ไม่รู้ว่าตัวเองพร้อมที่จะเรียนคำสอนและจะเปลี่ยนศาสนามั้ย....

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
preeyanuch20

เสาร์ ก.ย. 28, 2013 8:59 pm

ตัวเราเองยังไม่แน่ใจว่าะเรียนและเปลี่ยนเมื่อไหร่ แล้วเราก็ไม่รู้ว่าเราควรจะทำรึเปล่า ไม่รู้ว่ามันบาปรึเปล่า ตอนนี้เราก็ยังไม่ได้ศึกษาคัมภีร์ไบเบิล เพราะไม่รู้จะอ่านจากไหน(ยังไงก็ช่วยบอกเราด้วยนะ โพสต์ลงในนี้เลยก็ได้คะ)แต่เราก็กำลังศึกษาบทภาวนาต่างๆอยู่(บทข้าพเจ้าเชื่อในพระเจ้า บทสวดภาวนาก่อน-หลังอาหาร อื่นๆ)ยังไงก็ให้คำปรึกษาเราหน่อยนะคะ แล้วถ้าไม่รบกวนถ้ามีบทสวดอื่นๆอีก ก็ช่วยแนะนำให้เราหน่อยนะคะ ขอบคุณค่ะ :s002: :s002: :s002:
win_comeback

เสาร์ ก.ย. 28, 2013 9:35 pm

ไม่รู้ที่ไหนหาในกูเกิ้ลสิครับ มีหมดทุกอย่าง
ภาพประจำตัวสมาชิก
siritawatss
ติดต่อ:

เสาร์ ก.ย. 28, 2013 9:51 pm

preeyanuch20 เขียน:ตัวเราเองยังไม่แน่ใจว่าะเรียนและเปลี่ยนเมื่อไหร่ แล้วเราก็ไม่รู้ว่าเราควรจะทำรึเปล่า ไม่รู้ว่ามันบาปรึเปล่า ตอนนี้เราก็ยังไม่ได้ศึกษาคัมภีร์ไบเบิล เพราะไม่รู้จะอ่านจากไหน(ยังไงก็ช่วยบอกเราด้วยนะ โพสต์ลงในนี้เลยก็ได้คะ)แต่เราก็กำลังศึกษาบทภาวนาต่างๆอยู่(บทข้าพเจ้าเชื่อในพระเจ้า บทสวดภาวนาก่อน-หลังอาหาร อื่นๆ)ยังไงก็ให้คำปรึกษาเราหน่อยนะคะ แล้วถ้าไม่รบกวนถ้ามีบทสวดอื่นๆอีก ก็ช่วยแนะนำให้เราหน่อยนะคะ ขอบคุณค่ะ :s002: :s002: :s002:
เเรกๆนี้จะต้องผเชิญกับความสงสัยความไม่เเน่ใจ เป็นธรรมดาของมนุษย์ทุกคนครับ คาทอลิกสำคัญที่ความเชื่อครับ ต้องเชื่อในพระเจ้าอย่างหมดใจเลยครับ ซึ่งก็ไม่ใช่เรื่องง่ายๆเลย ตอนนี้ยังทำไม่ใด้ก็ไม่เป็นไรครับ ศึกษาไปเรื่อยๆเดี๋ยวก็ทำได้เองครับ ไม่ต้องรีบร้อนศาสนาเป็นเรื่องละเอียดอ่อนครับ ไม่บาปครับไม่ต้องห่วง เเรกเริ่มนี้หัดสวดภาวนาไปก่อนครับ ผมขอเเนะนำบทสวดภาวนาที่ผมสวดก่อนนอนมาตั้งเเต่เด็กๆ คือ 1 ข้าเเต่พระบิดา 2 วันทามารีย์ 3 พระสิริรุ่งโรจน์ สวดเเล้วหลับสบายตลอดครับ ส่วนเรื่องยังไม่แน่ใจว่าจะเรียนและเปลี่ยนเมื่อไหร่ ก็ถ้าไม่มีอะไรรีบด่วนจริงๆ เช่น ป่วยหนักใกล้จะตายเเล้ว เเละอื่นๆ ก็ค่อยๆศึกษาไปครับ เเต่ต้องจริงจังในการศึกษาหน่อยครับ จะทำอะไรก็ตามถ้าจริงจังก็จะได้ผลดีตามมาครับ ส่วนเรื่องศึกษาคัมภีร์ไบเบิล ลงชื่อขอรับได้ที่กระทู้นี้ครับ
viewtopic.php?f=2&t=21
ถ้าไม่สะดวกให้ส่งไปที่บ้านก็ให้ที่อยู่อื่นมาก็ได้ครับ เว็บนี้เค้าทำเพื่อศาสนาคริสต์กันจริงๆครับ
อันนี้บทภาวนาครับ
http://www.catholic.or.th/spiritual/prayer/
อันนี้การทำสำคัญมหากางเขน ทำก่อนสวด เเละหลังจากสวดเสร็จเเล้ว รวม 2 ครั้งครับ
รูปภาพ
มีอะไรสงสัยถามมาได้เลยนะครับ :s002:

เสาร์ ก.ย. 28, 2013 10:12 pm

ไม่เข้าใจรูปภาพน่ะค่ะ ไปซ้ายหรือขวาก่อนล่ะคะ
ภาพประจำตัวสมาชิก
sunofgod

อาทิตย์ ก.ย. 29, 2013 11:48 am

preeyanuch20 เขียน:ไม่เข้าใจรูปภาพน่ะค่ะ ไปซ้ายหรือขวาก่อนล่ะคะ
หน้าผาก หน้าอก ไหล่ซ้าย ไหล่ขวา ครับ :s002:

อาทิตย์ ก.ย. 29, 2013 12:19 pm

ขอบคุณค่ะ :s002:
sansrepos

พุธ ต.ค. 02, 2013 9:51 pm

เท่าที่อ่านกระทู้ของน้องมาพอสมควรเข้าใจว่าตอนนี้น้องยังเป็นนักเรียน ม.ต้น ยังไม่บรรลุนิติภาวะดังนั้นหากผู้ปกครองไม่อนุญาตก็รอไปก่อนได้ครับ

การรับพิธีล้างบาปนั้นเป็นการผ่านพิธีแรกเข้ามาเป็นคริสตชน ตามหลักคำสอนนั้นสามารถรับพิธีล้างได้ 3 วิธี
1. ล้างด้วยน้ำ ปัจจุบันคือพิธีกรรมที่กระทำในโบสถ์อาจจะทำให้โดยพระสงฆ์ระหว่างพิธีมิสซาเพื่อความสง่า และอนุโลมให้สัตบุรุษทำแทนได้ในกรณีฉุกเฉินเช่นคนป่วยใกล้ตายซึ่งต้องการเปลี่ยนศาสนา หรือเด็กทารกที่ป่วยหนักมีสิทธิ์ไม่รอดและพ่อแม่ยังไม่ได้พาไปล้างบาป
2. ล้างด้วยเลือด คือการสละชีวิตเพื่อศาสนา เมืองไทยในปัจจุบันไม่ได้มีการเบียดเบียนศาสนาจึงไม่มีการล้างบาปด้วยเลือด
3 รับโดยความปรารถนา พูดง่ายๆว่าถ้ามีความเชื่อในพระเจ้า เชื่อในการไถ่บาปของพระเยซูเจ้าอย่างแท้จริง ต่อให้ไม่ทันได้ทำพิธีให้ถูกตามจารีตก่อนตายก็ยังถือว่าล้างบาปแล้ว เช่นบางคนตัดสินใจในนาทีสุดท้ายของชีวิต หรืออยากจะล้างด้วยน้ำแต่ก็ไม่มีโอกาสได้ทำจนตลอดชีวิตแต่มีความเชื่ออย่างจริงใจ
syaoran
ติดต่อ:

เสาร์ ต.ค. 05, 2013 7:18 pm

preeyanuch20 เขียน:ตัวเราเองยังไม่แน่ใจว่าะเรียนและเปลี่ยนเมื่อไหร่ แล้วเราก็ไม่รู้ว่าเราควรจะทำรึเปล่า ไม่รู้ว่ามันบาปรึเปล่า ตอนนี้เราก็ยังไม่ได้ศึกษาคัมภีร์ไบเบิล เพราะไม่รู้จะอ่านจากไหน(ยังไงก็ช่วยบอกเราด้วยนะ โพสต์ลงในนี้เลยก็ได้คะ)แต่เราก็กำลังศึกษาบทภาวนาต่างๆอยู่(บทข้าพเจ้าเชื่อในพระเจ้า บทสวดภาวนาก่อน-หลังอาหาร อื่นๆ)ยังไงก็ให้คำปรึกษาเราหน่อยนะคะ แล้วถ้าไม่รบกวนถ้ามีบทสวดอื่นๆอีก ก็ช่วยแนะนำให้เราหน่อยนะคะ ขอบคุณค่ะ :s002: :s002: :s002:

รูปภาพ
การประกาศตามสายสัมพันธ์คืออะไร ?

การประกาศตามสายสัมพันธ์คือ การแบ่งปันชีวิตคริสเตียนค่านิยมและเป้าหมายในชีวิตกับคนที่เราเกี่ยวข้อง ด้วยครอบครัว ญาติ เพื่อนสนิทและคนคุ้นเคยเป็นการสร้างสะพานเพื่อนำคนมาถึงพระเยซูคริสต์และช่วยให้เขายอม จำนนต่อพระองค์ผ่านความสัมพันธ์ส่วนตัว

1.ประกาศตามสายสัมพันธ์ทำไมจึงเกิดผล

เป็นความจริงที่พิสูจน์ได้ว่า ผู้คนส่วนใหญ่มารู้จักกับพระเจ้าและมีความเชื่อที่มั่นคงได้โดยผ่านความสัมพันธ์ กับคนที่ใกล้ชิดผู้คนส่วนใหญ่มารู้จักกับพระเยซูคริสต์และ มาโบสถ์อย่างสม่ำเสมอ โดยผ่านการดูแลเอาใจใส่ จากเพื่อน

2.สะพานแห่งชีวิต

3.กลุ่มบุคคลที่ฉันรู้จัก

ครอบครัว
1.(เขียนชื่อที่นี่)
2.
3.
4.
ญาติ /เพื่อนสนิท
2.
3.
4.
เพื่อนบ้าน / เพื่อนร่วมงาน / เพื่อนนักเรียน / เพื่อนนักศึกษา
2.
3.
4.
คนคุ้นเคย /คนที่รู้จัก
2.
3.
4.

4.บันทึกแผนการประกาศในช่วง 30 วัน
การอธิษฐานประจำวันอย่างเจาะจงสำหรับผู้ที่มีรายชื่อใน 20 คน
.......................................................
.......................................................
การอ่านพระคัมภีร์ประจำวัน

ทำการจัดสรร 20 คนทีคาดหวังไว้สูง
2.
3.
...
20.
สร้างความสัมพันธ์เป็นพิเศษกับ 4 คนที่ตั้งใจนำรับเชื่อ
2.
3.
4.
เชิญมาร่วมงาน 2 คนที่มั่นใจว่ารับเชื่อ /จะรับเชื่อ
2.

5.คำแนะนำการทำกิจกรรมสร้างความสัมพันธ์
1.ทำขนมหรืออาหารให้กับเพื่อน
2.ทานข้าวกับเพื่อน
3.ช่วยเหลือทำงานบ้านบางอย่าง
4.แวะเยี่ยมคนเจ็บป่วย
5.ฉาย VDO คริสเตียนให้เพื่อนดู
6.คุยกับเพื่อนเก่าทางโทรศัพท์
7.ชวนบางคนมาร่วมงานที่โบสถ์ในเทศกาลสำคัญ
8.ชวนบางคนมาร่วมกลุ่มเซล / คณะ / โบสถ์
9.เคาะประตูเพื่อนบ้านเพื่อพูดคุยกับเขา
10.เปิดบ้านจัดกิจกรรมบางอย่างแล้วชวนเพื่อนมา
11.ถามคำถามบางคนเกี่ยวกับความเชื่อทางศาสนา
12.ลองเสี่ยงพูดคุยกับคนแปลกหน้า
13.ฟังปัญหาของบางคนและอธิษฐานเผื่อเขา
14.มอบของขวัญเล็กๆน้อยๆให้กับบางคน
15.สังเกตดูว่าใครต้องการเพื่อนแล้วเข้าไปคุยกับเขา
16.ถ่ายเอกสารบทกลอนที่มีความหมายดีๆให้เพื่อน
17.ดูว่าเพื่อนของคุณมีปัญหาอะไรและช่วยเหลือเขา
18.ออกไปเล่นกีฬากับคนอื่นๆ
19.ไปงานศพแสดงความเสียใจกับคนที่สูญเสียคนที่รัก
20.ชวนบางคนไปค่ายหรือทัศนศึกษาของคริสเตียน

6.คำพยานชีวิตส่วนตัวการมารู้จักพระเยซูคริสต์ของฉัน
สภาพชีวิตก่อนมารู้จักพระเยซูคริสต์
เขียนประวัติตัวเอง(ดูตัวอย่างชีวิตอาจารย์เปาโล)
การมารู้จักพระเยซูคริสต์
เขียนขั้นตอนที่รู้จักพระเยซูคริสต์
ชีวิตหลังจากทีได้รู้จักพระเยซูคริสต์
เขียนชีวิตว่าเมื่อรู้จักพระเยซูคริสต์แล้วชีวิตเปลี่ยนแปลงไปสู่ทางที่ดีอย่างไร

7.คำพยานของอาจารย์เปาโล
( จากพระธรรมกิจการ 20 และ 22 )

ชีวิตของข้าพเจ้าก่อนเป็นคริสเตียนเป็นดังนี้

ข้าพเจ้าเป็นยิวเกิดในเมืองทาร์ซัสแคว้นซีลีเซียแต่ได้เติบโตขึ้นในเมืองนี้ และได้เล่าเรียนกับท่านอาจารย์ กามาลิเอล ตามธรรมบัญญัติของบรรพบุรุษของเราโดยถี่ถ้วนทุกประการ จึงมีใจร้อนรนในการปรนนิบัติพระเจ้าเหมือนอย่าง ท่านทั้งหลายทุกวันนี้ ข้าพเจ้าได้ข่มเหงคนทั้งหลายที่ถือในทางนี้ จนถึงตายและได้ผูกมัดเขาจำไว้ในคุกทั้งชายและ หญิงตามที่มหาปุโรหิตกับสภาอาจเป็นพยานให้ข้าพเจ้าได้ เพราะข้าพเจ้าได้ถือหนังสือจากท่านผู้นั้นไปยังพวกพี่น้อง และข้าพเจ้าได้เดินทางไปเมืองดามัสกัส เพื่อจับมัดคนทั้งหลายพามายังกรุงเยรูซาเล็มให้ทำโทษเสีย

วิธีที่ทำให้ข้าพเจ้า ตระหนักว่าข้าพเจ้า ต้องติดตามพระเยซูคริสต์

ครั้นเมื่อข้าพเจ้ากำลังเดินทางไปใกล้จะถึงเมืองดามัสกัสประมาณเวลาเที่ยงในทันใดนั้นมีแสงสว่างกล้ามาจาก ฟ้าล้อมข้าพเจ้าไว้ ข้าพเจ้าจึงล้มลงที่ดินและได้ยินพระสุรเสียงตรัสกับข้าพเจ้าว่า 'เซาโล เซาโลเจ้าข่มเหงเราทำไม' ข้าพเจ้าจึงทูลตอบว่า'พระองค์เจ้าข้า พระองค์ทรงเป็นผู้ใด' พระองค์จึงตรัสกับข้าพเจ้าว่า 'เราคือเยซูชาวนาซาเร็ธซึ่ง เจ้าข่มเหงนั้น' ฝ่ายคนทั้งหลายที่อยู่กับข้าพเจ้าได้เห็นแสงสว่าง แต่พระสุรเสียงที่ตรัสกับข้าพเจ้านั้นเขาหาได้ยินไม่

รายละเอียดในการต้อนรับพระคริสต์ของข้าพเจ้า

ข้าพเจ้าจึงทูลถามว่า'พระเจ้าข้าข้าพเจ้าจะต้องทำประการใด' พระองค์จึงตรัสกับข้าพเจ้าว่า 'จงลุกขึ้นเข้าไปใน เมืองดามัสกัสและที่นั่นเขาจะบอกเจ้าให้รู้ถึง การทุกสิ่งซึ่งได้กำหนดไว้ให้เจ้าทำนั้น' เมื่อข้าพเจ้าเห็นอะไรไม่ได้ เนื่องจากแสงแรงกล้านั้น คนที่มาด้วยกันกับข้าพเจ้า ก็จูงมือพาข้าพเจ้าเข้าไปในเมืองดามัสกัส"มีคนหนึ่งชื่ออานาเนีย เป็นคนถือธรรมบัญญัติเคร่งครัดและมีชื่อเสียงดีเป็นที่นับถือของพวกยิวทั้งปวงที่อยู่ที่นั่น ได้มาหาข้าพเจ้าและยืน อยู่ใกล้กล่าวว่า'พี่เซาโลเอ๋ยจงเห็นได้อีกเถิด' ข้าพเจ้าจึงเห็นได้ในเวลานั้นและข้าพเจ้าเห็นท่าน

ความหมายในการเป็น คริสเตียนของข้าพเจ้า

แต่ข้าพเจ้ามิได้ถือว่า ชีวิตของข้าพเจ้าเป็นสิ่งมีค่าและประเสริฐสำหรับตัวข้าพเจ้าแต่ในชีวิตของข้าพเจ้าขอ ทำหน้าที่ให้สำเร็จก็แล้วกัน และทำการปรนนิบัติที่ได้รับมอบหมายจากพระเยซูเจ้าคือที่จะเป็นพยานถึงข่าวประเสริฐ ซึ่งสำแดงพระคุณของพระเจ้านั้น

เสาร์ ต.ค. 05, 2013 7:32 pm

อันนี้คือ โปรเตสแตนหรอค่ะ
เมจิ

อาทิตย์ ต.ค. 06, 2013 7:00 am

ใช่ค่ะ :s007:

อาทิตย์ ต.ค. 06, 2013 6:41 pm

เราอยากเป็นคาทอลิกอ่ะ
รุ่งอรุณ

อาทิตย์ ต.ค. 06, 2013 9:55 pm

preeyanuch20 เขียน:เราอยากเป็นคาทอลิกอ่ะ
::017::
ปิ๊ง

ศุกร์ ต.ค. 11, 2013 7:50 pm

วัดคริสต์ ก็ไกลมากเหมือนกัน ตอนนี้ ปิ๊งมาเป็นครูที่ชนบทแห่งหนึ่ง เต็มที่ก็ได้แต่ฟังบทสวดสายประคำที่โหลดไว้
ตอบกลับโพส