วิธีเดินทางไปรับเสด็จ “โป๊บฟรานซิส” ด้วยตนเอง(ใคร ๆ ก็ไปได้)

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
peopletribune

อาทิตย์ ต.ค. 22, 2017 10:24 pm

รูปภาพ
ตามข่าวสารทุกท่านคงพอทราบแล้วว่า “สมเด็จพระสันตะปาปาฟรานซิส”
ในชั้นต่อไปผมขออนุญาต เรียกสั้น ๆ ว่า “โป๊บฟรานซิส” จะเสด็จมาที่พม่า และ
บังคลาเทศ ช่วงวันที่ 27 พ.ย. - 2 ธ.ค. 2560 วันจันทร์ ที่ 27 พ.ย. 2560 -
พฤ.30 พ.ย. 2560
จะทรงประทับอยู่ที่ "พม่า" และ จะทรงเดินทางต่อไป
ประเทศบังคลาเทศ และ จะทรงอยู่ที่นั่นอีก 3 วัน คือ 30 พ.ย. - 2 ธ.ค. 2560

ประเทศพม่า ชื่อประเทศปัจจุบัน เค้าเปลี่ยนแล้วเป็น “เมียนมา” หรือชื่อ
ที่เป็นทางการ คือ สาธารณรัฐสหภาพเมียนมา แต่ผมจะขอ เรียกที่คนไทย
เข้าใจ คือ พม่า นะครับ!

***มฺยะหฺม่า(พม่า) คือ ชาติพันธุ์หลักของ "เมียนมา" แต่เนื่องจากพม่า มีความหลากหลาย
ของชาติพันธุ์ เช่น ไทใหญ่ กะเหรี่ยง มอญคะฉิ่น คะยา ชิน ม้ง ยะไข่ และโกก้าง เป็นต้น รัฐบาล
จึงเปลี่่ยนชื่อประเทศ เป็น “เมียนมา” เพื่อให้ชื่อประเทศรองรับความหลากหลายของชาติพันธุ์
มิได้จำเพราะเจาะจงเฉพาะ “ชนกลุ่มใหญ่” คือ มฺยะหฺม่าหรือ พม่า เท่านั้น***

ผมเห็นว่าท่านที่ไม่ได้ไปกับคณะใด ๆ ท่านสามารถเดินทางด้วยตนเองได้
ไม่ต้องห่วง พม่าในเมืองย่างกุ้งปลอดภัย ผู้คนเป็นมิตร โดยเฉพาะกับคนไทย
และมีนักท่องเที่ยวไทยจำนวนมากที่เดินทางมาเที่ยวย่างกุ้ง ค่าเครื่องบิน
ราคาถูกพอ ๆ กับบินในประเทศ (ถ้ารีบจอง) และ สำคัญคือ ปัจจุบันไม่ต้อง
ขอวีซ่าแล้ว ถ้าบินลงสนามบินหลัก 3 แห่ง
คือ ย่างกุ้ง,เนปยีดอว์(เมืองหลวง
แห่งใหม่) และ มัณฑะเลย์

หมายกำหนดการอย่างเป็นทางการ จากสำนักวาติกัน
https://goo.gl/NP9Pne

http://cathygnarchdiocese.org/?page_id=11
เว็บไซด์อย่างเป็นทางการของมิสซังย่างกุ้ง ประเทศพม่า

https://popeinmyanmar2017.com/registration/
เว็บไซด์สำหรับลงทะเบียนบัตรผ่านเข้าร่วมมิสซาขอบพระคุณ
โดยโป๊บ ฟรานซิส

https://www.facebook.com/PopeinMyanmar/
เฟสบุ๊ก Pope Francis in Myanmar-2017

มิสซาที่พระสันตะปาปาทรงถวายร่วมกับบรรดาสาธารณะชน (หมายถึงที่เปิด
ให้คริสตชน และประชาชนทั่วไปเข้าร่วม) จะเป็นวันเดียว คือ วันที่ 29 พ.ย. 2560
เวลา 9.30 น.ที่สนามกีฬา Kyaikkasan Groud
(กรุณาดูหมายกำหนดการ
ประกอบ) และ ผู้ที่ต้องการเข้าร่วมพิธีมิสซานี้ ต้องมีบัตรผ่าน(ซึ่งผมเช็คแล้ว
ทางมิสซังย่างกุ้งจะออกเป็น บัตรสมาร์ทการ์ด) วิธีขออนุญาต และการติดต่อ
ผมจะเขียนต่อไปด้านล่าง

ส่วนตามหมายกำหนดการวันที่ 30 พ.ย. 2560 เวลา 10.15 น. ที่พระองค์
จะทรงทำมิสซาให้บรรดาเยาวชนพม่า ที่อาสนวิหารเซนต์ แมรี่ (St. Mary's
Cathedral, Yangon) นั้น เป็นการเฉพาะเยาวชนพม่า เท่านั้น ไม่ได้เปิดให้
บุคคลภายนอกเข้าร่วมแต่ใครจะไปรอรับเสร็จระหว่างทาง หรือ หน้าโบสถ์ฯ
ก็ตามอัธยาศัย นะครับ ...ผมจะอรรถาธิบาย เฉพาะคริสตชนทั่วไป(ท่านที่จะไป
ร่วมกับคณะใด ๆ หรือ เป็น VVIP ,VIP อะไรของรัฐบาล หรือ มิสซัง กระทู้นี้ก็
อาจจะไม่มีประโยชน์อันใด นะครับ) ก็อ่านสนุก ๆ ก็ได้ นะครับ...

ท่านใดที่เดินทาง "ครั้งแรก" ไปทำ หนังสือเดินทาง ก่อน นะครับ (ตาม Link)
https://goo.gl/hxZFc8

ผมขอเรียบเรียงวิธีที่จะ “ขอบัตรผ่านไปจากประเทศไทย”

1. ติดต่อโดยตรงที่มิสซังย่างกุ้ง ช่องทางสะดวกสุด น่าจะเป็นทางอีเมล
papalvisittomm2017@gmail.com คงต้องอีเมลเป็นภาษาอังกฤษ เท่านั้น

2. เมื่อทางมิสซังย่างกุ้งได้รับเมลร้องขอจากทางเรา เค้าจะส่งแบบฟอร์ม
ให้เรากรอกข้อมูล (เท่าที่ผมสอบถามคุณพ่อดอมินิก ท่านอธิบายว่า แบบฟอร์ม
ไม่ได้เคร่งเครียดอะไร เพียงแต่ขอเป็นข้อมูลไว้) ดูตามรูป ขั้นตอนนี้จะให้ดี
ท่านส่ง ไฟล์สแกน “ส่งหนังสือเดินทาง” ไปขั้นตอนนี้เลยก็จะสะดวก พร้อม
กับไฟล์รูปภาพ (เพื่อออกบัตร สมาร์ทการ์ดติดรูป) แบบฟอร์ม จะมี 2 แบบ คือ
แบบฟอร์มขอเดี่ยว กับ ฟอร์มขอบัตรผ่านเป็นหมู่คณะ

ผมขยายความข้อนี้อีกนิดว่า "เราก็ควรแสดงตัวเรานิด" ว่า เราเป็นใคร สัมมาอาชีพ
และ เป็นคาทอลิก หรือไม่? กรณี ไม่ใช่ คาทอลิก (ผมหมาวยถึงต่างศาสนิก) ก็คง
อธิบายขยายความไปนิด ว่า "ทำไม? ถึงอยากเข้าร่วมพิธีมิสซา" คือ เราต้องเข้าใจ
ทั้งทางมิสซังย่างกุ้ง และ รัฐบาลพม่า นะครับว่า นอกจากมิติทางความศรัทธา
และศาสนาแล้ว การหลีกเลี่ยงไม่ได้ คือ "การถวายความปลอดภัย สูงสุด" ให้กับ
โป๊บ ซึ่งเราก็ควรไม่ให้เป็น "ภาระกับ ทั้งทางมิสซังย่างกุ้ง และรัฐบาลพม่า"

https://www.picz.in.th/image/ILoDq

เมื่อท่านไปถึงก็ไปรับบัตรผ่านที่เป็น “บัตรสมาร์ทการ์ดติดรูป” ณ สำนักงาน
มิสซังย่างกุ้ง ตามที่อยู่ด้านล่าง (ถามว่าอยู่ตรงไหน ผมก็ไม่รู้ เพราะยังไม่เคยไป)
แต่ดูจาก Google Map น่าจะอยู่แถว ๆ เซนต์ แมรี่ (St. Mary's Cathedral, Yangon)
นั่นแหละครับ นึกภาพไม่ออกให้นึกถึง อาสนวิหารอัสสัมชัญ กับสำนักงานมิสซัง
กรุงเทพฯ

CATHOLIC ARCHDIOCESE OF YANGON
289, Theinbyu Road, Botahtaung P.O. 11161, Yangon, Myanmar.
Tel: 95-1-8245 467, 95-1-8392517, 95-1-8392667
Fax: 95-1-8379059

3. คำแนะนำอื่น
3.1 แนะนำให้จองตั๋วเครื่องบินก่อน (หากท่านต้องการประหยัดค่าใช้จ่าย)
เพราะจองก่อนจะได้ตั๋วถูก โลว์คอสแอร์ เช่น แอร์เอเซีย ราคาตั๋วพอ ๆ
กับ บินภายในประเทศ

3.2 โรงแรมย่างกุ้ง ราคาราว ๆ 1,000 พอ พักได้ สะอาด แต่ห้องอาจจะ
เล็กหน่อย ส่วนใครจะพักหรูหราปานใด ก็ขึ้นอยู่กับกำลังทรัพย์ และรสนิยม
เท่าที่ผมมีประสบการณ์ จองผ่านอาโกด้าถูกสุด (ผมเดินทางมากกว่า 20 ประเทศ)
ผมว่าอาโกด้า ถูกสุด ส่วนท่านใดจะใช้เว็บอื่นก็ตามอัธยาศัย

3.3 การเดินทางจากสนามบินย่างกุ้ง สนามบินมินกลาดง (Yangon International
Airport) บางโรงแรมมีรถรับส่ง ถ้าไม่มีก็นั่ง แท็กซี่เอา ประมาณ 400-500 บาทไทย
ครับ! ประมาณ 15 กม.
:s012:

**ท่านใด มีคำถาม โพสทิ้งไว้ได้ ผมจะเข้ามาเช็คตอบให้**
และเมื่อผมเดินทางกลับมา ถ้าว่าง ผมจะนำมารีวิว เพื่อนำบุญมาฝาก เพื่อ
เป็นวิทยาทาน ครับ!

รูปภาพ
:s021:
โดย : ฟรังซิสโก ณัฐวุฒิ เดินทางทุกที่ ที่มีพระองค์
แก้ไขล่าสุดโดย peopletribune เมื่อ จันทร์ พ.ย. 20, 2017 10:51 pm, แก้ไขไปแล้ว 3 ครั้ง.
ภาพประจำตัวสมาชิก
rosa-lee

พุธ ต.ค. 25, 2017 9:29 am

ดีค่ะ ขอบคุณค่ะ :s002:

พฤหัสฯ. ต.ค. 26, 2017 10:08 am

rosa-lee เขียน:ดีค่ะ ขอบคุณค่ะ :s002:
ยินดี ครับ :s012:

อังคาร พ.ย. 14, 2017 5:43 pm

รูปภาพ
บัตรผ่านเข้าร่วม "มิสซาขอบพระคุณ โดย โป๊บ ฟรานซิส"

วันนี้ เพิ่งได้รับ อีเมล จาก "มิสซัง ย่างกุ้ง" ครับ! ว่าให้ไปรับบัตร ซึ่งเค้า
จะเริ่มให้รับได้ตั้งแต่ วันที่ 25 พ.ย. 60 เป็นต้นไป ครับ!...

โดยมีข้อความขอความร่วมมือ "ชาวต่างชาติ ที่อยู่ย่างกุ้ง" ให้รีบไปรับ
คนคงเยอะ ...ตามข้อความด้านล่าง ครับ:

Note: For foreign passports holding participants, who are residing
or living in Yangon, please help us by coming and collecting
your ticket as soon as possible.

(หมายเหตุ: สำหรับชาวต่างชาติผู้ถือหนังสือเดินทางที่พำนักอาศัย
อยู่ในย่างกุ้งโปรดช่วยเราด้วยการ ด้วยการมารับตั๋วของคุณโดยเร็วที่สุด)
:s007: :s007: :s007:

เสาร์ พ.ย. 25, 2017 9:58 pm

Pilgrimage Map Guide for Pope’s Public Mass
at Kyaikasan Ground in Yangon

รูปภาพ
แผนที่ และ ผัง ที่นั่ง ตามบัตรแต่ละประเภท
สนามกีฬา Kyaikkasan Groud ย่างกุ้ง(ยางกอง)

จันทร์ พ.ย. 27, 2017 8:39 pm

พุธ ธ.ค. 06, 2017 12:12 am

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

โดย : ฟรังซิสโก ณัฐวุฒิ เดินทางทุกที่ ที่มีพระองค์

จันทร์ ธ.ค. 11, 2017 12:00 pm

ไหน ๆ มาถึง "พม่า" (เมียนมา) แล้ว ขอพาเที่ยวต่อเลยแล้วกัน นะครับ
ที่ว่ากันว่า "เทือกเขาอาระกัน" เป็นเทือกเขาสลับซับซ้อน ลูกแล้วลูกเล่า
ที่กษัตริย์พม่าหลายพระองค์พยายามยึด "อาณาจักรยะไข่" แต่ไม่สามารถ
ยึดได้ เนื่องจาก"ภูเขาที่ สลับซับซ้อน" และ ชาวโรฮิงญา (พม่าจะเรียก
ชาวเบงกาลี) อยู่ที่ "รัฐยะไข่" บรรยากาศเป็นอย่างไร ผมนำมาให้ดู
เป็นวิทยาทาน นะครับ

เมืองชิตตเว (ภาษาพม่า ชิตตุย) เมืองหลวงของ รัฐยะไข่

มรัค-อู (ภาษาพม่า เมียวอู) เมืองเก่า อีกเมืองหนึ่ง ของรัฐยะไข่

ด่านจุดตรวจ เมืองแอน ด่านตรวจใหญ่ของพม่า ก่อนเข้า รัฐยะไข่

พระมหาเจดีย์ชเวดากอง ยามค่ำคืน

พระมหามัยมุนี มัณฑะเลย์

สถาบันสงฆ์มหากันดายน มัณฑะเลย์

สถูปที่สันนิษฐานว่าเป็นที่เก็บพระบรมอัฐิพระเจ้าอยู่หัวอุทุมพร เมืองอมรปุระ

แม่น้ำอิรวดี ไปเมือง มิงกุน

ตอบกลับโพส