ความรู้สึกมันกลับมา

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
paowalee

จันทร์ มิ.ย. 30, 2014 10:15 pm

:: ก่อนอื่นขอบอกเลยค่ะ ที่บ้านเราเป็นพุทธซึ่งตัวเราในเวลานี้ก็นับถือพุทธค่ะ ,, ความรู้สึกของเรากลับมาเมื่อเราเสิร์ชเพลงคาทอลิกจากยูทูป เราไม่เคยฟังจากที่ไหนทั้งนั้น นึกๆก็อยากฟังซะเฉยๆ เราฟังเพลงจงอย่าได้กลัวเลยกับเพลงที่บนกางเขน เราร้องไห้ค่ะ ยิ่งภาพในเพลงที่บนกางเขนทำเราร้องไห้หนัก มันหดหู่ มันเจ็บไปหมด เราก็คิดนะคะ ว่าทำไมท่านต้องยอมเจ็บขนาดนั้น ยอมเอาชีวิตตัวเองไปสละให้ ในคืนนั้นเราก็ฝันนะคะว่าเราได้ไปโบสถ์ ข้างในมีม้านั่งยาว คนเยอะมากๆ ข้างในมีแต่รูปปั้นสวยๆ เราตัดสินใจเล่าเรื่องนี้ให้เจ้านายของแม่เราฟัง เพราะเค้านับถือคริสต์ค่ะ เค้าหัวเราะแล้วบอกกับเราว่า คงถึงเวลาที่ " ลูกแกะตัวน้อยหลงฝูง ต้องกลับเข้าฝูงซะแล้ว " เราเองพึ่งเข้าใจความหมายของภาพพระเยซูและมีแกะเยอะๆ ตามที่เคยเห็นในเน็ต ,, แม่เราเคยเล่าเรื่องเราให้เค้าฟัง ตอนเด็กๆ เรากับเพื่อนไปโบสถ์ เพราะบ้านเราตอนนั้นจนมากค่ะ เราไปที่นั่นเพราะเราได้กินข้าว กินขนม มีเล่นอะไรสนุกๆ เราได้เรียนรู้ วาดรูป ระบายสี กับพี่ๆที่นั่น เป็นระยะเวลาพอสมควรค่ะ จนเราย้ายบ้านถึงไม่ได้ไป เราเคยคุยกับแม่นะคะว่าเราอยากนับถือคริสต์แต่เราก็ลืมมันมานานมาก จนได้ฟังเพลงนั้น (:

มาเวลานี้เราก็ยังนึกขอบคุณพี่ๆที่โบสถ์นั้นเสมอนะคะ ที่ปลูกฝังเราจนเราได้นิสัยที่ดีๆมา ทั้งการแบ่งปัน การให้อภัย

จนเราตามเวบบอร์ดนี้จาก pantip ตามมาเรื่อยๆจนเจอ เราหวังว่าเราจะได้รับคำแนะนำนะคะ ว่าเราควรทำอย่างไรต่อไป เราก็คิดบ้างนะคะว่าความรู้สึกของเราในตอนนี้มันกลับมา เพราะพระองค์ดลใจเรารึเปล่า

ขอบคุณสำหรับพื้นที่ค่ะ
ภาพประจำตัวสมาชิก
sunofgod

อังคาร ก.ค. 01, 2014 5:44 pm

ยินดีต้อนรับในพระเจ้าครับ :s007:
ขอพระเจ้าอวยพรนะครับ ถ้าพี่มีความตั้งใจที่จะมาเป็นคาทอลิก พี่ไปติดต่อคุณพ่อเจ้าอาวาสโบสถ์คาทอลิกใกล้บ้านแล้วบอกว่าขอเรียนคำสอนล้างบาปเป็นคริสตชนนะคับ พี่รับศีลล้างบาปยังเอ่ย
ถ้ายังก็ไปติดต่อนะครับ ระหว่างนี้ก็เรียนรู้จากอินเตอร์เน็ตไปก่อน แล้วก็สวดกับพระเจ้าได้นะคับ สวดเป็นคำพูดธรรมดาๆ แบบลูกกับพ่อไปก่อนก็ได้ หรือจะเอาเป็นบทที่พระศาสนจักรเรียบเรียงมาเอาไว้สวดก่อนนอนหรืออื่นๆที่นี่ได้ครับ > http://www.catholic.or.th/spiritual/prayer/

ขอพระเจ้าอวยพรครับ :s007:
kanya Muang-in

อังคาร ก.ค. 01, 2014 10:23 pm

ได้ฟังชีวิตคุณแล้วประทับใจจังเลยค่ะ และแอบดีใจที่เราจะได้ลูกแกะเพิ่มอีกตัวแล้วค่ะ จงแสวงหาเราเถิดแล้วท่านจะพบ แล้วท่านจะรู้ว่าพระเจ้ารักท่านและอยู่เคียงข้างท่านเสมอ แม้ว่าจะเกิดอะไรขึ้นขอให้ วางใจและเชื่อในพระองค์ จงติดตามพระองค์ทุกวันค่ะ พระองค์จะเติมเต็มความรักของคุณให้เต็ม พยายามเข้านะค่ะ พระเจ้าคุ้มครองค่ะ และจะสวดให้ด้วยนะค่ะ :s012:
rosa-lee

พุธ ก.ค. 02, 2014 11:31 am

ยินดีด้วยค่ะที่น้องได้มารู้จักพระเยซูเจ้าองค์พระผู้ไถ่ องค์แห่งความรักและความเมตตา
ไม่ทราบน้องอยู่แถวไหนคะ จะได้แนะนำวัดที่ใกล้ๆบ้านให้ หรือถามเจ้านายของแม่น้อง
ดูก็ได้ค่ะ มีอะไรเข้ามาแบ่งปันได้นะคะ
ขอพระเจ้าอวยพรน้องและครอบครัวมากๆค่ะ
:s007:
siritawatss
ติดต่อ:

พุธ ก.ค. 02, 2014 11:00 pm

ได้เวลากลับบ้านเเล้วครับ เราเป็นประชากรของพระเจ้ามาตั้งเเต่เเรกเริ่มเเล้ว พระองค์ทรงดลใจ เเละนำทางครับ รีบตัดสินใจก่อนที่อารมของโลกจะค่อยๆทำให้เลือนหายไปอีก มีอะไรเข้ามาคุยกันในนี้ได้
เสมอครับ เข้ามาบ่อยๆนะครับ ขอให้พระเจ้าอวยพร น้องpaowalee ครับ :s002:
paowalee

จันทร์ ส.ค. 11, 2014 2:53 pm

ขอบคุณมากนะคะ เปายังไม่ได้เดินเข้าไปวัดที่ไหนเลยค่ะ พึ่งเคลียร์สัมนาเสร็จค่ะ ก็หาอ่านคำสอนจากเว็บด้วยค่ะ (:

ยิ่งแสวงหา ก็ยิ่งรักพระองค์มากขึ้นนะคะ
sunofgod

อังคาร ส.ค. 12, 2014 12:47 pm

paowalee เขียน:ขอบคุณมากนะคะ เปายังไม่ได้เดินเข้าไปวัดที่ไหนเลยค่ะ พึ่งเคลียร์สัมนาเสร็จค่ะ ก็หาอ่านคำสอนจากเว็บด้วยค่ะ (:

ยิ่งแสวงหา ก็ยิ่งรักพระองค์มากขึ้นนะคะ
สู้ๆครับพระเจ้ามีแต่นำความสุขมาให้ มีโอกาสลองเข้าวัดเลยนะคับ :s007:
paowalee

พุธ ส.ค. 13, 2014 10:47 am

ค่ะ ^^

บ้านเปาอยู่แถวประเวศอ่ะค่ะ เรียนอยู่ลาดกระบัง เห็นแถวๆนั้นมี รร. มาเรียลัย ไม่แน่ใจว่ามีวัดอยู่ใกล้ๆที่นั่นมั้ย เรียนแถวนั้นแต่ไม่เคยย่างกรายไปไกลเลยค่ะ ><

มีใครพอทราบมั้ยคะ ว่าแถวๆนั้นมีวัดรึเปล่า
sunofgod

พุธ ส.ค. 13, 2014 6:45 pm

มีคร้าบผม รร.คาทอลิกเกือบทั้งหมดมีวัดอยู่ด้วย
มีวัดแม่พระประจักษ์เมืองลูร์ด หัวตะเข้ คับ ลองเดินลัดเลาะแถวใน รร. หรือ ข้างๆ ก็เจอครับ

ตารางพิธีกรรม
มิสซาวันธรรมดา
จันทร์-เสาร์
19.00 น.
ไทย
สวดลูกประคำ 18.30 น.
วันเสาร์แทนวันอาทิตย์

พิธีนพวารแม่พระ
เสาร์
19.00 น.

มิสซาวันอาทิตย์
09.00 น.
dark-kanita

พฤหัสฯ. ส.ค. 14, 2014 6:12 am

สู้ๆนะคะ ::005::
เลย์
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ส.ค. 14, 2014 5:36 pm

“ประโยชน์ล้ำค่า คือการได้รู้จักพระคริสตเยซู” (ฟิลิปปี 3:8) ::037::
ตอบกลับโพส