อย่าหยุดที่จะภาวนา

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
rosa-lee

พฤหัสฯ. ก.ย. 27, 2018 10:18 pm

ชายคนหนึ่งปรารถนาอย่างยิ่งยวดที่จะทำให้พระเจ้าพอพระทัย เขาสวดภาวนาทั้งวันทั้งคืน ครั้งหนึ่งมีเสียงจากสวรรค์พูดกับเขาว่า "เราปรารถนาให้เจ้าไปและผลักดันหินก้อนใหญ่ก้อนนั้น" เขาตื่นขึ้นมาพร้อมกับแรงบันดาลใจแรงกล้า เขารีบวิ่งไปยังหินก้อนนั้นและเริ่มต้นผลักดันมัน เขาผลักดันมันครั้งแล้วครั้งเล่าก็ไม่มีอะไรเกิดขึ้น แต่เขาก็ยังผลักดันมันตลอดทั้งวัน วันต่อมาเขาก็ยังคงทำอย่างเดิม แต่หินก็ไม่เคลื่อนที่เลย เขาผลักดันหินอยู่อย่างนั้นถึง 3 เดือนจนในที่สุดเขาก็เลิกผลักดันหิน คืนนั้นเองเขาฝันและได้ยินเสียงพูดกับเขาว่า "ทำไมเจ้าจึงเลิกผลักดันหินก้อนนั้น?" "ไม่มีอะไรเกิดขึ้นเลยครับ หินก้อนนั้นก็ยังคงอยู่อย่างนั้น" "ไม่มีอะไรเกิดขึ้นอย่างนั้นหรือ ดูตัวเจ้าสิ เจ้ากลายเป็นคนมุ่งมั่นมากขึ้นและแข็งแรงขึ้น เจ้าสร้างกล้ามเนื้อให้แก่ตนเอง เจ้าเป็นชายที่เปลี่ยนไปแล้วตอนนี้ การผลักดันทำให้เจ้าเปลี่ยนโฉมไปเลย อีกอย่าง เราไม่ได้บอกให้เจ้าไปเคลื่อนหินก้อนนั้นเราเพียงบอกให้ไปผลักมันเท่านั้น เมื่อเวลามาถึงเราจะเคลื่อนที่มันด้วยตนเอง" นิทานสอนใจให้เข้าใจว่าความยากลำบากทุกชนิดในชีวิตสามารถทำให้เราเข้มแข็งขึ้นและสามารถเปลี่ยนแปลงเราได้ครับและเมื่อถึงเวลาพระเจ้าจะทรงนำมันออกไปจากชีวิตเรา มีบางคนพูดว่า "การภาวนาคือการผลักดันจนกว่าจะมีบางสิ่งเกิดขึ้น" เพราะฉะนั้นอย่าหยุดที่จะภาวนาครับ

Someone said, “PRAYER is Push Until Something Happens”.Cr​ คุณพ่อสุรชัย​ ชุ่มศรีพันธุ์
รุ่งอรุณ

เสาร์ ก.ย. 29, 2018 1:40 pm

:s002:
ตอบกลับโพส