อยากเข้านับถือคริสต์ครับ

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
Warakaps

พุธ พ.ย. 04, 2015 12:45 pm

สวัสดีครับ ผมอยากนับถือคริสต์ครับ

ตอนนี้สนใจคาทอลิกครับ
สะดวกวัดตามแนวบีทีเอสครับ ไม่มีรถส่วนตัว

อยากทราบว่าต้องทำอย่างไร เตรียมตัวอย่างไรบ้างครับ เคยจะไปดูตอนทำมิสซาแล้วไม่กล้าเข้าไปครับ ไม่รู้ว่าต้องไปติดต่อใครก่อน
teyteybboy

พุธ พ.ย. 04, 2015 11:26 pm

ถ้าสนใจก็ไปติดต่อพ่อเจ้าวัดตามวัดที่เราสะดวก เพื่อขอเรียนคำสอนเลยครับ คุณพ่อก็จะได้จัดวันสอน ระหว่างนั้นก็หมั่นมาวัดอาทิตย์ละครั้งตามเวลามิสซา ซึ่งควรจะมาก่อนสักสิบนาทีเพื่อจะได้มีเวลาสวดภาวนาเตรียมใจเข้ามิสซาครับ แล้วก็มาด้วยชุดสุภาพไม่โป๊เกินไป ขั้นตอนเวลาเข้าวัดก็คือ
1.เมื่อเข้าไปในตัววัดจะเห็นอ่างน้ำเล็กๆ ให้เข้าไปใช้มือแตะน้ำนั้น แล้วทำสำคัญมหากางเขน หลังจากนั้นจึงเข้าไปนั่งที่รอเวลาครับ
2.ระหว่างมิสซาก็ไม่ต้องกลัวนะครับจะมีคนนำบอกว่าตอนนี้ลุกตอนนี้นั่ง ถ้ากลัวลืมก็เปิดอ่านในหนังสือเพลงครับ จะมีขั้นตอนและบทที่ต้องใช้อยู่ แรกๆอาจงงแต่หากร่วมไปนานๆก็จะคล่องเองครับ
3.เมื่อถึงตอนคุณพ่อแจกศีลหรือแผ่นปังยังเข้าไปรับไม่ได้นะครับ เพราะเป็นสิ่งสงวนไว้สำหรับคริสตชนที่เตรียมตัวมาดีแล้วเท่านั้น

ส่วนข้อแนะนำสุดท้ายระหว่างวันก็ฝึกสวบทที่จำเป็นอาทิ สำคัญมหากางเขน ข้าแต่พระบิดา วันทามารีย์ สิริรุ่งโรจน์ และก็หมั่นสวดบ่อยๆแรกอาจสวดตามบทที่มี หลังๆก็อาจสวดด้วยตามที่ใจเราคิดอยากจะบอกพระครับ

ปล1. ส่วนเรื่องล้างบาปนั้นขึ้นอยู่กับดุลย์พินิจของคุณพ่อที่สอนคำสอนครับ
ปล2. แม้จะเจออะไรต่างๆก็ขอให้สู้ต่อไปนะครับ กางเขนนำมาซึ่งสวรรค์ ขอพระอวยพร
Warakaps

พฤหัสฯ. พ.ย. 05, 2015 1:31 am

ขอบคุณครับ นึกว่าจะไม่มีคนตอบซะแล้ว เห็นบอร์ดเงียบมากๆ
แล้วคือช่วงนี้ผมใกล้สอบเข้ามหาวิทยาลัยสามารถซื้อพระคัมภีร์ภาคพันธะสัญญาใหม่มาศึกษาเองก่อนได้มั้ยครับ
เพราะทุกวันนี้ก็ใช้เวลาพักมาอ่านตามแอพพลิเคชั่นแทนน่ะครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
rosa-lee

พฤหัสฯ. พ.ย. 05, 2015 10:56 pm

ติดต่อวัดที่สะดวกไป ใกล้บ้าน และหาคุณพ่อเจ้าวัด ขอเรียนคำสอน
ขอคำแนะนำ จากท่านว่าต้องทำอย่างไรก่อนค่ะ
ยินดีมากนะคะที่สนใจจะเป็นคริสต์ ขอพระเจ้าอวยพรนะคะ
เข้ามาคุยได้ค่ะ มีคนตอบเสมอค่ะ อาจช้าบ้าง
:s007:
หนังสือพระคัมภีร์ภาคพระสัญญาใหม่ ขอได้จากในเว็บนี้ได้เลย
ไม่ต้องซื้อ จะไดรีบส่งให้ค่ะ
:s013:
Warakaps

พฤหัสฯ. พ.ย. 05, 2015 11:06 pm

ขอไปในกระทู้ คัมภีร์ขนาดพกพาแล้วครับ
ขอบคุณครับ
:s021:

อยากสอบถามเพิ่มเติมว่าจะสังเกตยังไงว่าคนไหนคือคุณพ่อครับ ใช่คนที่แต่งชุดหล่อๆใช่มั้ยครับ
kay-su

อาทิตย์ พ.ย. 08, 2015 8:12 pm

ดีใจจังเลยค่ะ ขอพระเจ้าอวยพรนะค๊ะ มีปัญหาอะไรก็เชิญโพสต์มาได้ทุกอย่างนะค๊ะ ทุกคนยินดีตอยคำถามและให้ความช่วยเหลือทุกอย่างค่ะ :s012:
kay-su

อาทิตย์ พ.ย. 08, 2015 8:36 pm

ส่วนใหญ่ คุณพ่อจะสวมชุดสีขาวยาวคลุมเท้าค่ะ โบสถ์ที่ใกล้รถไฟฟ้าก็มี วัดพระมหาไถ่ค่ะ อยู่ซอยร่วมฤดี ให้ลงรถไฟฟ้าสถานี เพลินจิตค่ะ ปากซอยร่วมฤดีมีรถมอเตอร์ไซต์เข้าไปที่วัดเลย
แล้วก็โบสถ์ราชินีแห่งสันติสุข อยู่สุขุมวิท 101 ค่ะ ลงรถไฟฟ้า ปุณณวิถี ค่ะ แต่เดินไกลอยู่ ถ้าจำไม่ผิดอยู่ซอยประมาณ ยี่สิบกว่าๆ ค่ะ อีกที่หนึ่ง ไปง่ายที่สุดคือวัดบ้านเซเวียร์ค่ะ อยู่ตรงอนุสาวรีย์ชัยเลย แล้วอีกที่ก็คือวัดเซนต์หลุยส์ อยู่ติดกับโรงพยาบาลเซนต์หลุยส์ค่ะ แล้วก็ วัดเซนต์จอห์น อยู่ติดกับโรงเรียนเซนต์จอห์นค่ะ แล้วก็มีโบสถ์ที่โรงเรียนเซนต์โยเชฟคอนแวนต์ ลงรถไฟฟ้า สีลมค่ะ แต่ถ้าแนะนำให้ไปเรียนคำสอน อยากแนะนำวัดพระมหาไถ่ค่ะ เพราะมีคุณพ่ออยู่เยอะมาก ให้คำแนะนำดีๆ ได้แน่ๆเลยค่ะ ^^ ขอพระเจ้าอวยพรนะคะ
ภาพประจำตัวสมาชิก
rosa-lee

พุธ ธ.ค. 23, 2015 12:25 pm

:s013: สุขสันต์วันคริสตมาสค่ะ ขอพระกุมารเยซูอวยพรทุกท่าน
ให้มีความสุขมากๆค่ะ
:s021: :s021:
ปิ๊ง

จันทร์ ม.ค. 11, 2016 11:59 am

ถ้าวัดตามแนว บีทีเอส นี่มีเยอะเลยนะครับ

วัดเซนต์หลุย ก็โอเค เลยนะ

หรือว่างๆ ลงตรงบีทีเอสศาลาแดง มาอารามคาแมล ซอยคอนแวนต์ก็ได้ครับ

วัดมหาไถ่ที่ร่วมฤดี ก็โอเค
ตอบกลับโพส