ผมอยากเป็นคริสตชนแต่....

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
antonio96

จันทร์ ส.ค. 12, 2019 11:42 pm

สวัสดีครับ ผมเป็นสมาชิกใหม่ที่นี่ เริ่มศึกษาคำสอนคาทอลิกทางไปรยสณีย์และได้ร่วมมิซซามาเป็นเวลา 3 เดือนกว่าๆแล้ว

จากที่ได้ศึกษาคำสอนและร่วมร้องเพลงมิซซาแต่ละครั้ง ผมรู้สึกมีความสุข ศรัทธา และรักพระเจ้า พระเยซู พระแม่มารีย์มากๆครับ พวกเขาเป็นเหมือนเสาหลักชีวิตผมทีึ่จะทำให้ผมเดินทางไปข้างหน้า ทำให้ผมมีกำลังใจ ไม่ยอมแพ้ต่ออุปสรรค์ในชีวิต สอนให้ผมไม่จมคิดปลักอยู่ในความสิ้นหวัง และทำให้ผมมีความต้องการที่จะเจอสันติสุขในโลกหน้าอย่างแรงกล้ามาก

แต่ผมกลัว
ผมกลัวว่าถ้าถึงเวลาที่ผมต้องรับศีลล้างบาป และต้องบอกความลับต่อพ่อแม่(ที่ไปร่วมมิซซาทุกอาทิตย์)เค้าจะคิดยังไงกับผม หรือถ้าผมต้องบวชในศาสนาที่ครอบครัวผมนับถือ ผมจะทำอย่างไร ยิ่งคิดยิ่งอึดอัด แต่ผมจะพยายามไม่วิตกไปก่อนนะครับ จะพยายามคิดหาทางออกทีละขั้นตอนไปเรื่อยๆ :s008:

ขอบคุณที่อ่านครับ
รุ่งอรุณ

อังคาร ส.ค. 13, 2019 3:38 pm

อย่าเพิ่งกลัวหรือกังวลไปก่อนเลยนะคะ วางใจในพระผู้เป็นเจ้าที่พระองค์จะทรงเปิดทางให้ค่ะ คริสตชนใหม่แทบทุกคนลำบากใจกับเรื่องนี้ เพราะทุกคนเติบโตมากับความเชื่อทางศาสนาของพ่อแม่ ญาติพี่น้อง ซึ่งท่านจะบอกว่าศาสนาเดิมก็ดีอยู่แล้วจะเปลี่ยนทำไม ยิ่งเป็นผู้ชาย พ่อแม่ก็หวังว่าลูกจะบวชให้ ...
::017::
sansrepos

ศุกร์ ส.ค. 16, 2019 1:22 am

วางใจพระเจ้าและภาวนาสม่ำเสมอครับ พระองค์จะทรงหาทางออกให้ครับ
ตอบกลับโพส