อยากเป็นคริสต์ค่ะ

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
DreamerTF

เสาร์ มี.ค. 18, 2017 11:51 pm

ตอนนี้เรายังเป็นพุทธอยู่ค่ะ พ่อแม่พี่น้องปู่ย่าตายายของเราเป็นพุทธหมดเลยค่ะ
ทั้งครอบครัวมีเราแค่คนเดียวที่อยากเป็นคริสต์ น้องเราอยากเป็นอิสลาม(อันนี้ไม่เกี่ยวกันค่ะ แค่อยากบอกเฉยๆ) แล้วดูเหมือนว่าพวกผู้ใหญ่ในบ้านเราเค้าจะไม่อยากให้เรานับถือคริสต์ซักเท่าไหร่ เพราะมันคงจะดูเหมือนแหกฝูงไปหน่อย แต่ถึงยังไง เราก็ยังอยากเปลี่ยนอยู่ดีอ่ะค่ะ
ถ้าถามว่า"ทำไมถึงอยากเปลี่ยนศาสนาเป็นศาสนาคริสต์ อยากเปลี่ยนตามเพื่อนรึเปล่า"
คำตอบคือ ไม่ได้อยากเปลี่ยนตามเพื่อนค่ะ เพื่อนเราไม่มีใครอยากเปลี่ยนเป็นคริสต์เลยค่ะ มีแค่เรา
แล้วถ้าถามว่า "เริ่มศรัษธา ศาสนาคริสต์ตั้งแต่เมื่อไหร่"
คำตอบคือ ตอน ป.2 ค่ะ คือตอนนั้นคุณครูกำลังสอนเรื่องศาสนาและวัฒนธรรมค้ะ คุณครูก็พูดเรื่องศาสนาคริสต์ ว่าศาสนานี้คืออะไร อย่าไง บลาๆๆๆ
คือตอนนั้นอ่ะค่ะ อยู่ดีๆ ก็คิดว่า...ทำไมเราถึงรู้สึดีกับศาสนานี้ มากกว่าศาสนาพุทธอีกนะ? แต่ก็ไม่ได้คิดอะไรมากหรอกค่ะ แต่ก็ยังมีความรู็สึกอย่างงั้นจนมาถึงตอนนี้เลยอ่ะค่ะ

เราก็เคยคิดบ่อยๆเลยค่ะว่า ทำไมเราถึงไม่เกิดมาในครอบครัวที่เป็นคริสต์กันนะ ทำไมครอบครัวเราถึงไม่มีคนเป็นคริสต์กันนะ อะไรอย่างนี้อยู่บ่อยมาก เราอยากเป็นคริสต์มากเลยค่ะ ควรพูดกับคนที่บ้านยังไงดีคะ? :s030:
ภาพประจำตัวสมาชิก
Holy
Defender of lawS
Defender of lawS

อังคาร มี.ค. 21, 2017 12:01 am

เมื่อแรกเริ่มที่พระเยซูเสด็จมาในโลกคนส่วนมากก็ไม่ใช่ครอบครัวคริสต์แต่ต้องเปลี่ยนแปลงความเชื่อศาสนาเดิมกันทั้งนั้นครับ

แรกเริ่มเลยเราต้องใช้เวลาพิสุจนืว่าความศรัทธาของเราคือของจริงไม่ใช่แค่การตามแฟชั่นอย่างที่คนอื่นตัดสินเรา เราอาจเริ่มที่ปฏิบัติตามคำสอนของพระเจ้าอย่างดีให้ครอบครัวเห็นว่าเราเชื่อพระเจ้าแล้วเราเปลี่ยนแปลงไปในทางที่ดีขึ้นจริง มันมีผลดีต่อชีวิตของเราจริงๆ ถึงตรงนี้เมื่อเราพูดอะไรเขาจะฟังเรามากขึ้นครับ

ขอพระเจ้าอวยพรครับ
sansrepos

พุธ เม.ย. 05, 2017 12:40 am

การนับถือศาสนาอะไรอยู่ที่ใจเราครับ

ภายนอกมันแค่รูปฟอร์ม

ใจเรานับถือสิ่งใดนั่นคือศาสนาแท้ๆของเราครับ

ค่อยๆศึกษาไปเรื่อยๆครับ ไม่ทราบว่าน้องอายุเท่าไหร่ อาจต้องให้บรรลุนิติภาวะค่อยเปลี่ยนอย่างเป็นทางการ

ขอพระเจ้าอวยพรครับ
ตอบกลับโพส