ขอคำปรึกษาค่ะ

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
bowkojung

เสาร์ มิ.ย. 07, 2014 10:47 pm

คือหนูอยากเปลี่ยนศาสนามานับถือศาสนาคริสต์ค่ะ หนูคิดมาอย่างถี่ถ้วนแล้ว และไม่อยากปิดบังครอบครัวเลยตัดสินใจบอกแม่ว่าจะเปลี่ยนศาสนาและจะเรียนคำสอน แต่แม่ไม่ให้ค่ะ พยายามอธิบายแล้วท่านก็ไม่เข้าใจหาว่าหนูบ้า ไม่อยากให้หนูเข้าโบสถ์หรืออะไรทั้งสิ้น หนูควรจะทำอย่างไรดีคะ ตอนนี้เครียดมากค่ะ นั่งภาวนาทุกวันขอให้แม่เข้าใจ :s008:
bowkojung

เสาร์ มิ.ย. 07, 2014 11:00 pm

ขอโทษที่โพสซ้ำนะคะ พอดีเครื่องมันค้างอ่ะค่ะ ลบกระทู้ออกยังไงเหรอคะ ขออภัยจริงๆค่ะ
ภาพประจำตัวสมาชิก
rosa-lee

อาทิตย์ มิ.ย. 08, 2014 3:20 pm

ไม่ทราบหนูอายุ เท่าไรคะ ถ้าบรรลุนิติภาวะแล้วหนูสามารถเลือกเองได้
แต่ถ้ายังเด็กๆอยู่ ค่อยๆศึกษาเองส่วนตัวไปก่อน หาหนังสือเกี่ยวกับศาสนาคริสต์
มาอ่าน ไม่เข้าใจถามผู้รู้ หรือเข้ามาในเว็บนี้ถามพี่ๆเขาได้ทุกคนยินดีให้คำตอบหนู
คุณแม่คงเป็นห่วง รอหนูโตอีกหน่อยรู้จักรับผิดชอบได้ คุณแม่คงไม่ว่า
ถ้ามีอะไร เข้ามาคุย ถามไถ่ พวกเรายินดีนะจ๊ะ ....
....ขอพระเจ้าอวยพรหนูและครอบครัวมากๆค่ะ....
:s007:
sunofgod

จันทร์ มิ.ย. 09, 2014 5:18 pm

สู้ๆครับ อดทน สวดภาวนามากๆให้คุณแม่เปิดใจ ขอพระเจ้าอวยพรคับ มีปัญหาอะไร มาปรึกษาที่นิวมานาได้เสมอเลยนะคับผม :s002: :s002:
siritawatss
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. มิ.ย. 12, 2014 8:38 am

bowkojung เขียน:คือหนูอยากเปลี่ยนศาสนามานับถือศาสนาคริสต์ค่ะ หนูคิดมาอย่างถี่ถ้วนแล้ว และไม่อยากปิดบังครอบครัวเลยตัดสินใจบอกแม่ว่าจะเปลี่ยนศาสนาและจะเรียนคำสอน แต่แม่ไม่ให้ค่ะ พยายามอธิบายแล้วท่านก็ไม่เข้าใจหาว่าหนูบ้า ไม่อยากให้หนูเข้าโบสถ์หรืออะไรทั้งสิ้น หนูควรจะทำอย่างไรดีคะ ตอนนี้เครียดมากค่ะ นั่งภาวนาทุกวันขอให้แม่เข้าใจ :s008:
น้อง bowkojung ครับ เป็นเรื่องธรรมดาของมนุษย์ ที่ไม่รู้ไม่เข้าใจ ก็จะต้องกลัวไว้ก่อน เเต่วันเเละเวลา
จะทำให้ทุกอย่างค่อยๆดีขึ้นเเน่นอนครับ สิ่งที่เราต้องทำก็เเค่ อดทน เเละรอเวลาเท่านั้นเอง การอดทน
คือการเเสดงออกอย่างเป็นรูปธรรม ถึงความตั้งใจจริงของเรา ตอนนี้ก็หัดสวดภาวนาไปก่อน เเละถ้ามีโอกาสก็ไปเดินเล่นที่วัดบ้างครับ ขอให้พระเจ้าอวยพรน้องbowkojung ครับ :s002:
kanya Muang-in

อังคาร มิ.ย. 24, 2014 11:00 pm

ไม่เป็นไรค่ะ น้อง
พระเยซูรับหนูไว้ตั้งแต่หนูเปิดใจรับพระองค์แล้วค่ะ คนอื่นอย่าไปสนใจเลย สวดให้เค้าลูกเดียว เพียงเรารู้จักรักและเข้าใจในทุกอย่างและทุกสิ่งที่พระองค์กำลังทำให้หนูอยู่ก็เพียงพอแล้ว คือ ไม่จำเป็น(ไม่ต้องกังวล)ว่าเวลานี้ ฉันไม่สามารถไปโบสถ์ หรือฉันไม่สามารถเปลี่ยนศาสนาได้ หรือ ถูกคุณแม่เขาขัดขวาง
พระเยซูเจ้าไม่ได้สนใจในเรื่องนี้ แต่พระองค์ต้องการแค่สิ่งเดียวคือ ในชีวิตน้องต้องรักแบบ แบบที่พระเยซูเจ้ารักให้เป็น รัก ให้มาก แล้วทุกสิ่งจะเปลี่ยนไป แล้วน้องก็จะเข้าใจเอง มันลึกซึ่งมากค่ะ มากเกินกว่าที่พี่จะหาหรือคิดสิ่งใดมาอธิบาย ลองพยายามนะค่ะ พระเจ้าจะเติมทุกสิ่งที่หนูยังขาดอยู่ให้เต็ม เพียงอย่างเดียว คือ ไว้วางใจในพระองค์เสมอ อย่าท้อแท้ค่ะ ^^
ตอบกลับโพส