เจ็ดสิ่ง 'มหัศจรรย์' ของโลก(หุหุ ไม่ใช่อย่างที่ทุกคนคิดนะ)

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
Maria Magdalena

อังคาร ก.ย. 27, 2005 5:15 pm

เรื่องมีอยู่ว่า.....

คุณครูท่านหนึ่งแจกกระดาษให้นักเรียนได้เขียนถึงสิ่งมหัศจรรย์ของโลก 7

อย่าง ที่ประดิษฐ์โดยฝีมือมนุษย์

นักเรียนก็เขียนกันนะคะ ได้แก่...

คำตอบที่ได้มีดังนี้ค่ะ

1. พีระมิดที่เมืองอียิปต์

2. ทัชมาฮาล

3. เทือกเขา แกรนด์ แคนยอน

4. คลองปานามา

5. ตึกเอมไพร์ สเตท

6. วิหาร เซนต์ปีเตอร์

7. กำแพงเมืองจีน

แต่คุณครูสังเกตว่า มีเด็กหญิงคนหนึ่งไม่ยอมส่งคำตอบ

คุณครูก็ถามหนูน้อยว่า ทำไมถึงไม่ส่ง ?

หนูน้อยก็บอกว่า 7 สิ่งที่หนูเขียนนั้น ไม่เหมือนของเพื่อนๆ ค่ะ

คุณครูคนนี้ก็จิตวิทยาดีเหลือหลาย ค่อยๆ ตะล่อมถาม แต่พอหนูน้อย เขียน

คำตอบ เราอ่าน แล้วเรายังอึ้งเลยค่ะ เพราะ คำ ตอบของเธอ ได้แก่......

1.To See การได้เห็น

2.To Hear การได้ยิน

3.To Touch การได้สัมผัส

4.To Taste การได้ลิ้มรส

5.To Feel การได้รู้สึก

6.To Laugh การได้หัวเราะ

7. and ?.To Love การได้รักใครสักคนหนึ่ง

คุณอ่านแล้วคุณว่า ใช่ไหมคะ

เพราะการที่เรา ได้เห็น ได้ยิน ได้สัมผัส ได้ชิม ได้รู้สึก ได้หัวเราะ

และได้รัก

นี่... มันเป็นความมหัศจรรย์ที่สุดแล้ว

นึกออกไหมคะว่า สิ่งที่เราคิดว่ามหัศจรรย์นั้นมันจะต้องอยู่ไกลนั้น

มันจะต้องยิ่งใหญ่ แต่จริงๆ แล้วไม่ใช่ เพราะเราจะก้าวสู่ยุคนาโนเทคโนโลยี

(ทันสมัยไปไหมเนี่ย) นั่นคือ สิ่งที่ยิ่งใหญ่ที่สุด อาจจะมีขนาดที่เล็ก

มีประสิทธิภาพมากที่สุด ก็เป็นได้

แต่น้องคนนี้ แกค้นพบก่อนเรานะคะ เพราะทำให้เราชื่นชม

สิ่งที่อยู่ใกล้ตัวค่ะ

ได้รู้สึก ได้รัก ได้สัมผัส ได้ยิน แค่นี้ก็ยิ่งใหญ่แล้ว

เป็นสิ่งยิ่งใหญ่ที่มันอยู่ใกล้ตัวเรานี่เอง แต่เรามักจะไม่นึกถึง

เรามักจะไพล่ไปให้ความสำคัญกับสิ่งที่อยู่ไกลๆ ตัวค่ะ บ้านหลังใหญ่

รถคันใหม่ โทรศัพท์มือถือยี่ห้อใหม่ และ.......เงินในบัญชีที่พุ่งพรวดๆ

ขึ้นไป ไปเป็นกังวลจนอาจจะทำให้?

เราไม่มีความสุขกับสิ่งที่เราเป็นอยู่ สิ่งที่เรามี สิ่งที่เราได้รับ

ที่จริงจะบอกให้นะคะ ปีนี้การลงทุนในตลาดหุ้นแทบจะไม่ขาดทุนกันเลย

เพราะฉะนั้นเราก็น่าจะพอใจกับผลตอบแทนที่เราได้รับ

อย่าไปคาดหวังผลตอบแทนสูงๆ อย่าไปเทียบกับคนอื่น เขาได้เท่านั้น เท่านี้

หัดมองอะไรที่ใกล้ตัว....

แล้วจะพบว่า เราก็มีความสุขได้อย่างที่นึกไม่ถึงเหมือนกัน

The most precious things in life cannot be built by hand or bought by
man.

ของที่มีค่าที่สุดในชีวิต ไม่สามารถสร้างด้วยมือ หรือ ซื้อหามาได้

และประโยคเด็ดจากหนังเรื่อง "มูแรงรูจ"

It's just to love and be loved in return.

คงเป็นเรื่องที่ยอดเยี่ยม ที่เรา "ได้รัก" และ "ถูกรัก" โดยใครสักคน
ภาพประจำตัวสมาชิก
St.Gerard
ติดต่อ:

อังคาร ก.ย. 27, 2005 10:12 pm

ขอบคุณมากครับ
~@Little lamb@~
Defender of lawS
ติดต่อ:

พุธ ก.ย. 28, 2005 2:46 am

*no1 ว๊าว..........ช่างคิดจริงๆเลยคะ เด็กคนนี้
จอมนางกระบี่เดี่ยว

พุธ ก.ย. 28, 2005 12:46 pm

ว๊าวว กรี้ด ปี๊ดปิ้ว

เยี่ยม จริง ๆจ้า

เสาร์ ต.ค. 01, 2005 9:00 am

wahahaha ;D
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

อาทิตย์ ต.ค. 02, 2005 12:29 am

แหม...บูบู้....ไม่ค่อยถล่มตัวเองเลยนะจ๊ะ

เห็นภาพหนูเท้าสะเอว แอ่นอกหัวเราะมาแต่ไกลเชียว

จันทร์ ต.ค. 03, 2005 9:39 am

หุหุ :P
Junior Boy

จันทร์ ต.ค. 03, 2005 5:01 pm

สุดยอดดด
ตอบกลับโพส