ด่วนๆๆ!! มีเรื่องให้ปรึกษาครับ

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
Focus2547
ติดต่อ:

ศุกร์ ม.ค. 01, 2016 11:12 pm

สวัสดีครับ :s002:
ผม เด็กชาย ธนบดี แก้วชัย ตอนนี้ศึกษาอยู่ ป.5 ครับ คือว่าผมอยากเปลี่ยนศาสนามากๆครับ ผมรู้ดีว่าผมไม่รู้อะไรทั้งหมดของพระเจ้า เพราะพระองค์มีศักดิ์กว่าตัวผม ผมตรวจสอบพระองค์ไม่ได้ทั้งหมดครับ ผมเองเริ่มสรัทธาเมื่อ อ.3 แล้ว บัดนี้ ผมอายุ 11 ปีแล้วครับ แต่พ่อแม่ไม่ให้เปลื่ยนครับ :s008:
ผมก็เข้าใจว่าผมยังไม่บรรลุนิติภาวะ แต่ผมตระเตรียมทุกอย่างพร้อมแล้ว กำลังใจ กระแสเรียก นักบุญประจำตัว บอกกับครูคำสอน หนังสือพระวรสาร สายประคำ ชีวิตของผม ความรู้ต่างๆ ประสบการณ์ ความฝัน อัศจรรย์ต่างๆ และอื่นๆครับ :s012:
ผมมีคำถามเยอะมากครับ :s030: แต่ขอคัดมาเล็กน้อย
1.ผมใช่คริสตชนศรัทธาหรือไม่
2.ผมควรจะบอกพ่อแม่ว่าอะไร

ปล.แถวบ้านผมไม่มีวัดคาทอลิกแม้แต่แห่งเดียว :s008:
ภาพประจำตัวสมาชิก
rosa-lee

อังคาร ม.ค. 05, 2016 10:46 pm

:s007: น้องธนบดี พระเจ้ารักน้องมากนะ พระองค์เรียกน้อง
ให้มารู้จักพระองค์ ให้มาเป็นลูกที่น่ารักของพระองค์ น้องปรึกษา
ครูคำสอนก็ได้นะคะ ขอพระเจ้าอวยพรหนูมากๆค่ะ ขอให้หนูรัก
พระองค์ ศึกษาพระคัมภีร์ มีโอกาสก็เรียนคำสอนไปก่อน
สวดคิดถึงพระองค์เสมอๆ จะได้เข้าใจมากขึ้น.....
....ได้รับไปรษณีย์บัตรของน้องแล้วนะคะ ดีมากค่ะ....
ตอบคำถามนะคะ
1, น้องเป็นคริสตชนด้วยความปราถนาแล้ว เพียงแต่ยังไม่ได้ล้างบาป
2, น้องบอกว่าพ่อแม่ยังไม่ให้เปลี่ยนศาสนา ก็ยังไม่จำเป็นต้องบอก
ขอให้น้องเป็นเด็กดี เชื่อฟังพ่อแม่ ตั้งใจเรียน มีความประพฤติที่ดี
ค่อยๆเป็นไป เมื่อบรรลุนิติภาวะก็สามารถเลือกศาสนาที่ชอบเองได้
เมื่อพ่อแม่เห็นว่าเรารักพระเจ้ามากๆและทำให้เราเป็นคนดีท่านก็คง
ไม่ขัดขวาง
....มีเด็กๆแบบน้องมากมายที่รักพระเจ้า และอยากเป็นคริสต์ พ่อแม่ไม่ยอม
แต่เด็กๆเหล่านั้นก็อดทน ให้เวลา จนในที่สุดพ่อแม่ก็ยอมให้เปลื่ยนศาสนา
มาเป็นคริสต์เพราะเป็นเด็กดี ...
มีเด็กในเว็ปนิวมานาหลายคนที่มีเรื่องคล้ายๆแบบนี้
:s007: ขอพระเยซูเจ้า แม่พระอวยพรหนูมากๆค่ะ
มีอะไรเขียนเข้ามาคุยได้นะคะ
:s021:
หนูอยู่ร.ร.ของคาทอลิกหรือคะ ถึงได้รู้จักพระเจ้าตั้งแต่ อ.3
Focus2547
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ม.ค. 07, 2016 9:15 pm

ขอบคุณครับ

ส่วนที่ผมรู้จักพระเยซู ตั้งแต่ อ.3 นั้นเพราะอยู่ รร คาทอลิกครับ
Maria Tanisa

ศุกร์ มี.ค. 18, 2016 11:26 am

พี่จะช่วยสวดภาวนาเพื่อน้อง ให้พ่อแม่ของน้องยอมรับและเชื่อในพระเป็นเจ้า และให้น้องได้รับความประสงค์ในสิ่งที่ต้องการนะคะ(พี่สวดสายประคำทุกวันค่ะ)

ที่เหลือก็คงเป็นไปตามน้ำพระทัยของพระเป็นเจ้า เวลาของน้องอาจจะยังมาไม่ถึง แต่ต้องมีซักวันที่เป็นของน้อง หากน้องยังยึดมั่นในความเชื่ออยู่ค่ะ
Focus2547
ติดต่อ:

อังคาร มี.ค. 22, 2016 5:41 pm

Maria Tanisa เขียน:พี่จะช่วยสวดภาวนาเพื่อน้อง ให้พ่อแม่ของน้องยอมรับและเชื่อในพระเป็นเจ้า และให้น้องได้รับความประสงค์ในสิ่งที่ต้องการนะคะ(พี่สวดสายประคำทุกวันค่ะ)

ที่เหลือก็คงเป็นไปตามน้ำพระทัยของพระเป็นเจ้า เวลาของน้องอาจจะยังมาไม่ถึง แต่ต้องมีซักวันที่เป็นของน้อง หากน้องยังยึดมั่นในความเชื่ออยู่ค่ะ
ขอบคุณครับผม
:s002: :s015: :s002:
sunofgod

อังคาร มี.ค. 22, 2016 10:34 pm

เรื่องราวของน้องเหมือนกับพี่ทุกอย่างเลยครับ ทุกๆอย่างใช้เวลา และความยึดมั่นนะครับ ตอนนี้น้องเป็นดี ตั้งใจเรียน สวดภาวนามากๆ เรื่องเปลี่ยนศาสนาได้พระจะหาเวลาให้ พี่ผ่านเรื่องราวมาแบบนี้เด่ะครับ555 ทั้งเรื่องราวดีไม่ดี พ่อแม่ด่าว่า คนรอบข้างไม่ยอมรับ จนสุดท้ายพี่ก็ได้รับศีลล้างบาปเป็นคริสตชน ตอนนี้พี่ อยู่ ม.5 พี่เริ่มความเชื่อในพระมาตั้งแต่ ป.1 เรียน รร. คาทอลิกมาจน ม.3 ทุกๆอย่างพี่เข้าใจ ที่สำคัญน้องต้องรักพระเจ้าให้มากๆ และรักพ่อแม่มากๆ ไม่ว่าท่านจะว่าเราเรื่องความเชื่อของเรา ไม่ว่าใครจะมาว่าเรื่องความเชื่อของเรา น้องต้องอดทน สวดภาวนามากๆ อย่าลืมพระนะ ขอให้น้องรักษาความเชื่อนี้ไว้ให้มั่นคง พระเจ้าอยู่เสมอ อยุ่กับน้อง สวดภาวนามากๆนะ ค่อยเป้นค่อยไป ใช้เวลา และอดทน พระเจ้าไม่ให้อะไรทันใจแต่ทันเวลาเสมอ
ขอพระเจ้าอวยพรในความเชื่อของน้องและตัวน้องนะครับ
ปล.น้องเลือก น.อุปถัมภ์ ดอมินิก ซาวีโอ รึเปล่าถ้าใช่เหมือนกันเลยเด่ะๆ555
:s002: :s007: :s012:
ปิ๊ง

ศุกร์ มี.ค. 25, 2016 7:43 pm

พระรักน้องมาก นะครับ

เชื่อในพระ พระองค์เตรียมเส้นทางที่ดีไว้รอน้องแล้ว
:s012:
peopletribune

พฤหัสฯ. มี.ค. 31, 2016 12:13 am

Focus2547 เขียน:สวัสดีครับ :s002:
ผม เด็กชาย ธนบดี แก้วชัย ตอนนี้ศึกษาอยู่ ป.5 ครับ
สวัสดี ครับ น้อง..ธนบดี (Focus2547)
พอดีวันนี้ แวะมาอ่านเว็บ เลยขออนุญาตทักทาย นะครับ! :s012:
Focus2547 เขียน:สวัสดีครับ :s002:
1.ผมใช่คริสตชนศรัทธาหรือไม่
ผมแยกตอบ เรื่อง คริตชน กับ ศรัทธา นะครับ!
- คำว่าคริสตชน ในความหมายของคาทอลิก ตาม ตามประมวลกฎหมายพระศาสนจักร
บรรพ ๒ ประชากรพระเจ้า (ภาค ๑ คริสตชน) ม.๒๐๔ วรรค ๑ คริสตชน โดยเหตุที่ถูกผนึก
เป็นหนึ่งเดียวในพระคริสต์ทางศีลล้างบาป รวมกันเป็นประชากรของพระเป็นเจ้า
เนื่องจากพวกเขามีส่วนร่วมในหน้าที่สงฆ์ หน้าที่ประกาศก หน้าที่กษัตริย์ของพระคริสต์
ตามรูปแบบของตนเอง ด้วยเหตุนี้พวกเขาจึงได้รับเรียกให้ปฏิบัติพันธกิจ ซึ่งพระเป็นเจ้า
ได้มอบหมายให้พระศาสนจักรปฏิบัติในโลก ตามสภาพเฉพาะของแต่ละคน

เอาหลักการตามนี้ก่อน นะครับ...

ส่วนเรื่อง ความศรัทธา นั้น มนุษย์ทุกคน จะเป็นคริสตชน หรือ ไม่ ก็มีความ
ศรัทธาได้ และ เรื่องของ "ความเชื่อ" ซึ่งน้องมีอยู่แล้ว และ พระเจ้าทรงรักมนุษย์ทุกคน
ไม่เลือกว่าศาสนาใด ผิวสีใด หรือ เกิดในสถานะอะไร การเข้ามาหาพระองค์ถือเป็นสิทธิ์
ของมนุษย์ทุกคน ในฐานะบุตรของพระองค์

http://www.catholic.or.th/archive/laws/ ... wch01.html
เว็บไซด์ อ้างอิง "กฎหมายพระศาสนจักร"
2.ผมควรจะบอกพ่อแม่ว่าอะไร
:
อย่าไปเถียงพ่อแม่ เลยครับ...ถ้าท่านเห็นว่า เราเชื่อใน "พระเจ้า" แล้วเราเป็นเด็กดี
รับผิดชอบในหน้าที่ เป็นคนดีของพ่อแม่ และ สังคม ท่านย่อมเชื่อว่า สิ่งที่น้องทำ
และ เชื่อ เป็นสิ่งที่ดี และ เมื่อนั้นท่านจะยอมรับทั้งเรา และ ท่านจะเชื่อในพระเจ้า
ด้วย (ถือเป็นการ นำข่าวดีของพระ ไปบอกต่อท่านด้วย)
:s007: :s007: :s007:
โดย : ฟรังซิสโก ณัฐวุฒิ (เดินทางทุกที่ ที่มีพระองค์)
siritawatss
ติดต่อ:

อาทิตย์ มี.ค. 05, 2017 11:59 pm

สวัสดีครับ น้องธนบดี ผมขอชื่นชมในความตั้งใจดี และความกล้านะครับ กล้าที่จะเลือกนับถือ และเดินในทางที่ตัวเราเลือกเอง เก่งมากครับ ขอให้ตั้งใจเรียนดีดี และเป็นคนดีของสังคมนะครับ

เรื่องเปลี่ยนศาสนานั้น เมื่อถึงเวลาที่สมควร คือเมื่อคนในครอบครัวเห็นว่าเราโตพอแล้ว มีความเป็นผู้ใหญ่พอแล้ว ก็ไม่ยากไม่ลำบากเหมือนตอนนี้แล้วล่ะครับ ค่อยๆศึกษา ค่อยๆเรียนรู้ไปครับ

แวะเข้ามาคุยกันที่นี่ มาอ่านเรื่องที่สนใจ มาถามเรื่องที่อยากรู้ มาบ่อยๆนะครับ
ขอภาวนาให้ได้รับพระเมตตา และความรักของพระเจ้าเสมอครับ. :s012:
Focus2547
ติดต่อ:

พุธ มี.ค. 29, 2017 8:04 pm

ขอขอบคุณทุกความเห็นนะครับ
หลังจากที่ผมห่างหายไปจากเว็บนี้ไปพักนึง
aeclubwoi

พฤหัสฯ. มี.ค. 30, 2017 10:50 am

ต้องเชื่อในพระองค์ครับ :s002:
sansrepos

พุธ เม.ย. 05, 2017 12:46 am

ที่น้อง จขกท ควรมีอยู่เสมอคือ การวางใจในพระองค์ครับ

แล้วเวลาของเราก็จะมาถึง
ตอบกลับโพส