“เราไม่จำเป็นต้องชนะทุกคน”

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
rosa-lee

ศุกร์ ม.ค. 25, 2019 10:54 pm

(เอามาแบ่งปันจากในline)
ในค่ำคืนนึง หลังจากไมค์ ไทสัน ได้ชนะแชมป์โลก
เขาและเพื่อนสนิทไม่กี่คน ได้ชักชวนกันไปดื่มกินที่ผับ
ไม่ไกลจากที่พักของเขา ดื่มกินกันได้ไม่นานนัก
ขี้เมาเจ้าถิ่น เดินมาที่โต๊ะของไมค์ ไทสัน
ขี้เมาได้ประกาศท้าชกกับไมค์ ไทสัน
ไมค์หันไปยิ้มกับขี้เมา แล้วบอกกับเด็กเสิร์ฟว่า
เช็คบิล ฉันจะกลับแล้ว เขาวางเงินค่าเหล้าไว้ที่โต๊ะ
แล้วเดินออกมาจากผับทันที เพื่อนๆของเขาต่างมึนงงสงสัย
กับสิ่งที่ไมค์ ไทสันทำ
เมื่อถึงลานจอดรถ เพื่อนๆของไมค์ถามเขาว่า
นายเป็นแชมป์โลก นายสามารถคว่ำหมอนั่นได้
ด้วยหมัดเดียว ทำไมนายไม่สู้?
ไมค์ หันมาบอกเพื่อนว่า “เราไม่จำเป็นต้องชนะทุกคน
โดยเฉพาะชัยชนะที่ไร้เกียรติและรางวัลใดๆ
ชนะขี้เมาคนนึงได้ก็ไม่ได้ทำให้ฉันภูมิใจ
ฉันเป็นแชมป์โลกได้สำเร็จแล้ว
ไม่มีอะไรต้องพิสูจน์อีกแล้ว”

เรื่องนี้สอนให้รู้ว่า
เราไม่จำเป็นต้องเอาชนะทุกคน
ไม่จำเป็นต้องมีเรื่องกับทุกคน
ที่เข้ามาพยายามก่อกวนเรา ในชีวิตจริงๆ
เราทุกคน ล้วนมีคนพยายามทำลาย อิจฉาริษยา หาเรื่อง
เราไม่จำเป็นต้องลงไปทะเลาะด้วย หรือไม่ต้องไปให้ราคากับทุกคน
หากคุณมีชีวิตที่ดีๆแล้ว ก็ไม่จำเป็นต้องใส่ใจอะไรแบบนี้
และที่สำคัญ การชัยชนะที่ไม่มีรางวัลไม่มีเกียรติ
ไม่มีความหมาย เดินออกมา มาใช้ชีวิตดีๆของคุณ

เถียงชนะคนในโซเชี่ยล ก็ไม่ทำให้เงินเดือนคุณขึ้น
เถียงชนะคนที่ขับรถปาดหน้าคุณ ก็ไม่ทำให้คุณมีชีวิตที่ดีขึ้น
เถียงชนะเพื่อนร่วมงานแย่ๆ ก็ไม่ได้แก้ไขอะไรให้ดีกว่าเดิม
ใช้ชีวิตดีๆ กับคนดีๆ กับครอบครัวดีๆของคุณไปเถอะ
อย่าลงจากรถไปกัดกับหมา!
เปิดเพลงเพราะๆเปิดแอร์เย็นๆ
แล้วไปหาของอร่อยๆกิน
แล้วปล่อยให้หมาตัวนั้นโดนรถชนตายไปเอง

นั่นแหละที่คุณต้องทำ
ชอบจังอย่าลงจากรถไปกัดกับหมา
รุ่งอรุณ

เสาร์ ม.ค. 26, 2019 3:34 pm

:s002:
ตอบกลับโพส