ขอบคุณการ์ดเกม Summoner Master และเว็บ Newmana ครับ

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
poloplow

อาทิตย์ เม.ย. 03, 2016 2:05 pm

วันนี้ อาทิตย์ที่ 3 เมษายน พ.ศ.2559 ผมได้รับศีลล้างบาป, ศีลกำลัง
และศีลมหาสนิทครั้งแรก (พระกาย+พระโลหิต)
ที่วัดมารีย์สวรรค์ ดอนเมือง โดยคุณพ่อฟรังซิสเซเวียร์ สุทศ ประมวลพร้อม

จุดเริ่มต้นมาจากการที่ตอน ม.3 ผมไปเจอการ์ดเกม Summoner Master ของพี่ปอ
เจ้าของเว็บแห่งนี้ ขายในซีเอ็ดที่ จ.ขอนแก่น ซื้อกล่องPrecon (หัดเล่น) มา 2 กล่อง
มาเล่นกับเพื่อน และได้เข้ามาดูข้อมูลของการ์ดในเว็บของ Summoner Master

จากเว็บ Summoner Master มีลิงค์เข้าสู่เว็บ Newmana แห่งนี้ ผมได้เข้ามาอ่านบทความ
และขอพระคัมภีร์ไปอ่านที่บ้าน เว็บแห่งนี้เป็นแหล่งความรู้ศาสนาคริสต์ที่ดีมาก
ผมได้รู้อะไรเยอะที่ช่วยปูพื้นฐานความเข้าใจศาสนาคริสต์
ช่วง ม.4 - ม.6 ผมได้เริ่มมาวัดและเรียนคำสอน เหตุการณ์ขอก็อปจาก
กระดาษที่ปริ้นท์ให้คุณพ่อสุทศอ่านในวัดก่อนพิธีล้างบาปวันนี้นะครับ

"การมานับถือศาสนาคริสต์ สมัยมัธยมเคยเจอเว็บไซต์เกี่ยวกับศาสนาคริสต์ จึงเข้าไปศึกษา และเกิดความศรัทธา แต่ยังไม่ได้มาวัด เพราะที่บ้านนับถือศาสนาพุทธ โดยเฉพาะแม่ที่เคร่งครัดมาก

จุดสำคัญที่มาเข้าวัดคาทอลิกคือ คืนหนึ่งตอน ม.4 ผมเกิดอาการเจ็บหน้าอกอย่างรุนแรง จึงให้แม่พาไปโรงพยาบาล โดยผมแอบนำเอาสร้อยกางเขนติดตัวไปด้วยไม่ให้แม่รู้ และผมแอบซ่อนสร้อยกางเขนไว้ที่ลิ้นชักโต๊ะข้างเตียงในห้องพิเศษ เมื่อตื่นมาตอนเช้าวันรุ่งขึ้น ก็ปรากฏว่าสร้อยกางเขนมาอยู่ที่คอผม โดยที่ผมไม่รู้ว่าเกิดขึ้นได้อย่างไร

แม่จึงเล่าว่า เมื่อคืนแม่จะเอาสร้อยพระมาสวมให้ตอนที่ผมหลับ แต่ผมกลับตื่นขึ้นและบอกว่าพระของผมอยู่ในลิ้นชักข้างเตียง แม่จึงเปิดเจอสร้อยกางเขนและเอาสร้อยมาสวมให้ผม แต่ตอนที่เกิดเหตุการณ์นี้ขึ้นผมจำไม่ได้เลย จำได้แต่เพียงว่าหลับสนิทถึงเช้า

อีกวันถัดมาเมื่อหายดีออกจากโรงพยาบาลจึงไปเรียนคำสอนและเข้าร่วมมิสซาที่วัดนักบุญเปาโลกลับใจ อ.แก้งคร้อ จ.ชัยภูมิ เวลา 2 ปีผ่านไป จะได้ล้างบาปก่อนจบ ม.6 แต่แม่ไม่ให้ล้างบาป จึงเข้าร่วมพิธีมิสซาเฉยๆ จนถึงปัจจุบันเป็นเวลา 9 ปีกว่า

อยู่ วัดนักบุญเปาโลกลับใจ อ.แก้งคร้อ จ.ชัยภูมิ 2 ปี 3 เดือน
อยู่ วัดนักบุญเยราร์ด อ.เมืองขอนแก่น จ.ขอนแก่น 4 ปี 9 เดือน
อยู่ วัดมารีสวรรค์ ดอนเมือง 2 ปี 3 เดือน"

วันนี้ผมได้รับศีลล้างบาป โดยเลือกนักบุญองค์อุปถัมภ์คือ นักบุญโทมัส อไควนัส
ล้างพร้อมกับพี่ๆ อีก 8 คน รวมเป็น 9 คน

ถ้าไม่มีการ์ดเกม Summoner Master กับเว็บ Newmana ผมคงจะได้รู้จักพระเยซูเจ้าช้ากว่านี้
หรือไม่ได้รู้จักเลย ขอขอบคุณพี่ปอ เว็บ Newmana และเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ทุกคนมากๆ ครับ
ขอพระเจ้าอวยพระพรทุกคน เนื่องในวันฉลองพระเมตตาครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
rosa-lee

พฤหัสฯ. เม.ย. 07, 2016 8:33 pm

:s007: ขอบคุณพระเจ้า และขอแสดงความยินดีกับน้องpoloplow
ที่ได้มาเป็นคริสตชนเป็นลูกที่น่ารักของพระองค์ และได้มาแบ่งปัน
เป็นกำลังใจให้กับน้องๆอีกหลายๆคนที่อยากเป็นคริสต์ และที่พ่อแม่
ยังไม่อนุญาต สักวันพวกเขาก็จะได้เป็นคริสต์ชน ดังแบบอย่างของน้อง
น่ารักมากค่ะ ขอพระเจ้าอวยพรน้องมากๆค่ะ
:s007: :s007:
ไม่ทราบตอนนี้ยังเล่นการ์ดเกมส์ Summoner Master อยู่หรือเปล่าคะ
มีน้องๆที่เล่นการ์ดเกมส์ Summoner Master แล้วได้มีโอกาสได้รู้จัก
พระเจ้า และได้สนใจเรียนคำสอนล้างบาปเป็นคริสตชน เท่าที่ทราบ
10 กว่าคนแล้วค่ะ และพวกเขาก็ยังมาวัดเป็นคริสตชนที่ดีค่ะ เป็นลูก
ทูนหัวพี่ปอก็หลายคนค่ะ
คนที่เล่นการ์ดเกมส์ซัมมอนเนอร์บางคนถึงแม้นไม่ได้เปลื่ยนศาสนา
แต่ก็ทำให้น้องๆหลายๆคนได้รู้จักพระเจ้า และประวัติคนสำคัญต่างๆ
ในพระคัมภีร์ค่ะ ขอบคุณค่ะ มีเรื่องดีๆอะไรมาเล่าแบ่งปันกันได้ค่ะ
:s021: :s013:
poloplow

เสาร์ เม.ย. 09, 2016 11:59 pm

ตอบพี่ rosa-lee ขอบคุณที่พี่แสดงความยินดีกับผมนะครับ

เดี๋ยวนี้ไม่ได้เล่นแล้วครับ เล่นจริงๆ ถึงแค่ประมาณ ม.6 ครับ
ช่วงนั้นเพื่อนๆ คงอ่านหนังสือเตรียมสอบเข้ามหาวิทยาลัยกัน
พอเรียนจบก็แยกย้ายกันไปคนละที่ เพื่อนมอเดียวกันยังไม่ค่อยได้เจอเลยครับ

พระเจ้าทรงช่วยเหลือผมมากมาย ถ้ามีโอกาสเหมาะจะนำเรื่องมาแบ่งปันนะครับ
ขอพระเจ้าอวยพรครับ
rosa-lee

อาทิตย์ เม.ย. 10, 2016 7:11 pm

:s021: :s021:
ดีค่ะ เข้ามาคุยบ่อยๆนะคะ
Holy
Defender of lawS

จันทร์ เม.ย. 11, 2016 2:00 am

ขอบคุณเช่นกันครับที่เข้ามาแบ่งปัน ขอพระเจ้าอวยพรให้มั่นคงในความรักและศรัทธาตลอดไปครับ
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

จันทร์ เม.ย. 11, 2016 11:28 pm

ขอบคุณที่แบ่งปันค่ะ พระเจ้าทรงมีวิธีสารพัดที่ไม่น่าเชื่อ
หากจะทรงเรียกลูก ๆ ของพระองค์

ทำให้เรามีกำลังใจทำภารกิจนี้ต่อไป :s015:
ตอบกลับโพส