ข้อสงสัยหลายข้อเลยครับ

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
playboy119

จันทร์ ธ.ค. 09, 2013 12:04 pm

คือผมอยากทราบว่า

1. คาทอลิกจำเป็นต้องเข้าโบสท์ทุกวันอาทิตย์ไหมแล้วโปรแตสแตนท์จำเป็นต้องเข้าทุกวันอาทิตย์ไหมหรือนิกายไหนเคร่งเรื่องเข้าโบสถ์วันอาทิตย์มากกว่ากันคือบางอาทิตย์ผมก็ไม่ว่างไรงี้อยากรู้ก่อนเลือกเข้านิกายไหน

2. คริสตจักรส่วมมากเป็นของคาทอลิกหรือโปรแตสแตนท์เพราะผมเห็นมีเยอะมากแต่มองไม่ออกว่าของนิกายไหน

3. สังเกตุอย่างไรว่าโบสถ์ไหนหรือคริสตจักรไหนของคาทอลิกหรือโปรแตสแตนท์

4. ศีลอดของชาวคริสต์เนี่ยจำเป็นไหมต้องเคร่งจนครบ40วันหรือแค่1-5วันก็ได้

5. วันสำคัญของชาวคริสต์บางวันที่ตรงกับวันธรรมดาถ้าผมไม่สะดวกเข้าเนี่ยจะเป็นไรไหมครับคือผมต้องไปเรียนวันธรรมดากลับบ้านอาจดึกทำให้บางวันที่เป็นวันสำคัญของศาสนาคริสต์ไม่สะดวกไปจริงๆ

... ปล. มีเพิ่มอาจถามมาใหม่
Piccino

จันทร์ ธ.ค. 09, 2013 2:40 pm

1. คาทอลิกจำเป็นต้องเข้าโบสท์ทุกวันอาทิตย์ไหมแล้วโปรแตสแตนท์จำเป็นต้องเข้าทุกวันอาทิตย์ไหมหรือนิกายไหนเคร่งเรื่องเข้าโบสถ์วันอาทิตย์มากกว่ากันคือบางอาทิตย์ผมก็ไม่ว่างไรงี้อยากรู้ก่อนเลือกเข้านิกายไหน
ควรจะเข้าทุกวันอาทิตย์ค่ะแต่ในความเป็นจริงหากติดธุระไม่เข้าก็ได้ไม่มีใครว่า
ไม่ว่าจะนิกายไหนก็ให้ความสำคัญกับการร่วมพิธีมิสซา/นมัสการในวันอาทิตย์
ซึ่งวันธรรมดาของคาทอลิกก็มีมิสซาค่ะ แต่ของโปรแตสแตนท์ก็แล้วแต่นัดกัน

2. คริสตจักรส่วมมากเป็นของคาทอลิกหรือโปรแตสแตนท์เพราะผมเห็นมีเยอะมากแต่มองไม่ออกว่าของนิกายไหน
คริสตจักรคือสถานที่ที่ชาวโปรแตสแตนท์รวมตัวกันเพื่อนมัสการพระเจ้า
อาจจะเป็นแค่ห้องเล็กๆห้องหนึ่ง บ้านธรรมดา จนไปถึงอาคารใหญ่โต
จุดสังเกตคงเป็นป้ายชื่อของแต่ละคริสตจักร จะมีกางเขนหรือไม่ก็แล้วแต่ที่นั้นๆ
ส่วนวัด/โบสถ์ของคาทอลิกสังเกตเห็นได้ง่าย ส่วนใหญ่เห็นก็รู้เลยว่าเป็นโบสถ์
อธิบายไม่ถูกเหมือนกันแต่ของคาทอลิกจะเรียกชื่อไทยเป็นวัดต่างๆ
เช่น วัดเซนต์จอห์น วัดเซนต์หลุยส์ ฯลฯ ดูจากชื่อก็ได้เป็นชื่อเกี่ยวกับนักบุญ
หรือเกี่ยวกับพระแม่มารีย์ ถ้าเห็นชื่อเหล่านี้จะรู้เลยว่าเป็นของคาทอลิก

3. สังเกตุอย่างไรว่าโบสถ์ไหนหรือคริสตจักรไหนของคาทอลิกหรือโปรแตสแตนท์
ตามข้อ 2 ค่ะ

4. ศีลอดของชาวคริสต์เนี่ยจำเป็นไหมต้องเคร่งจนครบ40วันหรือแค่1-5วันก็ได้
ถ้าจะถือศีลอดก็อยากให้ถือให้ครบ บางคนไม่ถนัดจะเปลี่ยนเป็นการอดออมก็ได้
คือทางวัดอาจมีกระปุกออมสินให้เราหยอดเงินเพื่อบริจาคให้ผู้ยากไร้เมื่อครบกำหนด
***อันนี้เราไม่แน่ใจเหมือนกันเคยร่วมแค่ปีเดียวค่ะ แต่ไม่เคร่งเท่าศาสนาอิสลามค่ะ

5. วันสำคัญของชาวคริสต์บางวันที่ตรงกับวันธรรมดาถ้าผมไม่สะดวกเข้าเนี่ยจะเป็นไรไหมครับคือผมต้องไปเรียนวันธรรมดากลับบ้านอาจดึกทำให้บางวันที่เป็นวันสำคัญของศาสนาคริสต์ไม่สะดวกไปจริงๆ
ไม่เป็นไรค่ะ ทุกนิกาย
playboy119

อังคาร ธ.ค. 10, 2013 10:55 pm

สงสัยต่อครับ.....

4.1 การอดออมเนี่ย 1 อาทิตย์หยอดที่โบสถ์หนนึงก็ได้ใช่ไหมครับ

4.2 ที่ท่าน Piccino บอกมาเนี่ยศีลอดอาหารถ้าไม่อดอาหารก็สามารถเปลี่ยนเป็นอดออมแทนได้ใช่ไหมครับ

6. การเลือกชื่อนักบุญมีผลอย่างไรครับ

6.1 สามารถเลือกชื่อนักบุญได้ 1 หรือ 2 ชื่อครับพอดีบางเว็ปกะบอก 1 บางเว็ปกะบอก 2

6.2 ควรเลือกนักบุญท่านไหนยังไงครับให้เข้ากับตัวเอง

7. ถ้าสำหรับผู้ต้องการนับถือครัสต์ควรจะแนะนำเขายังไงครับให้เขานับถือนิกายไหนพอดีผมก็อธิบายไม่ค่อยเก่งอะครับเหงคนไทยส่วนใหญ่นับถือคาทอลิก กับ โปรแตสแตนท์ พอดีข้อดีแต่ละนิกายผมกะรุไม่มากเลยไม่รุอธิบายยังไงครับ

... ขอบคุณท่าน Piccino สำหรับคำตอบ 5 ข้อแรกนะครับ

...... ปล. มีเพิ่มอาจถามมาใหม่
ภาพประจำตัวสมาชิก
siritawatss
ติดต่อ:

พุธ ธ.ค. 11, 2013 12:13 pm

playboy119 เขียน:สงสัยต่อครับ.....

4.1 การอดออมเนี่ย 1 อาทิตย์หยอดที่โบสถ์หนนึงก็ได้ใช่ไหมครับ

4.2 ที่ท่าน Piccino บอกมาเนี่ยศีลอดอาหารถ้าไม่อดอาหารก็สามารถเปลี่ยนเป็นอดออมแทนได้ใช่ไหมครับ

6. การเลือกชื่อนักบุญมีผลอย่างไรครับ

6.1 สามารถเลือกชื่อนักบุญได้ 1 หรือ 2 ชื่อครับพอดีบางเว็ปกะบอก 1 บางเว็ปกะบอก 2

6.2 ควรเลือกนักบุญท่านไหนยังไงครับให้เข้ากับตัวเอง

7. ถ้าสำหรับผู้ต้องการนับถือครัสต์ควรจะแนะนำเขายังไงครับให้เขานับถือนิกายไหนพอดีผมก็อธิบายไม่ค่อยเก่งอะครับเหงคนไทยส่วนใหญ่นับถือคาทอลิก กับ โปรแตสแตนท์ พอดีข้อดีแต่ละนิกายผมกะรุไม่มากเลยไม่รุอธิบายยังไงครับ

... ขอบคุณท่าน Piccino สำหรับคำตอบ 5 ข้อแรกนะครับ

...... ปล. มีเพิ่มอาจถามมาใหม่
ตอบเเบบที่พอจะตอบได้นะครับ
4.1 หมายถึงการอดออมช่วงถือศีลอดครับ
4.2 หมายถึง ช่วงถือศีลอดอาหาร บางวัดจะมีเเจกกระปุกให้เราครับ คือเราจำเป็นต้องลดการกินอาหารลงครับ มากน้อยตามความสามารถที่เราพอทำได้ครับ คือ เช่นเราเคยกินไอติม กินขนมทุกวัน เเต่เราเปลี่ยนเป็นไม่กินทุกวัน เราก็เอาเงินที่เคยจ่ายค่าไอติมขนมทุกวัน มาหยอดกระปุกเเทนครับ เพื่อเอาไว้ทำบุญตอนออกจากช่วงถือศีลอดครับ คือสรุปคือ อดออมเเทนอดอาหารไม่ได้ครับ
6 ไม่มีผลอะไรหรอกครับ เเค่มีชื่อท่านไว้เพื่อระลึกถึงคุญงามความดีของท่าน เเละเป็นเเบบอย่างของชีวิตเราครับ
6.1 คือผมจะเล่าเเบบที่ผมรู้นะ เวลาเราเข้าจารีตรับศีลล้าง เราจะต้องมีพ่อทูลหัว หรือเเม่ทูลหัวถ้าเป็นผู้หญิงซึ่งเป็นคาทอลิก เเละเเน่นอนว่าท่านก็จะมีนักบุญของท่าน ตามประเพณีเเล้วเราก็จะต้องใช้ชื่อนักบูญเดียวกันกับพ่อทูลหัวของเรา ที่เราเลือกไว้ หรือถ้าไม่มีทางวัดก็จะหาให้ครับ เเล้วถ้าเรามีนักบุญที่เราเคารพเป็นการส่วนตัว เราก็บอกบาทหลวงครับ ก็จะรวมเป็น2ชื่อครับ เเล้วเเต่เราครับว่าต้องการ1หรือ2
6.2 ตามใจชอบเลยครับ ลองอ่านชีวประวัติของหลายๆท่านดูครับ
7 เเนะนำให้เค้าไปที่โบสถ์ทั้งคาทอลิก เเละโปร ดูครับเดี๋ยวเค้าก็รู้เองเองว่าตัวเองเหมาะกับเเบบไหน ว่างๆก็เข้ามาอ่านกระทู้เก่าๆในนิวมานาครับ สนุกดีมีสาระบันเทิง ครับ
:s002:
playboy119

พุธ ธ.ค. 11, 2013 2:18 pm

8. ชาวคริสต์เนี่ยเวลามีงานบุญชาวไทยสามารถร่วมได้ไหมเห็นบางท่านกะบอกไม่สามารถร่วมงานหรือกิจของศาสนาอื่นได้บางท่านกะบอกได้

8.1 แล้วตักบาตรละได้เปล่าครับเหงบางเว็บกะบอกไม่ได้บางเว็บกะบอกได้เพราะถ้าถือเป็นการให้ทำทานทำแล้วมีความสุขก็ทำได้

9. สามารถกราบพ่อแม่ได้ไหมถ้าเป็นคริสต์

10. เป็นชาวคริสต์นี่ไม่สามารถไหว้พระสงฆ์หรือพระพุทธรูปได้เลยใช่เปล่าหรือกิจกรรมทางศาสนาบางกิจกรรมครับ

... ขอบคุณท่าน siritawatss สำหรับคำตอบ 6 ข้อนะครับ

siritawatss
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ธ.ค. 12, 2013 1:54 pm

playboy119 เขียน:สงสัยต่อครับ.....

8. ชาวคริสต์เนี่ยเวลามีงานบุญชาวไทยสามารถร่วมได้ไหมเห็นบางท่านกะบอกไม่สามารถร่วมงานหรือกิจของศาสนาอื่นได้บางท่านกะบอกได้

8.1 แล้วตักบาตรละได้เปล่าครับเหงบางเว็บกะบอกไม่ได้บางเว็บกะบอกได้เพราะถ้าถือเป็นการให้ทำทานทำแล้วมีความสุขก็ทำได้

9. สามารถกราบพ่อแม่ได้ไหมถ้าเป็นคริสต์

10. เป็นชาวคริสต์นี่ไม่สามารถไหว้พระสงฆ์หรือพระพุทธรูปได้เลยใช่เปล่าหรือกิจกรรมทางศาสนาบางกิจกรรมครับ

... ขอบคุณท่าน siritawatss สำหรับคำตอบ 6 ข้อนะครับ

ไม่ต้องเรียกท่านครับ ถ้าจะกรุณาให้เกียรติ ก็เรียกพี่ก็ได้ครับ ขอบคุณครับ

8 ผมต้องบอกก่อนนะว่าเป็นเเบบที่ผมทำนะอาจจะไม่ถูกต้อง100% เเต่ก็คงไม่ผิดมากนัก งานบุญส่วนมากร่วมได้ครับ เเต่ถ้าในงานมีพระพุทธรูป ไม่ควรไหว้ เเต่ถ้าเป็นพระสงฆ์ก็ดูหน่อย ถ้าเเก่กว่าเราก็พอไหว้ได้ครับ คิดว่าเหมือนเคารพผู้มีอาวุโสกว่า เเต่งานบุญมีหลายเเบบ เอ่อ ถ้าเป็นเเบบช่วยเหลือเพื่อนมนุษย์ก็ได้ครับ เช่น งานช่วยเหลือพระสงฆ์ป่วยอาพาส ทำได้ครับ เเต่ถ้าเป็นเเบบสร้างพระพุทธรูป สร้างวัด คงไม่เหมาะครับ

8.1 ถ้าเป็นการให้อาหารเพื่อนมนุษย์ที่หิวทาน ทำได้เเน่นอนเเละจำเป็นจะต้องทำครับ ก็ต้องดูเเล้วเเต่กรณีด้วย ท่าทีในใจเนี่ยสำคัญ ว่าในใจเราคิดอย่างไร ถ้าทำเพราะว่าเป็นกิจของต่างศาสนาต้องทำ ก็ไม่ควรทำครับ

9 กราบพ่อแม่ได้เเน่นอนครับ เเละควรกราบบ่อยๆด้วย

10 พระพุทธรูป ไม่ควรไหว้ครับ พระสงฆ์นี่ก็ตามหลักก็ไม่ควรไหว้ในฐานะที่ท่านเป็นเหมือนตัวเเทนของพระศาสดา เเต่ถ้าในฐานะเป็นมนุษย์ที่อาวุโสกว่าเรา ก็OK ครับ
รุ่งอรุณ

พฤหัสฯ. ธ.ค. 12, 2013 8:38 pm

playboy119 เขียน:คือผมอยากทราบว่า

วันอาทิตย์ถือเป็นวันบังคับที่คาทอลิกทุกคนต้องไปร่วมมิสซาค่ะ
ปัจจุบันมีมิสซาวันเสาร์เย็นที่แทนมิสซาวันอาทิตย์ได้
ถ้าคริสตังค์คนได้ขาดมิสซาวันอาทิตย์โดยไม่มีสาเหตุสำคัญที่ทำให้ไปร่วมมิสซาไม่ได้จริงๆ ถือเป็นบาปหนักค่ะ

ศีลอดของคาทอลิกในแต่ละปีมี 2 วัน เราเรียกว่า จำศีลอดอาหาร
วันพุธรับเถ้า และวันศุกร์ศักดิ์สิทธิ์
ปัจจุบันพระศาสนจักรขอให้คริสตชนจำศีลอดอาหารทุกวันศุกร์ด้วยค่ะ

::013::
Piccino

ศุกร์ ธ.ค. 13, 2013 10:52 am

ขอตอบแค่เรื่องงานบุญ เนื่องจากเราเป็นครอบครัวหลายศาสนา
มีทั้งพุทธ คริสต์โปรแตสแตนท์ และคริสต์คาทอลิก
จึงไม่สามารถเลี่ยงกิจกรรมได้มากนัก อาจจะไม่ถูกต้อง 100% นะคะ

งานบุญศาสนาพุทธสามารถร่วมได้ค่ะ แต่กิจบางอย่างก็ควรละเว้น
วิธีดูว่าอะไรร่วมได้อะไรร่วมไม่ได้ ต้องดูจุดประสงค์ค่ะ
เช่น เค้ามาขอให้บริจาคเงินสร้างอุโบสถ สร้างพระพุทธรูป
มีเพื่อส่งเสริมกิจการทางพุทธศาสนา
อันนี้ละเว้นไปค่ะ เพราะเราเป็นคริสตชน
ส่วนที่มีคนมาขอให้ร่วมบริจาคเงินเพื่อช่วยเหลือผู้ยากไร้
อันนี้เราทำได้และควรทำ เพื่อเป็นการช่วยเพื่อนมนุษย์ด้วยกัน

ไหว้พระสงฆ์ได้ในฐานะที่เราให้ความเคารพ เหมือนเป็นผู้ใหญ่ ผู้อาวุโส
พระพุทธรูปไม่ควรไหว้ค่ะ เพราะศาสนาคริสต์ไม่บูชารูปเคารพนะคะ
งานศพ..อันนี้เพิ่งไปมา เราไหว้ศพนะ เพราะเค้าเป็นคนรู้จักเรา
แต่ตอนพระสวดไม่ได้ยกมือไหว้ค่ะ นั่งสงบนิ่งและภาวนาในใจ
งานบวช..ถ้าจำเป็นต้องไปก็ไปแล้วไม่ต้องไหว้อะไรค่ะ ไปนั่งเฉยๆเป็นผู้ร่วมงานที่ดี อิอิ
อย่างที่คุณเลย์พูดด้วยว่า "อยู่ที่ใจเรา" ว่าเราทำไปเพื่ออะไร

ส่วนใหญ่งานศาสนาพุทธของครอบครัวเรา เราจะอาสาเป็นตากล้องค่ะ
ไม่ก็เป็นเด็กเสิร์ฟ เดินไปเดินมา ช่วยงานอย่างอื่นแทน
เราเกิดในประเทศที่ศาสนาพุทธเป็นศาสนาประจำชาติ
ดังนั้น กิจกรรมบางอย่างก็ไม่สามารถเลี่ยงได้ จึงจำเป็นต้องเข้าร่วม
เราก็ควรเข้าร่วมเพื่อเป็นมารยาทที่ดีค่ะ แต่จะวางตัวยังไงต้องลองศึกษาดีๆค่ะ
playboy119

ศุกร์ ธ.ค. 13, 2013 6:35 pm

11. นรกของแต่ละศาสนานี่แยกกันหรือเปล่าครับหรือว่ารวมกันครับ

11.1 แล้วนรกของศาสนาคริสต์เนี่ยเป็นยังไงครับของศาสนาพุทธยังมีรูปประกอบคริสต์มีเปล่าครับหาไม่เจออะคำอธิบายหรือรูป

12. เหงหนังสือเล่มหนึ่งเกี่ยวกับแนวทางการใช้ชีวิตคาทอลิกกับศาสนาอื่นครับเจอข้อนึงเขาบอกประมานว่าสามารถทำความเคารพพระสงฆ์ได้เพราะท่านได้บวชเป็นศิษย์ของพระศาสดาของศาสนาพุทธจึงถือว่าเป็นนักบวชของศาสนานั้นสามารถทำความเคารพได้แต่ไม่ทราบว่ารวมถึงกราบท่านด้วยหรือเปล่าครับ

13. ชาวคริสไม่เชื่อเรื่องการเวียนว่าตายเกิดใช่ไหมครับ

14. สรุปเรื่องกิจกรรมทางศาสนาอื่นๆก็คือ ถ้าทำร่วมกับเขาแล้วเป็นช่วยเหลือเพื่อนมนุษย์ก็ทำได้ ใช่ไหมครับ

15. "ศีลอดของคาทอลิกในแต่ละปีมี 2 วัน เราเรียกว่า จำศีลอดอาหาร วันพุธรับเถ้า และวันศุกร์ศักดิ์สิทธิ์" แปลว่า วันพุธรับเถ้า และวันศุกร์ศักดิ์สิทธิ์ ต้องจำศีลอดอาหาร ในวันนี้ใน1ปีใช่ไหมครับ

... ขอบคุณพี่ siritawatss, รุ่งอรุณ, Piccino สำหรับคำตอบนะครับ

siritawatss
ติดต่อ:

จันทร์ ธ.ค. 16, 2013 6:53 pm

11. นรกของแต่ละศาสนานี่แยกกันหรือเปล่าครับหรือว่ารวมกันครับ

11.1 แล้วนรกของศาสนาคริสต์เนี่ยเป็นยังไงครับของศาสนาพุทธยังมีรูปประกอบคริสต์มีเปล่าครับหาไม่เจออะคำอธิบายหรือรูป

12. เหงหนังสือเล่มหนึ่งเกี่ยวกับแนวทางการใช้ชีวิตคาทอลิกกับศาสนาอื่นครับเจอข้อนึงเขาบอกประมานว่าสามารถทำความเคารพพระสงฆ์ได้เพราะท่านได้บวชเป็นศิษย์ของพระศาสดาของศาสนาพุทธจึงถือว่าเป็นนักบวชของศาสนานั้นสามารถทำความเคารพได้แต่ไม่ทราบว่ารวมถึงกราบท่านด้วยหรือเปล่าครับ

13. ชาวคริสไม่เชื่อเรื่องการเวียนว่าตายเกิดใช่ไหมครับ

14. สรุปเรื่องกิจกรรมทางศาสนาอื่นๆก็คือ ถ้าทำร่วมกับเขาแล้วเป็นช่วยเหลือเพื่อนมนุษย์ก็ทำได้ ใช่ไหมครับ

15. "ศีลอดของคาทอลิกในแต่ละปีมี 2 วัน เราเรียกว่า จำศีลอดอาหาร วันพุธรับเถ้า และวันศุกร์ศักดิ์สิทธิ์" แปลว่า วันพุธรับเถ้า และวันศุกร์ศักดิ์สิทธิ์ ต้องจำศีลอดอาหาร ในวันนี้ใน1ปีใช่ไหมครับ

... ขอบคุณพี่ siritawatss, รุ่งอรุณ, Piccino สำหรับคำตอบนะครับ

:s002:
11 เเยกกันตามเเต่ความเชื่อของ เเต่ละศาสนาครับ

11.1 ลองอ่านดูครับ http://www.newmana.com/phpbb/viewforum.php?f=17 คือถ้าเรามีความสำนึกผิดในบาป ก็ไปที่ไฟชำระ ไม่ต้องตกนรกครับ

12 หนังสือถ้าได้รับการรับรองจากทางคาทอลิกอย่างเช่น สำนักพระอัครสังฆราช หรือ สังฆมลทลเป็นลายลักษ์อักษรก็เชื่อถือได้ครับ ทำความเคารพได้ เเต่คงไม่รวมกราบด้วยครับ

13 เราไม่เชื่อ เพราะคำสอนของเราสอนอย่างนี้ ครับ

14 ทำได้ถ้าในใจทำเพื่อช่วยเหลือเพื่อนมนุษย์จริงๆ ครับ

15 ตามหลักเเล้ว ควรจะทำ 40 วัน เเต่ถ้าไม่ได้จริงๆ ก็ทำเท่าที่เราทำได้ครับ มีหลายๆคนก็ทำเช่น งดทานเนื้อสัตว์ เฉพาะในวันพุทธ พฤหัส ศุกร์ ตลอดช่วงมหาพรต40วัน หรืองดเเค่ วันพุธรับเถ้า และวันศุกร์ศักดิ์สิทธิ์ 2 วันก็มีครับ เเล้วเเต่ความสามารถของเเต่ละบุคคล ครับ
playboy119

พุธ ธ.ค. 18, 2013 10:23 am

พอดีผมไปเจอเพื่อนเก่าผมที่นับถือคริสต์นิกายคาทอลิกเหมือนกันตอนนี้เหมือนเขาจะนับถือครี่งพุทธครึ่งคาทอลิกอะครับงานพุทธถ้ามีโอกาสเขาก็ไปร่วมงานต่างๆส่วนคริสต์มีโอกาสก็ไปบ้างเหมือนกันรวมทั้งเข้าวัดมิซซาวันอาทิตย์เดือนละ 2-4 วัน ไหว้พระกราบพระเข้าวัดทำบุญเหมือนชาวพุทธทุกอย่างแต่นับถือคริสต์คาทอลิกไปด้วยกัน แต่เหมือนเขาเคยบอกผมไว้ว่า ตอนแรกเขานับถือคาทอลิกตั้งแต่เกิดแต่พอโตมาอยู่ในสังคมพุทธก็มีโอกาสได้เรียนพุทธศาสนา จนรู้สึกนับถือทั้ง 2 ศาสนาแม้จะขัดแย้งกันเรื่องเทวนิยม หรืออเทวนิยม แต่ไม่ว่าจะเป็น พระเยซูหรือพระพุทธเจ้าท่านก็เป็นศาสดาของทั้ง 2 ศาสนา เขาชอบที่จะฟังคำสอนทั้ง 2 ศาสนาแล้วนำไปใช้ในชีวิต รวมทั้งเขาจึงนับถือหรือศรัทธา 2 ศาสนาพร้อมกันอะครับ ผมควรแนะนำเขายังไงดี พอดีเพิ่งเจอเพื่อนเก่าคนนี้มาเมื่อวานสดๆร้อนๆเลยมีโอกาสได้คุยกัน ผมควรแนะนำอย่างไรดีครับหรือมีข้อคิดไรบอกเขาบ้างครับ หรือเป็นข้อแนะนำเพื่อนๆในเพจที่ยังนับถือ 2 ศาสนาบ้างครับ(ไม่รู้ว่ามีหรือเปล่าแต่เผื่อไว้เป็นข้อคิดช่วยเหลือผู้หลงทางอยู่ครับ)

... ขอบคุณพี่ siritawatss สำหรับคำตอบนะครับ

siritawatss
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ธ.ค. 19, 2013 6:36 pm

พอดีผมไปเจอเพื่อนเก่าผมที่นับถือคริสต์นิกายคาทอลิกเหมือนกันตอนนี้เหมือนเขาจะนับถือครี่งพุทธครึ่งคาทอลิกอะครับงานพุทธถ้ามีโอกาสเขาก็ไปร่วมงานต่างๆส่วนคริสต์มีโอกาสก็ไปบ้างเหมือนกันรวมทั้งเข้าวัดมิซซาวันอาทิตย์เดือนละ 2-4 วัน ไหว้พระกราบพระเข้าวัดทำบุญเหมือนชาวพุทธทุกอย่างแต่นับถือคริสต์คาทอลิกไปด้วยกัน แต่เหมือนเขาเคยบอกผมไว้ว่า ตอนแรกเขานับถือคาทอลิกตั้งแต่เกิดแต่พอโตมาอยู่ในสังคมพุทธก็มีโอกาสได้เรียนพุทธศาสนา จนรู้สึกนับถือทั้ง 2 ศาสนาแม้จะขัดแย้งกันเรื่องเทวนิยม หรืออเทวนิยม แต่ไม่ว่าจะเป็น พระเยซูหรือพระพุทธเจ้าท่านก็เป็นศาสดาของทั้ง 2 ศาสนา เขาชอบที่จะฟังคำสอนทั้ง 2 ศาสนาแล้วนำไปใช้ในชีวิต รวมทั้งเขาจึงนับถือหรือศรัทธา 2 ศาสนาพร้อมกันอะครับ ผมควรแนะนำเขายังไงดี พอดีเพิ่งเจอเพื่อนเก่าคนนี้มาเมื่อวานสดๆร้อนๆเลยมีโอกาสได้คุยกัน ผมควรแนะนำอย่างไรดีครับหรือมีข้อคิดไรบอกเขาบ้างครับ หรือเป็นข้อแนะนำเพื่อนๆในเพจที่ยังนับถือ 2 ศาสนาบ้างครับ(ไม่รู้ว่ามีหรือเปล่าแต่เผื่อไว้เป็นข้อคิดช่วยเหลือผู้หลงทางอยู่ครับ)

... ขอบคุณพี่ siritawatss สำหรับคำตอบนะครับ

คำถามนี้น่าสนใจมากครับ เอาเป็นว่าผมตอบเเบบว่าถ้าเป็นตัวผมนะครับ ผมคงจะอยู่เฉยๆไม่พูดไม่เเนะนำอะไรทั้งนั้นครับ เพราะเราไปตัดสินมโนธรรมเค้าไม่ได้ครับ เพราะจริงๆเเล้วเนี่ยตัวผมก็อาจจะไม่ได้ดีกว่าเค้าเลยก็เป็นได้ ไม่มีใครรู้ มีเเต่พระเจ้าที่รู้ครับ ทำได้เเค่ภาวนาให้กับเค้าเท่านั้นครับ ขอพระจิตเจ้าส่องสว่าง เเละนำทางเค้าครับ :s002:
peopletribune

ศุกร์ ธ.ค. 20, 2013 1:56 am

playboy119 เขียน:คือผมอยากทราบว่า

สวัสดีครับ คุณplayboy119

คำว่าใครเคร่งกว่าใครนั้นคงไม่สามารถชี้วัดได้ เพราะเป็นเรื่องของความเชื่อ วิถี
จารีต และวัฒนธรรม แต่ การไปโบสถ์วันอาทิตย์ของ คาทอลิก กับ โปรฯ มีราย
ละเอียดต่างกัน โดยเฉพาะ พิธีกรรม กับเรื่องของ ความเชื่อ ในศีลมหาสนิท
คาทอลิกเชื่อ เรื่อง "การเปลี่ยนจากแผ่นปังเป็นพระกาย และ พระโลหิตของ
พระเยซูคริสตเจ้า"
หรือ ที่เรียก Transubtantiation แต่ โปรฯ ไม่ได้มีความเชื่อ
ดังกล่าว
playboy119 เขียน: 2. คริสตจักรส่วมมากเป็นของคาทอลิกหรือโปรแตสแตนท์เพราะผมเห็นมีเยอะมากแต่มองไม่ออกว่าของนิกายไหน
ถ้าขึ้นต้นด้วย "คริสตจักร" เป็น "โปรเตสแตนท์" ครับ เช่น คริสตจักรสะพานเหลือง
คริสตจักรร่วมฤดี

คาทอลิกใช้คำว่า "โบสถ์" หรือ อาสนวิหาร เช่น โบสถ์แม่พระฟาติมา,อาสนวิหาร
อัสสัมชัญ ,โบสถ์พระมหาไถ่ เป็นต้น
playboy119 เขียน: 3. สังเกตุอย่างไรว่าโบสถ์ไหนหรือคริสตจักรไหนของคาทอลิกหรือโปรแตสแตนท์
วิธีสังเกตุ :

- คาทอลิก รูปกางเขนจะมีองค์พระเยซูเจ้า (โปรฯ เป็นกางเขนเรียบ ๆ)
- คาทอลิก ใช้คำว่า พระศาสนจักร (โปรฯ ใช้ คริสตจักร)
- คาทอลิก ในโบสถ์มีพระแท่นเป็นประธานของวัด (โปรฯ ในโบสถ์มีบรรณฐาน
หรือที่สำหรับประกาศพระวาจา)

- คาทอลิก มีตู้ศีลมหาสนิท และรูปแม่พระ และนักบุญต่าง ๆ เพราะคาทอลิก
เชื่อเรื่อง สหพันธ์นักบุญ (โปรฯไม่มีรูปแม่พระ นักบุญ มีแต่ไม้กางเขน)
- มีสายประคำสำหรับภาวนาเพื่อแสดงศรัทธาต่อแม่พระ (โปรฯ ใช้พระคัมภีร์
เป็นหลัก)

playboy119 เขียน:4. ศีลอดของชาวคริสต์เนี่ยจำเป็นไหมต้องเคร่งจนครบ40วันหรือแค่1-5วันก็ได้
ผมขอตอบเฉพาะในส่วนของ คาทอลิก นะครับ เพราะ เป็น "คาทอลิก"
การถือศีลอดในเทศกาลมหาพรต ถือเป็น ข้อกำหนดของพระศาสนจักรคาทอลิก
ว่าเด้วยเรื่อง "การจำศีลในเทศกาลมหาพรต" และ เป็น กฏหมายพระศาสนจักร
มาตรา 1249,1250,1251 ,1252 และ 1253

คริสตชน(คาทอลิก) ที่มีอายุตั้งแต่ 14 ปีบริบูรณ์ขึ้นไป ต้องอดเนื้อ และ 18 ปี
ถึง 59 ปี ต้องอดอาหารในเทศกาลมหาพรต เราถือกันอย่างนี้มา 2,000 กว่าปี
แล้ว ครับ!
playboy119 เขียน: 5. วันสำคัญของชาวคริสต์บางวันที่ตรงกับวันธรรมดาถ้าผมไม่สะดวกเข้าเนี่ยจะเป็นไรไหมครับคือผมต้องไปเรียนวันธรรมดากลับบ้านอาจดึกทำให้บางวันที่เป็นวันสำคัญของศาสนาคริสต์ไม่สะดวกไปจริงๆ

ถ้ามีความเชื่อในพระเจ้า "กลับไปอ่าน บัญญัติ 10 ประการ" ในเรื่อง วันอาทิตย์
และ วันฉลอง บังคับ ส่วนหากติดธุระไม่่สะดวก ก็สามารถ แก้บาป และ พลีกรรม
ใช้โทษบาปได้

:s007:
โดย : ฟรังซิสโก ณัฐวุฒิ เดินทางทุกที่ ที่มีพระองค์
peopletribune

ศุกร์ ธ.ค. 20, 2013 2:25 am

คาทอลิก ปฏิเสธเรื่องการ "นับถือร่วม" หรือ Mixed Religions ด้วยความเคารพ
อย่าง "มีนัยะสำคัญ" ครับ

หาก คุณplayboy119 ต้องการศึกษาอย่างลึกซึ้ง ให้หาหนังสือ
2 เล่ม อ่าน ครับ คือ

1. พระสมณกฤษฏีกา เรื่อง คริสตศาสนจักรสัมพันธ์ (Deeree on Ecuenism
UNITATIS REDINTEGRATIO)

2. คำแถลงของสภาสังคยนาวาติกันที่ 2 เรื่อง ความสัมพันธ์ของพระศาสจักร
กับ ศาสนาต่าง ๆ ที่มิใช่ศาสนาคริสต์ หรือ ที่เรียก NOSTRA AETATE
(นอสตรา เอตาเต)....

คาทอลิก ก็เหมือนทุกศาสนา ในโลก คือ นอกจากจะมีความเชื่อ แล้ว ยังต้อง
มี "ความเข้าใจ" และ "ลึกซึ้ง" ในความสุขุม คัมภีรภาพ ของศาสนาด้วย ถ้า
ความเชื่อไม่มั่นคง ความเข้าใจไม่ถ่องแท้....ก็จะ "ละทิ้งความเชื่อ" และ
เกิดการ Mixed Religions (นับถือร่วม)

เอาคำตอบของผม "ไปแจ้งกับเพื่อนที่เป็น คาทอลิก" ได้เลยครับ ไปถาม
โบสถ์ไหน บาทหลวงไหน สังฆราชองค์ไหน .... ถ้าเป็นคาทอลิก ต้องตอบ
แบบนี้ครับ! เพราะ "ฐานความเชื่อของเรา เป็นหนึ่งเดียวกัน" ทั่วโลก

:s015:
โดย ฟรังซิสโก ณัฐวุฒิ เดินทางทุกที่ ที่มีพระองค์
playboy119

ศุกร์ ธ.ค. 20, 2013 10:33 am

16. ถ้าเป็นเราคาทอลิกส่วนแฟนเราเป็นพุทธแบบนี้เราต้องให้แฟนเราเปลี่ยนศาสนาก่อนไหมถึงจะแต่งงานแบบคาทอลิกได้ครับ

17. เพื่อนผมเป็นพุทธฝากถามมาว่า ถ้าได้รับศีลล้างบาปแล้วแปลว่าเราไม่สามารถกลับไปปฏิบัติแบบชาวพุทธได้แล้วใช่เปล่าครับ

18. พอดีกำลังเลือกนักบุญครับ ไม่ทราบว่า นักบุญ เปาโลแห่งไม้กางเขน นักบุญ ยอห์น แ่ห่ง เบรเบิฟ นักบุญอิัสอัค โจกเกอ พอดีทั้ง 3 ท่านเป็นนักบุญวันเกิดผมเลยอยากทราบว่า แต่ละท่านมีข้อปฏิบัติ คุณธรรมที่ควรปฏิบัติตาม อะไรบ้างอะครับ

19. ก่อนนอนภาวนาบทไหนดีครับ

... ขอบคุณพี่ siritawatss และพี่ peopletribune สำหรับคำตอบนะครับ

...... ปล. มีเพิ่มอาจถามมาใหม่ :s015:
ตอบกลับโพส