ผมเป็นคริสเตียน และรู้สึกอยากเป็นนักบวช

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
Nuunoi

ศุกร์ พ.ย. 15, 2013 7:20 pm

คือผมเป็นคริสเตียนครับ และเพิ่งรับเชื่อได้ไม่ถึงปี แต่รู้สึกว่าการนมัสการพระเจ้าที่โบสถ์แบบคริสเตียนที่เขาเต้นกันมันไม่ใช่สำหรับผม ผมรู้สึกว่าต้องดูสงบกว่านี้ แล้ววันอาทิตย์นี้ผมว่าจะลองไปดูครับ
และผมได้รู้จักว่าคาทอลิกนี้มีคณะนักบวช ซึ่งไม่ใช่บาทหลวงอยู่ ผมสนใจคณะภราดาน้อยฟรังซิสกัน
กับคณะภราดาน้อยคาปูชิน คือผมอยากรู้ว่าสองคณะนี้แตกต่างกันอย่างไร?

แล้วคุณสมบัติเกี่ยวกับผู้ที่จะเป็นนักบวชมีอะไรบ้างครับ?
แล้วถ้าเคยล่วงประเวณีมาก่อน แต่ไม่ได้สมรส สามารถเป็นนักบวชได้ไหมครับ?
เพราะรู้มาว่าถ้าสมรสแล้วจะเป็นบาทหลวงไม่ได้ ไม่แน่ใจว่าแค่เป็นนักบวชจะได้ไหมครับ?
รบกวนผู้รู้มาตอบทีครับ ขอบคุณครับ พระเจ้าอวยพรครับ :s012:
ภาพประจำตัวสมาชิก
zero401

ศุกร์ พ.ย. 15, 2013 8:23 pm

เผื่อมีประโยชน์นะครับ

http://tv.catholic.or.th/vdo/?id=1255
เมจิ

ศุกร์ พ.ย. 15, 2013 8:48 pm

ปรึกษาคุณพ่อบาทหลวงที่โบสถ์น่ะค่ะ :s007:
ภาพประจำตัวสมาชิก
siritawatss
ติดต่อ:

ศุกร์ พ.ย. 15, 2013 10:01 pm

Nuunoi เขียน:คือผมเป็นคริสเตียนครับ และเพิ่งรับเชื่อได้ไม่ถึงปี แต่รู้สึกว่าการนมัสการพระเจ้าที่โบสถ์แบบคริสเตียนที่เขาเต้นกันมันไม่ใช่สำหรับผม ผมรู้สึกว่าต้องดูสงบกว่านี้ แล้ววันอาทิตย์นี้ผมว่าจะลองไปดูครับ
และผมได้รู้จักว่าคาทอลิกนี้มีคณะนักบวช ซึ่งไม่ใช่บาทหลวงอยู่ ผมสนใจคณะภราดาน้อยฟรังซิสกัน
กับคณะภราดาน้อยคาปูชิน คือผมอยากรู้ว่าสองคณะนี้แตกต่างกันอย่างไร?

แล้วคุณสมบัติเกี่ยวกับผู้ที่จะเป็นนักบวชมีอะไรบ้างครับ?
แล้วถ้าเคยล่วงประเวณีมาก่อน แต่ไม่ได้สมรส สามารถเป็นนักบวชได้ไหมครับ?
เพราะรู้มาว่าถ้าสมรสแล้วจะเป็นบาทหลวงไม่ได้ ไม่แน่ใจว่าแค่เป็นนักบวชจะได้ไหมครับ?
รบกวนผู้รู้มาตอบทีครับ ขอบคุณครับ พระเจ้าอวยพรครับ :s012:
ในนิวมานานี้มีน้องเลย์ อยู่คณะภราดาน้อยคาปูชินครับ รอน้องเลย์มาตอบ ผมรออ่านด้วยคนครับ :s002:
ตอบกลับโพส