เรียนคำสอนวัดแม่พระฟาติมา

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
กิตตินีย์

พุธ ก.พ. 05, 2014 11:23 am

เรียนคำสอนวัดแม่พระฟาติมา ..มีใครสนใจไปเรียน คำสอน ที่โบสถ์แม่พระฟาติมาดินแดงพร้อมไปมิซซาด้วยกัน สามารถไปด้วยกันได้นะคะ มิซซา9โมง จะเรียนคำสอนช่วงเวลา11โมง ช่วงนี้คุณพ่อจะให้ไปเข้าเรียน ได้เลยไปดูก่อนได้ในคำสอน แต่จะไม่ทันรับศีลล้างบาปเมษานะคะ คุณพ่อจะให้มาเรียนในเดือนกับคุณพ่ออีกครั้ง.พอดีเราเป็นคริสเตียนมา ได้2ปี แต่พระนำเรามาทางนี้มากพอสมควร มาคนเดียวส่วนมากพี่น้องจะอยู่คริสเตียนกันหมด ลุลุ.อาจมีบ้างเหงาๆเพราะตอนเป็นคริสเตียนการรับใช้จะมีมาก เลย อยากชวนไปวัดกัน ติดต่อเราได้นะdew0106line..อีเมล์ atom.group36@gmail.com..ขอพระเจ้านำทุกๆๆคนนะคะที่เข้ามาหาพระ ให้มั่นคงอดทนต้องมั่นใจในทางที่เราก้าวเดินมา ตอนนี้อาจยังไม่เห็นภาพ แต่เชื่อได้ว่า ภาพแห่งความสุขกำลังเกิดขึ้น...ขอพระเจ้าอวยพรนะคะ :s015: :s015: :s015:
ภาพประจำตัวสมาชิก
siritawatss
ติดต่อ:

พุธ ก.พ. 05, 2014 12:31 pm

กิตตินีย์ เขียน:เรียนคำสอนวัดแม่พระฟาติมา ..มีใครสนใจไปเรียน คำสอน ที่โบสถ์แม่พระฟาติมาดินแดงพร้อมไปมิซซาด้วยกัน สามารถไปด้วยกันได้นะคะ มิซซา9โมง จะเรียนคำสอนช่วงเวลา11โมง ช่วงนี้คุณพ่อจะให้ไปเข้าเรียน ได้เลยไปดูก่อนได้ในคำสอน แต่จะไม่ทันรับศีลล้างบาปเมษานะคะ คุณพ่อจะให้มาเรียนในเดือนกับคุณพ่ออีกครั้ง.พอดีเราเป็นคริสเตียนมา ได้2ปี แต่พระนำเรามาทางนี้มากพอสมควร มาคนเดียวส่วนมากพี่น้องจะอยู่คริสเตียนกันหมด ลุลุ.อาจมีบ้างเหงาๆเพราะตอนเป็นคริสเตียนการรับใช้จะมีมาก เลย อยากชวนไปวัดกัน ติดต่อเราได้นะdew0106line..อีเมล์ atom.group36@gmail.com..ขอพระเจ้านำทุกๆๆคนนะคะที่เข้ามาหาพระ ให้มั่นคงอดทนต้องมั่นใจในทางที่เราก้าวเดินมา ตอนนี้อาจยังไม่เห็นภาพ แต่เชื่อได้ว่า ภาพแห่งความสุขกำลังเกิดขึ้น...ขอพระเจ้าอวยพรนะคะ :s015: :s015: :s015:
ยินดีต้อนรับ คุณกิตตินียื ครับ การเป็นคาทอลิก จะมีอิสระมาก คือถ้าเราไม่ขวนขวายหากิจกรรมเข้าร่วม ก็จะเงียบเหงาบ้างครับ คือจะไม่ค่อยมีกิจกรรมกลุ่มมาดึงมายึดเราไว้ เพราะฉะนั้นต้องระวัง เราอาจหลงไปกับโลกจนห่างพระไปเรื่อยๆ เเต่ตรงกันข้ามหากเรายึดมั่นอยู่กับพระเจ้าได้ด้วยตัวเราเอง โดยไม่ต้องพึ่งอิทธิพลกลุ่ม เราก็จะเข้มเเข็งหนักเเน่นในความเชื่อมากครับ ลองดูครับที่โบสถ์แม่พระฟาติมา น่าจะมีกิจกรรมที่เข้าร่วมได้หลายอย่าง ลองถามครูคำสอนดูครับ จะได้ไม่เหงาเนอะ :s012:
กิตตินีย์

พุธ ก.พ. 05, 2014 4:30 pm

คะขอบคุณมากเรย ..เอาไว้มาคุยในนี้บ่อยๆ
rosa-lee

พุธ ก.พ. 05, 2014 7:42 pm

ยินดีต้อนรับค่ะ เข้ามาคุยบ่อยๆ แบ่งปันหนุนใจกันค่ะ ขอพระเจ้าอวยพรค่ะ :s007:
sunofgod

พุธ ก.พ. 05, 2014 10:00 pm

พระเจ้าอวยพรครับผม :s007:
กิตตินีย์

พฤหัสฯ. ก.พ. 06, 2014 10:29 am

คะขอพระเจ้าอวยพร พี่ๆน้องๆทุกๆคนนะคะ
กิตตินีย์

พฤหัสฯ. ก.พ. 06, 2014 10:54 am

ช่วงนี้ก็น่าจะ2อาทิตได้แล้วนะคะที่ดิวเปลั่่ยนมาเป็นคาทอลิค เหนิ่อยต่อ ความรู้สึก ไม่อยากให้มองแตกแยกกัน ความรู้สึกพี่ๆน้องในคริสเตียนคำพูดที่อาจไม่เข้าใจ คำที่บอกว่าเราจะไปไหว้แม่พระไว้รูปเคารพ มันไม่ใช่ทางจริง มาหาถึงบ้านย้กดดันต่างๆตต่อคำพูด ดิวผูกผันกับพี่น้องคริสเตียนที่โบสถ์ อย่างมากอาจเพราะเรารับใช้ผูกผันตัว..อธิบาย เค้าก็พยายามให้ เรากลับไป .เกรงใจในหลายๆอย่าง เราควรที่จะพูดอย่างไรดีคะ :s015: :s015:
rosa-lee

พฤหัสฯ. ก.พ. 06, 2014 3:38 pm

ขอให้ตั้งใจแน่วแน่ ชอบทางไหนเลือกทางนั้นค่ะ และ เดินหน้าตรงไปเลย.....
ถ้ามัวแต่เกรงใจกัน ขืนความรู้สึก สักวันหนึ่ง มันแน่นอก ต้องยกออก ไม่ช้าก็เร็วค่ะ...
เรารักพระเจ้า รักแม่พระ ด้วยใจจริง เดินหน้าเลยค่ะ....
ไปเรียนคำสอน ไปวัดแม่พระฟาติมา เยี่ยมอยู่แล้วค่ะ ที่นั่นมีกิจกรรมต่างๆ จะเป็นนักขับร้อง
หรือ มีคณะต่างๆเข้าร่วมได้ ค่ะ...
ส่วนพี่น้องโปรฯ ก็ยังเป็นเพื่อนกันได้ค่ะ แตกต่างแต่ไม่แตกแยกค่ะ สักวันหนึ่งเขาจะเข้าใจ
คาทอลิกมากขึ้น ภาวนาให้กับพวกเขาด้วยค่ะ
ขอพระเจ้านำทางในทุกเรื่องค่ะ....
:s002:
รุ่งอรุณ

พฤหัสฯ. ก.พ. 06, 2014 9:15 pm

เห็นด้วยกับคำแนะนำของพี่ rosa-lee ค่ะ

:s007:
siritawatss
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ก.พ. 06, 2014 9:48 pm

กิตตินีย์ เขียน:ช่วงนี้ก็น่าจะ2อาทิตได้แล้วนะคะที่ดิวเปลั่่ยนมาเป็นคาทอลิค เหนิ่อยต่อ ความรู้สึก ไม่อยากให้มองแตกแยกกัน ความรู้สึกพี่ๆน้องในคริสเตียนคำพูดที่อาจไม่เข้าใจ คำที่บอกว่าเราจะไปไหว้แม่พระไว้รูปเคารพ มันไม่ใช่ทางจริง มาหาถึงบ้านย้กดดันต่างๆตต่อคำพูด ดิวผูกผันกับพี่น้องคริสเตียนที่โบสถ์ อย่างมากอาจเพราะเรารับใช้ผูกผันตัว..อธิบาย เค้าก็พยายามให้ เรากลับไป .เกรงใจในหลายๆอย่าง เราควรที่จะพูดอย่างไรดีคะ :s015: :s015:
ที่นี่มีหลายท่าน ที่ผ่านตรงนี้มาเเล้ว โดนต่อว่าอย่างหนัก มาตามถึงบ้าน ตามรุมด่าในเฟสบุ๊ค เเละอื่นๆอีกมากมาย หาอ่านได้ในกระทู้เก่าครับ คือ น้องต้องอดทนให้อภัย ตามที่พระเยซูสอนเราครับ ส่วนใครเค้าจะว่าอย่างไร จะกดดันเเบบไหนก็ปล่อยให้เค้าเเสดงออกไปครับ เเต่ถ้ามากไปก็ต้องค่อยๆถอยห่างออกมาครับ เเล้ววันหนึ่งเค้าก็จะเข้าใจทำใจได้เองครับ

นี่ล่ะครับบททดสอบครั้งยิ่งใหญ่ของชีวิตเลยครับ เเต่ถ้าเราพึ่งพระเจ้าก็จะผ่านไปได้เเน่นอนครับ คือมีอะไรก็อธิฐานภาวนาบอกพระเจ้าในทุกเรื่อง เเละอย่าลืมว่าเราไม่ได้อยู่ลำพังครับ ผมเชื่อมั่นว่าพระเจ้าท่านมองดูที่การกระทำของเรา ไม่ใช่มองที่นิกายที่มนุษย์เรียกกันครับ

ส่วนเรื่องควรที่จะพูดอย่างไรดี ก็บอกไปตามความจริงว่า เรารู้สึกว่าพระเจ้าเรียกเรามาทางนี้ตรงๆไปเลยครับเเค่นั้นพอ เพื่อนกันที่เป็นคริสเตียนเคยรักเค้าอย่างไร ก็ต้องรักเค้าอย่างนั้นเช่นเดิมครับ อดทนไม่นานเเล้วมันก็จะผ่านไปได้ด้วยดีเองครับ อย่าลืมยึดติดสนิทกับพระเจ้าไว้เสมอครับ

มีอะไรไม่สบายใจก็เข้ามาคุยกันที่นี่ได้ตลอดเวลาเลยนะครับ คุณไม่ได้อยู่ลำพังครับ
ขอภาวนาให้พระเจ้าอวยพร เเละคุ้มครอง น้องกิตตินีย์ ครับ :s002:
Piccino

ศุกร์ ก.พ. 07, 2014 11:37 am

เคยไปแม่พระฟาติมาเหมือนกันค่ะ
เมื่อก่อนเราก็เป็นคริสเตียนค่ะแล้วเปลี่ยนเป็นคาทอลิกคนเดียวในบ้านเลย
เปลี่ยนมาได้น่าจะเกือบๆปีนึงแล้วยังไม่ได้เรียนคำสอน
ตอนแรกจะเรียนที่วัดแม่พระฟาติมาเหมือนกัน ติดอยู่ที่เราต้องกลับบ้าน ตจว. ทุกเดือน
แล้วเรากลับมาไม่ทันเรียนวันอาทิตย์ค่ะ กลัวจะขาดเรียนเลยยังไม่ได้เรียนสักที
ตั้งใจว่าจะไปเรียนที่วัดเซนต์หลุยส์ (ตอนนี้ไปวัดนี้)
เพราะที่นี่เรียนคำสอนบ่าย 3 โมงเรากลับมาทันค่ะ
รอบปีที่ผ่านมาสมัครแล้วก็ไม่ได้เรียน ติดงานเยอะมากเลยอด
ปีนี้จะพยายามเรียนให้ได้ อยากล้างบาปมากๆ
ยังไงก็ขอให้พระเจ้าอวยพรนะคะ ยินดีต้อนรับสู่ครอบครัวคาทอลิกค่ะ ^^
กิตตินีย์

อังคาร ก.พ. 11, 2014 1:35 pm

พี่ๆคะดิวเริ่มเข้าไปเรียนที่วัดมาแล้วนะคะ คุณพ่อและพี่ๆใจดีมากคะดูอบอุ่นคะ คุณพ่อให้เอกสารที่เคยเรียนไปแล้วมาให้อ่านคะและคุณครูคำสอนนัดเวลาเพิ่มมา เพื่อให้เราทันรับศีลบาปในปัสกาคะ..ขอบคุณพี่ๆในนิวมานาที่ให้กำลังใจ มาเสมอคะ :s002: :s002:
กิตตินีย์

อังคาร ก.พ. 11, 2014 1:37 pm

น้องสาว ได้เปลี่ยนมาเรียนคำสอนคาทอลิค พร้อมกับดิวเลยเลยมีคนมาเรียนเป็นเพื่อนด้วยคะ
รุ่งอรุณ

อังคาร ก.พ. 11, 2014 8:58 pm

กิตตินีย์ เขียน:พี่ๆคะดิวเริ่มเข้าไปเรียนที่วัดมาแล้วนะคะ คุณพ่อและพี่ๆใจดีมากคะดูอบอุ่นคะ คุณพ่อให้เอกสารที่เคยเรียนไปแล้วมาให้อ่านคะและคุณครูคำสอนนัดเวลาเพิ่มมา เพื่อให้เราทันรับศีลบาปในปัสกาคะ..ขอบคุณพี่ๆในนิวมานาที่ให้กำลังใจ มาเสมอคะ :s002: :s002:

ดีจังเลยค่ะ

::005::
รุ่งอรุณ

อังคาร ก.พ. 11, 2014 8:58 pm

กิตตินีย์ เขียน:น้องสาว ได้เปลี่ยนมาเรียนคำสอนคาทอลิค พร้อมกับดิวเลยเลยมีคนมาเรียนเป็นเพื่อนด้วยคะ
ดีมากๆเลยค่ะ

::013::
rosa-lee

พุธ ก.พ. 12, 2014 7:33 pm

ดีจังเลย ที่มีน้องสาวมาเรียนคำสอนด้วย ขอพระเจ้าทรงนำ ประทานความสว่าง สติปัญญา
ความสามารถ ให้เรียนรู้เข้าใจในการเรียนคำสอน รักพระเจ้ารักพระเยซูเจ้ายิ่งขึ้น
และเข้าใจพระแม่มารีย์มากยิ่งขึ้นด้วยค่ะ
:s007:
ตอบกลับโพส