ถ้าขอพระเจ้าแบบนี้ล่ะ จะได้รึเปล่า

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
Valkyrie Zero Number

พุธ พ.ค. 15, 2013 6:25 pm

1.ยกเลิกการมีอยู่ของนรกและเปลวไฟบ้า ๆ
2.ลืมเรื่องผลไม้ต้องห้ามซะ อภัยมนุษย์ทุกคนในโลกทั้งชายและหญิงเรื่องโดนงูหลอก ยกเลิกการกำหนดให้เพศใดเพศหนึ่งปกครองเหนือกว่า
3.ให้อิสรภาพและความเป็นมนุษย์แก่ชาย หญิง และเหล่าผู้แตกต่าง ไม่ว่าเพศที่สาม หรือพวกรักอิสระ อย่างเท่าเทียม
4.มอบพลังให้มนุษย์ทุกคนสามารถต่อต้านและเอาตัวรอดจากปีศาจด้วยตัวเองได้
5.ใครแตกต่าง คิดต่าง หรือเกิดแผลในใจจนอาจโทษพระเจ้า ขอให้ใช้วิธีปรับความเข้าใจ ใช้เหตุผลพูดคุย ไม่ใช่เอะอะอะไรก็ลงโทษ ไล่ไปนรกท่าเดียว ทำความเข้าใจจิตใจมนุษย์บ้าง โดยเฉพาะคนที่เจอเรื่องแย่ ๆ มา
6.อย่าให้มีการล่าแม่มด เหยียดผิวเหยียดเพศ เหยียดชนชั้น
7."ถ้ารักมนุษย์จริง อย่าให้ใครต้องหลั่งน้ำตาแม้แต่คนเดียว"

Fair Enough?
rosa-lee

พุธ พ.ค. 15, 2013 8:45 pm

ก็ลองขอดูนะคะ พระองค์ให้อิสระกับมนุษย์ทุกคน ที่จะเลือกหรือขออะไรจากพระองค์
แต่ทุกสิ่งทุกอย่าง พระองค์สร้างกฎธรรมชาติดีอยู่แล้ว มีแต่มนุษย์ที่ทำให้มันเป็นแบบที่เป็นอยู่นี้
การวอนขอจะมีผล ออกมา
1 ได้รับทันที ถ้าถูกต้องตามพระประสงค์ของพระองค์
2 ไม่ได้รับ เพราะมันไม่เหมาะสมกับเรา หรือได้แล้วจะเป็นอันตรายกับเราหรือผู้อื่นในภายหน้า
3 รอไปก่อนยังไม่ถึงเวลา
แต่ละข้อที่เขียนมาลองไตร่ตรองดูดีๆนะคะว่ามันเกิดจากอะไร.....
จะลองสวดขอพระองค์เปลื่ยนแปลงดูก็ได้นะคะ.....พระองค์รับฟังเสมอ
:s015: :s015:
kanya Muang-in

พุธ พ.ค. 15, 2013 9:28 pm

เป็นกำลังใจให้นะค่ะ จะสวดให้ ::001::
thangnguyen

พฤหัสฯ. พ.ค. 16, 2013 10:33 am

เอาง่ายง่ายถ้าคุณสามารถขอยกเลิกกฎหมายไทยทั้งหมดได้ก่อน และพระคงจะให้อยู่มั้ง ::004::
พระให้อภัยอยู่แล้ว ถ้าคุณเป็นแคทอลิก คุณคงจะรู้ว่า การอภัยเล่านี้ผ่านทางพิธีล้างบาปแล้ว นะครับ
พระมอบให้คุณอยู่แล้ว อยู่ที่ตัวของคุณ ถ้าคุณเชื่อในพระ คงจะมีพลังที่จะต่อสู้กับปีศาจนะครับ
ในข้อ 6 ผมคิดว่า ความคิดนี้เป็นแค่ความคิดของคนบางคน คงจะเป็นความคิดที่ไม่ดีอยู่แล้วนะครับ
ข้อ 7 ตัวผมเองก็อยากได้เหมือนกันครับ ::022::
sunofgod

พฤหัสฯ. พ.ค. 16, 2013 4:39 pm

ก็ถ้ามนุษย์ไม่ก่อเริ่มความผิดซะก่อนนะครับ
พระเจ้าพระองค์ยังทรงพระเมตตามนุษย์ส่งพระบุตรมาไถ่ความผิดนั้นเลย :s002:
pza00007

พฤหัสฯ. พ.ค. 16, 2013 7:06 pm

sunofgod เขียน:ก็ถ้ามนุษย์ไม่ก่อเริ่มความผิดซะก่อนนะครับ
พระเจ้าพระองค์ยังทรงพระเมตตามนุษย์ส่งพระบุตรมาไถ่ความผิดนั้นเลย :s002:
ตามนี้เลยครับ ^ ^ :s002: :s002: :s002:

ศุกร์ พ.ค. 17, 2013 10:00 am

เรื่องสร้างกฎมาดีนั้นก็พอเข้าใจ แต่หวังว่าคงไม่ได้จบลงแค่ตรงนั้นหรอกใช่ไหม

การให้อภัยมันก็ดี แต่เท่าที่เห็นมันอยู่ในเชิงนามธรรม เราอยากเห็นอะไรที่เป็นรูปธรรมมากกว่านี้

แน่นอนถ้าเราในตอนนี้มีความสามารถพอที่จะทำได้ก็คงไม่ง้อใครหรอก

แต่ทำไงได้ล่ะ ตอนนี้แค่คุกเข่าสวดสายประคำอธิษฐานยังทำไม่ได้เลย (ความรู้สึกมันไม่ไปซะแล้ว)

ตอนนี้คงไม่เรียกว่าตัวเองคาทอลิกหรอก อย่าว่าแต่จะไปล้างบาปเลย ตอนนี้กลายเป็นแค่พวกเร่ร่อนทางศาสนา ใช้ตรรกะตัดสินถูกผิดตามแบบของตัวเองไปวัน ๆ เท่านั้น

อนึ่ง แต่ขอชมคนที่นี่หน่อยนึงจากใจจริงนะ เพราะคำตอบที่ได้ยินวันนี้ดูรื่นหูดีผิดคาด

จำไม่ผิดนานแล้วก่อนหน้านี้ เคยมีกระทู้นึงคิดว่าคนนอกตั้ง มาโพสอะไรประมาณนี้เหมือนกัน (ขอให้ยกโทษและเปลี่ยนมนุษย์เป็นชาวสวรรค์ทั้งหมด เทือกๆ นั้น จำไม่ได้ว่าโพสบอร์ดนี้ตรง ๆ หรือว่าเป็นกระทู้ที่อื่นมีคนเอาลิงค์มาลงที่นี่) เราก็ได้เห็นได้อ่านเหมือนกัน ตอนนั้นจำไม่ผิดเราแอบเห็นด้วย แต่มีคนโพสทำนองหาว่าลบหลู่พระเจ้าซะอีก ทำเอาไม่เข้าใจไปหลายวัน
Cherval

จันทร์ พ.ค. 20, 2013 11:59 pm

1.ยกเลิกการมีอยู่ของนรกและเปลวไฟบ้า ๆ // ไม่แน่ใจ แต่มีไว้ดีแล้ว
2.ลืมเรื่องผลไม้ต้องห้ามซะ อภัยมนุษย์ทุกคนในโลกทั้งชายและหญิงเรื่องโดนงูหลอก ยกเลิกการกำหนดให้เพศใดเพศหนึ่งปกครองเหนือกว่า // อันนี้มนุษย์ทำตัวเอง
3.ให้อิสรภาพและความเป็นมนุษย์แก่ชาย หญิง และเหล่าผู้แตกต่าง ไม่ว่าเพศที่สาม หรือพวกรักอิสระ อย่างเท่าเทียม // อันนี้ก็ห้ามใจตัวเองให้ได้ละกัน แต่ถ้าไม่ได้ ก็เฝ้ารอคำอบต่อไป
4.มอบพลังให้มนุษย์ทุกคนสามารถต่อต้านและเอาตัวรอดจากปีศาจด้วยตัวเองได้ // กลัวว่าได้พลังแล้วจะเอาไปทำอย่างอื่น
5.ใครแตกต่าง คิดต่าง หรือเกิดแผลในใจจนอาจโทษพระเจ้า ขอให้ใช้วิธีปรับความเข้าใจ ใช้เหตุผลพูดคุย ไม่ใช่เอะอะอะไรก็ลงโทษ ไล่ไปนรกท่าเดียว ทำความเข้าใจจิตใจมนุษย์บ้าง โดยเฉพาะคนที่เจอเรื่องแย่ ๆ มา // บางทีแผนการของพระเจ้ามันซับซ้อนซะจนเราไม่เข้าใจ และไม่เข้าใจมันเลยจริงๆ
6.อย่าให้มีการล่าแม่มด เหยียดผิวเหยียดเพศ เหยียดชนชั้น // อันนี้มนุษย์ทำตัวเอง
7."ถ้ารักมนุษย์จริง อย่าให้ใครต้องหลั่งน้ำตาแม้แต่คนเดียว" // อันนี้มนุษย์ก็ทำตัวเอง

พุธ พ.ค. 22, 2013 11:39 pm

คำก็ทำตัวเอง สองคำก็ทำตัวเอง

พูดคำอื่นไม่เป็นแล้วรึไง แม้แต่พระบุตรยังตรัสว่า "พวกเขาไม่รู้ว่าทำอะไรลงไป" (แน่นอน ถ้ารู้ใครจะทำ)

เวลาตัวเองเห็นพี่น้องตัวเองกำลังจะเอามีดฆ่าตัวตาย คุณจะมองดูเฉย ๆ แล้วพูดว่าสมน้ำหน้าว่างั้น

.....ชั้นเลือกที่จะส่งเสียงห้ามเค้า หรือหยุดเค้าให้ได้ก่อนมากกว่า จากนั้นค่อยคุยกัน
mrwasan
ที่อยู่: 111/26 หนึ่งคอนโดมิเนี่ยม ม.8 ถ.รัตนาธิเบศร์ ตำบลบางกระสอ อ.เมือง นนทบุรี 11000

พฤหัสฯ. พ.ค. 23, 2013 10:55 pm

เพื่ออะไร ? อยากจะโชว์ว่าคุณมีความเชื่อน้อยงั้นหรอ ?

เอาง่ายๆ นะครับ พระเจ้าให้สิทธิเสรี ในการเลือกทำในสิ่งต่างๆ เพราะพระองค์ไม่สามารถบังคับจิตใจเราได้ ดังนั้น คนส่วนใหญ่รู้จัก หรือไม่รู้จักพระองค์ หรือ เชื่อ หรือไม่เชื่อ ไม่ว่าอย่างไรก็ตาม การเลือกทำในสิ่งที่ดีก็เกิดขึ้นจากจิตใจของแต่ละคนไม่สามารถบังคับกันได้ เรามีตัวอย่างให้ดูแล้วคือพระบุตร เราจะเลือกกเดินตามพระองค์หรือไม่? .. เรามีสถานที่รวมตัวกันนั้นคือโบสถ์ ผู้ที่มีความเชื่อเหมือนกัน มาเพื่อแบ่งปันพระกิตติคุณ และการดำรงชีวิต แต่หลังจากเสร็จจากการแบ่งปันแล้ว ก็ชีวิตใครชีวิตมันแล้วแต่เราจะเลือก; ไม่มีใครบังคับเราได้อยู่ดี แต่สำหรับผม ผมเลือกที่จะเดินตามพระองค์ เพราะผมรู้สึก สันติสุขตลอดเวลา

1.ยกเลิกการมีอยู่ของนรกและเปลวไฟบ้า ๆ / มันมีที่ไหนหละ คิดไปเองเปล่า
2.ลืมเรื่องผลไม้ต้องห้ามซะ อภัยมนุษย์ทุกคนในโลกทั้งชายและหญิงเรื่องโดนงูหลอก ยกเลิกการกำหนดให้เพศใดเพศหนึ่งปกครองเหนือกว่า / ก็ประวัติเป็นอย่างนั้นอะ, พระเจ้าให้อภัยเสมอ อยู่ที่ว่าสำนึกหรือเปล่าแล้วจะไม่กลับไปทำอีก, แล้วตอนนี้เพศไรเหนือกว่านะครับ
3.ให้อิสรภาพและความเป็นมนุษย์แก่ชาย หญิง และเหล่าผู้แตกต่าง ไม่ว่าเพศที่สาม หรือพวกรักอิสระ อย่างเท่าเทียม / พระผู้สร้าง สร้างทุกอย่างเพื่อให้เป็นไปด้วยดี แต่ดันมีกลุ่มๆคนที่ถูกเลี้ยงดูผิดๆ หรืออยู่ในสังคม เลยมีปัญหาเรื่องเพศ พอโตขึ้นก็แก้ไขอะไรไม่ทัน ,พระเจ้าสร้างเพศชาย และ หญิงให้อยู่คู่กันชัวนิรันดร์ เพื่อสืบเชื้อสายไปเลื่อยๆ
4.มอบพลังให้มนุษย์ทุกคนสามารถต่อต้านและเอาตัวรอดจากปีศาจด้วยตัวเองได้ / ทุกคนทำได้อยู่แล้ว ถ้าเชื่อในพระองค์ ทูลขอพระองค์ให้ช่วยไม่ให้เราแพ้กับการล้อลวง ถ้าคุณศรัทธามากพอคุณก็ชนะ
5.ใครแตกต่าง คิดต่าง หรือเกิดแผลในใจจนอาจโทษพระเจ้า ขอให้ใช้วิธีปรับความเข้าใจ ใช้เหตุผลพูดคุย ไม่ใช่เอะอะอะไรก็ลงโทษ ไล่ไปนรกท่าเดียว ทำความเข้าใจจิตใจมนุษย์บ้าง โดยเฉพาะคนที่เจอเรื่องแย่ ๆ มา / พระเจ้าไม่ลงโทษใคร นอกจากพวกที่ในหัวเอาแต่คิดที่จะทำชั่วเพื่อหาความสุขของตัวเอง
6.อย่าให้มีการล่าแม่มด เหยียดผิวเหยียดเพศ เหยียดชนชั้น / ดูกาตูนมากไปเปล่า คุณลองเอาข้อความในพระคำภีร์ที่กล่าวแบบนี้มาให้ผมดูหน่อยสิ เพื่อให้ผมจะได้ตอบคุณไม่ได้
7."ถ้ารักมนุษย์จริง อย่าให้ใครต้องหลั่งน้ำตาแม้แต่คนเดียว / ความเศร้าเสียใจ จะให้ยืนหัวเราะหรอ? แปลกจัง หลั่งน้ำตาด้วยความปิติยินดี เวลาที่ผมนึกถึงพระองค์ นั้นก็ผิดด้วยหรอคุณ? ตอบผมหน่อยดิ

คำถามของคุณแต่ละข้อ เป็นอะไรที่ทำให้ผมอ่านแล้วรู้สึกหมั่นไส้คุณมากเลย ผมต้องขอโทษคุณจริงๆ ที่ผมโกรธคุณมากทั้งๆ ที่ผมไม่เคยเห็นหน้าคุณมาก่อน โปรดให้อภัยผมด้วยนะครับ ::001::
peopletribune

ศุกร์ พ.ค. 24, 2013 12:16 am

สวัสดี ครับ..น้อง Valkyrie Zero Number
ผมแนะนำน้อง อย่างนี้ นะครับ...

1. ศาสนาสอนให้เรามี "สติ" มีเหตุ มีผล...โดยที่คริสตชนเราเรียนรู้ผ่าน
ชีวิตในโลกมนุษย์ของพระเยซู(การเป็นมนุษย์แท้ และพระเจ้าแท้)
ผ่านพระวรสารของอัครสาวกต่าง ๆ

2. พระเจ้า ยิ่งใหญ่ เกินกว่าที่มนุษย์จะต่อรอง เรียกร้อง มรรคาศักดิ์สิทธิ์
ของพระเยซู คือ แนวทางการดำเนินชีวิต ของคริสตชนทุกคน

3. ถ้าคริสตชน ดำรงตนอยู่ในศีล ในธรรม และ ถ่องแท้ และแตกฉานใน
พระคัมภีร์ และ เข้าใจหลักของศาสนา ...ความนิ่งสงบ ปราศจากความ
ฟุ้งซ่าน จะบังเกิดแก่ ตน...

ไม่รู้ว่า น้อง Valkyrie Zero Number อายุเท่าไหร่? แล้ว นะครับ
แต่ ผมแนะนำให้ หมั่นเข้าโบสถ์ ฟังพระวาจาพระเจ้า แก้บาป รับศีล และ
หมั่นศึกษาพระคัมภีร์ และ หากมีข้อสงสัยประการใดให้ถามผู้รู้ เช่น ครู
คำสอน บาทหลวง...หรือ ดูจากกระทู้ที่เชื่อถือได้ ใน NMN. พยายามแยก
ให้ออก

โลกจิตนาการ กับ โลกความเป็นจริง
ความใกล้ชิดสนิทแนบกับพระเจ้า กับ ความเพ้อฝัน คิดไปเอง

พระเจ้าอวยพร ครับ!
:s002:
โดย : ฟรังซิสโก ณัฐวุฒิ เดินทางทุกที่ ๆ มีพระงอค์

เสาร์ พ.ค. 25, 2013 12:20 am

รีพลายหลัง ๆ นี่ สรุปคือ NO ทุกข้อสินะ?

เอาเถอะ ก็ใช่ว่าจะไม่ได้คาดคิดมาก่อนนี่นะ เพราะคนแถวนี้คนนึงเคยพูดไว้ทาง pm (รู้ตัวนะว่าใคร เราจะไม่บอกเพราะมันไม่มีประโยชน์อะไร)

"ยังไงเราก็หลีกเลี่ยงชะตาที่พระกำหนดไม่ได้อยู่แล้ว"

คงจะจริงสินะ
เมจิ

เสาร์ พ.ค. 25, 2013 10:01 am

ใช่เเล้ว :s005: เมจิคิดว่าพี่ควระอ่านพระคัมภรี์ให้มากน่ะค่ะพวกวิววรน่ะจะได้เข้าใจ :s005:

เสาร์ พ.ค. 25, 2013 9:54 pm

เมจิ เขียน:ใช่เเล้ว :s005: เมจิคิดว่าพี่ควระอ่านพระคัมภรี์ให้มากน่ะค่ะพวกวิววรน่ะจะได้เข้าใจ :s005:
เข้าใจในอะไร "ความเลือดเย็น" ใช่ป่ะ

ชั้นอ่านเป็นบทแรก ๆ ก่อนบทอื่นซะอีก ตอนแรกก็เคยเห็นดีด้วยหรอก แต่ตอนนี้รู้สึกว่ามันไม่ใช่อีกแล้ว

รู้แค่ว่าตาแก่นั่นไม่ได้ต้องการ "คนดี" แต่ต้องการ "คนที่ยอมก้มหัวเชื่อฟังโดยไม่เถียง" เท่านั้น

และในบรรดาพระธรรมใหม่ มีบทนั้นนั่นแหละที่ชั้นแทบไม่ได้รู้สึกถึง "ความเมตตา" อะไรนั่นเลยสักนิด

ตอนนี้ชั้นไม่ได้เข้าใจอะไรจากเรื่องพวกนี้มากไปกว่า

หลงเชื่อว่าดี >> ยอมหักหลังความเชื่อศาสนาเดิมของตัวเอง >> เข้าร่วมประกาศข่าว(ที่คิดว่า)ดี >> ต้องการเปลี่ยนแปลงและแก้ไขสิ่งที่ผิดพลาด >> รู้ความจริง >> ถูกหักหลัง >> นอกจากไม่ได้สิ่งที่ต้องการ ไม่ได้โอกาสแก้ไขอะไร แถมยังโดนเหยียบย่ำซ้ำเติมว่าสิ่งที่ยึดมั่นเป็นสิ่งเลวร้าย ไม่ดี เพียงเพราะมันขัดน้ำพระทัยตาแก่ >> ตอนแรกก็ยอมก้มหน้ารับงก ๆ ถึงได้เข้าใจตัวเองมากขึ้น >> ก่อกบฎเรียกร้องความเป็นธรรมแบบนี้ไง

แต่ดูเหมือนแถวนี้จะมีแต่พวกแฟนบอยปกป้องเต็มไปหมด...... ทีชั้นไม่มีใครเคียงข้างสักคน ก็นะ.... นี่คือ "โชคชะตา" มันเปลี่ยนไม่ได้ "มันขัดน้ำพระทัย"

ที่เป็นอยู่ตอนนี้ก็รู้อยู่แล้วล่ะว่าทำให้ตัวเองเสี่ยงต่อการถูกลงทัณฑ์แบบสายฟ้าแลบอยู่แล้ว ตอนนี้ก็แทบสูญเสียอะไรต่อมิอะไรจนเหลือสิ่งสำคัญอยู่ไม่กี่อย่างที่อาจจะถูกใช้ต่อรองเมื่อไหร่ก็ไม่รู้ เผลอ ๆ คืนนี้พรุ่งนี้ อาจจะเจออะไรสักอย่างปรากฎตัวมาสาปให้เป็นใบ้แบบเศคาริยาห์(อันนั้นแค่ข้อหาสงสัยเฉย ๆ ยังโดน) หรือหูหนวกตาบอด มือด้วนเท้าด้วนจนทำงานไม่ได้ หรือโดนแช่งให้ถูกอุบัติเหตุตายตกนรกทันทีก็ได้ ไม่ก็....เลวร้ายยิ่งกว่านั้น

แต่ทำไมชั้นยังแสดงออกแบบนี้น่ะรึ ก็เพราะมันเป็น "ความรู้สึกในใจชั้นจริง ๆ ไม่มีเสแสร้งไงล่ะ" ในเมื่อตอนนี้ความคิดเป็นแบบนี้ จะให้แกล้งทำเป็นพูดจาหวาน ๆ ประจบสอพลองั้นเหรอ (แต่ถึงทำแบบนั้นก็โดนรู้ทันอยูดี) อยากรู้เหมือนกัน ว่าท่าน "พระบิดา" ที่บอกว่ามนุษย์ทุกคนเป็นลูกเนี่ย รักลูกแบบไหน "แบบที่ตัวเองอยากให้เป็น" หรือ "ลูกที่เป็นตัวของตัวเองจริง ๆ ไม่ถูกครอบงำหรือบังคับ" กันแน่

คำถามนี้ใครตอบชั้นได้บ้าง
siritawatss
ติดต่อ:

เสาร์ พ.ค. 25, 2013 10:34 pm

น่าเห็นใจ คุณValkyrie Zero Number คงเป็นทุกข์มากเลยนะครับ ผมจะภาวนาให้ครับ ขอให้ใด้รับความบรรเทาใจครับ :s002:

เสาร์ พ.ค. 25, 2013 11:38 pm

คุณ Valkyrie Zero Number เรารู้ ว่า คุณกำลัง สับสน อย่า ปล่อย ใจ ตัวเอง ให้ออกห่างจากพระเลย ค่ะ อย่าตัด ความรัก ของพระเป็นเจ้าเลย
พระองค์ ตอนนี้ ที่นี้ และเวลานี้ กำลัง คุกเข่า ของร้อง คุณอยู่
คุณอย่ายอม แพ้ กับ ความคิด ที่ มัน จะ ทำ ให้ คุณ เป็นแบบนี้ ต่อ ไป เพราะ พระองค์ ไม่ทรงปรารถนา ให้ มนุษย์คนใด คนหนึ่ง พินาศไป เลย ค่ะ
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ
~@

อาทิตย์ พ.ค. 26, 2013 1:06 am

รู้อยู่แล้วว่าถ้าถามแบบนี้จะโดนต่อต้านก็ยังจะถาม.. ต้องการอะไรครับ?

พี่ว่าน้องควรมองในมุมอื่นบ้างนะครับแล้วก็โตขึ้นได้แล้ว อันนี้พูดในฐานะเพื่อนมนุษย์คนนึงนะครับไม่เกี่ยวกับจะปกป้องพระเจ้าอะไรทั้งนั้น เพราะตอนนี้ภาพของน้องดูไม่ดีเลย เหมือนเด็กที่เอาแต่ใจ ใครไม่ตามใจก็หาว่าไม่เข้าใจ ไม่อยากโดนลงโทษแม้ตัวเองจะทำผิดก็ตาม มองในมุมของตัวเองสุดๆเอาความรู้สึกของตัวเองเป็นที่ตั้ง

การเตือนของพี่น้องในบอร์ดนี้เกิดขึ้นเพื่อหวังให้น้องดีขึ้นเสมอครับ แต่ก็มีหลายวิธีการตั้งแต่แบบของนักบุญเทเรซ่าผู้อ่อนหวาน ไปจนถึงเตือนแบบตรงๆเหมือนนักบุญเปาโล

พี่เป็นคนพูดตรงๆไม่สร้างภาพ(แบบที่น้องพูดตรงๆ) ดังนั้นรับสภาพตัวเองให้ได้นะครับจะได้แก้ใขได้

เตือนด้วยความรักนะครับ พระเจ้าอวยพรครับ พี่จะสวดให้นะ

อาทิตย์ พ.ค. 26, 2013 1:23 am

ต้องการอะไรงั้นเหรอ.... ดูตามในซิกเอาละกัน

แล้วก็ อยากเห็นเนื้อแท้ของพระเจ้า ศาสนานี้ และ โลกนี้ล่ะมั้ง ในเมื่อไหน ๆ ก็ถูกมองเป็นคนไม่ดีอยู่แล้ว ความหวังและความเชื่อก็สูญเสียไปแล้วหลังจากที่สัมผัสความจริงที่โหดร้ายด้วยตัวเองมาพอสมควร ดังนั้นจะขอทำตัวให้สมกับที่คนอื่นตัดสินเราแล้วบ้างจะเป็นไรไป

จะได้รู้กันไปเลย ว่าสิ่งที่เคยเชื่อและอาจจะพอหลงเหลืออยู่บ้าง สิ่งที่ยอมเลือกจะกล่าวหาเพื่อพิสูจน์ข้อเท็จจริง ความเป็นธรรมที่อาจจะสวนทางกันในบางเรื่อง ท้ายที่สุดแล้วเนื้อแท้ของมันเป็นอย่างไรบ้างกันแน่

อีกอย่าง อย่าว่าแต่พระเจ้าเลย กับผู้มีอำนาจเหนือเราคนอื่น ๆ ถ้าทำให้เราสุดทนได้ ต่อให้ไม่มีโอกาสพูดเพราะเหตุอะไรก็ตาม ใจเราก็จะคิดต่อต้าน โต้เถียง เรียกร้องแบบนี้เหมือน ๆ กันทั้งนั้นแหละ อย่างน้อยยอมทำตัวเป็นเด็ก ก็ยังดีกว่าโตเป็นผู้ใหญ่ที่ไม่มีจุดยืน ใครจูงจมูกก็ตามไปหมดไม่ใช่รึไง

ก็ไม่เชิงว่าไม่คิดจะรับโทษแม้ตัวเองทำผิดหรอกนะ เพียงแต่ข้องใจกับไอ้หลักการตัดสินบาปไม่บาปของพระเจ้าซะแล้วน่ะสิ สงสัยจะเพราะคิดไม่เหมือนเรามั้ง ก็ใช่ ตามที่เราคิดมันไม่เหมือนกันหลายข้อทีเดียว แล้วก็ เรามองว่าตอนนี้ปัญหามันไม่ได้อยู่แค่มนุษย์อย่างเดียวแล้ว กระนั้นเหมือนกับว่าอะไร ๆ ก็โบ้ยใส่มนุษย์ท่าเดียวเลยดูไม่ยุติธรรมจริงน่ะสิ

ก็แล้วแต่จะคิดจะเรียก เพราะหนึ่งในสิ่งที่เราได้เรียนรู้มาจากโลกนี้ก็คือ แทบจะไม่มีมนุษย์คนไหนจะมองคนอื่นว่าเป็นผู้ใหญ่ นอกจากคนที่คิดแบบเดียวกับตัวเอง แล้วพระเจ้าผู้สร้างมนุษย์ล่ะ เป็นแบบนั้นด้วยรึเปล่าน้า

ก็ไม่ได้คิดว่าตัวเองเหมาะสมพอจะเป็นผู้ใหญ่หรอก แต่ก็ไม่ใช่คนที่จะยอมให้ใครมาตัดสินเราต่ำกว่าที่เป็นเหมือนกัน อย่างน้อยตัวเราที่เคยเป็นแบบนั้นมันก็ตายไปแล้วล่ะนะ

อาทิตย์ พ.ค. 26, 2013 6:13 pm

คุณ Valkyrie Zero Number เรารู้ ว่า คุณกำลัง สับสน อย่า ปล่อย ใจ ตัวเอง ให้ออกห่างจากพระเลย ค่ะ อย่าตัด ความรัก ของพระเป็นเจ้าเลย
พระองค์ ตอนนี้ ที่นี้ และเวลานี้ กำลัง คุกเข่า ของร้อง คุณอยู่
คุณอย่ายอม แพ้ กับ ความคิด ที่ มัน จะ ทำ ให้ คุณ เป็นแบบนี้ ต่อ ไป เพราะ พระองค์ ไม่ทรงปรารถนา ให้ มนุษย์คนใด คนหนึ่ง พินาศไป เลย :s002:

จันทร์ พ.ค. 27, 2013 12:04 am

kanya Muang-in เขียน:คุณ Valkyrie Zero Number เรารู้ ว่า คุณกำลัง สับสน อย่า ปล่อย ใจ ตัวเอง ให้ออกห่างจากพระเลย ค่ะ อย่าตัด ความรัก ของพระเป็นเจ้าเลย
คุณอย่ายอม แพ้ กับ ความคิด ที่ มัน จะ ทำ ให้ คุณ เป็นแบบนี้ ต่อ ไป เพราะ พระองค์ ไม่ทรงปรารถนา ให้ มนุษย์คนใด คนหนึ่ง พินาศไป เลย :s002:
แปลก..... ทำไมพระองค์ถึงต้องคุกเข่าขอร้องมนุษย์อย่างเราด้วยล่ะ

ไม่ใช่ว่าต้องเป็นมนุษย์อย่างเราหรอกรึ ที่ครั้งนึงเคยคุกเข่าขอร้องแทบตาย จนตอนนี้ลืมไปแล้วว่ามันควรทำอย่างไร

ถ้าถามได้ฝากถามพระองค์หน่อยสิ ว่ามันยากหรือ แค่การตรัสการคุยให้คนบาปอย่างเราเข้าใจแบบหน้าต่อหน้า (เอาเข้าจริงเราก็รออยู่ตลอด บางทีต่อให้ทำอย่างอื่นแต่ไม่เคยบอกว่าห้ามเข้ามาหาเลยนี่นา แต่ต่อให้ไม่พร้อมก็ขัดขืนไม่ได้อยู่ดีนี่) ที่สำคัญ ยิ่งมันช้ามากขึ้นเท่าไหร่ เราก็ยิ่งกระด้างมากขึ้นเท่านั้น

Is there something he hiding from me?

อังคาร พ.ค. 28, 2013 11:21 am

เมื่อก่อน คุณเชื่อพระองค์อย่างไร รักพระองค์อย่างไร
ขอให้สิ่งนั้น กลับมาเป็นเหมือนเดิมได้ไหมค่ะ เหมือนดังที่พระองค์ ทรงรักคุณไม่เคยเปลี่ยน แม้ว่าเราเองนั้นจะเปลี่ยนไปเพราะอะไรหลายๆอย่าง แต่สำหรับพระองค์นั้น ยิ่งทียิ่งรักรักคุณมากขึ้นเท่านั้นไม่แปรเปลี่ยน :s002:
captainx

จันทร์ ก.ค. 01, 2013 12:44 pm

แนะนำคุณ จขกท. ไปปรึกษาหลวงปู่เณรคำมั้ยครับ :s021:
เมจิ

จันทร์ ก.ค. 01, 2013 4:59 pm

ใครอ่ะ :s030:
captainx

พุธ ก.ค. 03, 2013 1:25 pm

กำลังดังนะครัสแหม่ :s021:
เมจิ

พุธ ก.ค. 03, 2013 7:02 pm

:s030:
GMO

พุธ ก.ค. 03, 2013 8:03 pm

ต้องกลับไปอ่านพระคัมภีร์ใหม่..หลายๆๆรอบ..
Joseph

พฤหัสฯ. ก.ค. 04, 2013 12:16 am

อ่านข้างล่าง
แก้ไขล่าสุดโดย Joseph เมื่อ พฤหัสฯ. ก.ค. 04, 2013 12:44 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Joseph

พฤหัสฯ. ก.ค. 04, 2013 12:22 am

Joseph เขียน:
Valkyrie Zero Number เขียน:1.ยกเลิกการมีอยู่ของนรกและเปลวไฟบ้า ๆ
2.ลืมเรื่องผลไม้ต้องห้ามซะ อภัยมนุษย์ทุกคนในโลกทั้งชายและหญิงเรื่องโดนงูหลอก ยกเลิกการกำหนดให้เพศใดเพศหนึ่งปกครองเหนือกว่า
3.ให้อิสรภาพและความเป็นมนุษย์แก่ชาย หญิง และเหล่าผู้แตกต่าง ไม่ว่าเพศที่สาม หรือพวกรักอิสระ อย่างเท่าเทียม
4.มอบพลังให้มนุษย์ทุกคนสามารถต่อต้านและเอาตัวรอดจากปีศาจด้วยตัวเองได้
5.ใครแตกต่าง คิดต่าง หรือเกิดแผลในใจจนอาจโทษพระเจ้า ขอให้ใช้วิธีปรับความเข้าใจ ใช้เหตุผลพูดคุย ไม่ใช่เอะอะอะไรก็ลงโทษ ไล่ไปนรกท่าเดียว ทำความเข้าใจจิตใจมนุษย์บ้าง โดยเฉพาะคนที่เจอเรื่องแย่ ๆ มา
6.อย่าให้มีการล่าแม่มด เหยียดผิวเหยียดเพศ เหยียดชนชั้น
7."ถ้ารักมนุษย์จริง อย่าให้ใครต้องหลั่งน้ำตาแม้แต่คนเดียว"

Fair Enough?
1. ไฟมีไว้สำหรับขังปีศาจแล้วสิ่งชั่วร้าย พระเจ้าจะยกเลิกได้ ถ้าปีศาจกลับใจ ที่มนุษย์เข้าไปสู่ในไฟเนื่องจากมนุษย์สมัครใจที่จะเป็นสาวกของปีศาจเอง

2. เรื่องกินผลไม้แล้วเข้าสวรรค์ไม่ได้ เรื่องนี้พระเจ้าอภัยให้นานแล้วผ่านทางพระเยซูคริสต์ บาปกำเนิดของอาดัมจะไม่อยู่กับเราเมื่อเราเชื่อแล้วรับศิลล้างบาป

3. ความเท่าเทียมกันละหว่างหญิงชาย พระเจ้าออกแบบระหว่างหญิงชายให้แตกต่างกัน ถ้าพระเจ้าสร้างให้เท่าเทียมกันก็จะวุ้นวายคล้ายกับจิ๊กซอสองชิ้นที่ไม่เหมือนกันแต่ต่อเข้ากันได้พอดี

4. หนอนบินไม่ได้เนื่องจากหนอนยังไม่กลายเป็นผีเสื้อ ถ้าหนอนจะกลายเป็นผีเสื้อก็ต่อเมื่อร่างกายที่เป็นหนอนต้องตายเสียก่อน มนุษย์ก็ถูกสร้างมาไม่ต่างอะไรกัน มนุษย์ก็เหมือนดักแด้หรือหนอนไม่มีพลังอำนาจจะต่อสู้ใครได้ถ้านกมาก็ถูกจิกกิน การที่เราไม่มีฤทธิ์อำนาจเนื่องจากพระเจ้าสอนให้เรารู้จักพึ่งพาพระองค์ พระคัมภีร์ก็บอกอยู่แล้วว่าร่างกายเราเหมือนดักแด้ที่ต้อนตาย เมื่อตายแล้วเราจะเป็นเหมือนกับทูตสวรรค์องค์หนึ่ง

5. พระเจ้าไม่จ้องจะลงโทษเราแน่นอน แต่ที่เรามีปัญหาเพราะเราไม่พึ่งพาพระเจ้า หรือถูกปีศาจทำให้เราเกิดปัญหาแล้วโทษพระเจ้า ในความคิดผม ผมคิดว่าพระเจ้าจะไม่ลงโทษเราถ้าเราไม่ไปทำให้คนอื่นเดือดร้อนเหมือนกับที่ชาวพุทธเรียกว่า "กฏแห่งกรรม" นั่นแหละครับ ถ้าเราขาดวัดหรือบาปกฏข้อห้ามที่ทั่วไปโดยไม่ไปเบียดเบียนคนอื่น ผมเชื่อว่าพระเจ้าคงไม่ลงโทษแน่นอน แต่ก็บาป

6. เรื่องล่าแม่มดเขาเลิกมาเกือบพันปีแล้วตั้งแต่ยุคโกทิธ การใช้เวทมนต์เป็นสิ่งที่ผิดตามพระคัมภีร์แต่ในยุคนั้นก็เกินไป ส่วนในเอเซียก็ยังมีพวกหมอผีกันอยู่ไม่มีใครจับหรือฆ่าเนื่องจากเอเซียไม่ได้นับถือคริสต์ สาเหตุที่ล่าเนื่องจากคนเราเป็นโรคกลัวผีมากกว่าเลยหวาดละเวง

เรื่องแบ่งชนนั้น เหยียดผิวพระเจ้าก็ไม่ได้สอนนี่ ตรงกันข้ามในพระคัมภีร์พระเยซูต่อต้านบ่อยๆ พวกที่แบ่งชนชั้น ที่แบ่งชนชั้นเนื่องจากคนในสังคมแบ่งแยกกันเอง คนที่เป็นศิษย์ของพระเยซูจริงๆ จะไม่แบ่งชนชั้นอยู่แล้วครับ

7. ก็มนุษย์อยากร้องไห้เองนี่ใครจะช่วยได้ ถ้าคุณวางใจในพระเจ้าคุณจะร่าเริ่งไม่ร้องไห้แ้ม้ ว่าคุณเจอปัญหา

ขนานเจ้าหน้าที่วัดสาวๆ คาทอลิกเราเองยังมีปัญหานี้บ่อยๆ คือแฟนทิ้งร้องไห้ไม่สบายใจ ถ้าแฟนผู้ชายคาทอลิกเองก็ดีไป แต่บางคนคบแฟนผู้ชายต่างศาสนาก็มักมีอะไรกันไปเรื่อยคนคนนั้นคนนแล้วก็มีอะไรกันี้ในที่สุดก็ปล่อยเนื้อปล่อยตัว ทั้งเที่ยวผับกินเหล้า ทำตัวเหมือนไม่มีประตูเสียเลยทั้งๆ ที่เป็นคนเข้าวัดเข้าวาประจำ ถ้าเราอยู่ในกรอบที่พระเจ้าบอกคือไม่ปล่อยตัวไปตามความรัก ตามแฟชั่นในโลกปัจบัน ไม่มีอะไรกันก่อนแต่งงานชีวิตจะมีทุกข์ไหมถึงมีก็แค่แฟนทิ้ง แล้วก่อนคบเราคบเพราะอะไร คบเพราะหน้าตาเขาโดนใจ แต่หัวใจเขาก็โดนใจเราแรกๆ นานๆ ไปเมื่อเขาเจอคนใหม่เขาก็บอกว่าคนใหม่ใช่กว่า ก็แค่นั้น

คนที่ยึุดกฏในคำสอนทุกข้อทุกตอน พระคัมภีร์บอกไว้ว่าคำสอนจะเป็นเหมือนจึ้ห้อยคอไม่มีวันล้มหรือตกที่นั่งลำบาก แต่เมื่อเราเอาจี้เส้นนี้ออกจากคอเวลาใด เมื่อนั้นแหละเราก็เปิดช่องทางให้ความทุกข์เข้ามาในชีวิตของเรา
sansrepos

เสาร์ ก.ค. 06, 2013 10:50 pm

ผมเคยเข้ามาตอบกระทู้ของคุณ valkyrie อยู่นานแล้ว อ่านๆดูในกระทู้นี้ผมขอตอบตรงๆตามที่เข้าใจเลยนะครับคือคุณ จขกท ยังมีความเชื่อไม่มากพอ ยังมีความศรัทธาในระดับที่น้อยคือว่ายังเข้าไม่ถึงแก่นศาสนานั่นเอง และที่สำคัญคือคุณตีความคำสอนและข้อความเชื่อบางส่วนผิด คืออาจจะตีตามตัวอักษรแล้วเข้าใจไปในทางที่ผิดนั่นเอง ความลังเลสงสัยของคุณมีมากประกอบกับคุณคงจะไปเจอเรื่องราวเลวร้ายในชีวิตแล้วหาทางออกไม่ได้ ประสบการณ์ชีวิตของคุณไม่อาจจะสอนให้คุณเข้าใจถึงความรักของพระเจ้าได้ทำให้จนถึงตอนนี้คุณก็ยังมีคำถามแนวๆนี้อยู่ (ผมดูใน footnote ของคุณประกอบด้วย)

ผมจะขอทยอยตอบข้อเรียกร้องของคุณใน reply ต่อไปนะครับ
sansrepos

เสาร์ ก.ค. 06, 2013 11:05 pm

1.ยกเลิกการมีอยู่ของนรกและเปลวไฟบ้า ๆ

พระเจ้าทรงเป็นองค์ความรักเมื่อทรงมีทุกอย่างบริบูรณ์จึงทรงอยากให้มีผู้อื่นที่มีความคิดจิตใจเช่นเดียวกับพระองค์มารับความสุขนิรันดรนี้ จึงทรงสร้างทูตสวรรค์และมนุษย์ขึ้นมา นี่เป็นเหตุผลเท่าที่ผมพอจะเข้าใจ แต่พระเจ้าไม่ทรงบังคับใครทรงให้เกียรติ์มนุษย์ทุกคน ดังนั้นจึงทรงประทานอำเภอใจมาให้ ทูตสวรรค์บางส่วนและมนุษย์ได้ใช้อำเภอใจทำในสิ่งที่ทำให้ตนเองไม่บริสุทธิ์จึงอยู่กับพระเจ้าไม่ได้ พระเจ้าทรงเป็นจิตบริสุทธิ์สิ่งที่ไม่บริสุทธิ์แม้น้อยนิดก็อยู่กับพระองค์ไม่ได้

นรกคือสภาพที่ไม่มีพระเจ้า จะแบ่งเป็นกี่ขุม จะทรมานแค่ไหน ไม่ใช่สาระสำคัญ สิ่งที่สำคัญที่คุณควรจะเข้าใจก็คือมันเป็นสภาวะที่ไม่มีพระเจ้าซึ่งผู้ที่เลือกนรกคือผู้ที่ปฏิเสธพระองค์ด้วยความรู้ตัวและเต็มใจชนิดกู่ไม่กลับจริงๆเท่านั้น สำหรับมนุษย์แล้วการจะตกนรกนั้นจริงๆก็ไม่ง่ายนักนะครับ

เปลวไฟบ้าๆที่ว่าคุณคงหมายถึงไฟชำระ ไฟชำระนั้นจนบัดนี้เท่าที่ทราบพระศาสนจักรเองก็ไม่ได้สอนนะครับว่าสุดท้ายแล้วมันคือเปลวไฟหรือการทรมานแบบไหน เอาว่ามันการชำระตนเองให้บริสุทธิ์ ถ้าเราตายไปโดยที่จิตวิญญาณยังไม่บริสุทธิ์พอก็คือเราได้รับความรอดแล้ว แต่ความเชื่อ การสำนึกบาปและกิจใช้โทษต่างๆเราทำไม่มากเพียงพอเราย่อมรู้แก่ใจตัวเองว่าเราไม่คู่ควร เมื่อเราตายพระเจ้าทรงประทานแสงแห่งความรู้แจ้งให้เราๆจะเห็นสภาพวิญญาณของเราเองแบบเถียงไม่ออกจริงๆ (ไม่ใช่อย่างที่คุณ จขกท อาจจะพยายามเถียงพระให้คนในนี้ฟัง) ดังนั้นวิญญาณที่ต้องรับการชำระนั้นเต็มใจรับการชำระ ไม่ใช่ถูกพระเจ้าไล่ออกจากสวรรค์
ตอบกลับโพส