วัดพระวิสุทธิวงส์ลำไทร แสนงดงาม โดยปิ๊ง (ลงรูปครบแล้วครับ)

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
ปิ๊ง

เสาร์ มิ.ย. 14, 2014 10:09 am

รูปภาพ

พอดีมีโอกาสไปมาหลายครั้งแล้วครับ ถ่ายภาพไว้ เลยจะเอามาลง
ให้พี่ๆ น้องๆ ได้ชมความสวยงาม โดยเฉพาะ ภาพวาดข้างใน ที่เป็นที่ขึ้นชื่อมากๆ

รูปภาพ

ปิ๊งไปวัดนี้ เมื่อวันที่ 15 เมษายน 2557 วันนั้นตั้งใจไปมาก
พอลงจากแท๊กซี่ เห็นยอดโดมของโบสถ์ที่งามตระหง่าน
ก็รีบสาวเท้า เร่งเดินไปยังจุดหมายทันที

รูปภาพ

จากที่เคยดูรูปในเนต แต่ก่อนวัดเป็นสีขาว และเปลี่ยนเป็นชมพู และมาเปลี่ยนเป็นสีน้ำตาล ตอนชาวงเตรียมฉลองวัด 100 ปี ครับ ตื่นเต้นมากๆครับ สวย สวยมากๆ สวยจริงๆ

รูปภาพ

รูปนี้ ถ่ายตรงหน้าถ้ำแม่พระครับ อาจจะเบลอๆ เพราะวันนั้น ฝนตั้งเค้าจะตกเหมือนกัน
ตรงถ้ำแม่พระ บรรยากาศ อบอุ่นมากๆครับ

รูปภาพ

มุมเฉียง กับทิวต้นมะฮอกกานี หามุมสวยๆ ถ่ายภาพ ถ่ายภาพไป ตื่นเต้นไป ไม่คิดว่าจะได้มาวัดนี้จริงๆ สวยกว่าที่เคยมองผ่านจอคอมพิวเตอร์อีกครับ

รูปภาพ

ด้านข้างวัดตามแนวยาวครับ เดินซะรอบวัดเลย สวยงามมากจริงๆ

รูปภาพ
วัดสีน้ำตาลอ่อน เข้มขลัง สวยงาม จะมีต้นมะฮอกกานี ปลูกอยู่เรียงรายรอบวัดเลยครับ

รูปภาพ
บริเวณหลังวัดครับ จะเห็น ปี ค.ศ.อยู่ด้วย 1908- 1910 น่าจะเป็นระยะเวลาที่สร้างครับ

หลังจากนั้น ปิ๊งเองก็ เดินไปหยุดบริเวณหน้าบ้าน ภคิณี เพราะจะมีม้าหินอ่อนให้นั่งพักได้
ตอนนั้นยังนึกอะไรไม่ค่อยออก มองไปอีกฝั่ง ก็เห็นสุสาน นึกถึง MV เพลง โปรดอย่ามาสงสารทันที

ใจเองก็อยากจะเข้าไปถ่ายรูปข้างในวัด แต่ไม่รู้จะทำยังไง เลยเดินไปสวดสายประคำตรงถ้ำแม่พระ
สวดได้ 10 เม็ดเอง ด้วยอารมณ์ขี้เกียจหรืออะไรมิทราบ เลยเดินกลับไปนั่งที่ม้าหินอ่อนที่เดิม
ทำให้ได้เจอ ซิสเตอร์ท่านหนึ่ง ปิ๊งเองก็ไม่รู้อารมณ์ไหน เลยเดินตรงไปหาท่าน พร้อมกับเล่าเรื่องราวให้ท่านฟังทุกอย่าง ว่า เหตุใด ทำไมถึงมาอยู่ตรงนี้ได้ ซิสเตอร์ท่านก็ฟัง แล้วก็ยิ้มๆ แล้วก็ หยิบน้ำในถังแช่ ให้ 1 แก้ว แล้วบอกว่า "ดื่มน้ำซะก่อนนะ เดี๋ยวซิสเตอร์ไปเอากุญแจก่อน แล้วเดี๋ยวจะพาเข้าไปดูในวัด" เท่านั้นแหละครับหัวใจมันพองโตขึ้นด้วยความปิติยินดี ทำไมหนอท่านถึงใจดีกับผมขนาดนี้

รูปภาพ
ก้าวแรกที่ซิสเตอร์ เปิดประตูโบสถ์ครับ ทุกคนเป็นอย่างผมหรือเปล่า ทำไมช่างงดงามเช่นนี้
ขอขอบคุณพระเจ้าที่ อวยพรให้ผมพบกับซิสเตอร์
และขอขอบคุณซิสเตอร์ที่ให้ความเมตตา มาเปิดวัดให้ผมเข้าไปถ่ายรูป

รูปภาพ
งดงามจริงหรือเปล่า ชมกันเองเลยครับทุกท่าน มือจับกล้องไป ก็ตื่นเต้นไป ไม่รู้จะเริ่มจากมุมไหนก่อน สวยทุกมุม สวยทุกอย่าง แม้แต่เก้าอี้นั่ง ยังสวยงามน่ารัก

รูปภาพ
ภาพวาดบนเพดาน เห็นแล้วตื้นตันในความสง่างามมาก สีสันสดใส ทุกวันนี้ เวลาไปมิสซา ผมก็จะแหงนมองภาพเหล่านี้เสมอ

รูปภาพ
ซิสเตอร์ท่านเมตตา กลัวว่าจะถ่ายภาพไม่ชัด จึงเดินไปเปิดไฟที่เพดานให้

รูปภาพ
และยังอนุญาตให้มาถ่ายรูปใกล้ๆพระแท่นได้ด้วย ท่านบอกว่า เมื่อเช้ามีพิธีปลงศพ
ก็เลยมีดอกไม้จัดแต่ง แต่ไม่จัดมากเพราะอยู่ในช่วงรำลึกถึงพระมหาทรมานของพระเยชูเจ้า

รูปภาพ
ถ้ำแม่พระ มีความร่มรื่น สวยงาม มีพวงมาลัย และเก้าอี้ไว้สำหรับ คริสตชน
ที่ไปสวดสายประคำ บรรยากาศ ร่มรื่น สวยงาม เงียบ สงบมาก เมื่อเร็วๆนี้ กำลังจะมีงานครบ 26 ปี
แม่พระมาประจักษ์ แต่ติดช่วง คสช.พอดี เลยเลื่อนปไม่มีกำหนด

ปล.ภายในยังมีรูปแม่พระ รูปพระเยซู รูปคุณพ่อนิโคลาส ด้วยนะครับ เดี๋ยวจะอัพให้ดูอีกนะครับ

หลังจากเสร็จจากในวัดปิ๊งเอง ก็ได้มีโอกาสไปชมรูปปั้น แม่พระผู้เห็นอกเห็นใจ แต่ไม่ได้เข้าไปถ่ายภาพ ซิสเตอร์ท่านก็เล่าประวัติให้ฟัง จากนั้นปิ๊งก็มุ่งหน้าไปที่สุสาน เดี๋ยวจะเล่าให้ฟังอีกกระทู้นึงนะครับ ย่าลืมติดตามด้วยนะครับ
แก้ไขล่าสุดโดย ปิ๊ง เมื่อ อาทิตย์ ก.ค. 06, 2014 3:45 pm, แก้ไขไปแล้ว 5 ครั้ง.
ภาพประจำตัวสมาชิก
sunofgod

อาทิตย์ มิ.ย. 15, 2014 1:31 pm

วัดสวยย แต่ไม่เคยไปเลย :s013:
เลย์
ติดต่อ:

เสาร์ มิ.ย. 21, 2014 3:44 pm

ภายในสวยมากๆครับ วัดนี้ไม่ได้สวยงามอย่างเดี๋ยว วัดนี้ยังมีคุณค่าทางจิตวิญญาณของคริสตชนชาวไทยผู้รักเเละศรัทธาในพระมารดามารีย์ด้วยครับ :s015:
rosa-lee

อาทิตย์ มิ.ย. 22, 2014 10:12 pm

.....เพิ่งไปมาเมื่อ 2-3 วันนี้เองค่ะ สถานที่เปลี่ยนไปมาก ร.ร. ปรับปรุงใหม่
สวยงาม สถานที่สงบ ร่มเย็น มีบ้านพักผู้สูงอายุด้วย
....ภายในวัดสวยงามมีภาพวาดเกี่ยวกับวันพิพากษา และมีภาพสวยๆที่เพดานอีก
เป็นวัดเก่าแก่ ตอนนี้ คุณพ่อ สุขุม กิจสงวน เป็นเจ้าอาวาส ท่านใจดีมาก เป็นกัน
เองกับทุกคน และมี คุณพ่อ เอกชัย เป็นคุณพ่อปลัด เป็นคุณพ่อนักเทศน์ ด้วยค่ะ
หนทางสะดวกไปง่าย ถนนตัดใหม่ อยู่คลอง12 ลำลูกกา
:s021: :s021:
kanya Muang-in

อังคาร มิ.ย. 24, 2014 10:25 pm

สวยจังค่ะ วัดอยู่ที่ไหนค่ะ
ปิ๊ง

อาทิตย์ ก.ค. 06, 2014 1:01 pm

ลงรูปให้ครบแล้วนะครับ
ปิ๊ง

อาทิตย์ ก.ค. 06, 2014 1:14 pm

ถ้าชอบ

ตอนหน้า

ตามรอย เอมวี โปรดอย่ามาสงสาร

กับสุสานสวยๆครับ ของวัดพระวิสุทธิวงส์ครับ

ภาพพร้อมแล้ว ทุกคนละครับ พร้อมหรือยัง
ปิ๊ง

อาทิตย์ ก.ค. 06, 2014 3:50 pm

rosa-lee เขียน:.....เพิ่งไปมาเมื่อ 2-3 วันนี้เองค่ะ สถานที่เปลี่ยนไปมาก ร.ร. ปรับปรุงใหม่
สวยงาม สถานที่สงบ ร่มเย็น มีบ้านพักผู้สูงอายุด้วย
....ภายในวัดสวยงามมีภาพวาดเกี่ยวกับวันพิพากษา และมีภาพสวยๆที่เพดานอีก
เป็นวัดเก่าแก่ ตอนนี้ คุณพ่อ สุขุม กิจสงวน เป็นเจ้าอาวาส ท่านใจดีมาก เป็นกัน
เองกับทุกคน และมี คุณพ่อ เอกชัย เป็นคุณพ่อปลัด เป็นคุณพ่อนักเทศน์ ด้วยค่ะ
หนทางสะดวกไปง่าย ถนนตัดใหม่ อยู่คลอง12 ลำลูกกา
:s021: :s021:

ใช่ครับ ปิ๊ง เรียนคำสอนอยู่กับคุณพ่อเอกชัยครับ

ทางไปสะดวก แต่รถบรรทุกเยอะดี

ปิ๊ง ขับรถมอเตอร์ไชด์ไปเอง อีกอย่างคริสตชนที่วัดนี้ เยอะมากๆครับ

อบอุ่นดี
ปิ๊ง

อังคาร ม.ค. 12, 2016 4:16 pm

ยังไม่ได้ อัพอีกกระทู้เลย

ปล.รักและคิดถึงวัดนี้มากๆ
rosa-lee

อังคาร ม.ค. 12, 2016 7:57 pm

สวยมากค่ะ เหมือนวัดในยุโรปเลย
:s007: :s007:
ปิ๊ง

พฤหัสฯ. ม.ค. 14, 2016 3:27 pm

rosa-lee เขียน:สวยมากค่ะ เหมือนวัดในยุโรปเลย
:s007: :s007:
ข้างใน ตรงพระเเท่น คล้าย กาลหว่าร์ มากครับ
ตอบกลับโพส