ฝันแปลกๆค่ะตั้งแต่คิดว่าอยากเปลี่ยนเป็นคริสต์อย่างจริงจัง

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
babymizza

อังคาร ต.ค. 15, 2013 1:22 pm

สวัสดีค่ะ ชื่อขวัญนะค่ะ ตั้งใจอยากจะนับถือคริสต์มานานแล้วค่ะแต่ว่ามีโอกาสจะได้ทำความตั้งใจอย่างจริงจังเมื่อม่นานนี้ค่ะแล้วกำลังอยากจะไปเรียนคำสอน ^___^
คือขวัญฝันแบบนี้ค่ะ
ฝันว่ามองลงมาจากตึกสูง เห็นโบสถ์คริสต์สวยมากเหมือนอยุ่ในสวน แต่คิดว่าน่าจะเป็นที่ต่างประเทศ
พอลงมาจากตึกนั้นก็เลยลองเดินเข้าไป ไปนั่งอยู่เก้าอี้ข้างหลังข้างในสวยมากๆๆๆๆๆ
ซักพักมีตาแก่ๆคนนึงเหมือนคนจีนคะหันมาบอกว่าเข้ามานั่งหน้าๆสิ ไม่ต้องกลัวหรอกเราคนคริสต์เหมือนกัน ก็ยิ้มๆนะคะแล้วบอกว่าหนูเป็นคนพุทธค่ะ ตาคนนั้นก็พยักหน้าแล้วยิ้มๆพอไม่มีคนก็เดินไปที่รูปปั้นพระเยซูแล้วคุกเข่าค่ะเหมือนจะขอพรให้ได้เป็นคนคริสต์อ่ะค่ะ ประมาณนี้ค่ะ แล้วด้วยความขี้สงสัย ก็เลยมาลองหาในกูเกิลว่า โบสถ์คริสต์ สวย ร่มรื่น ลองๆหาดูกลับเป็นวัดดนี้ค่ะ https://foursquare.com/v/%E0%B8%A7%E0%B ... 6e7/photos

ทำให้ขวัญอึ้งไปสักพักเลยค่ะ

ขอบคุณทุกๆคนมากนะค่ะที่ทำให้ความศรัทธาของขวัญเพิ่มขึ้นและมั่นใจว่าอยากจะเป็นคริสตชนที่ดี จะตั้งใจเรียนคำสอนค่ะ พระเจ้าอวยพรค่ะทุกคน^____^
แก้ไขล่าสุดโดย babymizza เมื่อ พุธ ต.ค. 16, 2013 11:34 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
เมจิ

อังคาร ต.ค. 15, 2013 3:27 pm

:s002: :s007: :s005: :s004:
รุ่งอรุณ

อังคาร ต.ค. 15, 2013 5:57 pm

ยินดีต้อนรับและขอพระเจ้าอวยพรค่ะ

::017::
ภาพประจำตัวสมาชิก
siritawatss
ติดต่อ:

อังคาร ต.ค. 15, 2013 6:35 pm

:s012: ส่วนตัวผมคิดว่าเป็นความฝันที่ดีมากๆเลยครับ ไม่ต้องไปคิดมากครับ เป็นกระเเสเรียกเเน่นอนครับ พระเจ้าท่านเรียกให้มาเป็นลูกท่านครับ ยินดีต้อนรับ ขอพระเจ้าอวยพรครับ :s002:
babymizza

อังคาร ต.ค. 15, 2013 6:39 pm

ขอบคุณทุกๆท่านนะค่ะที่ต้อนรับขวัญ เป็นเกียรติจริงๆค่ะ^___^
win_comeback

อังคาร ต.ค. 15, 2013 6:45 pm

ไปคุยหนุกๆ กันได้ที่ we love catholic หรือแอดมาที่ winsky1 เดวพาไปเขัากลุ่่ม
babymizza

อังคาร ต.ค. 15, 2013 7:24 pm

แอดไปแล้วนะค่ะ^___^ดีใจจังค่ะ รู้สึกว่าครอบครัวคาทอลิกอบอุ่นมากค่ะ
sansrepos

อังคาร ต.ค. 15, 2013 7:29 pm

ยินดีต้อนรับครับ
zero401

อังคาร ต.ค. 15, 2013 9:36 pm

พระเจ้าเป็นคนเลือกเราครับ ไม่ใช่เราเป็นฝ่ายเลือก พระองค์ทรงรู้จักเราก่อนที่เราจะเกิดอีกครับ ขอพระเจ้าอวยพรนะครับ :s002:
sunofgod

อังคาร ต.ค. 15, 2013 10:29 pm

อย่าห่วงเลยครับ พระเจ้าทรงรักพี่ พี่ได้รับกระแสเรียกจากพระองค์ ขอให้พี่ศึกษาคริสต์อย่างเต็มที่ และแน่วแน่ในการเป็นคริสตชนนะครับ ขอให้พี่เรียนคำสอน และรับศีลล้างบาปโดยเร็วนะครับ ขอให้พี่สวดภาวนาทุกวันๆ วางใจในพระเจ้าครับ วัดนี้อยุ่จังหวัดผมด้วยๆ :s007: :s007:
babymizza

พุธ ต.ค. 16, 2013 11:09 am

ค่ะ หากกลับไปเรียนคำสอนที่นครพนมจะตั้งใจศึกษาคำสอนและจะเป็นคริสตชนที่ดีค่ะ ขอบคุณทุกๆคนมากนะค่ะ พระเจ้าอวยพรทุกคนเช่นกันค่ะ^_____^
~@Little lamb@~
Defender of lawS
Defender of lawS
ติดต่อ:

พุธ ต.ค. 16, 2013 11:27 am

ถึงไม่รู้ความหมายก็ให้ความรู้สึกที่ดีไม่ใช่เหรอคะ ^^

ไม่ต้องกลัว ไม่ต้องกังวลหรอกค่ะ แค่ลองสัมผัสดู
babymizza

พุธ ต.ค. 16, 2013 11:38 am

~@Little lamb@~ เขียน:ถึงไม่รู้ความหมายก็ให้ความรู้สึกที่ดีไม่ใช่เหรอคะ ^^

ไม่ต้องกลัว ไม่ต้องกังวลหรอกค่ะ แค่ลองสัมผัสดู

ค่ะ^__^ ครอบครัวคริสต์ทำให้ขวัญรู้สึกอบอุ่นและมีที่พักพิง ขอบคุณทุกๆคนนะค่ะ
Piccino

พุธ ต.ค. 16, 2013 12:06 pm

ดีใจด้วยค่ะได้ฝันแบบนี้เหมือนเป็นกระแสเรียกเลยเนอะ
เราชอบฝันถึงพระเจ้ามากๆเลยค่ะ
ส่วนใหญ่จะฝันว่ามีพวกซาตานมารังควาญ
แล้วเราก็ไม่กลัว บอกว่าเรามีพระเจ้าอยู่นะ ทำอะไรเราไม่ได้หรอก
(เมื่อก่อนตอนเด็กๆจะโดนผีอำบ่อยมาก เคยเจอผีบ่อยๆด้วย กลัวมากๆ)
สักพักจะมีพระเยซูหรือบางทีก็มีแม่พระมาส่องสว่างอยู่ข้างๆ
แล้วพวกซาตานก็โกรธๆๆแต่ทำอะไรไม่ได้ รู้สึกอุ่นใจมากๆค่ะ
เวลามีปัญหามักจะฝันคล้ายๆแบบนี้
ช่วยให้วางใจในพระองค์ที่จะต่อสู้กับปัญหาต่างๆได้ดีขึ้นค่ะ
ยินดีต้อนรับกลับเข้าฝูงแกะของพระเจ้านะคะ
:s012:
babymizza

พุธ ต.ค. 16, 2013 12:23 pm

Piccino เขียน:ดีใจด้วยค่ะได้ฝันแบบนี้เหมือนเป็นกระแสเรียกเลยเนอะ
เราชอบฝันถึงพระเจ้ามากๆเลยค่ะ
ส่วนใหญ่จะฝันว่ามีพวกซาตานมารังควาญ
แล้วเราก็ไม่กลัว บอกว่าเรามีพระเจ้าอยู่นะ ทำอะไรเราไม่ได้หรอก
(เมื่อก่อนตอนเด็กๆจะโดนผีอำบ่อยมาก เคยเจอผีบ่อยๆด้วย กลัวมากๆ)
สักพักจะมีพระเยซูหรือบางทีก็มีแม่พระมาส่องสว่างอยู่ข้างๆ
แล้วพวกซาตานก็โกรธๆๆแต่ทำอะไรไม่ได้ รู้สึกอุ่นใจมากๆค่ะ
เวลามีปัญหามักจะฝันคล้ายๆแบบนี้
ช่วยให้วางใจในพระองค์ที่จะต่อสู้กับปัญหาต่างๆได้ดีขึ้นค่ะ
ยินดีต้อนรับกลับเข้าฝูงแกะของพระเจ้านะคะ
:s012:

ได้อ่านแล้วก็ขนลุกเลยค่ะ จริงๆขวัญฌองครอบครัวเป็นพุทธหมดนะค่ะแต่ว่าอาจะเป็นคาทอลิกแต่ก็อยู่ต่างประเทศทำให้ไม่ค่อยได้รู้เรื่องทางคริสต์เท่าไหร่ค่ะ อยากจะเปลี่ยนเป็นคริสต์ตั้งแต่เด็กๆแต่ก็ถูกปลูกฝังทางพุทธ เคยหาข้อมูลการเปลี่ยนศาสนามาหลายๆครั้งมากแต่ก็ไม่มีโอกาสได้ทำอย่างที่ตั้งใจ จนย้ายมาเรียนที่นครพนมถึงได้มีเพื่อนเป็นคริสต์เขาก็คอยบอกคอยสอน เล่าคำสอนให้ฟังจนแน่ใจแล้วค่ะว่าความศรัทธาในพระเจ้าที่ขวัญมี ขวัญควรทำตามที่ขวัญอยากเดินหลังจากนั้นก็มีโอกาสได้เข้าโบสถ์ค่ะเวลาไปต่างประเทศกับที่บ้าน เค้าก็จะงงว่าทำไมขวัญต้องขอร้องให้ไปแต่วัดคริสต์ แล้วเดี๋ยวนี้เค้าวัดพุทธจะจามกลิ่นธูปไปเลยค่ะ แต่เข้าวัดคริสต์แล้วเข้าไปนั่งทีไรมีความรู้สึกเหมือนกับอยากระบายอะไรบางอย่างที่พูดไม่ได้หน่ะค่ะ เหมือนอยากจะร้องไห้น้ำตาคลอดตลอด ... และคิดว่าพระเจ้าอยู่ใกล้ๆขวัญเสมอค่ะ ^_____^
rosa-lee

พุธ ต.ค. 16, 2013 6:19 pm

พระเจ้ารักน้องขวัญนะคะ ......น้อยคนนักที่จะมีประสบการณ์แบบนี้
ขอให้แน่วแน่ในพระองค์ ศึกษาหาความรู้ อ่านพระคัมภีร์เสมอๆ
น้องขวัญจะรู้จักและรักพระองค์มากยิ่งขึ้น ถ้ามีโอกาสก็ไปเรียนคำสอนค่ะ
ยินดีด้วยที่น้องขวัญจะมาเป็นลูกของพระองค์ พระอวยพรมากๆค่ะ
:s021:
babymizza

พุธ ต.ค. 16, 2013 6:28 pm

rosa-lee เขียน:พระเจ้ารักน้องขวัญนะคะ ......น้อยคนนักที่จะมีประสบการณ์แบบนี้
ขอให้แน่วแน่ในพระองค์ ศึกษาหาความรู้ อ่านพระคัมภีร์เสมอๆ
น้องขวัญจะรู้จักและรักพระองค์มากยิ่งขึ้น ถ้ามีโอกาสก็ไปเรียนคำสอนค่ะ
ยินดีด้วยที่น้องขวัญจะมาเป็นลูกของพระองค์ พระอวยพรมากๆค่ะ
:s021:

ขอบคุณค่ะ^____^ เมื่อกี้ลองถามเพื่อนดู เขาก็รีบโทรมาเพราะตกใจแล้วรีบอธิบายให้ฟัง แล้วกลับไปเขาจะพาไปเรียนคำสอนค่ะ ... ต้องขอบคุณพระเจ้าค่ะที่ทำให้ขวัญได้มาเจอครอบครัวที่อบอุ่นแบบนี้ รู้สึกดีใจและเต็มใจค่ะ พระเจ้าอวยพรเช่นกันค่ะ
sansrepos

พุธ ต.ค. 16, 2013 7:33 pm

ไม่แน่นะครับคุณ จขกท อาจจะมีกระแสเรียกพิเศษให้มีประสบการณ์ตรงกับพระเจ้า (christian mysticism)
babymizza

พุธ ต.ค. 16, 2013 8:01 pm

sansrepos เขียน:ไม่แน่นะครับคุณ จขกท อาจจะมีกระแสเรียกพิเศษให้มีประสบการณ์ตรงกับพระเจ้า (christian mysticism)

ยังไงหรอค่ะ กระแสเรียกพิเศษ ไม่เข้าใจค่ะ^___^
preeyanuch20

ศุกร์ ต.ค. 18, 2013 12:03 am

ไม่ใช่ทุกคนใช่มั้ยคะ ที่จะมีกระแสเรียก คือมันก็รู้สึกท้อแท้เหมือนกันที่ตัวหนูเอง ไม่เคยมีกระแสเรียก รึว่าหนูไม่เหมาะสมที่จะศึกษาคริสต์??? แต่ถึงยังไงหนูก็จะพยายามปลอบใจตัวเองนะคะว่า 'มันคือแผนการของพระเจ้า ^^'
Piccino

ศุกร์ ต.ค. 18, 2013 9:26 am

preeyanuch20 เขียน:ไม่ใช่ทุกคนใช่มั้ยคะ ที่จะมีกระแสเรียก คือมันก็รู้สึกท้อแท้เหมือนกันที่ตัวหนูเอง ไม่เคยมีกระแสเรียก รึว่าหนูไม่เหมาะสมที่จะศึกษาคริสต์??? แต่ถึงยังไงหนูก็จะพยายามปลอบใจตัวเองนะคะว่า 'มันคือแผนการของพระเจ้า ^^'
ไม่ใช่ทุกคนที่จะได้เจอกับประสบการณ์ที่เห็นเป็นภาพชัดเจน
แต่ทุกคนย่อมเคยได้รับการสื่อสารจากพระจิตเจ้าแน่นอนค่ะ
ตอนนี้น้องอาจจะยังไม่รู้หรือยังแยกแยะไม่ออกว่า
ความคิดที่เกิดขึ้นในใจเกิดจากตัวเองหรือจากพระจิตเจ้า
หรือสิ่งที่เกิดขึ้นกับน้องในชีวิตประจำวัน เกิดจากแผนการของพระเจ้าหรือเปล่า

พี่อยากจะบอกว่า ตอนที่น้องมีความรู้สึกว่าอยากเป็นคริสตัง
มีความคิดนี้เกิดขึ้นในใจ มีเหตุการณ์ต่างๆกระตุ้นให้น้องอยากเข้าหาพระเจ้า
มีความรู้สึกอยากไปโบสถ์ อยากศึกษาพระคัมภีร์ ฯลฯ
สิ่งเหล่านี้จะเรียกว่าเป็นกระแสเรียกก็ได้ค่ะ เหมือนพระเจ้ากำลังยืนอยู่หน้าประตูบ้านเรา
กำลังเคาะเรียกให้เราเปิด ให้เราชวนพระองค์มารับประทานอาหารร่วมกับเรา
เมื่อใดที่เราเปิด (ก็เหมือนเปิดใจ) พระองค์ก็จะเข้ามาอยู่กับเราค่ะ

ฉะนั้น พี่ยังไม่อยากให้น้องท้อแท้ใจ เมื่อใดที่เราทุกข์ มีความผิดหวัง
ให้เราคิดอยู่เสมอว่า "เราต้องวางใจในพระองค์ เพราะพระเจ้ามีแผนการสำหรับเราแน่นอน"
และที่สำคัญ "แม้พระเจ้าจะตอบคำอธิษฐานของเราช้า แต่คำตอบของพระองค์จะมาทันเวลาเสมอ"
น้องต้องจดจำสิ่งเหล่านี้ไว้ เพราะพระเจ้าสถิตย์กับเราทุกคนตลอดเวลา
เพียงแค่เรา "วางใจ" และ "เชื่อใจ" น้องจะได้สัมผัสกับความรักของพระเจ้าแน่นอนค่ะ
ขอพระเจ้าอวยพรทุกคนค่ะ
siritawatss
ติดต่อ:

ศุกร์ ต.ค. 18, 2013 10:16 am

preeyanuch20 เขียน:ไม่ใช่ทุกคนใช่มั้ยคะ ที่จะมีกระแสเรียก คือมันก็รู้สึกท้อแท้เหมือนกันที่ตัวหนูเอง ไม่เคยมีกระแสเรียก รึว่าหนูไม่เหมาะสมที่จะศึกษาคริสต์??? แต่ถึงยังไงหนูก็จะพยายามปลอบใจตัวเองนะคะว่า 'มันคือแผนการของพระเจ้า ^^'
เป็นส่วนน้อยมากๆครับ ที่จะมีกระเเสเรียกพิเศษ เเต่เราทุกคนมีวิธีการในการรักพระเจ้าเเบบของเราเองได้ครับ ไม่ใช่ไม่มีกระเเสเรียกเเล้วจะไม่เหมาะสมครับ เพราะคนส่วนใหญ่ก็ไม่มีเหมือนกันครับ ผมก็ไม่มีครับหลายๆท่านในที่นี้ก็ไม่มีครับ เเต่เราก็รักพระเจ้า เเละ เชื่อว่าพระองค์ก็รักเราครับ มาพูดถึงเรื่องความเชื่อกันบ้าง

ส่วนตัวผมคิดว่า การเชื่อในสิ่งที่มองไม่เห็นสัมผัสไม่ได้ เป็นการพิสูจน์ตัวเราเองว่า เรามีความเหมาะสมเเค่ไหน ที่พระเจ้าพระผู้สร้างทุกสรรพสิ่งจะเมตตามอบความรักให้กับเราครับ ถ้าไม่มีความเสี่ยงก็ไม่จำเป็นต้องมีความเชื่อใช่มั้ยครับ คือ ถ้ามีสิ่งของเช่นปากกา วางอยู่ตรงหน้าเรา เราเห็นมัน

เราก็ไม่จำเป็นต้องมีความเชื่อว่ามีปากกาอยู่เพราะเรามองเห็นมัน ใช่มั้ยครับ เเต่ถ้าเรามองไม่เห็นเเต่เราเชื่อมั่นว่ามีอยู่จริงอันนี้คือความเชื่อที่มีคุณค่ามากครับ เเละเป็นที่โปรดปรานของพระเจ้าครับ มีเขียนบอกไว้ในพระคัมภีร์ครับ

"พระเยซูตรัสกับเขาว่า '“เพราะท่านได้เห็นเราท่านจึงเชื่อหรือ ผู้ที่ไม่เห็นเราแต่เชื่อก็เป็นสุข' " (ยอห์น 20:29)
แก้ไขล่าสุดโดย siritawatss เมื่อ ศุกร์ ต.ค. 18, 2013 10:46 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
babymizza

ศุกร์ ต.ค. 18, 2013 10:17 am

Piccino เขียน:
ไม่ใช่ทุกคนที่จะได้เจอกับประสบการณ์ที่เห็นเป็นภาพชัดเจน
แต่ทุกคนย่อมเคยได้รับการสื่อสารจากพระจิตเจ้าแน่นอนค่ะ
ตอนนี้น้องอาจจะยังไม่รู้หรือยังแยกแยะไม่ออกว่า
ความคิดที่เกิดขึ้นในใจเกิดจากตัวเองหรือจากพระจิตเจ้า
หรือสิ่งที่เกิดขึ้นกับน้องในชีวิตประจำวัน เกิดจากแผนการของพระเจ้าหรือเปล่า

พี่อยากจะบอกว่า ตอนที่น้องมีความรู้สึกว่าอยากเป็นคริสตัง
มีความคิดนี้เกิดขึ้นในใจ มีเหตุการณ์ต่างๆกระตุ้นให้น้องอยากเข้าหาพระเจ้า
มีความรู้สึกอยากไปโบสถ์ อยากศึกษาพระคัมภีร์ ฯลฯ
สิ่งเหล่านี้จะเรียกว่าเป็นกระแสเรียกก็ได้ค่ะ เหมือนพระเจ้ากำลังยืนอยู่หน้าประตูบ้านเรา
กำลังเคาะเรียกให้เราเปิด ให้เราชวนพระองค์มารับประทานอาหารร่วมกับเรา
เมื่อใดที่เราเปิด (ก็เหมือนเปิดใจ) พระองค์ก็จะเข้ามาอยู่กับเราค่ะ

ฉะนั้น พี่ยังไม่อยากให้น้องท้อแท้ใจ เมื่อใดที่เราทุกข์ มีความผิดหวัง
ให้เราคิดอยู่เสมอว่า "เราต้องวางใจในพระองค์ เพราะพระเจ้ามีแผนการสำหรับเราแน่นอน"
และที่สำคัญ "แม้พระเจ้าจะตอบคำอธิษฐานของเราช้า แต่คำตอบของพระองค์จะมาทันเวลาเสมอ
น้องต้องจดจำสิ่งเหล่านี้ไว้ เพราะพระเจ้าสถิตย์กับเราทุกคนตลอดเวลา
เพียงแค่เรา "วางใจ" และ "เชื่อใจ" น้องจะได้สัมผัสกับความรักของพระเจ้าแน่นอนค่ะ
ขอพระเจ้าอวยพรทุกคนค่ะ

ใช่ค่ะ น้องไม่ต้องท้อหรอกค่ะ เพื่อนพี่บอกว่า "แค่เราคิดอยากจะมานับถือคริสต์ก็เป็นกระแสเรียกอย่างหนึ่ง"แล้วค่ะ พระเจ้าอวยพรนะค่ะน้อง preeyanuch20
sansrepos

ศุกร์ ต.ค. 18, 2013 8:42 pm

mysticism หมายถึงการเป็นผู้มีญาณ มีสัมผัสที่ 6 หรือมีความสามารถที่จะรู้หรือเห็นในสิ่งที่ลี้ลับหรือไม่สามารถพิสูจน์ด้วยวิธีทางวิทยาศาสตร์ทั่วๆไป ซึ่งเป็นเรื่องเฉพาะบุคคลครับ ทางพุทธเรียกปัจจัตตังคือรู้ได้เฉพาะตน

ถ้าอธิบายแบบพุทธเท่าที่ผมพอเข้าใจก็คือคนๆต้องมีบารมีฝึกจิตมาไม่น้อยอาจจะสร้างมาตั้งแต่ชาติภพก่อนหรือชาติปัจจุบันรวมกันก็แล้วแต่กรณี

สำหรับคริสตชนเรื่องพวกนี้เป็นอัศจรรย์ที่พระเจ้าทรงเผยแสดงเป็นกรณีพิเศษซึ่งโดยทั่วไปเราไม่อาจจะไปคาดเดาได้ว่าพระองค์จะเลือกใครครับ อย่างที่รพ.ที่ผมทำงานอยู่ตอนนี้ซึ่งเป็นรพ.คาทอลิกก็เคยได้ยินว่ามีกรณีที่ผู้ป่วยมานอนรักษาตัวที่รพ.แล้วได้เห็นแม่พระโดยที่เค้าไม่ได้นับถือคริสต์และไม่รู้จักพระแม่มาก่อนครับ เคยได้ยินว่ามีคนมีปัญหาชีวิตแล้วได้รับคำแนะนำจากคุณพ่อบุญเกิด ทั้งที่ท่านมรณภาพไปนานแล้ว แต่ท่านได้มาช่วยเหลือให้คำแนะนำเค้า คนผู้นั้นไม่ได้เป็นคริสตชนเลยไม่ทราบว่าคุณพ่อจริงๆแล้วเป็นชาวสวรรค์ไม่ได้เป็นมนุษย์แบบเราๆแล้ว

อย่างไรก็ตามพระเยซูเจ้าได้ตรัสไว้อย่างชัดเจนว่าผู้ที่แม้ไม่เห็นแต่เชื่อก็เป็นผู้มีความสุขนะครับ
babymizza

ศุกร์ ต.ค. 18, 2013 9:16 pm

sansrepos เขียน:mysticism หมายถึงการเป็นผู้มีญาณ มีสัมผัสที่ 6 หรือมีความสามารถที่จะรู้หรือเห็นในสิ่งที่ลี้ลับหรือไม่สามารถพิสูจน์ด้วยวิธีทางวิทยาศาสตร์ทั่วๆไป ซึ่งเป็นเรื่องเฉพาะบุคคลครับ ทางพุทธเรียกปัจจัตตังคือรู้ได้เฉพาะตน

ถ้าอธิบายแบบพุทธเท่าที่ผมพอเข้าใจก็คือคนๆต้องมีบารมีฝึกจิตมาไม่น้อยอาจจะสร้างมาตั้งแต่ชาติภพก่อนหรือชาติปัจจุบันรวมกันก็แล้วแต่กรณี

สำหรับคริสตชนเรื่องพวกนี้เป็นอัศจรรย์ที่พระเจ้าทรงเผยแสดงเป็นกรณีพิเศษซึ่งโดยทั่วไปเราไม่อาจจะไปคาดเดาได้ว่าพระองค์จะเลือกใครครับ อย่างที่รพ.ที่ผมทำงานอยู่ตอนนี้ซึ่งเป็นรพ.คาทอลิกก็เคยได้ยินว่ามีกรณีที่ผู้ป่วยมานอนรักษาตัวที่รพ.แล้วได้เห็นแม่พระโดยที่เค้าไม่ได้นับถือคริสต์และไม่รู้จักพระแม่มาก่อนครับ เคยได้ยินว่ามีคนมีปัญหาชีวิตแล้วได้รับคำแนะนำจากคุณพ่อบุญเกิด ทั้งที่ท่านมรณภาพไปนานแล้ว แต่ท่านได้มาช่วยเหลือให้คำแนะนำเค้า คนผู้นั้นไม่ได้เป็นคริสตชนเลยไม่ทราบว่าคุณพ่อจริงๆแล้วเป็นชาวสวรรค์ไม่ได้เป็นมนุษย์แบบเราๆแล้ว

อย่างไรก็ตามพระเยซูเจ้าได้ตรัสไว้อย่างชัดเจนว่าผู้ที่แม้ไม่เห็นแต่เชื่อก็เป็นผู้มีความสุขนะครับ

อ้อออค่ะ เพราะถ้าเรื่องสัมผัสแบบนี้คือขวัญก็มีนะค่ะ จะเป็นประมาณว่าจิตว่างๆแล้วจะเจอเลยอย่างเช่นจะมีคืนหนึ่งที่ขวัญนอนหลังจากที่เคลียร์งานอ่านหนังสือเตรียมสอบไม่ได้นอนมาหลายคืน พอคืนนั้นนอนฝันเห็นป้ามาร้องไห้คือขวัญเขียนไว้เป็นฉากๆหลังตื่นแต่พอเอามาบอกใครกลับไม่มีใครเชื่อใครฟัง ก็เลยปล่อยๆไป เวลาเจอเรื่องแปลกๆเล่าให้ใครฟังไม่เคยมีใครเชื่อเลยค่ะ แล้วคือจะเป็นคนที่ว่า ถ้ามองหน้าใครอย่างสนใจเหมือนจะรู้ถึงเบื้องลึกคๆนั้นว่าควรคบหรือไม่ ถ้าไม่เพราะอะไร จะอ่านคนๆนั้นได้(ถ้าได้มองหน้าดูลักษณะเขาแบบจังๆ)แล้วก็มีคนเคยทักว่า(เหมือน)จะมีบุญมาก่อนเพราะว่าวิญญาณเขาตามมาเยอะมากเพื่อขอบุญแล้วเขาก็ถามว่าแน่ใจนะจะเป็นหมอต่อไป ตอนนั้นตอบหนักแน่นค่ะว่า ค่ะเป็นต่อไป เท่านั้นแหละค่ะเรื่องลึกลับมาเยอะมากๆตลอดสองปีที่เรียน จนรู้สึกว่าไม่ใช่ถึงมาเรียนการบินเลยไม่ค่อยเจออะไร แต่ทุกวันนี้ก็ยังเจอบ้างนะค่ะแต่เล่าให้ใครฟังไม่ได้เพราะเขาไม่มีใครเชื่อและบอกว่าไม่ให้ทำใจไปพัวพันจะได้ไม่เจอแต่ทำแล้วก็ไม่ได้ผลค่ะเพียงแต่เวลาเจอจะเอาแหวนที่ของพ่อและแม่ที่ห้อยคอไว้มากำก็จะไม่เจออะไรอีกเลยค่ะ
ปิ๊ง

ศุกร์ ต.ค. 18, 2013 10:31 pm

ปิ๊งไปมาแล้วละ วัดนี้

ในกลุ่มไลน์ปิ๊งก็โพสรูปไว้นะ
ปิ๊ง

ศุกร์ ต.ค. 18, 2013 10:31 pm

หลายๆมุม ปิ๊งก็ถ่ายรูปมา
babymizza

เสาร์ ต.ค. 19, 2013 1:27 pm

ปิ๊ง เขียน:หลายๆมุม ปิ๊งก็ถ่ายรูปมา
ไลน์ขวัญไม่ได้เปิดหน่ะค่ะ เพราะเดี๋ยวเวลาช่วยงานแม่พอมีเด้งมาแล้วไม่มีสมาธิทำงานหน่ะค่ะ5555ออนค่ำๆไม่ก็ดึกๆเลยค่ะตอนนี้
babymizza

พฤหัสฯ. ต.ค. 31, 2013 12:14 pm

ถามจริงๆนะค่ะ เคยมีใครเวลาอะไรก็แล้วแต่จะฝันถึงทางคริสต์บ้างมั๊ยค่ะ
คือขวัญตอนนี้สภาพจิตใจย่ำแย่ถึงที่สุด นั่งน้ำตาไหลเองตลอดเวลา แล้วคืนก่อนภาวนาค่ะ แล้วเมื่อคืนก็ฝันเห็นพระสันตะปาปา ท่านกำลังเอาเท้าจุ่มน้ำในอ่างน้ำท่านสบายๆมากค่ะยิ้มแย้มคุยเล่นกับขวัญแล้วเอามือมาลูบหัว แล้วขวัญรู้สึกดีมากๆค่ะ มีใครที่เป็นแบบนี้มั๊ยค่ะ
siritawatss
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ต.ค. 31, 2013 1:43 pm

babymizza เขียน:ถามจริงๆนะค่ะ เคยมีใครเวลาอะไรก็แล้วแต่จะฝันถึงทางคริสต์บ้างมั๊ยค่ะ
คือขวัญตอนนี้สภาพจิตใจย่ำแย่ถึงที่สุด นั่งน้ำตาไหลเองตลอดเวลา แล้วคืนก่อนภาวนาค่ะ แล้วเมื่อคืนก็ฝันเห็นพระสันตะปาปา ท่านกำลังเอาเท้าจุ่มน้ำในอ่างน้ำท่านสบายๆมากค่ะยิ้มแย้มคุยเล่นกับขวัญแล้วเอามือมาลูบหัว แล้วขวัญรู้สึกดีมากๆค่ะ มีใครที่เป็นแบบนี้มั๊ยค่ะ
:s002: ทำไมน้องขวัญ ถึงสภาพจิตใจย่ำแย่ถึงที่สุดล่ะครับ อ่านดูเป็นความรู้สึกที่ดีนี่ครับ หรือรู้สึกมากเกินไปครับ ช่วงนี้ได้ไปเข้าโบสน์บ้างหรือเปล่าครับ ถ้าไม่ได้ไปก็ต้องหาโอกาสไปให้ได้เลยครับ ไปโบสน์คาทอลิกที่อยู่ใกล้ๆที่พัก เเละ พูดคุยกับบาทหลวง ผมเชื่อว่าจะได้รับคำแนะนำที่ดีๆเเน่นอนครับ หรือ ติดต่อพูดคุยกับบาทหลวงทาง facebook ก็ได้ครับ ถ้าสนใจเดี๋ยวผมจะหามาให้ครับ หรือ เพื่อนๆคนไหนมีเฟสบาทหลวง ก็เเนะนำได้เลยครับ :s007:
ตอบกลับโพส