“ทำไมต้องมีความทุกข์ในโลกนี้ด้วย”

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
rosa-lee

ศุกร์ ม.ค. 25, 2019 11:10 am

“ทำไมต้องมีความทุกข์ในโลกนี้ด้วย?”

มีทุกข์ก็มีสุข มีรอยยิ้มก็ต้องมีน้ำตา
หลายคนบอกว่ามันเป็นรสชาติของชีวิต
ที่มักมีปัญหา มีเรื่องให้ทุกข์ใจรายวัน
ก็คงเหมือนเพลงที่เค้าร้องกันล่ะครับ

“เพราะชีวิตคือชีวิต เมื่อมีเข้ามาก็มีเลิกไป
มีสุขสมมีผิดหวัง หัวเราะหรือหวั่นไหว
เกิดขึ้นได้ทุกวัน...”(เพลง:Live and Learn)

ไม่เว้นแม้แต่เราที่เชื่อพระเจ้าครับ
คนในโลกนี้เผชิญอะไร เราก็ต้องเผชิญด้วย
คนในโลกนี้ทุกข์ใจด้วยเรื่องไหน
เราก็มีเรื่องให้ทุกข์ใจไม่ต่างกัน
แล้วความทุกข์มาจากไหน? ทำไมต้องมีความทุกข์?
-------------------------------------------
บางคนบอกว่าความทุกข์มาจากผลกรรมที่เราทำเมื่อชาติที่แล้ว
บางคนบอกว่าเกิดจากการที่เราไปยึดติดกับบางอย่างมากไป
ในขณะที่บางคนคิดว่าเกิดจากความผิดหวัง
“ที่ใดมีรัก ที่นั่นมีทุกข์”

แต่พระคัมภีร์ของคริสเตียนเปิดเผยว่า
ความทุกข์ของมนุษย์เกิดจากการปฏิเสธพระเจ้า
แต่พระองค์ไม่ได้ทำให้เกิดความทุกข์นะครับ
(อย่าสับสนเด็ดขาด)
เมื่อพระองค์อนุญาตให้มีความทุกข์
ก็แสดงว่ามันคงมีข้อดีอยู่บ้าง
ความทุกข์มันดียังไง มาดูกันครับ..

-------------------------------------------
อย่างแรก ความทุกข์ทำให้ศักยภาพของคุณถูกกระตุ้นออกมา
ถ้าไม่มีความทุกข์ เราจะรู้ได้ยังไงครับ
ว่าขีดความสามารถหรือพลังที่ซ่อนอยู่ในชีวิตเรานั้น
มันมีมากขนาดไหน?
ลองนึกถึงเวลาที่คุณเจอความทุกข์
คุณอาจจะกลัว..กลัวว่าจะผ่านไม่ได้
แต่เมื่อก้าวข้ามมาได้แล้ว
คุณรู้สึกยังไงครับ?ภูมิใจใช่ไหมครับ?
นั่นไง ศักยภาพของคุณกำลังถูกดึงออกมา..
-----------------------------------------
อย่างที่ 2 ความทุกข์ทำให้เราระมัดระวังในการใช้ชีวิต
เป็นธรรมดาของคนเราครับ
เมื่ออยู่สบายๆ ไม่มีปัญหา ไม่มีความทุกข์ยาก
เราก็อาจจะรู้สึกว่าตัวเองดี ตัวเองเก่งสุดๆแล้ว
แต่เมื่อความทุกข์เกิดขึ้น
ทำให้เราตระหนักว่าแท้จริงแล้วเราเป็นเพียงมนุษย์ที่อ่อนแอ
หลายคนที่เคยได้รับความทุกข์
จากการหลงผิดของตัวเองน่าจะเข้าใจเรื่องนี้ดี

บางคนประสบอุบัติเหตุเพราะประมาท
บางคนติดโรคร้ายแรงเพราะเที่ยวกลางคืน
บางคนประสบปัญหาทางการเงินอย่างหนักหน่วง
เพราะความไม่รอบคอบหรือความโลภของตัวเอง

เมื่อสูญเสียเงินทอง เสียสุขภาพ
เสียความแข็งแรงของร่างกายไป
หรือมีความทุกข์ใจเกิดขึ้น
ก็อาจจะทำให้เขากลับมาคิดมากขึ้น
และระมัดระวังในการดำเนินชีวิตมากขึ้น
อย่างที่ 3 ความทุกข์ทำให้เรามีความรับผิดชอบมากขึ้น
เรียกง่ายๆว่าความทุกข์จะเป็นตัวกระตุ้น
สามัญสำนึกของเราให้ทำงาน
ให้เรานึกถึงภาระหน้าที่หรือความรับผิดชอบที่มี
อย่างที่ 4 ความทุกข์ทำให้เรามีอิทธิพลต่อคนอื่น
สังเกตง่ายๆคนที่มีอิทธิพลต่อโลก
มักเป็นผู้ที่เคยผ่านความทุกข์
มาอย่างหนักหน่วงแล้วทั้งนั้น
เรียกได้ว่าประสบการณ์ของพวกเขา
สามารถเป็นแรงบันดาลใจให้กับผู้คน
ที่จะมีความหวังและกำลังใจในการเอาชนะ
ปัญหาหรือความทุกข์ยากของตัวเองให้ได้ด้วยเช่นกัน
อย่างที่ 5 ความทุกข์ทำให้มองเห็นสิ่งที่สำคัญที่สุด
ความทุกข์เป็นสิ่งที่ทำให้มนุษย์เห็นคุณค่าที่แท้จริงของชีวิต
หลายคนในโลกนี้พยายามไขว่คว้า ขวนขวาย
สะสมทรัพย์สินของมากมาย
แต่เมื่อเกิดความสูญเสีย เมื่อผิดหวัง เมื่อล้มป่วย
สิ่งที่หามาทั้งชีวิตอาจไม่ใช่คำตอบที่แท้จริง
นั่นแสดงว่ามีบางอย่างที่สำคัญมากกว่าสิ่งของ
“ถ้าผู้ใดได้สิ่งของสิ้นทั้งโลก แต่ต้องเสียชีวิตของตน
ผู้นั้นจะได้ประโยชน์อะไร..”(มัทธิว16:26)

คำตรัสของพระเยซูทำให้เราเห็นว่า
จิตวิญญาณของมนุษย์สำคัญที่สุด
และเป็นสิ่งที่เราควรให้คุณค่าสูงสุดด้วยเช่นกัน
คำถามก็คือ ตอนนี้คุณกำลังให้คุณค่ากับสิ่งไหนอยู่?
อย่างที่ 6 ความทุกข์ทำให้มนุษย์คิดมากขึ้น
“เราอยู่ในโลกนี้เพื่ออะไร?”
นี่คือคำถามที่เป็นผลพวงจากความทุกข์ที่เกิดขึ้น
คิดดูนะครับ ถ้าเรามีชีวิตที่สะดวกสบายทุกอย่าง
คงไม่มีใครมานั่งคิดถึงความหมายที่แท้จริง
ของการมีชีวิตอยู่หรอกใช่ไหมครับ?
อย่างสุดท้าย ความทุกข์ทำให้คนกลับมาหาพระเจ้า
เมื่อมีความทุกข์ ทำให้เรามองหาที่พึ่ง
บางคนหันไปพึ่งสิ่งศักดิ์สิทธิ์
บางคนหันไปพึ่งพามนุษย์ด้วยกันเอง
สิ่งเหล่านั้นหรือคนเหล่านั้นที่คุณกำลังพึ่งอยู่
ช่วยคุณได้จริงๆหรือเปล่าครับ?

วันนี้ผมอยากจะขอหนุนใจและท้าทายคุณ
ให้กลับมาหาพระเจ้า หันกลับมาพึ่งพาพระองค์
ชีวิตอาจจะติดลบ บอบช้ำ ถูกรุมเร้าด้วยปัญหา
หรือเต็มไปด้วยความทุกข์ยากลำบาก
แต่พระองค์ช่วยได้ครับ..
เชื่อพระเยซูแล้วความทุกข์จะหายไปเลยเหรอ?

มีคนพูดเอาไว้อย่างน่าสนใจว่า
“ชีวิตคริสเตียน ไม่ใช่ชีวิตที่เดินอยู่บนพรมแดงตลอดเวลา”
การเชื่อพระเจ้าไม่ได้เป็นสิ่งที่รับประกันว่า
ชีวิตจะไม่มีปัญหาหรือความทุกข์อีกต่อไป
แต่ทุกครั้งที่เกิดเหตุการณ์เลวร้าย
เราจำเป็นต้องเชื่อว่าพระเจ้าทรงควบคุมอยู่
และพระองค์ก็สามารถใช้ความทุกข์
เป็นอุปกรณ์สร้างชีวิตเราให้แข็งแกร่งขึ้นได้จริงๆ

ตอนนี้คุณกำลังเป็นทุกข์ในเรื่องไหนอยู่ครับ?
การเงิน การงาน ความสัมพันธ์
ภาระหนี้สิน ความกังวลเกี่ยวกับลูกๆ
หรือโรคภัยไข้เจ็บ ฯลฯ

พระเจ้าอยู่ไม่ไกลจากท่านเลย
ขอให้ความทุกข์ยากนำเรามาถึงพระคุณของพระเจ้า
ขอพระเจ้าอวยพรครับ!
เพื่อนอธิษฐาน ฝากคำอธิษฐาน & พูดคุยได้ที่นี่
คลิกเลย https://line.me/R/ti/p/%40prayerfriend
LINE: @prayerfriend (อย่าลืมใส่ @ นะ)
#CBNTHAILAND
#TheTruth
ตอบกลับโพส