สมาชิกใหม่ มีข้อสงสัยน่ะคะ

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
therobotgirl

เสาร์ ก.ย. 20, 2014 10:54 am

สวัสดีพี่ๆเพื่อนๆทุกคน
เราเป็นชาวพุทธนะคะ
แต่สนใจในศาสนาคริสต์มากๆ และตอนนี้ก็กำลังศึกษาอ่านพระคัมภีร์อยู่
แต่ก็ต้องมาสะดุด และไม่รู้ว่าจะทำยังไงต่อไป

มีคัมภีร์พันธสัญญาใหม่ที่ได้แจกฟรีมาของกีเดี้ยนเล่มนึง
ตอนแรกที่โรงเรียนแจกแต่ไปสายเลยไม่ได้รับ คนทั้งโรงเรียนได้กันหมด
แต่พอผ่านไปกี่เดือนจำไม่ได้ ที่มหาลัยพี่สาวมีแจก ก็เลยได้อ่าน

แต่ว่าพออ่านไปสักระยะ ก็เจอเรื่องร้ายๆ เวลานั้นเราก็เลยไม่ได้อ่านและเก็บพระคัมภีร์ไป
เรื่องร้ายๆก็จบไป พอเอามาอ่านอีกก็เจออีก ก็เก็บไปอีก :s008:
ไม่รู้ว่ามันเกี่ยวกันหรือเปล่า

แต่ล่าสุดครั้งนี้ตอนนี้เราเอากลับมาอ่านอีกครั้ง จริงๆก็ไม่ค่อยเปิดอ่านแต่พกติดตัวตลอด
เพื่อเวลาอยากเปิดอ่าน ทั้งอ่านในแอพโทรศัพท์ ฟังเทศนาในยูทูป
ศึกษาจริงๆมากกว่าตอนนั้นที่แค่เปิดอ่านเล่นๆ
แล้วช่วงที่เราศึกษานี้ เราฝันร้ายบ่อย แล้วก็เจอเรื่องร้ายๆ
ใครจะตอบเราได้ไหมคะว่าเป็นเพราะอะไร เราคิดมากไปเอง หรือเป็นเพราะพระเจ้าทดสอบเราคะ

เหมือนกับว่ามีบางอย่างที่เรามองไม่เห็น ไม่อยากให้เราเข้าใกล้ศาสนาคริสต์.....
เลย์
ติดต่อ:

อาทิตย์ ก.ย. 21, 2014 5:18 pm

สวดขอพระนะครับ สวดมากๆครับ พระองค์ทรงนำทางให้น้องพบหนทางที่ถูกต้องตามน้ำพระทัย
siritawatss
ติดต่อ:

อาทิตย์ ก.ย. 21, 2014 6:10 pm

therobotgirl เขียน:สวัสดีพี่ๆเพื่อนๆทุกคน
เราเป็นชาวพุทธนะคะ
แต่สนใจในศาสนาคริสต์มากๆ และตอนนี้ก็กำลังศึกษาอ่านพระคัมภีร์อยู่
แต่ก็ต้องมาสะดุด และไม่รู้ว่าจะทำยังไงต่อไป

มีคัมภีร์พันธสัญญาใหม่ที่ได้แจกฟรีมาของกีเดี้ยนเล่มนึง
ตอนแรกที่โรงเรียนแจกแต่ไปสายเลยไม่ได้รับ คนทั้งโรงเรียนได้กันหมด
แต่พอผ่านไปกี่เดือนจำไม่ได้ ที่มหาลัยพี่สาวมีแจก ก็เลยได้อ่าน

แต่ว่าพออ่านไปสักระยะ ก็เจอเรื่องร้ายๆ เวลานั้นเราก็เลยไม่ได้อ่านและเก็บพระคัมภีร์ไป
เรื่องร้ายๆก็จบไป พอเอามาอ่านอีกก็เจออีก ก็เก็บไปอีก :s008:
ไม่รู้ว่ามันเกี่ยวกันหรือเปล่า

แต่ล่าสุดครั้งนี้ตอนนี้เราเอากลับมาอ่านอีกครั้ง จริงๆก็ไม่ค่อยเปิดอ่านแต่พกติดตัวตลอด
เพื่อเวลาอยากเปิดอ่าน ทั้งอ่านในแอพโทรศัพท์ ฟังเทศนาในยูทูป
ศึกษาจริงๆมากกว่าตอนนั้นที่แค่เปิดอ่านเล่นๆ
แล้วช่วงที่เราศึกษานี้ เราฝันร้ายบ่อย แล้วก็เจอเรื่องร้ายๆ
ใครจะตอบเราได้ไหมคะว่าเป็นเพราะอะไร เราคิดมากไปเอง หรือเป็นเพราะพระเจ้าทดสอบเราคะ

เหมือนกับว่ามีบางอย่างที่เรามองไม่เห็น ไม่อยากให้เราเข้าใกล้ศาสนาคริสต์.....
ไม่ต้องกลัวครับ ยิ่งเป็นเรื่องดี เหมือนกับเป็นการยืนยันว่าเรากำลังเดินมาในทางที่ถูกเเล้ว จึงมีมารผจญ หรือคิดอีกอย่างว่าจริงๆแล้ว ในโลกเนรเทศตามความเชื่อของศาสนาคริสต์นี้ ก็มักจะมีเรื่องร้ายเกิดขึ้นเสมอตลอดเวลาอยู่แล้ว อ่านหรือไม่อ่านพระคัมภีร์ก็ไม่เกี่ยวครับ ทั้งหมดนี้เป็นบททดสอบความเชื่อเเน่นอนครับ ถ้าผ่านไปได้จะก้าวหน้าในความเชื่อมากขึ้น และจะไม่เหลือความกลัวอีกเลยครับ ขอภาวนาให้ผ่านไปได้ ขอให้พระจิตเจ้าทรงนำทางครับ :s002:
rosa-lee

อาทิตย์ ก.ย. 21, 2014 10:09 pm

:s002: พระคัมภีร์เป็นหนังสือเกี่ยวกับพระวาจาของพระเจ้า กิจการของพระเยซูเจ้า
ที่ได้เทศนาสั่งสอน บันทึกโดยสานุศิษย์ของพระองค์ และกิจการต่างๆ
การประกาศข่าวดีของอัครสาวกและคริสตชนรุ่นแรก อ่านได้ดีมีประโยชน์มากๆ
บรรเทาใจ หนุนใจ ให้กำลังใจ มีความหวัง ว่าสักวันหนึ่งเราจะได้อยู่กับพระองค์
ในสวรรค์ อ่านต่อไปเถิด จะทำให้เราเข็มแข็งมีกำลังใจ ไม่ต้องหวั่นวิตก หรือกลัว
ว่าจะมีเรื่องร้ายๆ มีพระเจ้าไม่ต้องกลัวสิ่งใด จะมีแต่เรื่องดีๆ เกิดขึ้นกับจิตวิญญาณเราเสมอ
ขอพระจิตเจ้าประทานความสว่าง ขอให้อยู่พระพรของพระองค์เสมอค่ะ
:s005:
แก้ไขล่าสุดโดย rosa-lee เมื่อ ศุกร์ ต.ค. 31, 2014 5:51 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
thetreegirl

จันทร์ ก.ย. 22, 2014 12:19 am

ขอบคุณที่ตอบนะคะ
หายข้องใจแล้ว จะอ่านต่อไปและเชื่อในพระเจ้า :s002:
ตอบกลับโพส