มิสซาคืออะไรหรอคะ

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
preeyanuch20

อาทิตย์ ก.ย. 29, 2013 10:49 pm

งงมากเลยค่ะว่ามันคืออะไร ยังไงก็ช่วยบอกรายละเอียดให้ฟังหน่อยนะคะ
Piccino

จันทร์ ก.ย. 30, 2013 9:18 am

ขออธิบายแบบง่ายๆให้ลองอ่านดูนะคะ
มิสซา คือ พิธีที่คริสตชน"คาทอลิก"เข้าร่วมในโบสถ์
ซึ่งจะมีทุกวัน แต่วันที่คนไปมากๆคือวันอาทิตย์
เหมือนที่เราเคยได้ยินกันว่าชาวคริสต์จะเข้าโบสถ์ทุกวันอาทิตย์
เวลาเข้าร่วมพิธีก็จะมีขั้นตอนต่างๆ เช่น สวดภาวนา ฟังคำสอน
มีพิธีรับศีลมหาสนิท มีประชาสัมพันธ์ข่าวสารต่างๆ
ในบางสัปดาห์อาจมีพิธีอื่นๆเพิ่มเติมด้วย แล้วแต่เทศกาล
ลองไปดูค่ะ วันอาทิตย์ก็ได้แล้วแต่สะดวก
ถ้าอยากทราบว่าต้องไปกี่โมง หาใน Google ว่า ตารางมิสซา ตามด้วยชื่อวัดค่ะ

สำหรับคริสตชนโปรแตสแตนท์จะเรียกว่า "นมัสการ"
ซึ่งจะมีทุกวันอาทิตย์เช่นกัน แต่วันธรรมดาจะมีบ้างแล้วแต่คริสตจักรจะนัดกันว่าวันไหน
พิธีของโปรแตสแตนท์จะแตกต่างจากคาทอลิกตรงที่ไม่มีบาทหลวง
แต่จะมีทีมผู้นำนมัสการ แล้วก็มีศิษยาภิบาล/ศาสนาจารย์เป็นผู้เผยแพร่คำสอนค่ะ

พระเจ้าอวยพรนะคะ มีอะไรถามได้ พี่ๆเพื่อนๆในนี้ใจดี
เราก็ยังใหม่ๆอยู่เหมือนกันเลยอธิบายได้แบบพื้นๆจ้า แหะๆๆ ^^
ภาพประจำตัวสมาชิก
rosa-lee

พุธ ต.ค. 02, 2013 12:19 pm

มิสซาคือการไปวัดนมัสการขอบคุณพระเจ้าและร่วมงานเลี้ยงคือรับศิลมหาสนิท มีทุกวันค่ะ (ไม่บังคับ)
แต่วันอาทิตย์คริสตชนทุกคนจำเป็นต้องไปร่วมมิสซาขอบคุณพระเป็นเจ้า บางวัดมีคริสตชนเยอะ
จะมีหลายรอบแล้วแต่จะสะดวกไปรอบไหนค่ะ...
:s015:
ภาพประจำตัวสมาชิก
sunofgod

พุธ ต.ค. 02, 2013 6:05 pm

พิธีกรรมในวัดครับ ที่ระลึกถึงเหตุการณ์ในอาหารค่ำมื้อสุดท้ายและการสิ้นพระชนม์ของพระเยซูเจ้า ที่คริสตชนสมควรต้องไปในวันอาทิตย์ซึ่งถือเป็นวันศักดิ์สิทธิ์ครับ เหมือนกับที่หลายๆท่านได้อธิบายไปครับ :s015:
sansrepos

พุธ ต.ค. 02, 2013 9:29 pm

มิสซาหรือพิธีบูชาขอบพระคุณเป็นพิธีกรรมที่ถือเป็นคารวกิจสูงสุดของคริสตชนคาทอลิกครับ เป็นการรื้อฟื้นการสิ้นพระชนม์และกลับคืนชีพเพื่อไถ่บาปของพระเยซูเจ้า ผู้ประกอบพิธีมิสซาต้องเป็นพระสงฆ์คาทอลิกเท่านั้น (คนพุทธจะเรียกพระของเราว่าบาทหลวง แต่เราเรียกพระสงฆ์พุทธว่าพระภิกษุเพื่อไม่ให้สับสน)

พระบัญญัติพระศาสนจักรคาทอลิกกำหนดให้คริสตชนคาทอลิกต้องไปร่วมพิธีมิสซาทุกวันอาทิตย์เว้นแต่จะมีเหตุจำเป็นสุดวิสัยจริงๆ

พิธีมิสซาจะประกอบด้วยภาคเริ่มพิธี ภาควจนพิธีกรรม และภาคถวาย

ภาคเริ่มพิธีเป็นการเตรียมจิตใจผู้มาร่วมพิธีเริ่มตั้งแต่การกล่าวอัญเชิญพระพรของพระเจ้ามาให้กับเรา การสารภาพบาปรวม

ภาควจนพิธีกรรม วจนะหมายถึงคำพูด จะเป็นการอ่านพระคัมภีร์ซึ่งถ้าเป็นมิสซาวันธรรมดาจะอ่านเพียง 2 ตอน โดยตอนที่ 2 จะเป็นพระวรสารคือคัดมาจากพระคัมภีร์ภาคพันธสัญญาใหม่ซึ่งนำมาจากชีวประวัติและคำสอนของพระเยซูเจ้าซึ่งพระสงฆ์จะอ่านเอง

ถ้าเป็นมิสซาวันอาทิตย์จะอ่านพระคัมภีร์ 3 ตอน โดยพระสงฆ์จะอ่านพระวรสารเป็นตอนที่ 3

จากนั้นคุณพ่อพระสงฆ์ก็จะเทศน์เตือนใจ โดยทั่วไปก็มักจะอ้างอิงข้อคำสอนจากการตีความพระคัมภีร์บทที่อ่านไปทั้ง 2 หรือ 3 ตอน และอาจจะประยุกต์กับเหตุการณ์ปัจจุบันตามเหมาะสม
sansrepos

พุธ ต.ค. 02, 2013 9:37 pm

ภาคถวายจะเป็นการรื้อฟื้นการถวายพระองค์เองแก่พระบิดาขององค์พระเยซูเจ้า จะเริ่มด้วยการถวายซึ่งมักมีการให้ทำบุญบริจาคเงินเพื่อช่วยเหลือคนยากไร้ตามแต่ทางวัดจะเห็นสมควรและอาจจะมีการถวายปัจจัยสิ่งของหรือแม้แต่อาหารตามเหมาะสม และให้ถือว่าเป็นการขอมีส่วนร่วมในการถวายพระองค์เองของพระเยซูเจ้า (เรียกว่าขอมีส่วนกับพระองค์สักนิดก็ยังดี)

จากนั้นพระสงฆ์จะเสกศีลคือกล่าวอัญเชิญองค์พระจิตเจ้าให้ทรงบันดาลให้แผ่นปังและเหล้าองุ่นในพิธีกลายเป็นพระกายและพระโลหิตของพระเยซูเจ้าจริงๆ จากนั้นก็ให้ผู้เข้าร่วมพิธีมอบสันติสุขของพระเจ้าคือความปรารถนาดีแก่กันและกันถ้าเป็นเมืองนอกจะใช้การจับมือซึ่งในเมืองไทยจะให้ใช้การไหว้กันและกัน

และก็มาถึงการรับศีลมหาสนิทคือการรับแผ่นปังศักดิ์สิทธิ์ที่เสกแล้วถือเป็นการรับเอาพระกายพระคริสตเจ้ามารับประทานให้พระองค์ดำรงอยู่ในตัวเรา

จากนั้นจึงปิดพิธี โดยทั่วๆไปก่อนประกาศปิดพิธีคุณพ่อจะประกาศข่าวที่สำคัญของทางวัดให้สัตบุรุษที่มาร่วมพิธีได้ทราบ รวมทั้งการประกาศแต่งงานก็จะประกาศกันตอนนี้ จากนั้นก็เป็นอันเสร็จพิธี
peopletribune

พฤหัสฯ. ต.ค. 17, 2013 3:09 am

preeyanuch20 เขียน:งงมากเลยค่ะว่ามันคืออะไร ยังไงก็ช่วยบอกรายละเอียดให้ฟังหน่อยนะคะ
สวัสดี ครับ น้องpreeyanuch20

รูปภาพ

คำว่า "มิสซา" (Missa) ภาษา อังกฤษใช้ Mass เป็นภาษาละติน ใช้เรียก
"พิธีศีลมหาสนิท" ของคาทอลิก เป็นพิธีที่แสดงการยืนยันความเชื่อทางคาทอลิก
และ ไม่จำเป็นต้องจัดในโบสถ์ ตลอดพิธี จะประกอบไปด้วย การระลึกถึงบาป
การยืนยันความเชื่อ การเปลี่ยนแผ่นปัง เป็นพระกาย และพระโลหิตของพระ
เยซูคริสตเจ้า และการรับศีล

http://www.ratchaburidio.or.th/main/lit ... -liturgy01
รายละเอียด ลองอ่านตาม Link นี้นะครับ...

ผมแนะนำน้อง preeyanuch20 นิดนึงนะครับ ศาสนาทุกศาสนา เป็นเรื่อง
ของ "ความเชื่อ ที่มั่นคง" และ มีความสุขุมคัมภีรภาพ ผมแนะนำให้หา Source
ที่น่าเชื่อถือ ...เช่น ถ้าจะศึกษาคาทอลิก ให้ค้นหาข้อมูลจากเว็บไซด์ คาทอลิก
ที่ได้รับการรับรองจากพระศาสนจักร

ถ้าจะเลือกเชื่อ คำแนะนำของ "บุคคล" ต้องมั่นใจว่า บุคคล คนนั้น มีความ "รู้จริง"
ในเรื่อง ศาสนา...>>> ไม่งั้น เข้ารก เข้าพง ครับ...

**กรณี เว็บ NMN ขอให้ดูจากประวัติ และผลงาน การตอบหรือ การแสดงความ
เห็นของบุคคลนั้น ๆ ว่า "รู้จริง" และ มีความคิดเชิง Positive หรือ Negative
อย่างไร ...**

:s012:
โดย : ฟรังซิสโก ณัฐวุฒิ เดินทางทุกที่ ที่มีพระองค์
ตอบกลับโพส