“ นิโคลัสหยุดหายใจ”

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
rosa-lee

จันทร์ ธ.ค. 09, 2019 7:38 pm

นิโคลัสหยุดหายใจ

ผมไม่ได้เป็นคาทอลิกตั้งแต่เกิด ครอบครัวของผมเป็นแบปติสต์ ผมเปลี่ยนเป็นคาทอลิกได้ประมาณสามปี ก่อนเหตุการณ์ต่อไปนี้ ผมเป็นบุตรคนที่สองในครอบครัว ที่มีบุตรชายสื่คน (ไม่มีพี่น้องผู้หญิงเลย)

แม้ว่าผมโตขึ้นเป็นผู้ใหญ่แล้ว แต่ผมยังไม่แต่งงาน และไม่มีบุตรของตนเอง ซึ่งไม่ใช่เรื่องแย่นัก เพราะเมื่อผมมีพี่น้องผู้ชายอีกสามคน ผมจึงมีหลานหลายคน

ในปัจจุบัน ผมมีหลานสาวเก้าคน และหลานชายหนึ่งคน เรื่องที่ผมจะเล่านี้ เป็นเรื่องของนิโคลัส หลานชายคนเดียวของผม

ครอบครัวของผม โดยเฉพาะคุณพ่อคุณแม่ของผม ตื่นเต้นมาก เมื่อรู้ว่าน้องชายคนเล็กของผม และภรรยาของเขา กำลังจะมีบุตรชาย เขาจะเป็นเด็กชายคนแรก ที่เกิดมาในครอบครัว นับตั้งแต่พ่อของเขาเกิดมา เมื่อ 20 กว่าปีก่อน ในที่สุดก็ถึงวันคลอด วันนั้น เป็นวันที่ผมจะไม่มีวันลืม

ผมอาศัยอยู่ในเมืองดัลลัส รัฐเท็กซัส ต้องใช้เวลาเดินทาง มากกว่าสามชั่วโมง กว่าจะถึงบ้านของครอบครัวของผม คุณพ่อโทรศัพท์ไปหาผม และฝากข้อความว่า

“ เขา ” คลอดออกมาแล้ว น้องสะใภ้ของผม เจ็บท้องนานหลายชั่วโมง วันศุกร์ต่อมา ผมขึ้นเครื่องบินเที่ยวแรกไปบ้าน เพื่อเยี่ยมสมาชิกคนล่าสุดของครอบครัว และเป็นหลานชายคนแรกของผม

เพราะเหตุนี้ คุณคงเดาได้ว่า เขาเป็นคนพิเศษสำหรับเรา ผมคิดว่า เมื่อผมไปถึงบ้าน นิโคลัสคงออกจากโรงพยาบาล และมาอยู่ที่บ้านแล้ว และกำลังเริ่มต้นชีวิตใหม่ กับครอบครัวของผม แต่ผมเข้าใจผิด

คุณพ่อคุณแม่ของผม มารับผมที่สนามบิน และบอกว่า เราต้องไปที่โรงพยาบาล เพราะเกิดปัญหากับนิโคลัส เขาน้ำหนักตัวลดลง ระหว่างสองสามวันหลังมานี้ แต่ไม่มีใครแน่ใจว่า อะไรเป็นสาเหตุ โรงพยาบาลจะให้เขากลับบ้าน แต่เราต้องเฝ้าสังเกตเขาอย่างใกล้ชิด

เรามาถึงโรงพยาบาลอย่างใจไม่ดีนัก น้องชายของผมมาพบเราที่ประตู และบอกเราว่า นิโคลัสหยุดหายใจ เขาบอกว่า แพทย์กำลังช่วยเขาอยู่ในเวลานั้น แต่ไม่คิดว่า เขาเป็นอะไรร้ายแรง ความคิดแรก ที่แวบเข้ามาในสมองของผม คือ

" เขาหยุดหายใจ ทำไมจะไม่ร้ายแรง ? "

ผมเคยทำงานด้านสาธารณสุข เป็นเวลา 16 ปี และผมรู้ว่า เมื่อใครคนหนึ่งหยุดหายใจ สถานการณ์ไม่ดีแน่ แพทย์วินิจฉัยว่า นิโคลัสมีสภาวะหยุดหายใจ ซึ่งเป็นอาการที่เขาหยุด หรือลืมหายใจ

แพทย์บอกว่า จะติดอุปกรณ์ตรวจจับการหายใจให้เขา เครื่องนี้จะส่งเสียงเตือน เมื่อใดที่เขาหยุดหายใจ เขาจะต้องใช้อุปกรณ์นี้ อย่างน้อยหนึ่งปี และอาจนานกว่านั้น ถ้าอาการนี้ยังเกิดขึ้นต่อไป

นิโคลัส อยู่ในโรงพยาบาลได้สองสามวัน เพื่อให้ครอบครัวฝึกรับมือ กับเหตุการณ์ฉุกเฉิน เขาได้กลับบ้านในที่สุด และนี่คือ จุดเริ่มต้นของปีที่ยาวนาน และเต็มไปด้วยความเครียด

ทุกครั้งที่เครื่องตรวจจับนี้ดังขึ้น ผมรู้สึกเย็นวาบ แต่อุปกรณ์นี้ ก็ปลุกให้เขาตื่นขึ้นมา และหายใจลึก ๆ จากนั้น เขาก็หายใจตามปกติ

ผมเริ่มสวดสายประคำ อุทิศให้นิโคลัส ในวันที่เขาเกิด ผมวอนขอให้เขามีสุขภาพแข็งแรง ได้รับความคุ้มครอง และเติบโตขึ้น เป็นผู้นำในอาชีพใดก็ตาม ที่เขาเลือก ผมไม่มีเหตุผล ที่จะเชื่อว่า คำภาวนาของผม จะไม่ได้รับการตอบสนอง

ดังนั้น สัญชาตญาณแรกของผม คือ หันไปหาการสวดสายประคำ เมื่อผมรับรู้สถานการณ์นี้ เมื่อคุณย่าของผมยังมีชีวิตอยู่ ท่านเป็นคนศรัทธามาก ถ้าท่านสุขภาพดีพอ ท่านจะไปวัดอย่างสม่ำเสมอ ท่านบอกว่า

“ จงเก็บพระเจ้าไว้ในชีวิตของเธอ และไม่มีสิ่งใดที่พระเจ้า และเธอ จะร่วมมือกันทำไม่ได้ "

ผมคิดว่า ถ้าผมไปเยี่ยมท่านที่สุสาน ท่านจะเห็นด้วย กับการสวดสายประคำของผม บางคนอาจคิดว่าแปลก แต่ผมรู้สึกว่า ได้รับความบรรเทาใจ เมื่อผมสวดสายประคำข้างหลุมของปู่ย่าตายายของผม ผมคงไม่จําเป็นต้องบอกว่า คำภาวนาของผม ได้รับการตอบสนอง

นิโคลัส เพิ่งจะฉลองวันครบรอบวันเกิด ปีที่สี่ของเขา เขาเหมือนกับเด็กปกติ ที่สุขภาพแข็งแรง เขาชอบรถดับเพลิง โทรทัศน์ เทปวีดีโอ และน้องสาวคนใหม่ของเขา เขาถูกตามใจจนเคยตัว (แต่เด็กสี่ขวบทุกคน ก็ได้รับการตามใจแบบนี้ ไม่ใช่หรือ ? ) และผมรักเขามากที่สุด

ผมคิดว่า การที่เขารอดชีวิตมาได้นั้นเป็นอัศจรรย์ ผมคิดว่า ถ้าเขาไม่หยุดหายใจ ตั้งแต่เมื่อเขาอยู่ในโรงพยาบาล และไม่ได้รับการวินิจฉัย ตั้งแต่แรกว่า เขามีอาการหยุดหายใจ เขาคงไม่ได้อยู่กับเราในวันนี้

ผมยังสวดภาวนา เพื่อเขาต่อไปทุกวัน เหมือนกับที่ผมสวดภาวนา ให้ทุกคนในครอบครัวของผม เพราะด้วยความช่วยเหลือ
จากพระแม่มารีย์ เราจึงมาได้ไกลถึงเพียงนี้

Michael S. Kiser
Dallas , Texas

พลานุภาพของการอธิษฐานภาวนา

แปลจาก 101 Inspirational Stories of the Power of Prayer / Rosary

รวบรวมโดย Sister Patricia Proctor , OSC
ตอบกลับโพส