่ะ

--------------------------------------------------------

คนที่ 2 Lucift Hunter

1.ท่านคิดว่า "ความรัก" คืออะไร...?
- สำหรับผม ผมคิดว่าความรักคือสิ่งบริสุทธิ์ คือสิ่งที่พระผู้เป็นเจ้าทรงประทานให้แก่มนุษย์ทุกคนบนโลกใบนี้ เป็นสิ่งที่อ่อนโยน และอบอุ่น คือความอารี คือความเป็นมิตร เป็นสิ่งที่เกินกว่าที่จะหาคำพูดใดหรือสิ่งใดมาบรรยายได้หมด

2.ท่านเชื่อเรื่อง "พระเจ้า" ไหม..?
- เชื่อ... เชื่อว่าพระองค์คอยมองและมอบความรักความเมตตาให้แกมนุษย์ทุกคนอยู่

3.จากข้อ 2 ท่านคิดว่า "พระเจ้า" ในความเชื่อท่านคืออะไร...?
- พระเจ้าในความเชื่อของผมคือ ผู้ทรงสิทธิอำนาจที่ทรงสร้างจักรวาลและโลกนี้ เป็นผู้ที่เต็มเปี่ยมไปด้วยความบริสุทธิ์ ความรัก ความเมตตา และความชอบธรรม ซึ่งเป็นผู้อยู่สูงสุด

4.หากเป็นสิ่งที่ท่านศรัทธา ท่านศรัทธาเพราะอะไร...?
- ศรัทธา เพราะใจเชื่อถือและยึดมั่นในสิ่งนั้นๆ

-------------------------------------------------------------------------

คนที่ 3 Alaska Hunter

1.ท่านคิดว่า "ความรัก" คืออะไร...? ตอบ สิ่งที่สวยงาม สิ่งที่ได้รับแล้วมีทั้งทุกข์และสุข
2.ท่านเชื่อเรื่อง "พระเจ้า" ไหม..? ตอบ เชื่อนิดหน่อย
3.จากข้อ 2 ท่านคิดว่า "พระเจ้า" ในความเชื่อท่านคืออะไร...? ตอบ ผู้ให้ ผู้มีพระคุณใหญ่หลวง
4.หากเป็นสิ่งที่ท่านศรัทธา ท่านศรัทธาเพราะอะไร...? ตอบ เพราะ น่าเลื่อมใส น่าเคารพนับถือ ยึดเหนี่ยวจิตใจ

-------------------------------------------------------------------------

คนที่ 4 Aumaum

1.ท่านคิดว่า "ความรัก" คืออะไร
ตอบ คือ สิ่งที่สวยงามและความเชื่อใจกันและกัน การที่เราเข้ากันได้
2.ท่านเชื่อเรื่อง "พระเจ้า" ไหม?
ตอบ เชื่อค่ะ
ตอบ คือ ความศรัทธา การอยู่โดยพึ่งตนเองไม่เบียดเบียนผู้อื่น สิ่งวิเศษสิ่งที่ทำให้มนุษย์โลกอยู่อย่างสบมสุขและเป็นระเบียบได้
ตอบ เพราะเป็นที่พึ่งทางจิตใจ ทำให้จิตใจสงบไม่ทุกข์ร้อน

-----------------------------------------------------------------------------------

คนที่ 5 Alisezabet Bishop

ความรัก คือ การให้ การเสียสละ ที่เรามีให้แก่กันเเละกัน

เชื่อสิ ถ้าเราเชื่อว่าพระเจ้ามีจริง ก็จะมีจริง พระเจ้าอยู่ในใจเรา ในใจเรามีพระเจ้า

พระเจ้าคือ สิ่งที่มีตัวตัน สิ่งที่บริสุทธิ์

เพราะว่าท่านได้ให้สิ่งต่างๆแก่เรา ท่านสร้างเรา เเละจิตใจที่สะอาด เปี่ยมไปด้วยความรัก

-----------------------------------------------------------------------------------

คนที่ 6 Prince Destio

1. ตอบ ความรักหรอคะ ถ้าตามความคิดหนูนะ หนูคิดว่ามันก็คือตัวแทนจากใจ ที่ส่งผ่านความรู้สึก มอบให้กันด้วยความจริงใจ มันก็มีหายรูปแบบตามแนวคิดของคน มีการเปลี่ยนไปเรื่อย ๆตามความรู้สึกของคนที่ใช้มัน แต่หนูว่ามันก็เป็นสิ่งที่สวยงามดี ถ้ามันไม่แปดเปื้อนนะคะ ^^'
2. ตอบ อืม .. อันนี้ก็ไม่แน่ใจเท่าไหร่ เชื่อครึ่งไม่เชื่อครึ่ง อาจเป็นเพราะว่าไม่เคยเห็นละมั้งคะ ถึงไม่ได้เชื่อเต็มร้อย แต่อย่างน้อย ก็เป็นสิ่งที่ช่วยยึดเหนี่ยวจิตใจไม่ให้กระทำผิด หลงทาง หรืออะไรก็ตาม ก็เป็นสิ่งที่น่าเคารพนับถือ ^/\^
3.ตอบ ก็คือ บุคคลที่มีความสามารถพิเศษกว่าบุคคลธรรมดาทั่วไป มีจิดใจที่เมตตา คอยยึดเหนี่ยวจิตใจ เป็นตัวแทนแห่งความรักด้วย ><~
4.ตอบ ศรัทธาเพราะ..เคารพ ศรัทธาเพราะ..ความรักที่มีให้ท่านและท่านมีให้เรา ศรัทธาเพราะ..หลักคำสอนของท่านทำให้เราสงบได้ ศรัทธาเพราะ..ความอบอุ่นความเมตตาที่ท่านมีให้และสุดท้ายศรัทธาในทุก ๆอย่างที่เป็น่ทาน ^/\^

อย่าตกใจกับชื่อครับ มันเป็นชื่อ id ในเว็บแฟนคลับแฮรี่ พอตเตอร์น่ะ (ฮา)
ส่วนตัวผม คิดว่าผมชอบคนที่ 1
ตอบกลับโพส