ส่วนหนึ่งข้อคิดในพระคัมภีร์ ดีมากๆ

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
rosa-lee

ศุกร์ ธ.ค. 07, 2018 1:15 pm

มาร ... ไวในการกล่าวโทษ
พระเยซู ... เร็วในการยกโทษ (รม.8:1)
มาร ... ต่อสู้ด้วยการฟ้องผิด
พระเจ้า ... ต่อสู้ด้วยการให้อภัย (อสย.55:5, ยนห.4:10-11)
มาร ... โจมตีทางด้านความคิด กักขังเราไว้กับความรู้สึกผิด
พระเจ้า ... ทรงให้เสรีภาพ และเปลี่ยนแปลงจิตใจเราใหม่ (รม.12:2, 2คร.5:17)
มาร ... จำกัดเราด้วยการผูกมัด
พระเจ้า ... ปลดปล่อยเราให้เป็นไท และ “หักโซ่ตรวนที่ล่ามเราให้ขาดสะบั้น” (สดด.107:14)
มาร ... สร้างแต่ความปวดร้าว
พระเจ้า ... เสริมสร้างแต่ความชื่นชมยินดี (สดด.30:11)
มาร ... ช่ำชองนำเราในการทำชั่ว
พระเจ้า ... ให้กำลังเราที่จะเชี่ยวชาญในการทำดี (รม.16:19)

มาร ... เก่งในการขุดคุ้ยเรื่องอดีตเก่าๆที่เจ็บปวดมาตอกย้ำให้ใจเราเจ็บช้ำ
พระเจ้า ... ชำนาญเรื่องความรักที่ “ไม่เอาผิดเรา” (อสย.1:18, ยน.8:11)
มาร ... มักใส่ความคิดให้เราดูถูกตัวเองว่า ‘ต่ำต้อย’
พระเจ้า ... มองเราเป็น “บุคคลล้ำค่า” ในสายพระเนตรอย่าง “แก้วพระเนตรพระองค์” (ฉธบ.32:10, อสย.48:4, ศคย.2:8)
มาร ... จ้องทำลายชีวิต เพราะมันมาเพื่อ “ลัก ฆ่า และทำลาย”
พระเจ้า ... จดจ่อที่ ‘การรื้อชีวิต’ เพื่อสร้างใหม่ให้เป็นเหมือนพระคริสต์ เพราะ “พระองค์มาเพื่อเราจะได้ชีวิตและเป็นชีวิตที่ครบบริบูรณ์” (ยน.10:10, ฮบ.10:36)
มาร ... ชอบให้เราคิด [ติดลบ] ไปเองยามท้อแท้
พระเจ้า ... ตรัสว่า “เราจะคอยเสริมกำลังและประทานสติปัญญา ... จงขอแล้วเราจะให้” เพื่อเราจะเผชิญได้ทุกสิ่ง (มธ.7:7, รม.15:4-5, ฟป.4:13, ยก.1:5, อสย.40:31)

สิ่งหนึ่งที่เราต้องจำ ‘สิ่งใดที่เกิดขึ้นแล้ว’ ให้ขอบพระคุณเพราะมันเกิดขึ้นแล้ว ... จงเรียนรู้และจำไว้เป็นบทเรียน เพราะนั้น “พระเจ้าทรงประทาน” และอย่าลืม “พระราชกิจอันมีพระคุณทั้งสิ้นของพระองค์” (สดด.103:2) ที่มีต่อเราในแต่ละวัน เพื่อจะเป็นพลังและความหวังให้กับเราที่จะสามารถ ‘รับมือ’ กับโลกนี้ ... จำไว้ โลกอาจจะเหวี่ยงสารพัดปัญหาใส่เรา แต่จงสรรเสริญพระเจ้า เพราะ “สิ่งนั้นจะไม่มีชัยเหนือเราได้” (ยน.16:33) แต่ “โดยพระคริสต์ เราจะมีชัยอย่างเหลือล้น” (รม.8:37) และจงจำไว้ว่า “ทุกคนที่เกิดจากพระเจ้า ก็มีชัยเหนือโลก และความเชื่อของเรานี่แหละเป็นชัยชนะที่มีชัยเหนือโลก” (1ยน.5:4) แต่จงเตือนตัวเองไว้ว่า ... ไม่มีชัยชนะใดจะแท้จริงหากปราศจาก “โดยพระเจ้า” และไม่มีความสำเร็จใดจะงดงามหากไร้ “โดยพระองค์” (สดด.18:29, 108:12-13, สภษ.21:30-31)

คนเก่งจริงมิใช่เพราะ ‘เขาชนะ’ อย่างไร? แต่เพราะเขา ‘ยืนหยัด’ อย่างไรในวันที่เลวร้ายที่สุดของชีวิต (อฟ.6:13)

คนดีจริงมิใช่เพราะ ‘เขาไม่เคยทำผิด’ ใดๆเลย! แต่เพราะเขา ‘เรียนรู้’ จากความผิดพลาดและตั้งใจว่าจะไม่ทำผิดซ้ำอีก ... และ “ตั้งเป้าว่าจะเป็นคนที่พระเจ้าพอพระทัย” (2คร.5:9) และเขาสำนึกเสมอว่า “พระเจ้าให้อภัยเขาอย่างไร?” เขาจึงไม่เคย “ลืมนึกถึงตัวเอง” จึงสามารถจะ “ให้อภัย” คนอื่นได้ง่ายกว่า (มธ.18:22, 32-35, กท.6:1, คส.3:13) เพราะเขารู้อย่างที่พระเยซูตรัสว่า “บาปมากมายได้รับการยกโทษแล้วทำให้เรารัก [พระเจ้า] มาก” (ลก.7:47)

คนฉลาดและมีสติปัญญาจริงมิใช่เพราะ ‘เขาชำนาญทุกเรื่อง’ หากแต่เพราะเขา “ไม่คิดว่าตัวเองฉลาดแต่ยำเกรงพระเจ้า เพราะคนมีสติปัญญาจะแสวงหาพระเจ้า และความยำเกรงพระองค์เป็นจุดเริ่มต้นของความรู้” (สดด.14:2, สภษ.1:7, 3:5-7) เขารู้ดีว่าตราบใดที่โลกยังหมุนไม่หยุด ตราบนั้นสิ่งที่เขาคิดว่ารู้แล้ว ก็จะมีสิ่งใหม่เกิดขึ้นอีกที่เขายังไม่รู้ (ปญจ.1:9) จงอย่าหยุดที่จะ ‘เรียนรู้’ เพราะสุดท้ายชัยชนะและความสำเร็จแท้จริงมักเป็นของคนที่ไม่หยุดจะพัฒนาตัวเองอย่างต่อเนื่องต่างหากละ! (ปญจ.11:5-6)

หากว่าชีวิตกำลังเผชิญกับบางอย่างที่เกินกำลังอยู่ ... จงวางใจเสมอว่า “ความรักมั่นคง [ของพระเจ้า] จะล้อมเราอยู่เสมอ” (สดด.32:10) เช่น “กองทัพของพระเจ้าตั้งค่ายล้อมรอบเอลีชา” (2พกษ.6:17) ตามพระสัญญาว่า “ทูตของพระยาห์เวห์ได้ตั้งค่ายล้อมบรรดาผู้ที่ยำเกรงพระองค์ และช่วยกู้พวกเขา” (สดด.32:7) ทำให้ “มารร้ายแตะต้องเราไม่ได้” (1ยน.5:18) และจำไว้ดีๆว่า “คนยากจน [สติปัญญา, กำลัง, หนทาง, โอกาส, ความรัก, เงินทอง ฯลฯ] คนนี้ร้องทูล และพระยาห์เวห์ทรงฟัง และทรงช่วยเขาให้พ้นจากความยากลำบากทั้งสิ้น” (สดด.32:6) ... มองไปข้างหน้าในอนาคตที่ไม่แน่นอนของตัวเองแล้ว “จงวางใจ” เพราะ “ผู้ที่ไปข้างหน้าเราคือ ‘พระเจ้าจอมทัพ’ และทรงทำให้ภูเขาเป็นที่ราบ และพังประตูทองสัมฤทธิ์ให้เป็นชิ้นๆ และตัดลูกกรงเหล็กให้ขาด จะทรงให้ทรัพย์สมบัติในที่มืดแก่เรา และให้ขุมทรัพย์ในที่ลี้ลับ คือพระเจ้าผู้ทรงเรียกเราตามชื่อของเรา” (อสย.45:2-3)

ฉะนั้น ... จงเลือกจะคล้อยตามมาร หรือจะติดตามพระเจ้า และขอหนุนใจว่า “ท่านทั้งหลายจงทำตามแบบอย่างของข้าพเจ้า เหมือนกับที่ข้าพเจ้าทำตามแบบอย่างของพระคริสต์” (1คร.11:1) จะไม่หันกลับไปมองอดีตที่เลวร้ายและจมปลักอยู่กับมัน [จะจำไว้เป็นบทเรียน] แล้วจะมุ่งหน้าไปสู่หลักชัยเบื้องหน้า (ฟป.3:12-16, ฮบ.12:1-2) เพราะพระองค์จะไม่เปลี่ยนอดีตของเรา แต่จะให้กำลังใหม่แก่เราที่จะสร้างอนาคตที่ดีกว่าที่ผ่านมาไงละ! (ยรม.29:11)

พระเจ้าเสริมกำลัง
Ps.เนตรศักดิ์ ใสรังกา
ตอบกลับโพส