ช่วยด้วยค่ะ ช่วยเราด้วย

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
oilwhite

อังคาร ก.ค. 22, 2014 1:02 pm

เราห่างจากพระ มานานเหลือเกิน ตั้งแต่เริ่มเรียนต่อ ก็เครียดมาก จนทิ้งพระ ทิ้งทุกอย่าง เนื่องจากเป็นโรคซึมเศร้าขั้นรุนแรง จนอยากตาย จากนั้นก็ลาออก. เราเหมือนตาบอด จากนั้นแต่งงาน ยิ่งห่างหายจากพระไปใหญ่ แฟนเป็นพุทธ แต่เค้าก็ไม่เคร่ง ไม่ได้ชวนไปวัดอะไร
จนย้ายมา ตจว ยิ่งห่างไปใหญ่ เพราะ ไม่มีวัดเลยค่ะ หนังสือเราอยู่บ้าน (เราหนีออกจากบ้านมาเพราะทะเลาะเรื่องเราลาออก ) เราไม่มีหนังสือ ไม่มีสายประคำ ชีวิตเละเทะมาก
ตอนนี้มีลูกชาย 8เดือน ไม่ได้พาล้างบาป
ชีวิตมันเหมือนขาดอะไรไป ซึมเศร้าจนต้องกินยา. แต่ตอนนี้มาท้องอีกคน ทำให้ต้องหยุดยาไป
เมื่อคืนก็ทะเลาะกับสามี จนจะเลิกกัน เหนื่อยและท้อมาก. ตอนนี้ปรับความเข้าใจได้แล้ว แฟนให้สวดมนต์ เรารุสึก สวดไปก็ไม่ได้ช่วยอะไรเลย

เมื่อ4-5วันก่อน พี่สาวบอกอยากรุจักพระเจ้า เพราะท้อใจมาก เราบอกให้ไปเรียนคำสอน
เราอธิบายให้พี่ฟังไป อคบอุ่นใจไป. แต่เราเกรงใจสามี

มาวันนี้. เราท้อใจ มองคนรอบข้างไม่ดี หงุดหงิดง่าย เบื่อโลกไปหมด ไม่มีความสุขเลย
เมื่อเช้า เราร้องเรียกในใจให้ ใครก็ได้ ช่วยเราที ช่วยด้วยยยยย
เราหาข้อมูล รพ จิตเวชเพื่อให้สามีพาไป

อยู่ๆ เราก็รุสึกว่า ตอนเรามีพระคริสต์ เราอ่อนโยน ไม่พูดหยาบ มีแต่เห็นใจคนอื่น
แต่พอเราห่างพระ. เราแย่มาก เราเลวร้าย เรานิสัยไม่ดี เราหยาบคาย

เราจะกลับไปหาพระอีกได้มั้ย เราอยากไปวัดจัง ช่วยด้วยค่ะ ใครก็ได้ ช่วยเราที.
ตอนนี้น้ำตาซึม เหมือนลูกแกะดำหลงทางเลย อยากให้ใครยื่นมือมาช่วยเราจัง ช่วยเราด้วยค่ะ

เราอยากเริ่มจากสวดมนต์ อยากมีสายประคำ อยากอ่านหนังสือ. เราจะหาซื้อได้อย่างไร
เราอยากไปวัด ไปสารภาพบาป เราลืมบทสารภาพบาปแล้ว
เราอยากหาวัดไป เร็วๆนี้เลยค่ะ :s008:
Piccino

อังคาร ก.ค. 22, 2014 2:06 pm

เป็นกำลังใจให้นะคะ คุณห่างพระมา พระก็ยังยืนรอคุณอยู่ที่เดิมค่ะ
กลับไปหาพระนะ ถ้ายังไม่มีโบสถ์เข้า เราก็สวดมนต์เองไปก่อน
อธิษฐานขอพระช่วยนำทาง เราเชื่อว่ายังไงพระก็ไม่ทิ้งเราอย่างแน่นอนค่ะ
อยากได้หนังสือกับสายประคำในนี้มีแจกนะคะ เราเคยขอมาค่ะ แนะนำ
อยู่ในกระทู้นี้ค่ะ http://newmana.com/phpbb/viewtopic.php?f=2&t=21&start=0
ลองขอเค้าดูนะคะ ยังไม่ต้องไปหาซื้อก็ได้ สู้ๆนะ ^^
oilwhite

อังคาร ก.ค. 22, 2014 2:10 pm

Piccino เขียน:เป็นกำลังใจให้นะคะ คุณห่างพระมา พระก็ยังยืนรอคุณอยู่ที่เดิมค่ะ
กลับไปหาพระนะ ถ้ายังไม่มีโบสถ์เข้า เราก็สวดมนต์เองไปก่อน
อธิษฐานขอพระช่วยนำทาง เราเชื่อว่ายังไงพระก็ไม่ทิ้งเราอย่างแน่นอนค่ะ
อยากได้หนังสือกับสายประคำในนี้มีแจกนะคะ เราเคยขอมาค่ะ แนะนำ
อยู่ในกระทู้นี้ค่ะ http://newmana.com/phpbb/viewtopic.php?f=2&t=21&start=0
ลองขอเค้าดูนะคะ ยังไม่ต้องไปหาซื้อก็ได้ สู้ๆนะ ^^

ขอบคุณมากค่า :s015:
ภาพประจำตัวสมาชิก
rosa-lee

พุธ ก.ค. 23, 2014 2:04 pm

......เข้มแข็งนะคะ ....สู้ๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
เรียกพระเยซูเจ้าช่วย พูดกับพระองค์ตรงๆมีอะไร ก็บอกกับพระองค์ เหมือนลูกพูดกับพ่อ
พระองค์เมตตาเสมอ ถึงแม้ลืมบทสวดหรืออะไรก็ตาม ตั้งจิตภาวนาเลยค่ะ
พระองค์รับฟัง พระองค์รู้ทุกอย่าง พระองค์รอคุณกลับมา และยังมีแม่พระที่ใจดี
คอยช่วยเหลือ ภาวนาเพื่อเรา ทำใจดีๆนะคะเริ่มต้นใหม่ พระเยซูเจ้า แม่พระ อยู่ใกล้ๆคุณ
อย่าลืมนะคะ พระองค์รักคุณ รักลูกๆของพระองค์ และอภัยให้เสมอ
ขอบทสวด สายประคำ พระคัมภีร์ มาในเว็บนี้ได้ค่ะ ขอพระอวยพรนะคะ.....
:s005: .....ขอโทษนะคะ ไม่ทราบอยู่แถวไหน จะได้แนะนำวัดคาทอลิกใกล้ๆบ้านให้ค่ะ
:s006: :s003: :s006: :s003:
sunofgod

พุธ ก.ค. 23, 2014 8:09 pm

ผมจะสวดให้พี่มากๆครับ :s002:
รุ่งอรุณ

พฤหัสฯ. ก.ค. 24, 2014 7:52 pm

มีเพื่อนส่งหนังสือแม่พระยุคใหม่ไปให้ค่ะ

::013::
zero401

ศุกร์ ก.ค. 25, 2014 10:12 pm

สู้ๆนะครับ ลองฟังเพลงนี้ จะได้มีกำลังใจนะครับ :s002:

siritawatss
ติดต่อ:

ศุกร์ ก.ค. 25, 2014 10:35 pm

ตอนนี้ทำเท่าที่ทำได้ไปก่อนครับ เริ่มต้นจากสวดภาวนา 3 บทก่อนเลยครับ คือ 1 ข้าเเต่พระบิดา 2 วันทามารีอา 3 พระสิริรุ่งโรจน์ เเละเข้ามาที่นี่บ่อยๆนะครับ มีอะไรเป็นอะไรเข้ามาพูดคุยกันได้ครับ ขอให้พระเจ้าอวยพรคุณครับ :s002:
~@Little lamb@~
Defender of lawS
Defender of lawS
ติดต่อ:

จันทร์ ก.ค. 28, 2014 11:28 am

ตอนนี้เป็นยังงัยบ้างคะ ได้ทำตามที่เพื่อน ๆ แนะนำรึเปล่า
รู้สึกดีขึ้นรึยังคะ
oilwhite

อังคาร ก.ค. 29, 2014 1:54 pm

ขอบคุณทุกๆท่านมากๆนะคะ
เรา/ด้รับหนังสือแม่พระยุคใหม่แล้วค่า เมื่อวานนี้ ทุกคนน่ารักมากๆค่ะ
เป็นหนังสือเล่มเดียวที่มีอยู่ค่ะ นัีอ่านไป อบอุ่นไปค่า
แปลกค่ะิพอนึกถึงพระ แม่พระ จิตใจเราสงบ เมตตาขึ้น แต่พอทำอะไรจนลืม มันเริ่มหวุดหงิด ว้าเหว่ บอกไม่ถูกค่ะ

อ้อ เราอยู่บางขัน นครศรีธรรมราชค่ะ
ขอช่วยภาวนา ให้เราได้ย้าย ไป กทม ทีเถอะนะคะ เราขับรถไม่เป็นเลย หากจะไปวัด ต้องพึ่งพาคนอื่นอย่างเดียว
ตอน อยู่ กทม เรายังนั่งรถเองไปวัดได้ค่ะ
ขอบพระคุณในน้ำใจของทุกท่าน
ขอพระเจ้า และแม่พระ ทรงอวยพรค่า
kanya Muang-in

พุธ ส.ค. 06, 2014 11:45 pm

เป็นกำลังใจให้นะค่ะ พี่ พระเจ้าทรงรักษาเราเองค่ะ สู้ต่อไป ค่ะ :s002:
เมจิ

ศุกร์ ส.ค. 08, 2014 7:34 am

จะช่วยภาวนาให้น่ะค่ะ :s012:
sansrepos

ศุกร์ ส.ค. 08, 2014 10:13 am

ครอบครัวอยู่ด้วยกันหรือเปล่าครับ ย้ายมากรุงเทพฯจะไม่ต้องแยกกันอยู่หรือครับ

เท่าที่ผมทราบวัดคาทอลิกมีทุกจังหวัดนะครับ แต่ผมดูในแผนที่แล้ว อ.บางขัน อยู่ไม่ใกล้วัดคาทอลิกเลย ต้องไปกระบี่ ตรัง ร่อนพิบูลย์ หรือเข้าตัวจังหวัดนครฯ ถ้าขับรถไม่เป็นก็ลำบากเหมือนกัน ถ้ามีความจำเป็นจริงๆอาจจะไม่ได้ร่วมมิสซาทุกสัปดาห์ก็ไม่เป็นไรครับ สวดภาวนาและทำกิจกุศลหรือพลีกรรมชดเชยไปก่อน

คุณลองหารูปพระเมตตาหรือรูปพระหฤทัยศักดิ์สิทธิ์มาไว้กับตัวสักรูปครับ แล้วภาวนาหรือนั่งสมาธิต่อหน้ารูปเคารพนี้วันละ ๑๐ ถึง ๒๐ นาที สวดบทภาวนาบ่ายสามโมงทุกวันได้ยิ่งดี ผมเชื่อว่าพระองค์จะหาทางช่วยคุณเองครับ ขอเพียงให้คุณวางใจในพระองค์เต็มร้อย ต้องเต็มร้อยจริงๆนะครับ

ระหว่างนี้ยังไม่ต้องไปคิดถึงความผิดบกพร่องในอดีตที่ผ่านมา มีโอกาสแก้บาปค่อยไปทำให้เรียบร้อยตอนนั้นให้สวดภาวนาขอความสว่างในการพิจารณามโนธรรมของตนเองอย่างละเอียด ถ้าในตอนนี้เจอความทุกข์ยากลำบากจะทางกายหรือทางใจให้ถวายทั้งหมดนี้เป็นพลีกรรมชดเชยโทษบาปของตนเองและคนที่เรารัก รวมถึงวิญญาณในแดนชำระไม่จำกัดเฉพาะญาติมิตรของคุณ

ผมเคยได้งานทำในที่ๆใกล้วัดคาทอลิกแต่กลับไปวัดวันอาทิตย์ไม่ได้เพราะเป็นวันทำงาน ปรากฏว่าอยูู่ทำไปได้ ๓ เดือน โดนย้ายเลยครับ คราวนี้ได้ไปวัดตลอด

ขอพระเจ้าทรงช่วยเหลือคุณนะครับ
ตอบกลับโพส