ขอเชิญพี่น้อง ฝึกปฏิบัติจิต พัฒนาใจ ที่บ้านเซเวียร์

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
Arttise

อังคาร ก.ค. 09, 2019 11:45 am

ขอเชิญพี่น้อง ฝึกปฏิบัติจิต พัฒนาใจ "เพิ่มความเชื่อ ความหวัง & ความรักในพระเยซูเจ้า&แม่พระได้อย่างไร?"

บ้านเซเวียร์ขอเชิญพี่น้อง ฝึกปฏิบัติจิต พัฒนาใจ

พบพระเยซูเจ้า & แม่พระในทุกสิ่ง

ตามแนวทางของนักบุญอิกญาซีโอ แห่ง โลโยลา

14 กรกฎาคม เวลา 10.30-12.30�ห้องประชุมใหญ่ วัดบ้านเซเวียร์ อนุสาวรีย์ชัยสมรภูมิ

ท่านจะได้พบและคุยกับพระเยซูเจ้า&แม่พระเป็นส่วนตัว�

1. วิธีวัดระดับความเชื่อ ความหวัง & ความรักด้วยตนเอง

2. ความเชื่อ ความหวัง ความรัก ลดน้อยลง ทำอย่างไรดี?

3. วิธีฝึกเพิ่มความเชื่อ ความหวัง & ความรักอย่างง่าย�ถ้ามีน้อยช่วยให้เพิ่มขึ้น ถ้ามีอยู่แล้วช่วยให้เพิ่มมากยิ่งขึ้น

วิทยากร นริศ มณีขาว ผู้อุทิศตนให้กับงานของคณะเยสุอิต & นำเข้าเงียบนานกว่า 30 ปี�จัดโดย บ้านเซเวียร์ FB ฝึกปฏิบัติจิตแบบนักบุญอิกญาซีโอ : เข้าร่วมได้ฟรี ไม่มีค่าใช้จ่าย

=====

*****บ้านเซเวียร์ขอเชิญพี่น้องที่สนใจเข้าร่วม** "**ฝึกปฏิบัติจิต** **พัฒนาใจ**" **เพื่อ** “**พบพระเยซูเจ้าและแม่พระในทุกสิ่ง**” **ตามแนวทางของนักบุญอิกญาซีโอ** **แห่ง** **โลโยลา** **ผู้ก่อตั้งคณะเยสุอิตและองค์อุปถัมภ์ของการเข้าเงียบฟื้นฟูจิตใจ**

**ทุกวันอาทิตย์ที่สองของเดือน**

**เวลา** 10.30-12.30 **น**. **ณ** **ห้องประชุมใหญ่** **บ้านเซเวียร์** **อนุสาวรีย์ชัยสมรภูมิ**

**วันอาทิตย์** 14 **กรกฎาคม** : **เพิ่มความเชื่อ** **ความหวัง** **ความรักในพระเยซูเจ้า** & **แม่พระ**

**วันอาทิตย์** 11 **สิงหาคม** : **เพิ่มพลังชีวิต** **การงาน** & **ความรักในพระเยซูเจ้าและแม่พระ**

**วันอาทิตย์** 8 **กันยายน** : **รับมือกับการผจญและความแห้งแล้งในจิตใจด้วยความรักของพระเยซูเจ้าและแม่พระได้อย่างไร**?

**วันอาทิตย์** 13 **ตุลาคม** : **สัมผัสใจของพระเยซูเจ้าและแม่พระเพิ่มมากยิ่งขึ้นได้อย่างไร**?

**วันอาทิตย์** 10 **พฤศจิกายน** : **เข้าถึงความรักของพระเยซูเจ้า** & **แม่พระมากยิ่งขึ้น**

**วันอาทิตย์** 8 **ธันวาคม** : **เดินเคียงข้างแม่พระ** & **พระกุมารเยซูมากยิ่งขึ้นได้อย่างไร**?

**วิทยากร** : **นริศ** **มณีขาว** **ผู้อุทิศตนให้กับงานของคณะเยสุอิต** & **นำเข้าเงียบนานกว่า** 30 **ปี**

**เชิญเข้าร่วมฟรี** **ไม่มีค่าใช้จ่าย**

**ติดตามรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่** Facebook : **ฝึกปฏิบัติจิตแบบนักบุญอิกญาซีโอ** **หรือที่** Line ID: narislove

=====

**การฝึกปฏิบัติจิตแบบนักบุญอิกญาซีโอ** **คืออะไร**

**การฝึกปฏิบัติจิตแบบนักบุญอิกญาซีโอ** **เป็นวิธีการหนึ่งที่ช่วยให้เราฝึกฝนจิตใจในชีวิต** **ประจำวัน** **เพื่อให้ความมั่นใจว่า**

"**พระเจ้าสถิตอยู่กับเราและสถิตอยู่ในทุกสิ่งในโลกของเราอย่างมีชีวิตชีวา**"

**ช่วยให้เราค้นพบและเลือกใช้ชีวิตของเราตามน้ำพระทัย(พระประสงค์)ของพระเจ้า**

**มีความกระตือรือร้นในการรักและรับใช้เพื่อนมนุษย์มากยิ่งๆขึ้น**

**มุมมองนี้มีพลังอย่างมากต่อการดำเนินชีวิตและการสวดภาวนาของเรา**

**เพราะช่วยให้เราเห็นคุณค่าในการใช้ชีวิตประจำวันว่า** **เราติดต่อกับพระเจ้าได้ในทุกที่** **ทุกเวลา**

**ซึ่งหมายความว่า**

"**ทุกสิ่งที่เราทำ** **ทุกสิ่งที่เราเลือกในชีวิตประจำวันของเรานั้นช่วยให้เราพบพระเจ้าได้เสมอ** ...

**ไม่ว่าจะเป็นการกระทำ(**หรือ**ทางเลือก)ที่ดึงดูดใจเราให้ใกล้ชิดพระเจ้ามากยิ่งขึ้น**

**หรือการกระทำ(**หรือ**ทางเลือก)ที่ผลักเราให้ออกห่างจากพระเจ้า พระเจ้าก็ช่วยให้เราพบพระเจ้าได้เช่นกัน**

**เพราะว่าพระเจ้าในจิตวิญญาณของนักบุญอิกญาซีโอคือ** "**พระเจ้าผู้มอบของขวัญให้เรามนุษย์**" "**พระเจ้าคือความรัก**"

**นักบุญอิกญาซีโอเขียนไว้ว่า**

“**ความรักของพระเจ้าไหลรินลงมามากมายไร้ขอบเขต** **เหมือนน้ำพุที่พุ่งออกมาจากสายน้ำแห่งหนึ่งแล้วไหลไปสู่สายน้ำที่ไม่มีวันสิ้นสุด**”

**พระพรของพระเจ้าเป็นของขวัญแห่งความรักที่เชื้อเชิญเราให้กลับมาสู่ความรักอยู่เสมอ**

**การฝึกฝนจิตวิญญาณแบบนักบุญอิกญาซีโอ** **มีรากฐานมาจากความเชื่อมั่นที่ว่า**

"**พระเจ้าอยู่ในชีวิตของเราเป็นส่วนตัว** **พระองค์อยู่กับเราในขณะนี้** **อยู่กับเราที่นี่และเดี๋ยวนี้**"

**เราไม่จำเป็นต้องถอนตัวจากโลกและหาสถานที่ที่เงียบสงบเพื่อจะได้พบกับพระเจ้า** **แต่เราพบพระเจ้าได้ในทุกสถานที่**

**ทั้งในการทำงานของเรา** **ในความสัมพันธ์ของเรา** **ในครอบครัว** **ในเพื่อน ในเพื่อนมนุษย์** **ในความทุกข์** **ในความเศร้า** **และในความสุข** **ความเบิกบานของเรา ในการรักและรับใช้ของเรา** **ในความงดงามของธรรมชาติ** **ในทุกสิ่งทุกอย่างในโลกของเรา** **และในชีวิตประจำวันของเรา**

**ทำให้มีคำกล่าวอยู่บ่อยๆว่า** **จิตวิญญาณแบบนักบุญอิกญาซีโอฝึกฝนให้เรา** "**พบพระเจ้าในทุกสิ่ง**" (Find God in All Things)

**เรียบเรียงจาก** http://www.ignatianspirituality.com — รู้สึกเบิกบาน

https://www.facebook.com/groups/2189621 ... 35?sfns=mo

CR. : Naris Manikhao

ขอพระเจ้าสถิตกับท่านทุกคนนะครับ

#เพิ่มความเชื่อ #ความหวัง #ความรัก #พระเยซูเจ้า #แม่พระ #คริสต์ #คาทอลิก #บ้านเซเวียร์ #อนุสาวรีย์ชัยสมรภูมิ #พหลโยธิน #สามเสนใน #พญาไท #กรุงเทพ

:s002: :s007: :s021:
ตอบกลับโพส