ถ้าเวลาที่เรามีความทุกข์แสนสาหัส หาทางออกไม่ได้จะทำอย่างไร

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
truelove_name

เสาร์ ก.ค. 06, 2013 10:44 pm

:s008: ตอนนี้ผมกำลังมีความทุกข์อะครับ แล้วก็หาทางออกไม่ได้
หมายถึงเป็นปัญหาทีเกิดกับตัวเองอะครับ จะยังไงดีหละครับ ก็คงประมาณว่า
เป็นทุกข์เพราะความคิดตัวเองประมาณนั้นอะครับ ไม่เข้าใจบางอย่าง
บางอย่างก็เข้าใจเลยเป็นทุกข์

อยากทราบว่าพี่ๆน้องๆจะทำอย่างไรกันครับ :s013:
sansrepos

อาทิตย์ ก.ค. 07, 2013 12:23 am

ผมลองนั่งสมาธิดูได้ประมาณครึ่งปีแล้วรู้สึกดีมากครับ

พระเจ้าทรงทราบปัญหาของเราก่อนที่เราจะทูลขอความช่วยเหลือจากพระองค์เสียอีก

ขอให้คุณวางใจในพระองค์ พระองค์อาจจะตอบช้าไม่ทันใจบ้าง ขอให้ถือความกังวลที่ยังเหลือยู่บ้างนี้เป็นกางเขนละกันครับ

เวลาที่เรามีจิตนิ่งเป็นสมาธิเราจะคิดอะไรที่ดีๆได้มากนะครับ ซึ่งโดยทางความเชื่อแล้วผมคิดว่ามันเป็นการตอบของพระองค์อาจจะโดยการดลใจ

ลองสวดภาวนาสั้นๆบทอะไรก็ได้ครับ แล้วก็ทำจิตให้นิ่งพักหยุดคิดเรื่องที่กังวลสักครู่ใหม่ๆเอาสัก 10 นาทีก็ได้ พยายามเพ่งความคิดทั้งหมดไปที่คำสั้นๆเช่นเยซูหรือคำอื่นๆก็ได้ หรืออาจจะจินตนาการรูปไม้กางเขน รูปลำแสงสีขาว หรือรูปภูเขาแม่น้ำแล้วให้จดจ่ออยู่ตรงนั้น ถ้าหลุดไปฟุ้งซ่านอีกก็ไม่ต้องตกใจหรือหัวเสียให้ดึงความสนใจของตัวเองกลับมา

ลองภาวนาแล้วเปิดอ่านพระวาจาดูด้วยก็ดีครับน่าจะได้ข้อคิดดีๆ
nanatsu

อาทิตย์ ก.ค. 07, 2013 2:25 am

เราเองก็มีปัญหาค่ะ ซึ่งปัญญาแต่ละคนอย่างไรก้ไม่เหมือนกัน
นี่เป็นวิธีของเรานะคะ

ก่อนอื่น จขกท. ต้องเชื่อก่อนว่า ทุกปัญหามีทางออกค่ะ จะช้าจะเร็ว อย่างไรก็มีทางออกค่ะ

ถ้าหากเครียดมากๆ จะต้องหาทางพยายามทำให้ตัวเองรู้สึกดีขึ้นให้ได้ก่อนค่ะ เรียกง่ายๆ ว่าพักเอาไว้ก่อน ให้เรารู้สึกดีขึ้นก่อนค่ะ

จากนั้น จขกท. ต้องพยายามเอาตัวเองออกมาจากวงของปัญหานั้นๆ เสมือนว่าเราเป็นคนนอกให้ได้ค่ะ

เพราะในเวลาที่ จขกท. กำลังคิดวนไปวนมา และคิดไปเองว่า หาทางออกไม่ได้นั้น เพราะเราไม่ได้มองถึงต้นตอของปัญหาว่าที่แท้จริงแล้วสาเหตุนั้นมาจากอะไรค่ะ เราเป็นคนในวงปัญหานั้น เราจะเห็นแต่ ผลลัพธ์ จากปัญหาค่ะ พอเอาตัวเองออกมาได้ ก็ค่อยๆ แยกปัญหาแต่ละอย่างค่ะ ค่อยๆ พิจารณาว่าปัญหาใดเร่งด่วนที่สุด ก็ค่อยๆ แก้ไปทีละอย่างค่ะ อย่าแก้ปัญหาในตอนที่จิตใจเราย่ำแย่ เพราะเราจะไม่มีสติมากพอที่จะคิดถึงผลลัพธ์จากการแก้ปัญหาของเรา (consequence) ว่าจะเกิดผลกระทบอะไรบ้าง สุดท้ายจะกลายเป็นการสร้างปัญหาซ้อนปัญหาค่ะ

นี่เป็นวิธีส่วนตัวของเราเองค่ะ
จขกท. ลองปรับใช้ได้ตามสมควรค่ะ

เป็นกำลังใจให้ค่ะ อย่าลืมเล่าปัญหาให้คนที่ จขกท. ไว้ใจและเป็นผู้ฟังที่ดีนะคะ มันจะทำให้ จขกท. สบายใจขึ้นไม่มากก็น้อยค่ะ อย่าเก็บไว้คนเดียวค่ะ

ขอพระเจ้าอวยพรนะคะ :)
sunofgod

อาทิตย์ ก.ค. 07, 2013 7:52 am

วางใจพระเจ้านะครับ สวดภาวนามากๆ ขอพระเจ้าอวยพรครับ :s002:
เลย์
ติดต่อ:

อาทิตย์ ก.ค. 07, 2013 8:53 am

เข้าหาพระครับ ..
siritawatss
ติดต่อ:

อาทิตย์ ก.ค. 07, 2013 12:56 pm

พยายามฝากทุกสิ่งทุกอย่างไว้กับพระเจ้า คือ การไว้วางใจในพระเจ้านั่นเอง เเละสวดภาวนาขอการทรงนำจากพระจิตเจ้าครับ สวดภาวนาใด้อะไรมากกว่าที่คิดนะครับ อ่านไบเบิ้ลด้วยครับ มีคำตอบจากพระเจ้าอยู่ในนั้นครับ ที่สำคัญอีกอย่างคือต้อง ถ่อมใจตัวเรามากๆ ครับ :s002:
peopletribune

เสาร์ ส.ค. 24, 2013 1:49 am

สวัสดีครับ คุณsiritawatss

ทุกปัญหา ต้องมีทางออก ที่ว่ามืด 8 ด้าน ก็ต้องมีด้านที่ 9 เสมอ

ทุกทางออก ต้องมาจาก "สติ"
"สติ" มาจาก ความนิ่ง และ สมาธิ เมื่อมีสมาธิ ก็จะมี "ปัญญา"

ถ้าเรามี "ความเชื่อ ว่าเราจะผ่านมันไปได้" เราก็จะผ่านมันไปได้
แต่ถ้าเรามีความเชื่อ ...ว่าเรา พ่ายแพ้ ล้ม ....เราก็จะล้ม และไม่สามารถลุกขึ้นได้

ก่อน พระเยซู จะเดินสู่ยอดเขากัลวาลีโอ...พระองค์ ทรงหกล้ม ถึง 3 ครั้ง
ทำให้ พระมหาทรมาน ของพระองค์บรรลุผล...ถ้า ความเป็น มนุษย์ของ
พระองค์ และพระองค์ไม่ทรงลุกจากการ หกล้ม ครั้งแรก ครั้งสอง และ
ครั้งสาม...คงไม่เกิด "พระผู้ไถ่"

พักพิง ในพระเจ้า พังพิงใน พระองค์ พระทรงเป็น ศิลา มั่นคง...

:s005:
โดย ฟรังซิสโก ณัฐวุฒิ เดินทางทุกที่ ที่มีพระองค์
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ
~@

อังคาร ส.ค. 27, 2013 4:28 pm

พระองค์ทรงทุกข์กว่าเรามากเมื่อพระองค์ทรงรับทรมาณ จงให้เราเต็มใจรับคามทรมาณนี้เพื่อถวายแด่พระองค์และเพื่อช่วยลดบาปของเราหรือเพื่อช่วยเหลือเพื่อนวิญญาณในไฟชำระก็จะเป็นการดีครับ :D

พระองค์ไม่ทอดทิ้งเราแน่นอน และพระองค์ทรงร่วมทุกข์ร่วมสุขกับเราเสมอ ให้เราน้อมรับตามน้ำพระทัย เพราะนี่คือการวางใจในพระเจ้าอย่างแท้จริงครับ
ตอบกลับโพส