ขอกล่าวความในใจ

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
ninjapiggy

ศุกร์ มี.ค. 07, 2014 12:59 am

ผมเป็นเกย์ และได้รู้จักกับแฟนที่เป็นคาทอลิก
ครั้งแรกที่ผมได้เข้าวัด ฟังมิสซาและหลายครั้งต่อมา
หลังจากคิดอยู่นาน ทำให้ผมตัดสินใจจะเรียนคำสอนเพื่อล้างบาป
ตอนนี้ผมเรียนคำสอนมา4เดือนแล้ว ซึ่งกำหนดรับศีลผมคือปัสกานี้
แต่ผมเองก็ไม่ได้อยากจะปิดบังคุณพ่อที่สอนคำสอน
ผมตัดสินใจบอกคุณพ่อว่าผมมีแฟนเป็นชาย
แล้วคุณพ่อบอกว่ามันเป็นบาป ถึงล้างก็ไม่หมด
ผมก็ยังไม่รู้เลยว่า ผมจะได้รับศีลล้างบาปไหม
(อารมย์คุณพ่อลังเลใจอยู่เหมือนกัน)

ผมกลับมาถึงห้องร้องไห้ตลอด ผมศึกษาคำสอน นำไปใช้ในชีวิตประจำวัน
และความคุมอารมย์ตัวเอง และผมได้คอยย้ำเตือนเพื่อนที่ทำงานทั้ง2
ทั้งการเข้ามิสซา เทศกาลต่างๆ เพราะไม่อยากให้เขาหากจากพระ

แต่คำแนะนำแรกของคุณพ่อคือให้ผมเลิกกับแฟน ซึ่งผมคบมา4ปี
และเข้าเป็นคนที่ทำให้ผมรู้จักความรักของพระ
ถ้าไม่มีเขาผมก็คงไม่รู้ถึงความรักของพระที่มีให้ผม

ผมแค่อยากบอกความในใจผม ให้คนอื่นเข้าใจในตัวผมบ้าง :s008:
Lookwa_Dolphin

ศุกร์ มี.ค. 07, 2014 2:33 am

สวัสดีค่ะคุณเจ้าของกระทู้

ชื่อลูกหว้านะคะ ตอนนี้เรียนคำสอนเพื่อล้างบาปอยู่เหมือนกันค่ะ
จากเหตุการณ์ของ จขกท. หว้าก็ยังศึกษาไม่ลึกซึ้งพอที่จะให้คำตอบได้เท่าไหร่ ขอโทดด้วยนะคะ
แต่เท่าที่ทราบมาคือทางศาสนจักรไม่เห็นด้วยกับการรักร่วมเพศ

ไม่ทราบว่า จขกท. เคยดูหนังเรื่องรักแห่งสยามมั้ยคะ หว้าว่ามันน่าจะพอตอบโจทย์ จขกท.ได้ไม่มากก็น้อยนะคะ
ถ้าดูในเชิงลึกๆ มันสะท้อนเกี่ยวกับการเป็นเกย์คาทอลิกนะคะ (มีบทวิจารณ์หนังเกี่ยวกับประเด็นนี้ด้วยค่ะ น่าสนใจมากทีเดียว ) หว้าก็เพิ่งมาเข้าใจในความหมายที่โต้งบอกมิวในตอนท้ายว่า "โต้งไม่อาจคบมิวในฐานะแฟนได้ แต่ไม่ได้หมายความว่าโต้งไม่ได้รักมิวนะ" เป็นประโยคที่สรุปความเป็นเกย์คาทอลิกเอาไว้ได้ชัดเจน (ยกบทวิจารณ์หนังมาอีกทีค่ะ )
คือหว้าคิดว่า คาทอลิกจะจริงจังกับเรื่องนี้มากๆนะคะ คือในหนังโต้งเขาจะเคร่งมากๆนะคะดูจากที่ครอบครัวสวดก่อนอาหาร มีรูปโปสเตอร์กางเขน จัดเทศกาลคริสต์มาส ฯลฯ หว้าคิดว่าโต้งคงรู้สึกว่าถ้าเขาคบมิวในฐานะแฟน เขาคงจะรู้สึกผิดต่อพระเจ้า เขาก้เลยเลือกที่จะไม่คบมิวในฐานะแฟน แต่เขาก้ยังรักมิวได้ค่ะ รักได้

http://www.oknation.net/blog/print.php?id=167383 (นี่ค่ะบทวิจารณ์หนัง)

แต่ที่สุดแล้วคือหว้าอยากมาให้กำลังใจนะคะ ก็ไม่รู้ว่าจะพูดยังไงให้ จขกท. รู้สึกดีขึ้น
แต่แค่อยากแสดงให้รู้ว่า จขกท. ไม่ได้โดดเดี่ยวนะคะ พยายามอย่าร้องไห้เลยค่ะ
พระเจ้าทรงบันดาลจิตใจที่เข้มแข็งให้เรา จะต้องมีทางออกเสมอนะคะ ขอพระเจ้าประทานพรค่ะ

ถ้าพูดอะไรพาดพิงโดนไม่สมควร ต้องขออภัยจริงๆค่ะ

ลูกจะดำเนินชีวิตอยู่ในความเชื่อ และความไว้วางใจในพระองค์ ขอขอบคุณพระองค์ที่ทรงรักลูกเสมอมา :s007: :s012:

ศุกร์ มี.ค. 07, 2014 2:42 am

อ้อ อีกอย่างนะคะ จขกท. อย่าไปน้อยใจ หรือเสียใจกับการแนะนำของคุณพ่อเลยนะคะ
คุณพ่อคงไม่ได้เจตนาทำร้ายจิตใจแน่นอนค่ะ คุณพ่อคงเห็นว่านั่นคือทางที่ จขกท. จะล้างบาปได้หมดจดจริงๆ ไม่ผิดต่อพระเจ้าน่ะค่ะ อย่าเสียใจเลยนะคะ
เป็นกำลังใจให้ค่ะ
ภาพประจำตัวสมาชิก
zero401

ศุกร์ มี.ค. 07, 2014 8:07 am

"โป๊ปฟรานซิส"ตอบประเด็นรักร่วมเพศ: "เราเป็นใครที่จะไปตัดสินเขา?"

องค์สันตะปาปาฟรานซิสทรงตรัสว่า ไม่ควรทำให้ผู้ที่เป็นเกย์เป็นคนที่ไม่มีความสำคัญ แต่ควรทำให้เป็นอันหนึ่งอันเดียวกับสังคมได้

โป๊ปฟรานซิสทรงมีพระดำรัสตอบคำถามสื่อมวลชนหลังเสด็จกลับจากบราซิล ทรงย้ำจุดยืนของคริสตศาสนจักรโรมันแคธอลิกว่าพฤติกรรมรักร่วมเพศยังคงเป็นบาป แต่ความเชื่อต่อพฤติกรรมรักร่วมเพศมิใช่บาป ทรงตรัสว่า "หากมีบุคคลเป็นเกย์และเข้าหาพระเจ้าและมีความประสงค์ดี เราเป็นใครที่จะไปตัดสินเขา?"

พระองค์ยังต้องการที่จะเห็นสตรีมีบทบาทในศาสนจักรมากขึ้น และยังทรงยืนยันว่าสตรีไม่สามารถเป็นนักบวชได้

องค์สันตะปาปาเพิ่งเสด็จกลับจากการเยือนประเทศบราซิลอย่างเป็นทางการ ที่นับเป็นการเยือนต่างประเทศครั้งแรกนับตั้งแต่ทรงได้รับการแต่งตั้งให้เป็นประมุขแห่งคริสตศาสนจักรโรมันแคธอลิก เพื่อทรงร่วมงานวันเยาวชนแคธอลิกโลก ที่จัดขึ้นเป็นเวลา 5 วัน ที่นครริโอเดอจาเนโร ซึ่งคณะผู้จัดงานคาดว่ามีผู้ร่วมงานมากกว่า 3 ล้านคน

คำกล่าวของพระองค์เกี่ยวกับกลุ่มรักร่วมเพศครั้งนี้ ถูกมองว่าพระองค์มีความประนีประนอมต่อประเด็นดังกล่าว มากกว่าองค์สันตะปาปาองค์ก่อนๆ ก่อนหน้านี้ องค์สันตปาปาเบเนดิกต์ ที่ 16 ทรงเคยลงนามในเอกสารเมื่อปี 2005 ที่ระบุว่า ชายที่มีแนวโน้มพฤติกรรมรักร่วมเพศ"แบบหยั่งรากลึก" ไม่ควรเป็นนักบวช ขณะที่โป๊ปองค์ปัจจุบันเคยตรัสว่า พระหรือบาทหลวงที่มีพฤติกรรมเช่นนี้ควรได้รับการให้อภัย และลืมบาปของพวกเขาเสีย

องค์สันตะปาปาฟรานซิสองค์สันตะปาปาฟรานซิส ทรงตรัสว่า คำถามและคำตอบที่ใช้ในการสอนถึงหลักการของศาสนจักรแคธอลิก ตอบคำถามได้เป็นอย่างดีว่า คนที่มีพฤติกรรมรักร่วมเพศไม่ควรถูกทำให้เป็นคนที่ไม่มีความสำคัญ แต่จะต้องทำให้เป็นอันหนึ่งอันเดียวกับสังคมได้

ส่วนประเด็นบทบาทของสตรีต่อศาสนจักรนั้น พระองค์ตรัสแสดงความคิดเห็นว่า ไม่มีใครสามารถจำกัดบทบาทของสตรีในศาสนจักรได้ ไม่ว่าจะอยู่ในตำแหน่งใด แต่หากกล่าวถึงการบวชของสตรีนั้น ศาสนจักรก็คงต้องตอบว่าไม่ และเมื่อนักข่าวถามถึงธนาคารวาติกันที่กำลังมีปัญหา พระองค์ตอบว่า สถาบันการเงินควรมีความซื่อสัตย์และโปร่งใส และพระองค์จะทรงฟังคำแนะนำว่าควรมีการปฏิรูปหรือปิดมันเสีย

http://www.matichon.co.th/news_detail.p ... =&subcatid
Piccino

ศุกร์ มี.ค. 07, 2014 9:00 am

เป็นกำลังใจให้ค่ะ พระเจ้าทรงยินดีให้เรารักคนอื่นมากกว่าเกลียดคนอื่นอยู่แล้ว
ที่คุณพ่อบอกว่าผิดก็เพราะว่าการเป็นเกย์ไม่สามารถแต่งงานได้
ถ้าแต่งไม่ได้หากมีอะไรกันก็เป็นบาป จึงทำให้การเป็นเกย์ไม่ได้รับการยอมรับค่ะ
หากคุณอยู่กับเค้าเพราะรักแต่ไม่ได้มีอะไรกันเรา"คิดว่า"ไม่บาปนะคะ

ส่วนตัวเราเชื่อว่าคนที่เป็นเกย์จริงๆไม่สามารถเปลี่ยนได้หรือเปลี่ยนไปก็ไม่มีความสุข
ขอให้สวดภาวนามากๆให้พระเจ้านำทางนะคะ
ยังไม่ได้ล้างบาปก็ไม่เป็นไรถือว่าเป็นบททดสอบอย่างหนึ่ง
ถ้าเราพิสูจน์ตัวเองว่าเรารักพระเจ้าจริงๆซักวันก็ต้องได้ล้างค่ะ

พระเจ้าอวยพรนะคะ สู้ๆ

ศุกร์ มี.ค. 07, 2014 1:14 pm

บทความคุณ zero401 ดีเชียวค่ะ
งั้นเกย์สามารถล้างบาปได้ รักกันได้ แต่ก็ยังไม่สามารถแต่งงาน หรือร่วมรักกันได้ใช่มั้ยคะ

ขอโทษด้วยค่ะถ้าพาดพิง ที่ถามเพราะอยากทราบน่ะค่ะ กำลังเรียนคำสอน ไม่รู้อะไรมากเหมือนกันค่ะ

ขอพระเจ้าอวยพรค่ะ
sunofgod

ศุกร์ มี.ค. 07, 2014 1:21 pm

อย่างอื่นผมก็ไม่ทราบเท่าไหร่คับ แต่การร่วมเพศเดียวกัน อันนี้คือผิดจริงๆ เพราะมาจากความบาปทางตัณหาล้วนๆ แต่ การที่เป็นก็ไม่ผิดเท่าละเลยพระหรอกครับ ถึงจะเป็นอะไรแต่ ยังดำรงตนในพระพร พระอวยพรครับ พระเจ้าไม่เคยเกลียดชังมนุษย์คนใด :s002:
siritawatss
ติดต่อ:

อาทิตย์ มี.ค. 09, 2014 6:50 pm

ถึงคุณ ninjapiggy ครับ ในสังคมคาทอลิกนั้น มีสัตบุรุษมากมายที่เป็นชายรักชาย ผมเห็นมาเยอะครับ เเละมีมากมายที่ ทุ่มเมช่วยงานพระศาสนจักรอย่างเต็มที่ คือช่วยงานวัด ช่วยงานคุณพ่อมากมาย เเละหลายๆคนที่เเสดงตัวอย่างชัดเจนว่าเป็นเกย์ เเต่ทุกคนไม่ว่าจะเป็นเกย์หรือไม่ก็ตาม ต้องพยายามควบคุมตนเองให้อยู่ในทางคาทอลิกที่ดี ก็เท่านั้นเอง ถ้าทำไม่ดีก็ต้องรับผิดชอบการกระทำของตนเอง เป็นธรรมดาของคนทุกคนอยู่เเล้ว ในความรู้สึกผมว่าไม่น่าจะเป็นสาเหตุที่จะไม่ได้รับศีลล้างบาปนะครับ ใจเย็นๆก่อน ขอภาวนาให้ผ่านไปได้ด้วยดีครับ :s002:
rosa-lee

จันทร์ มี.ค. 10, 2014 2:21 pm

....พระดำรัสของพระสันตะปาปาดีมาก ให้กำลังใจกับผู้มีปัญหาด้านนี้
พระเยซูเจ้ารักมนุษย์ทุกคน โดยเฉพาะคนบาป คนด้อยโอกาส คนยากจนคนมีปัญหาต่างๆ
รักกัน รักเพศเดียวกัน อยากอยู่ใกล้กัน ก็อยู่เป็นพี่น้องกันไปเลย ไม่บาป
พระเจ้าสร้างมนุษย์ 2เพศชายหญิงเท่านั้น แต่ก่อนไม่มี ตุ้ต เกย์มากมายแบบนี้
ถ้ามีเพศสัมพันธ์ สนุกสนานเป็นบาปอุลามก ผิดแน่ๆ (ปิศาจล่อลวงคนด้านนี้มากๆ)
เรารักพระ มีความวางใจ เสียสละตัวเอง สวดเสมอๆ ไม่คิดฟุ่งซ่าน ถวายเรื่องนี้แด่พระองค์
ไม่ทำให้พระองค์เสียใจ เราจะมีพระพรมากมายสะสมไว้ในโลกนี้
และจะเป็นประโยชน์ต่อเราเมื่ออยู่ต่อหน้าพระองค์ เมื่อต้องจากโลกนี้ไป........
เห็นใจน้องมากๆ ขอให้สวดมากๆด้วย สักวันคงได้ล้างบาปเป็นลูกที่น่ารักของพระองค์
:s005: :s005:
ninjapiggy

อังคาร มี.ค. 11, 2014 12:54 am

ต้องขอบคุณทุกท่านที่เป็นกำลังใจให้ครับ
ตอนนี้เวลาก็ผ่านมาจะ1อาทิตย์แล้วที่ผมอยู่ในภาวะเครียด
เพราะยังไม่ได้รับคำตอบจากคุณพ่อ
โดยปกติผมก็ไม่ขาดวัดวันอาทิตย์ และชอบที่จะเข้าวัดพอมีเรื่องทุกข์ใจก็คลายหายไป
วันอาทิตย์ที่ผ่านมาผมก็เข้าเค้ามีพิธีคัดสรร ผู้ที่จะรับศีลปัสกานี้
ทำให้ผมอดคิดไม่ได้ "ในใจเราจะมีวันนั้นไหมน้า" น้ำตาผมก็คลอแล้ว เพลง บทภาวนาต่างๆผมก็เป่งเสียงไม่ออก ได้แต่สวดและร้องเพลงในใจ เสียงผมมันเคลือไปหมด
อาจจะเพราะภาวเครียดของผม ตกดึกผมก็ฝันร้ายถึง2ครั้ง
ครั้งที่1 ผมฝันว่ากำลังเดินกลับบ้านพร้อมแม่ แต่ต้องผ่านแดนประหาร ผมถูกฉุดลากเข้าแดนประหารซึ่งไม่รู้ว่าผมมีโทษอะไร เพชรฆาตจะตัดหัวผม ผมขอ1อย่างให้แม่ไปตามบาทหลวง ผมต้องการสารภาพบาปก่อนตาย ถึงกระนั้นชายผู้นั้นไม่ยอมฟัง ยันผมล้มละบั่นคอผมทันที ความรู้สึกเหมือนมีอะไรมาทุบที่คอแล้วก็ไม่รู้สึกอะไรอีกเลย และพบแต่ความมืดและว่างเปล่า
ครั้งที่2
ในความฝัน ณ วัดแห่งหนึ่ง ผมเห็นชายแต่งตัวเป็นพระเยซูหลายคน ชุดด้านในสีขาว ด้านนอกมีสีฟ้า แดง เหลือง และอื่นๆ
แต่ที่หน้าอกทุกคนนั้น ประดับด้วยเครื่องประดับสีทอง"เหมือนรูปพระเมตตา"มั้งครับ เป็นท่อธารออกมา
หลังจากนั้นผมพบกับคุณพ่อแล้วก็ยังได้รับคำปฏิเสธเหมือนเดิม
ผมก็วิ่งไปร้องไห้ด้วยความเสียใจ ไปแอบอยู่ข้างบันไดศาลาแห่งหนึ่งแล้วพบรูปปั้นพระเยซูที่ดูไม่สวยงามวางไว้ข้างบันได ผมก็จึงหยิบไปวางไว้บนมณฑปเล็กๆ ซึ่งมีรูปพระมากมาย พอวางเสร็จก็รู้สึกว่ามณฑปนั้นถูกยกตัวขึ้น เพื่อพร้อมที่จะแห่รอบวัด

และเดี่ยวนี้ผมกลัว และไม่กล้าจะไปวัด ผมกลับมาถึงบ้านก็สวดภาวนา
พลางน้ำตาไหล จากความเชื่อคนพุทธอย่างผมมาพบกับความรักของพระจริงๆ
โดยเมื่อก่อนแค่ผ่านวัดคาทอลิก โบสถ์ ผมไม่เคยสนใจเลยด้วยซ้ำ
แต่คนที่นำผมให้มารู้จักพระคือแฟนผมคนนี้ :s008:
sunofgod

พุธ มี.ค. 12, 2014 2:01 pm

ขอให้พี่อดทนและเข้มแข็งนะครับ พระเจ้าทรงเมตตาต่อผู้ที่รักพระองค์ พระองค์ไม่ทอดทิ้งพี่ครับ อย่ากังวลใจเลยครับ เข้มแข็งและภาวนา ไปวัดปกตินะครับ พี่ไม่ได้ทำผิดอะไรเลย พระกำลังรอพี่อยู่เสมอ ช้าเร็ว แต่วันนั้นก็มาถึงแน่ เหมือนผมที่ยังเด็กอยู่อายุไม่ถึง 15 พ่อแม่ เมื่อก่อนไม่ยอมรับ ทะเลาะกับแม่ ถูกครอบครัวตัวเองเกลียดชัง แต่เวลาผ่านไป กับ คำภาวนาของคนที่นี่และของผม พระเจ้าก็ทรงสดับฟัง ตอนนี้ครอบครัวลดความแอนตี้ไปมาก ถึงจะไม่เต็มร้อย แต่ก็ถึงว่าโอเคมาก เป็นพระพรของพระ สำหรับพี่แล้วไม่ว่าเป็นอะไร ก็ไม่ใช่สิ่งที่ผิหรือน่าเกลียดอะไรเลย น่าชื่นชมที่สุดด้วยซ้ำ กับ กระแสเรียกและความศรัทธาของพี่ ผมเองก็ยกย่องและชื่นชมกระแสเรียกของพี่มาก ที่มีความรักต่อพระเจ้ามากขนาดนี้ เป็นบางคน ถ้าได้รับคำตอบจากคุณพ่อแบบนี้ ก็ละเลยทิ้งพระ ทิ้งศาสนาไปแล้ว แต่พี่ก็ยังอดทนอยู่ เรื่องทั้งหมดนี้เป็นสิ่งที่พระจิตกำลังทรงทดลองความเชื่อของพี่อยู่นะครับ ี่ผมพูดแบบนี้ไม่ใช่แค่หวังให้พี่รู้สึกดีนะครับ แต่มันเป็นแบบนั้นจริงๆ การที่พระองค์ทรงทดลองเราก็เพื่อทดสอบความเชื่อของเราว่าดีพร้อมแค่ไหน แต่ขนาดนี้พระองค์ก็ทรงพอพระทัยมากแล้วครับ ขอให้พี่อดทน และ ภาวนาต่อไป อย่าเครียดครับ สดใสร่าเริงในพระเสมอ อาจจะอยู่ในการตัดสินใจของคุณพ่อแต่ พี่ก็ปฏิบัติตัวเป็นคริสตชนที่ดีต่อไปเรื่อย โดยหวังว่าในไม่ช้าพระเจ้าจะทรงตอบสนองและพี่ก็ได้รับศีลล้างบาปแน่นอน ขอพระเจ้า และ พระแม่มารีย์ ทรงคุ้มครองพี่เสมอไปนิรันดร์ครับ... :s002: :s002:
Holy
Defender of lawS
Defender of lawS

พุธ มี.ค. 12, 2014 10:53 pm

ความจริงถ้าไม่มีความสัมพันธ์ทางเพศกับแฟน คบกันเหมือนเพื่อน โดยหลักการถือว่าให้รับศีลล้างบาปได้นะครับ
ninjapiggy

พฤหัสฯ. มี.ค. 13, 2014 1:01 am

:s008: ขอบคุณทุกคนมากครับ
คำพูดของหลายคนทำให้ผมนึกถึงคำพูดของน้องที่ทำงาน
"พี่ถือว่าเป็นพระพรของพระซิ พี่ต้องขอบคุณพระเพราะพระองค์สอนให้พี่เข้มแข็ง
หนูรู้ว่าพระรักพี่ พี่มีความเชื่อกว่าคาทอลิกโดยกำเนิดหลายคน พี่อย่าเสียใจไปเลย
ปัสกานี้พี่ไม่ได้รับศีล ก็ยังมีปัสกาปีอื่นอีก ถึงพี่ไม่ได้รับศีลหนูก็คิดว่าพี่เป็นคาทอลิกที่ดี" :s008:
แต่ ความรู้สึกของผมตอนนี้มันเหมือนถ่านไร้พลัง มีความหวังจะไปให้ถึงเส้นชัย
บางคนเห็นผมแสร้งยิ้ม แสร้งหัวเราะ แต่ในใจผมมันเศร้า โดดเดี่ยว เคว้งคว้าง

พ่อไม่รู้ว่าเราจะเป็นคริสต์
แม่รู้ว่าเราจะเป็นคริสต์ แต่ไม่สนับสนุน
ตระกูลเป็นคนไทยเชื่อสายจีน เคร่งพุทธ แอนตี้

อยากซบอกแม่แล้วร้องไห้ อยากได้ยินแม่ปลอบลูกคนนี้
ตั้งแต่โตมาครั้งล่าสุดที่ซบอกแม่ร้องไห้คืองานศพของยาย

ถึงผมจะทุกข์ใจ เศร้าใจ เสียใจ มากแค่ไหน
คำพูดของน้องที่บอกให้ผมขอบคุณพระซิพี่ มันยังก้องในใจ
ทำให้ผมนึกถึงบทอ่านในพระคัมภีรย์
เธสะโลนิกา บทที่ 5 ข้อ 18
"จงขอบพระคุณในทุกกรณี เพราะนี่แหล่ะเป็นน้ำพระทัยของพระเจ้า ซึ่งปรากฏในพระเยซูคริสต์เพื่อท่านทั้งหลาย"

:s008:
zero401

พฤหัสฯ. มี.ค. 13, 2014 10:02 am

ผมเชื่อว่าในสมัยของโป๊ปฟรังซิสนี้พระศาสนจักรน่าจะเปิดกว้างมากขึ้น แต่ไม่ใช่อยู่ๆก็เปลี่ยนแปลงอย่างรวดเร็ว ต้องใช้เวลาพอสมควร ให้เราร่วมสวดภาวนาให้กับโป๊ปพรังซิสและพระศาสนจักรกันครับ :s005:
kanya Muang-in

พฤหัสฯ. มี.ค. 13, 2014 2:01 pm

เป็นอะไรไม่สำคัญ ของให้เป็นคนดี :s007:
sansrepos

ศุกร์ มี.ค. 14, 2014 5:37 pm

การแพทย์เดี่ยวนี้ไม่ถือว่าพฤติกรรมรักร่วมเพศเป็นโรคหรือความผิดปกติเหมือนเมื่อก่อนแต่จริงๆสิ่งนี้เป็นกุศโลบายที่จะไม่ให้ผู้ที่เป็นคนรักร่วมเพศรู้สึกเป็นทุกข์หรือกดดันจากสิ่งที่ตัวเองเป็น แต่ความจริงก็คือร่างกายของมนุษย์เพศเดียวกันไม่ได้ถูกออกแบบมาให้มีความสัมพันธ์ทางเพศได้

การเป็นคนรักร่วมเพศจึงเป็นความผิดปกติที่เรายังไม่สามารถรักษาได้โดยทั่วไป มีน้อยรายมากๆที่รักษาได้ ดังนั้นในเมื่อรักษาไม่ได้ก็ไม่ควรทำให้คนรักร่วมเพศต้องรู้สึกผิดหรือถูกกดดันโดยสังคม

การมีเพศสัมพันธ์ระหว่างคนเพศเดียวจึงเป็นสิ่งที่ผิดไปจากสิ่งที่ร่างกายตามธรรมชาติจะทำได้ ไม่ใช่เพียงเพราะไม่สามารถสืบพันธุ์ได้เท่านั้น
sansrepos

ศุกร์ มี.ค. 14, 2014 5:46 pm

ภาวนาให้มากนะครับ ไว้ใจพระองค์เต็มร้อย ไม่ต้องกลัวว่าพระเจ้าจะไม่ทรงช่วย

แต่อย่าไปมีเพศสัมพันธ์ครับเพราะถ้าเรายังทำบาปอยู่เรื่อยๆและเป็นที่รับรู้อาจเป็นข้อขัดขวางในการล้างบาป

การรับศีลล้างบาปสามารถรับโดยความปรารถนาได้ เมื่อถึงเวลาคุณจะได้รับอย่างถูกต้องตามธรรมเนียมเองครับ
เมจิ

เสาร์ มี.ค. 15, 2014 7:17 pm

:s005: :s005:
ตอบกลับโพส